Có gì mới?
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Hiệp hội bóng bàn Việt Nam VTTA

Lận đận với quả giật

panga

Contributor
theo em thì chỉ có 1 chuẩn duy nhất là phù hợp , bao gồm phù hợp thể trạng , kỹ thuật , lối chơi ( tính cách ) của mỗi người
vd :roflmao::roflmao: , rơ quái
Chính vì vậy mình mới post lên đây, để ae góp ý: về bộ chân, về cách đón bóng.

Fjs09

Member
Chính vì vậy mình mới post lên đây, để ae góp ý: về bộ chân, về cách đón bóng.
Dù động tác thế nào thì quả giật hiệu quả luôn có đặc điểm chung: Quá trình tiếp xúc của vợt với bóng rất ngắn, trong quá trình rất ngắn đó phải có lúc tốc độ của vợt rất rất nhanh. Tôi thấy bạn chưa có cái "rất rất nhanh" đó.

Alibaba

Top Contributor
Dù động tác thế nào thì quả giật hiệu quả luôn có đặc điểm chung: Quá trình tiếp xúc của vợt với bóng rất ngắn, trong quá trình rất ngắn đó phải có lúc tốc độ của vợt rất rất nhanh. Tôi thấy bạn chưa có cái "rất rất nhanh" đó.
Theo mình muốn tăng cái "rất rất nhanh " đó thì có 2 lựa chọn: tập luyện nhiều thêm hoặc thay sang vợt nhẹ hơn .

Fjs09

Member
Theo mình muốn tăng cái "rất rất nhanh " đó thì có 2 lựa chọn: tập luyện nhiều thêm hoặc thay sang vợt nhẹ hơn .
Tôi hơi bất ngờ vì "Top Contributor" lại nghĩ như vậy, à mà có thể bạn chỉ troll chút cho vui thôi nhỉ.

Fjs09

Member
Mình vẩn chưa hoàn thiện được quả giật dứt điểm bóng xoáy xuống, toàn moi xoáy vồng lên...đánh đơn còn đuoc vài quả. Đánh đôi hầu như e k biết giật fh quả xuống. Toàn moi vồng bị bên kia tán. Dù e thủ bỏ hẳn bh luôn, nhưng e vẫn k có cảm giác giật. Anh em vào góp ý dùm
Cảm on
Chào bạn panga, mình có thể giúp bạn về quả giật với bóng xoáy xuống, nếu bạn thật sự muốn thì có thể inbox. Tôi không chém gió đâu.

Fjs09

Member
@toiyeubongban mình cố tập hất phải... (ở trần)

Hỏng nhiều...hic
Cách bạn đưa nhanh tay về phía sau để lấy đà như vậy sẽ tốn sức để hãm cánh tay lại rồi mới đưa toàn bộ cánh tay về phía trước để giật bóng thì rất khó tạo được tốc độ ; Bạn lăng tay về phía sau nhanh k kém lúc đánh vào bóng.
Quan sát video thi đấu của vđv chuyên nghiệp như Ma Long hay Lin Yun Ju mình thấy họ k đưa tay về sau theo kiểu giật cục như vậy. Họ thường hạ thấp vợt xuống dưới và ra sau một cách nhẹ nhàng kết hợp đồng thời với việc trùng gối và hạ thấp vai... Trong toàn bộ cú giật, chỉ có 1 khoảnh khắc ngắn tăng tốc và cái cần tăng tốc là cái vợt chứ k phải cánh tay. Chỗ tô đậm này có vẻ mâu thuẫn nhỉ !

P-500

Top Contributor
Cách bạn đưa nhanh tay về phía sau để lấy đà như vậy sẽ tốn sức để hãm cánh tay lại rồi mới đưa toàn bộ cánh tay về phía trước để giật bóng thì rất khó tạo được tốc độ ; Bạn lăng tay về phía sau nhanh k kém lúc đánh vào bóng.
Quan sát video thi đấu của vđv chuyên nghiệp như Ma Long hay Lin Yun Ju mình thấy họ k đưa tay về sau theo kiểu giật cục như vậy. Họ thường hạ thấp vợt xuống dưới và ra sau một cách nhẹ nhàng kết hợp đồng thời với việc trùng gối và hạ thấp vai... Trong toàn bộ cú giật, chỉ có 1 khoảnh khắc ngắn tăng tốc và cái cần tăng tốc là cái vợt chứ k phải cánh tay. Chỗ tô đậm này có vẻ mâu thuẫn nhỉ !
Đồng ý với bác.
Đó là kỹ thuật tiên tiến trong vòng 10 năm trở lại đây, rất tiếc là khá ít HLV dạy cách này. Ở chổ mình vẫn thấy các HLV mới trẻ mà vẫn bảo học trò xoay hông wing back.

toiyeubongban

Top Contributor
Điều bác đang nói làm em hiểu lung tung quá mong bác giải thích thêm.

panga

Contributor
@P-500 phát sinh thêm bài mới (bài củ họ biết bh mình ổn)
Vào em chơi bh liền,,,y như rằng sec 2 trở đi nó đâm toàn fh...hic tha hồ mà giật la liệt, kể cả bh em cũng nép và phang fh luôn...

P-500

Top Contributor
@P-500 phát sinh thêm bài mới (bài củ họ biết bh mình ổn)
Vào em chơi bh liền,,,y như rằng sec 2 trở đi nó đâm toàn fh...hic tha hồ mà giật la liệt, kể cả bh em cũng nép và phang fh luôn...
Thì có ngày mưa ngày nắng anh ơi.
Em thì có ngày chơi toàn BH vì...chấn thương FH không đủ sức giật.

Acoustic

Well-Known Member
website này có vẻ như đang bị bỏ hoang hay sao í nhể
Khi diễn đàn không còn cái mới, cái hấp dẫn thì ít người tham gia, rồi dần dần nó sẽ bị đào thải. Khi vẫn còn cái mới, hấp dẫn nhưng người ta thích chia sẻ với nhau kiểu 'inbox' thì người khác sẽ thấy buồn, chán, kết quả vẫn như trên bác ạ :biggrin:

P-500

Top Contributor
Admin và mods quá bận rộn cho một cuộc cải tạo mới. Tạm thời chúng ta sống chung với lũ...mất dạy spammer vậy.
Nguồn lực của diễn đàn mình khá mạnh, chỉ là chưa tìm được hướng đi đúng nhất.