Lận đận với quả giật

Thảo luận trong 'Cơ bản'

Lượt xem: 3,294
  1. Lăng Trần

Lăng Trần Forum Cleaner Staff Member

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Em ngộ ra là đôi khi họ phát huy hết cái mình có sẽ tốt hơn miễn cưỡng làm theo cái "chuẩn". Dĩ nhiên là họ đâu có đi lên đến đỉnh cao mà sợ. Khi họ tự tin mà mình (mang tiếng bài bản) thì không cũng thua họ như thường.
    P-500gik271 thích bài này.
  2. gik271

gik271 Member

Chính xác là mấy ông có tập cơ bản làng nhàng (như em) mà gặp bóng phủi vẫn thua lên thua xuống bình thường. Nhìn động tác của đối giật rất xấu, bóng đôi khi chỉ là bạt nhưng khả năng điều bóng điểm rơi, khả năng chớp thời cơ, sự chủ động của họ thì do tập luyện lâu ngày là rất tốt. Mình chỉ ko tập trung là mất bóng rồi. Các bác trình cao em ko dám nói nhưng còn trình thấp như em dù có tập cơ bản đôi công rất tốt nhưng gặp họ lơ mơ là lên đường luôn. :D
    Lăng TrầnP-500 thích bài này.
  3. toiyeubongban

toiyeubongban Top Contributor

Sai ở đâu vậy mấy bác, em nghe phần tiếng anh trong video thì thấy okie mà, bác ấy có nói đánh như video đâu chỉ nói áp dụng nguyên lý đó vào cú giật xoáy xuống và thị phạm vào lúc cuối video, và cũng nói rõ sẽ có video tiếp theo mà, người ta đăng free 1 vài cái giới thiệu thôi, muốn biết ổng giỏi hay dở thì đăng kí học mới biết. Không phải tự nhiên mà ổng được làm hlv trưởng đội tuyển Úc trước đây và bây giờ là hlv trưởng junior lẫn senior của Ấn Độ. Nếu dạy sai mà đào tạo vđv cấp quốc gia thì em thà giống ổng ;)
    Lăng Trần, panga, ThanhThanh25122 others thích bài này.
  4. panga

panga Contributor

Bác nói cứ như khẩu quyết phim võ hiệp “Quỳnh hoa bao điển”. Khi thực hành mới nghiệm ra việc khác...quả này k đơn giản là quả bạt và quả bạt này cũng k đơn giản như quả bạt...thông thường. Hic
  5. panga

panga Contributor

Khoe kiếm
    @P-500
    Với cú bạt, thì táng vợt vào bàn quá rồi...
    toiyeubongbanP-500 thích bài này.
  6. Trần văn kiêm

Trần văn kiêm Member

Có lẽ tác giả đang muốn truyền đạt nguyên lý tiến triển cú giật của bóng bàn nên có Bác bảo là còn video tiếp...bóng bàn hiện đại thấy ít giật kiểu này, xem bóng bàn phong trào Tầu vẫn thấy kiểu giật này ở VĐV vợt dọc. Bóng bàn hiện đại tốc độ nhanh hơn, các VĐV hoàn thiện hơn cả Bh lẫn Fh, giật ầm ầm hai góc mà vẫn không hết...yếu cân bằng và hồi bộ đc ưu tiên hơn, không những giật mạnh mà còn phải giật đc nhiều trái liên tiếp, xoáy sở Bh,Fh tốt. Kỹ thuật lực từ mặt đất, bổ trợ của cổ tay, phát lực trong vùng tam giác đc nhiều VĐV hàng đầu TG theo đuổi hơn. Lin Đài loan là 1 vídu Fh đầy đủ và mạnh như ML ko lại đc. Lin Đài loan có cú giật Bh rất bùng nổ gần giống Zjk, sự chuẩn bị lấy Đà giật Fh vợt chỉ đưa về bên hông, chứ ko xoay hẳn ra sau(lực từ mặt đất rất tốt), nên Fh nhanh và dồn đối thủ đến không thở nổi...
    Lăng Trầntoiyeubongban thích bài này.
  7. toiyeubongban

Em bảo là còn video tiếp đó bác, cái này trong clip tác giả đã nói chứ không phải em nói.
    Bàn thêm về video này:
    1. Tiêu đề là giật với bóng xoáy xuống.
    2. Video clip này dành cho ai, trình độ ở đâu, nguyên lý là gì thì nên biết rõ. Chứ lấy CNT hay 'thần đồng' đài loan vào mà so sánh thì hơi áp đặt quá bác ạ.
    3. Em quan niệm 'Mèo trắng mèo đen, mèo nào bắt được chuột là mèo tốt, quan trọng chi mấy thứ khác'. Trở lại với bóng bàn, Technic hiện đại hay không đối với em không quan trọng, quan trọng là có hiệu quả hay không và hiệu quả với ai ????? Không phải cái gì mới cũng tốt, cái gì mới cũng hoàn thiện cả, tùy vào áp dụng của mỗi người mà thôi. O40 như bác @panga mà huấn luyện như U18 thì làm sao hiệu quả cho được.

Tóm lại: em không nói tác giả này đúng hay đồng ý với cách chỉ của ông ta, nhưng nếu muốn biết ông ta đúng hay sai thì không nên nhặt sạn ở 1 video clip mà nên tìm hiểu thêm về ông ấy.

Về rơ bóng bàn hiện tại thì đồng ý với bác nhưng để làm được điều đó hiệu quả thì em nghĩ nên quên nó đi vì quá khó cho rơ phong trào.
    Lăng Trần, mr_coolTrần văn kiêm thích bài này.
  8. Trần văn kiêm

Trần văn kiêm Member

Qua diễn đàn mới biết Bác là người rất đam mê bóng bàn và sự cống hiến của Bác cho cộng đồng bóng bàn là rất lớn...Công nhận môn pingpong này khó chơi thật Bác ah, có người bảo em nó là môn khó đứng thứ 3 trong môn thể thao khó, cũng may là có diên đàn, you tobe, Facebook, Zalo để tìm hiểu lúc rảnh rỗi rồi vỡ dần dần chứ ko em bỏ quánh đi từ khi chơi đc 1 năm rồi Bác ah vì cuộc sống nhiều việc phải làm mà. Đến giờ em có 1 cảm nhận rằng phong trào chúng ta rất giỏi phần đa là làm điều khó, còn VĐV chuyên nghiệp họ kém hay sao mà cứ phải tập đi tập lại 1 động tác hàng chục, thậm chí hàng trăm nghìn lần, họ biết là đánh bóng thuận lợi nhất là “vùng tam giác” cho nên họ phải tối ưu hoá “vùng tam giác” bằng cách tập phán đoán bóng, di chuyển vùng tam hợp lí chứ không phải nhanh mà đc, nguyên tắc đánh bóng ở thời điểm ổn định đc họ áp dụng nhiều trong trận đấu đó là điểm va chạm sau đỉnh còn phong trào thì càng sớm,càng ác càng tốt...xem video trình chiếu Thông thường VĐV hàng đầu thi đấu mới đầu tưởng họ toàn giật đ mi, đánh sớm, đg bóng trông rất phẳng. Cũng trận đấu đó xem góc quay tương đương mặt bàn(trận private) thì tá hỏa nhận ra điều ngược lại, chủ yếu là đg bóng cong chứ ko phải phẳng như thế, 80-90% là giật bóng sau đỉnh. Bóng bàn có lẽ có nhiều nguyên tắc, trên là 2 nguyên tắc em thay hay đã tập lại vài tháng giờ đánh nhàn hơn, ung dung hơn mà lại lên bóng bóng hihi. Flick là kỹ thuật mà em ti toe nhất CLB vì cách đây 2 năm em chẳng thắng đc ai ở Clb và moi ngi rè bỉu “zhang xi ke”. Chẳng phải mỗi riêng em, có nhiều người như thế và thấy rất hiếm khi VĐV tuyển Việt Nam thấy rất ít, thế mà bây giờ thôn xóm cũng Flick ầm ầm rồi Bác ah, đối với em giờ nó là vũ khí rất hiệu quả đối phó với người giao lỏng ngắn trên bàn-qua đây em cũng công nhận 1 người nói đúng “không có đường bóng khó, chỉ khó khi đánh không đúng nguyên tắc thôi”. Chúng ta già rồi thì ko làm đc thì chẳng sao nhưng cũng nên khuyến khích người mới chơi, đặc biệt trẻ em đi 1 con đường hơn con đg ta đi các Bác ợ
    toiyeubongban thích bài này.
  9. panga

panga Contributor

Bác nói đúng, em over 40 rồi. Tèo khi gặp rơ khéo ,lửng đẩy 2 góc do chân em yếu thôi...giật dọc ầm ầm em càng khoái à. Nên em lận đận quả giật để tranh tiên đấy...
    toiyeubongban thích bài này.
  10. toiyeubongban

Đổi lối đánh đi bác, em giờ cũng đổi qua rơ khéo , lửng đẩy góc thôi. Rơ kia đánh mất sức quá, đánh thì được nhưng ngày hôm sau đau cơ quá.
    panga thích bài này.
  11. Newbie

Newbie Contributor

Nghề nghiệp:
    Chân sai vặt
    4h trên bóng ko phải trên vợt anh; anh đánh khi bóng còn trên cao thì sao mà xục vào bàn được!
    panga thích bài này.
  12. toiyeubongban

Với đánh đôi bác coi video sau từ 7.15-8.30 , Zhang Jike không làm được nhưng Cai Zhenhua làm được :laugh:. Mới nói nhiều lúc thấy xoáy nặng thì ham lui tay về giật lên để tạo xoáy lên thắng xoáy xuống gặp banh 2 nảy hay gần 2 nảy trên bàn là cầm chắc mẻ vợt. Nhiều lúc chỉ cần để vợt trên bàn, mở mặt vợt hất là qua ;).

Trần văn kiêm, hstungvta43panga thích bài này.
  13. Caytrebmt

Caytrebmt New Member

Em cũng over 40, đánh bạo lực không đủ sức, nên chỉ chờ đối thủ hớ thì mới dứt điểm:)
    panga thích bài này.
  14. panga

panga Contributor

Giao luu hạng E sắc É ( em áo trắng)
  15. panga

panga Contributor

@toiyeubongban mình cố tập hất phải... (ở trần)

Hỏng nhiều...hic
    chuhi, nb驕, ThanhThanh25122 others thích bài này.
  16. Trần văn kiêm

Trần văn kiêm Member

Tiếc quá, em chẳng biết tiếng Tầu nên phán theo cảm nhận cá nhân. Đây là giật tấn công secvice nửa dài của ng thuận tay trái. Với ai thuận tay phải có Flick Bh hay thì rất thích đối thủ tay trái phát quả này vì chiều lượn ngang của bóng cùng chiều với chiều lăn vợt khi Flick Bh, trừ khi bị phát ra mang cá. Đối với Fh thì nó là bất lợi vì ko nhìn được chính xác sự lượn ngang của bóng cộng với sự lượn ngang đó ngược với chiều lăn tay Fh. Với ZJK có Flick trái hay hàng đầu thế giới thì ko mấy khi sử dụng quả tấn công nhanh bằng Fh khi đối phó với kiểu secvice này, và bất dĩ sử dụng giật chậm Fh. Có lẽ HLV muốn ZJK cải thiện Fh khi đối mặt với bóng 40+. Với bóng 40 giật chậm(moi cầu vồng, tăng xoáy) có thể làm khó dễ đối thủ. Bóng 40+ ít xoáy hơn, tụt nhanh hơn...moi sẽ kém chất lượng hơn, dễ bị ăn counter loop. Cho lên CZH chỉ trỏ bảo ZJK chuẩn bị chủ động nhịp nhanh mà giật tấn công sớm hơn khi nó vừa qua đỉnh để tăng tính sát thương chứ đừng đợi nó rớt xuống rồi cố gắng kéo xoáy dễ bị “bòm”. Zjk cần có quả này khi định bắt ngắn hoặc Flick Fh thì bị đoán nhầm-nó lại là quả nửa dài, ZJK cũng hay sử dụng bắt ngắn Fh mà.
    toiyeubongbanM.Hoang thích bài này.
  17. Trần văn kiêm

Trần văn kiêm Member

Bác có Bh hay như thế thì đối trả sang Fh của Bác để Bác moi lên cho đồng đội “bòm” là đúng chiến thuật. Trước đây em chỉ tấn công đc Bh làm đối khó khăn, giật Fh hết cả hơi mà đối thủ coi chẳng ra gì vì đối bảo “giật như gãi ghẻ”...tập ở ngoài thì quả là sát thủ vào trận nó biến đi đâu mất. Chán nản, vô tình xem you tobe biết đc câu: “Trung Quốc họ chú tâm vào phân phối cự ly và trọng tâm” suy ngẫm thử nghiệm quả là hay. Cự ly của Bác có thể là tàm đc nhưng ko tấn công đc sát thủ đối gò sang vì chân, cách phân phối trọng tâm của Bác thiên về Bh nên cần phải điều chỉnh lại, tập thêm tình huống sẵn sàng bỏ Bh, dùng Fh bao sân, né giật, lao góc trống ...
    panga thích bài này.
  18. nb驕

nb驕 New Member

Nhiều góc quay như motogp :big_smile:
    Lăng Trầnpanga thích bài này.
  19. Fjs09

Fjs09 New Member

Cho đến nay chưa ai (trên các diễn đàn bb ở VN) xác định được thế nào là chuẩn, cái mà nhiều người cho là chuẩn liệu có chuẩn thật k ? Cái mà người này cho là chuẩn liệu có giống cái chuẩn của người khác k ?
    Lăng Trần thích bài này.
  20. kimnguyen

kimnguyen Top Contributor

theo em thì chỉ có 1 chuẩn duy nhất là phù hợp , bao gồm phù hợp thể trạng , kỹ thuật , lối chơi ( tính cách ) của mỗi người
    vd :roflmao::roflmao: , rơ quái
    toiyeubongbanpanga thích bài này.