Khởi đầu từ 0% hay 100%?

Thảo luận trong 'Huấn Luyện -Giải Đáp Bóng Bàn'

Lượt xem: 7,705
  1. toiyeubongban

toiyeubongban Contributor

:) ở Nam Úc nhưng anh em cũng ít có dịp gặp nhau lắm bác. Với lại quay phim thấy nhàm lắm vì không cảm nhận được tình huống xử lí banh như người trong cuộc bác ạ. Bác thích thì xuống đây holiday rồi giao lưu luôn cho vui :beauty:.
    New World, Harry NguyenP-500 thích bài này.
  2. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Đám trẻ SA đi VIC đánh hoài, giá mb cũng rẽ. Bác Harry có xuống thì mang theo máy quay lun nhé!
    BBSG, hangaHarry Nguyen thích bài này.
  3. Harry Nguyen

Harry Nguyen Contributor

Tôi định "trốn việc" chạy xuống Melbourne vào tháng 6 này cho giải Australia Open GAC tour (không phải đi thi đấu, chỉ là tình nguyện viên mà thôi- volunteer for the tournament only). Hihihi...
  4. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Bác đi VIC thì đâu có liên quan gì tới SA nhỉ?
  5. Harry Nguyen

Harry Nguyen Contributor

Tôi nói ra điều này là đang mong mỏi xem có anh em nào đi xem hoặc tham gia như tôi, xong việc thì sẵn "giao lưu" và "nghiên cứu" luôn 1 thể. Lâu lâu hiếm có dịp gặp mặt nhau.
    New WorldP-500 thích bài này.
  6. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Em lo kiếm cháo bác ạ.
    Ở cái xứ bóng bàn là môn tt chết đói, ở cái nơi mà 1g dạy chỉ có 20aud, thế mà em vẫn xấu hổ tự nhận mình là "professional coach" thì bác hiểu em nghèo tới mức nào rồi đó! Nghĩa là em ko có gì làm, ko có tiền từ nguồn nào khác ngoài vài giờ dạy bóng bàn 1 tuần. "professional" nghĩa là: nghề kiếm tiền tay phải! (Có bằng cấp, chứng chỉ hành nghề, bảo hiểm, đăng ký hành nghề,...đàng hoàng nhé)
    Vì đây là NGHỀ nên em phải học hỏi, phải rèn luyện, phải marketing, phải....đủ trò.
    Với ng khác, bb có thể là môn TT, là volunteer, nhưng với em thì nghiêm túc ạ, ko có Tiền thì phải có Kết Quả gì đó đạt được, thì em mới bỏ thời giờ ra làm.
    Bay qua VIC, tốn 300aud vé mb, 500 ăn ở đi lại cho vài ngày, em ko có gì bù lại...
    ...thế mà em vẫn thỉnh thoảng theo đệ tử đi du đấu, tự bỏ tiền túi ra đi mới...điên chứ!
    mr_cool, hanga, New World4 others thích bài này.
  7. Harry Nguyen

Harry Nguyen Contributor

Tôi thì kinh tế tạm ổn, có công việc ổn định (permanent job) in ấn trong trường học. Thêm vào đó dạy BB cho học sinh luôn, năm nay thì chỉ term 1 & 4 thôi. Tôi có 2 con nhỏ đứa trai 4 tuổi, đứa gái 2,5 tuổi nên không có thời gian "luyện công" cho riêng mình. Tính mua con Amicus Professional (brand new one) về nhà tập nhưng sợ 2 con khỉ nhỏ nó phá. Bây giờ tụi nó phá phách kinh khủng, thằng anh dạy cho con em, con em rủ rê thằng anh, thậm chí tụi nó bắt đầu "dòm ngó" và "khám phá" chức năng trên chiếc xe ô tô của tôi rồi (Mazda 2 2015). Lúc nào đi chơi xong thì không bao giờ chịu xuống xe, phải leo ra phía trước và nghịch 1 hồi lâu mới chịu vào nhà, tụi nó còn xin "locked" cửa xe nữa, potay luôn. Con nhỏ gái thì mê BB ghê lắm (mặc dù mới được 2,5 tuổi), ham mê BB trên Ipad, cũng biết đánh lắm, khi nào gần thua hết điểm thì kiếm tôi cầu cứu, khi tôi xem video BB thì nhảy tít lên ngồi trên người tôi. Nhiều khi tôi muốn kiếm 1 nơi nào đó thật sự yên tĩnh để tập trung và có thêm thời gian nghiên cứu về BB. Tôi cũng đang viết giáo trình BB cũng được hơn 2 năm rồi (biết chơi BB thì từ hồi còn học High School), bỏ đi 1 thời gian không chơi BB, tôi chỉ mới chơi lại khoảng gần 2,5 năm nay nhưng cũng không có thời gian chơi nhiều, tuần nào rãnh chút thì chạy lên RSL club chơi cho vui chút vậy thôi, hoặc "tự kỷ" tại nhà giữa mình và bóng.
    Quoc Cuong, New World, Lăng Trần3 others thích bài này.
  8. toiyeubongban

toiyeubongban Contributor

Vậy bác có đi Melbourne không ? nếu có thể em cũng ráng lên coi ITTF world tour rồi cùng nhau ra St Alban làm vài ván :beauty::beauty::beauty: há anh @hanga
    hanga, P-500Lăng Trần thích bài này.
  9. Lăng Trần

Lăng Trần Forum Cleaner Staff Member

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Những anh chị nào có tâm huyết và có khả năng đầu tư cho sự phát triển của bộ môn bóng bàn không biết sẽ nghĩ gì, em thì chỉ mong ước nhỏ nhoi sao cho những nhà đầu tư, những người có tầm nhìn sẽ sớm ngồi lại với những người có đam mê với bộ môn này để bắt tay vào việc xây dựng bóng bàn trở thành 1 nghề sống được.
    toiyeubongban, Alibaba, Quoc Cuong2 others thích bài này.
  10. Alibaba

Alibaba Top Contributor

Nghề nghiệp:
    chemistry
    Điều đầu tiên là phải đảm bảo cho HLV và VĐV sống được đúng rồi đó bác.

Theo em môn bóng bàn cũng như bóng đá cần phải bắt đầu từ 0% nghĩa là phải đang còn nhỏ tuổi, có nhiều HLV có các sở trường khác nhau như cắt xa bàn, vợt dọc... để lựa tụi nhỏ về nếu HLV nào thấy hợp thì cho nó tập theo sở trường như thế. Theo em được biết ở Quỹ phát triển tài năng bóng đá Việt Nam PVF có nhiều HLV và mỗi HLV đã từng chơi ở các vị trí khác nhau như Nguyễn Hữu Đang đá tiền vệ, Mạnh Cường đá hậu vệ, Võ Văn Hạnh thủ môn... chính các hlv này sẽ nhanh chóng phát hiện sở trường của các nhí và huấn luyện chơi đúng vị trí sở trường từ nhỏ. Theo em được biết hiện tại mới chỉ có trung tâm HN T&T là có kiểu tuyển sinh na ná giống như PVF nhưng quy mô khác nhau nhiều, trong khi PVF có trụ sở tuyển sinh ở tất cả các tỉnh thành rất bài bản thì T&T mới ở dạng đi gom các vđv nhí ở vài nơi, nghĩa là còn rất rất nhiều các em nhỏ khác có khả năng không có điều kiện được thể hiện khả năng, có lẽ chỉ có TP HCM mới có đủ năng lực về tài chính, tham vọng để tuyển sinh bóng bàn ở phạm vi lớn hơn.

Ở VN mình có lẽ Phan Huy Hoàng là VĐV cũng chưa bao giờ là số một VN, nhưng anh đã được chuyển nhượng với một khoản tiền kỷ lục chỉ sau Tuấn Quỳnh đến độ là nhiều người bảo đã " đổi đời", nhưng số tiền kỷ lục đó chưa bằng một trận thắng bóng đá mà ông bầu T&T thưởng! Em cũng chợt băn khoăn là việc ông chủ T&T quyết định mua Phan Huy Hoàng mà không phải nhiều cái tên khác còn nổi tiếng hơn anh, để cùng với Tuấn Quỳnh và Vũ Mạnh Cường về làm HLV cho clb mình? Chỉ khi gặp và nói chuyện với tuyển thủ họ Phan em mới hiểu là vì sao anh ấy lại được chọn, đó là một con người theo em nhận ra là rất chăm chỉ và cầu tiến hướng đến cái mới, chấp nhận bắt đầu từ con số O, nên nhớ rằng khi mới thành lập bóng bàn T&T là con số 0 nhưng giải gần đây họ đã về nhất ở cấp độ trẻ, vượt qua cả Hải Dương và TP HCM ... rõ ràng thành công này đến từ cách đào tạo mới mẻ từ những HLV có xu hướng thay đổi chính bản thân họ rồi thay đổi lớp kế cận. Một trung tâm như T&T là quá ít, quá nhỏ so với niềm đam mê chơi bóng bàn của cả nước. VD như tỉnh nào cũng có một trung tâm như thế thì mới mong thay đổi cục diện được. Xây vài chục trung tâm bóng bàn cỡ T&T chắc không đắt bằng xây một cái sân vận động cỡ Mỹ Đình đâu các bác nhể:rolleyes-61:
    Last edited: 5/5/16
    dtlan, P-500, New World2 others thích bài này.
  11. hanga

hanga Well-Known Member

OK, @TYBB. Vai nguoi cung nhac TYBB nen xuong thi chac cung nhieu mo^'i nheng!
    @P-500 oi, co xuong thi dau thi hu' anh em o CLB st Albans 1 tieng, anh em thu xep cho. May lan dan Syd xuong CLB cung lo nhieu. Trc la sau quen. Co anh Hai ma, ngay sat nha minh! It nhat thi minh lo cho o vai ngay dc (chi la vo con dum de so phien anh em hon)
    New World, toiyeubongbanP-500 thích bài này.
  12. LikeTT

LikeTT Well-Known Member

Bạn có nhầm nhọt k, "sác xuất" or "xác suất" ?
    Lăng Trầnhanga thích bài này.
  13. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Hehe, thông cảm cho em, xa xứ 10 năm, đọc văn bản internet mãi rồi cũng chả còn phân biệt S hay X, TR hay CH, Z hay R nữa zồi!
    Lăng TrầnLikeTT thích bài này.