Lận đận với quả giật

Thảo luận trong 'Cơ bản'

Lượt xem: 4,496
  1. panga

panga Contributor

Mình vẩn chưa hoàn thiện được quả giật dứt điểm bóng xoáy xuống, toàn moi xoáy vồng lên...đánh đơn còn đuoc vài quả. Đánh đôi hầu như e k biết giật fh quả xuống. Toàn moi vồng bị bên kia tán. Dù e thủ bỏ hẳn bh luôn, nhưng e vẫn k có cảm giác giật. Anh em vào góp ý dùm
    Cảm on
    Trần văn kiêm, toiyeubongbanP-500 thích bài này.
  2. katori

katori Member

Bên diễn đàn bb.org, e có đọc được "bí kíp" của bác lamtq (hình như bác í cũng có nick bên đây) khi giật quả xoáy xuống với mặt Tàu là:
    "tối ưu của mặt TÀu khi gặp bóng xuống nặng là ngửa vợt giật vào điểm 4h với góc vợt khoảng 80o-110o luôn, góc giật khoảng 45-60o tùy bóng đến thấp hay cao. đà lăng tay lên trên và hướng ra trước. giật mất bóng chứ ko moi (tất nhiên là phải đủ bô)"
    Em tổng hợp lại theo cách hiểu của em là:
    "1. Góc vợt 80-110: bóng tới xoáy xuống càng nặng thì càng ngửa (về phía 110 độ) và ngược lại
    2. Góc giật 45-60: bóng tới càng thấp thì góc giật càng hướng lên (về phía 60 độ) và ngược lại"
    thì được bác í xác nhận là "ccmnr"
    Em áp dụng cách này thì thấy xác suất giật vào bàn của mình cao hơn, giật mạnh hay nhẹ đều được, ko cần mất quá nhiều sức nên có thể hồi bộ nhanh cho bóng sau. Bác tham khảo thử xem.
    P/S: theo em hiểu thì "điểm 4h" là điểm 4h trên bóng ạ.
    Newbie, toiyeubongbanpanga thích bài này.
  3. panga

panga Contributor

Ngữa vợt , goc 4h ok..còn lăn về trước thì xúc vào bàn rồi.
    Có lẽ qua thọ giáo anh @theorist 1 khoá quá
    Lắm lúc cũng nhụt,,,đánh đôi mà thằng bên kia cứ nói cho mình nghe..
    Mày chém về phải nó , nó moi tao bơm lại,.đừng đưa qua trái nó giật la tao đi lụm...mà mình bo phải k à,sao k vào bóng được mới tức( quả thì xa tay, quả thì nhỏng cao, quả thì lượn ngang...nên mình toàn vào chậm và moi an toàn k) trong khi quả này tụi kia nó phang mất bóng...tức và tâm lý vãi
    Trần văn kiêm, toiyeubongbanP-500 thích bài này.
  4. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Vậy thì anh bỏ luôn cú giật, cứ nghĩ là mình ko biết giật,...nên bóng qua thì cứ bạt luôn.
    Bóng thấp hơn lưới vẫn bạt (nhẹ) được nhé.
    Mà nếu bạt thì cầm chắc đối phương không thể phủ lại được đâu nha.
    hayate, toiyeubongban, mr_cool2 others thích bài này.
  5. Alibaba

Alibaba Top Contributor

Nghề nghiệp:
    chemistry
    Bác thử một chuyến xem sao:
    Giảm trọng lượng vợt bớt đi 20 gram!
    Last edited: 15/8/19
    pangatoiyeubongban thích bài này.
  6. Trần văn kiêm

Trần văn kiêm Member

Bác gần Bác Theorit mà ko giật đc quả này bằng mút tầu thì hơi phí. Em ko có đk thọ giáo vì ở cách xa 2000km, Thông qua dđ em tập tẹ giật đc tàm tạm theo trình ở thôn xóm. Phần đa là giật moi, giật tăng xoáy đc áp dụng nhiều hơn nhất là phong trào. Để giật đc kiểu sát thủ xoáy xuống bằng mút tầu thì nó cần 1 số đk sau: thời điểm va chạm bóng và vợt là ngay sau đỉnh và độ cao là trên mặt bàn(chưa bị rớt xuống dưới mặt bàn), phần chân(lực từ mặt đất) cưc kì quan trọng, bóng cắt hơi có độ dừng, về nhịp đánh thì phải hoàn toàn chủ động. Để chủ động nhịp phải có tối thiểu phải có 2 nhịp nhưng ko quá 3 nhịp, 1 nhịp đệm khi bóng chạm bàn và va chạm vợt đối phương và 1 nhịp điều chỉnh tuỳ theo điểm rơi của bóng. Bóng đánh thường ở trước thân người. Chính vì thế em đôi lúc hiểu ngầm là kiểu giật di chuyển trụ về phía trước gần chạm bóng rồi mới phát lực và có sự hỗ trợ rất lớn của cổ tay. Tại sao lại như vậy vì bóng xoáy xuống tụt nhanh nếu không di chuyển trụ vào với bóng mà chờ thì bóng rơi xuống thấp qua thời điểm thuận lợi, lúc đó chỉ phù hợp giật moi hoặc tăng xoáy. Vì kiểu giật này là kiểu giật dùng lực ép bóng về phía trước để thắng lại lực giật bóng xuống dưới của xoáy xuống, mút láng nào cũng giật đc nhưng mút tầu thì an toàn và sát thủ hơn. Động tác tay gần giống như đấm móc ngược từ hông(nhưng ko phải vậy) để tận dụng lực của phần dưới cơ thể. Có rất nhiều clip của tầu khựa Bác nhắn em Zalo lúc em thấy clip nào dể hiểu nhất sẽ gửi cho Bác. Nhưng việc đi thọ giáo sẽ quan trọng hơn vì nó thực tế và lại gần thây uyên bác, tội gì phải ko bác. Chia sẻ chỉ là mắm muối thôi.
    panga thích bài này.
  7. Trần văn kiêm

Trần văn kiêm Member

Hè, Bác giật khi bóng còn trên mặt bàn thì ko sợ xúc vào bàn đâu, để nó rót thấp gần với mặt bàn hoặc thấp hơn áp dụng kiểu giật sát này thì xúc vào bàn thật
  8. Lăng Trần

Lăng Trần Forum Cleaner Staff Member

Nghề nghiệp:
    Marketer

Chỗ em có bác không nhún nhưng bác xài cái lưng và ngữa vợt đánh vào hông bóng thế này. Cũng khó ăn bác ấy lắm :)
    Trần văn kiêmhstungvta43 thích bài này.
  9. panga

panga Contributor

Thich
  10. Acoustic

Acoustic Well-Known Member

Em đọc qua đã thấy có điểm không hợp lý rồi. Bác thử xét lại xem, với góc vợt 80-110o, góc giật 45-60o và đánh vào điểm 4h trên bóng thì sau cú giật đó bóng sẽ bay đến đâu ngoài ... nóc nhà ạ. Nếu nói điểm 2_3h trên bóng e còn nghe được.
    E ko phủ nhận tầm quan trọng của lý thuyết, vì nó định hướng cho hành động. Nhưng cũng phải chọn lọc và suy xét bác ạ. Lĩnh hội nhiều thứ 'cao siêu' quá thì dễ bị tẩu hỏa nhập ma.
  11. katori

katori Member

Em thực hành lý thuyết này thì thấy phù hợp và có hiệu quả với em nên mới gợi ý bác chủ topic tham khảo thôi ạ. Với em thì lý thuyết này đơn giản dễ hiểu dễ làm theo chứ ko có gì cao siêu đâu ạ. Còn về vị trí 4h, 3h, 2h.. thì em thử các điểm phía trên 3h thì độ thành công ko cao nên em đánh phần lớn là 3-4h, thỉnh thoảng dưới 4h thì lúc được lúc ko.
    pangaTrần văn kiêm thích bài này.
  12. Trần văn kiêm

Trần văn kiêm Member

Nếu giật theo kiểu phát lực chủ yếu bằng tay thì không áp dụng được thuyết này, bóng bay lên trời là cái chắc. Áp dụng được thuyết này phải sử dụng phần dưới cơ thể kết hợp với lườn tạo lên cơ chế xoắn vặn, có sự bổ trợ lực của cổ tay.
    panga thích bài này.
  13. toiyeubongban

toiyeubongban Top Contributor

Giật càng phải xài mút tàu thì nên học Hồ Ngọc Thuận như video dưới đây, nắm lý thuyết là 1 chuyện nhưng phải có thầy chỉnh động tác và tập thành thói quen thì mới dám xài khi thi đấu được.
    Newbie, pangaTrần văn kiêm thích bài này.
  14. Acoustic

Acoustic Well-Known Member

E không giật bóng thì chủ yếu là dùng lực hông, lườn để tạo lực, xoáy. Cánh tay hầu như ko gấp mấy. Nhưng chắc trình e quá còi nên không giật được với góc giật 45_60o vào điểm 3-4h trên bóng như các bác. Mà với các điểm ấy chắc e chỉ có thể làm kiểu câu bóng bổng thôi.
    Còn cú giật xung với bóng xoáy xuống thì e dùng H3, thường đánh vào điểm khoảng 3h, vào rất dày bóng sau đó lăn cánh tay tạo xoáy, định hướng bóng và để kéo bóng lên.
    Last edited: 18/8/19
  15. Trần văn kiêm

Trần văn kiêm Member

Giật kiểu này sát thủ nhất là thời điểm bóng đang ở đỉnh, giật dầy bóng(3h trên bóng),hay gọi là giật vào thân bóng. Nhưng éo le 1 cái là giật như thế chỉ có người bón bóng cho tập thì đc bởi không phải phán đoán bóng, mọi thứ lập trình sẵn rồi cứ thế phang thôi. Vào trận không áp dụng vì phải phán đoán, độ xoáy điểm rơi,kết hợp nhịp phù hợp...cho nên chỉ áp dụng đc giật bóng sau đỉnh và chỉ khi bóng qua đỉnh người đánh mới nhìn thấy đỉnh bóng trước đó, ai có thói quen tập đánh tại đỉnh vào trận dễ bị biết thành cú bạt nếu bóng dưới tầm vai nên không chuẩn xác. Việc đánh 4h trên bóng biết rồi mang vợt ra phang ngay sẽ chửi là bị lừa chưa hiểu đc bản chất sâu xa của thuyết 4h, giật bóng sau đỉnh thì bóng xoáy xuống có xu rớt nhanh nên 4h là đánh điểm ảo trên bóng nhưng thực điểm va chạm là 3,5-2.5h trên bóng Bác ợ
  16. toiyeubongban

toiyeubongban Top Contributor

Phần chữ in đậm đúng, thay vì nói là vào trận tại yếu tố abc gì đó nên không đánh được thì tại sao trong lúc tập lại không tập phán đoán banh, luyện tập là để có thể áp dụng được chứ tập mà vào đánh không được thì nên coi lại là mình tập có đúng chưa ????? nhớ lại cuộc phỏng vấn Michael Jordan, phóng viên hỏi 'làm sao anh có thể thẩy banh vào rổ ở thời điểm 3 giây trước khi kết thúc trận đấu được', Michael nói ' nếu bạn tập luyện tình huống này thường xuyên thì khi vào trận đấu sẽ không có áp lực nữa, cứ coi nó như tập luyện thường ngày là được'. Có 1 câu mà mình thích là ' You earn your medals at practice. You pick them up at competition'. Tập đúng, tập đủ, có mục đích rõ ràng thì mới có kết quả. Khi phỏng vấn Dan ở tabletennis daily về chuyến đi TQ của anh và tại sao CNT lại giỏi đến thế, Dan trả lời ' chúng ta lúc nào cũng nghĩ họ tập nhiều thứ cao siêu nên họ mới giỏi như vậy nhưng thực tế tôi nhìn thấy thì hoàn toàn khác, họ tập cũng giống như chúng ta, à không phải nói là đơn giản hơn chúng ta nữa, nhưng cái mà họ hơn chúng ta là tập 1 bài tập đơn giản nhưng tập đến hoàn hảo, chú ý đến từng chi tiết rất nhỏ, như 1 bài tập abc thế này mình tập 30 phút thì họ tập hơn 2 tiếng.' Có những thứ nó đơn giản như vậy đó không cần phải nghĩ xa vời làm gì các bác ạ.
    hstungvta43, Lăng Trần, P-5002 others thích bài này.
  17. ttho

ttho Contributor

Giật sai nguyên tắc thế này mà cũng lên mạng dạy người khác thiệt hết biết.
    Lâu nay không còn hứng thú viết bài nhưng không nỡ để anh em lầm đường lạc lối.
    pangaP-500 thích bài này.
  18. kimnguyen

kimnguyen Top Contributor

em cũng giật bóng xoáy xuống dở , nên trái nào xuống nặng em cắt lại , trái nào xuống nhẹ & đủ bộ em mới dám giật ,
    còn moi lên thì em 0 biết :(
    panga thích bài này.
  19. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Đâu cần đúng mới dạy...hì, giật sai mà hiệu quả thì còn hơn giật đúng mà hư.
    Bóng bàn nó muôn hình muôn vẻ mà bác, đánh sai nó mới...vui!
    Lăng Trầnpanga thích bài này.
  20. ttho

ttho Contributor

Đánh kiểu này thì đúng là đánh cho vui. Ra thi đấu chắc lấy cần xé đựng hành.
    Lăng Trần thích bài này.