Kỹ thuật và thi đấu của HLV Diệp Thế Lân

Thảo luận trong 'Video'

Lượt xem: 4,864
  1. saigonfc

saigonfc Contributor

Lâu lắm rồi ít nhìn thấy Diệp Thế Lân , xin thông tin thêm với ACE là Diệp Thế Lân là một VĐV chuyên nghiệp - có quá trình tập luyện tại TQ, lối chơi đều hai càng FH - BH. Đặc biệt trong quá trình thi đấu - Anh luôn cố gắng 100% (không như chúng ta vừa đánh vừa đùa!!!), y thức và trách nhiệm rất rỏ ràng trong quá trình thi đấu - tập luyện . Hiện Anh lớn tuổi và, đang làm IT cho ngân hàng - rãnh rổi nhận dạy bóng bàn cho ACE đam mê. Mình khá thích lối đánh và khả năng chia sẻ những hiểu biết của Anh về bóng bàn. Lịch sự và điềm đạm - có niềm đam mê bóng bàn chưa dừng lại. Mời ACE xem lại trận đấu giưa DTL vs Lê Anh Đức (0-2-0), nhân dịp Đức vào đội tuyển TPHCM thi đấu giải Báo Nhân Dân- mình post lại video mình quay- mời ACE thưởng lãm.

Last edited: 5/5/16
    HungTA, toiyeubongban, Alibaba5 others thích bài này.
  2. HALC

HALC Member

Ngồi làm cái thống kê nhỏ về 3 sec đấu trên , Trước hết mình viết tắt các từ sau, giao bóng: GB, giật / bạt thuận tay :FH , trái tay : BH .
    đếm được

Sec Đầu tiên ai cũng bị đở GB hư nhiều, các sec sau ít bị hư hơn,
    thứ hai là dù thăng điểm FH trực tiếp nhiều nhưng nếu quả hư cũng nhiều thì cơ hội thua càng lớn ,
    Last edited: 9/5/16
    Newbie, toiyeubongban, dtlan3 others thích bài này.
  3. PhongVân

PhongVân New Member

Các anh cho em xin hỏi là a DT Lân hiện xếp hạng ở TP HCM thì tầm đứng hạng mấy vậy? So với Phú Sóc thì sao ah?
    dtlan thích bài này.
  4. dtlan

dtlan Member

DT Lân đứng hàng A2 a. Thua Phú Sóc anh ơi, vì Phú nó nhanh như Sóc :). Nhưng có ngày đẹp trời mà Phú đau bụng thì em vẫn thịt được em ấy.
    Alibaba, panga, toiyeubongban2 others thích bài này.
  5. Lăng Trần

Lăng Trần Forum Cleaner Staff Member

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Vừa uống trà vừa xem video, rồi đọc bài này luôn mới đủ bộ: Định hướng - rơ một hay hai càng (Tác giả: @P-500)
    dtlan thích bài này.
  6. dtlan

dtlan Member

Lăng Trần thích bài này.
  7. Lăng Trần

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Trình em đánh đều chưa xong nên trả lời anh @dtlan định hướng 1 "ngoe" hay 2 ngoe là hơi sớm. Đại khái là những kỹ thuật sơ cấp chưa thuần thục nên thả vào đấu là chả theo chiến thuật nào rõ ràng được cả.

Miễn cưỡng mà nói thì em đang thiên về 1 ngoe (dùng FH để quyết định thắng thua hơn là BH).
    • Em tập luyện FH nhiều hơn và tự tin để "đấu súng" FH hơn BH. Hầu hết dùng BH ngắn, đánh sớm mượn lực và lên xoáy trả trở lại chứ không có cú dứt điểm đủ trọng lượng (cố gắng dứt điểm BH thường hỏng). Điều ngớ ngẩng là xác định rơ 1 ngoe FH như thế mà khi đối phương hãm lực về BH, mình né trái dứt điểm FH lại thường hỏng.
    • Bộ chân yếu nên anh xem em đánh thì cười chết thôi. Đánh BH em đứng vuông góc với hướng bóng tới, đánh FH thì hơi lùi chân phải ra sau tí. Vì kỹ thuật giao bóng chưa tới nơi tới chốn 3rd ball rất bị động. Giao bóng ở góc BH xong thì phải bước chân phải vào trong bàn đứng thủ (kiểu 2 càng) mới kịp di chuyển... "đỡ" 3rd ball khi đối phương trả lại chữ I về FH của mình. Nói đánh 1 ngoe FH chứ cú dứt điểm FH cũng chẳng có gì nguy hiểm cả.
  8. panga

panga Contributor

Mình tải cả clip xuống nghiên cứu. Chẳng hiểu được sao anh Đức thua chóng vánh thế. Đúng là kỷ thuật là 1 chuyện, kinh nghiệm gài bóng là 1 chuyện rất khác . Nhìn dtLan đánh k ác , nhưng Đức k đánh được quả nào đúng bộ, k vướng nách thì lao cũng với. Những quả dtL gài Bh và Đức đánh hỏng vì quá chủ quan , thấy ngay tay quá. Thật ra pha chút lượn ngang nên Đức cứ cuộn tới là và lứoi, cuộn lên là lên trời . Lựa chọn duy nhất là đôi công hiền lại >ngay bài DTL , vua đều.
    toiyeubongban, New World, Alibaba2 others thích bài này.
  9. dtlan

dtlan Member

clip này cũng lâu rồi anh. Giờ Đức Cóp đánh hay hơn nhiều
    wikpt, Alibabapanga thích bài này.
  10. theorist

theorist Top Contributor

Tuyệt vời, xem bảng này nghiệm ra cả rơ hai bên và lý do thắng thua, cảm ơn bác.
    toiyeubongban thích bài này.
  11. PhongVân

PhongVân New Member

Thế thì ngang nhau chứ không thua, Phú chơi che chọi nhiều chỉ chơi phong trào k như bác từng đánh chuyên nghiệp được, em biết bác khá lâu rồi nhưng lâu nay k thấy chơi nữa nên hỏi a thông cảm.
    dtlan thích bài này.
  12. dtlan

dtlan Member

mình vẫn còn thi đấu một số giải phong trào trong thành phố bạn ạ: như giải CLB TP mở rộng và giải A1 thành phố ạ.
    PhongVân thích bài này.
  13. Alibaba

Alibaba Top Contributor

Nghề nghiệp:
    chemistry
    Theo em tìm hiểu thì bác DT Lân khiêm tốn rồi, hồi trẻ bác đánh ngang ngửa với các tuyển thủ quốc gia, nếu thời trẻ được đầu tư nhiều hơn có lẽ bác còn tiến xa hơn nhiều. Theo cách nghĩ của em bác cùng Hồ Ngọc Thuận, Lý Tiểu Lân thời trẻ là những tay vợt bị các HLV ngoài tuyển QG phân biệt đối xử theo kiểu " Quân anh quân tôi" nên cuối cùng lãng phí đi tài năng, đến tận giờ em nghĩ TP HCM vẫn chưa có ai đủ thay thế được các anh, thậm chí lớp kế cận kém các bác thời đỉnh cao 2,3 bóng em cho là thế- các bác sống ở đó chắc mục sở thị rõ hơn em chứ em chỉ đoán mò nhưng là có cơ sở! Kiểu như em chưa đặt chân sang Nhật bao giờ nhưng em hiểu là nước đó nhiều thứ nó văn minh hơn mình vậy, chẳng thế mà cách đây 100 năm cụ Phan đã tính toán đưa người sang bên đó học tập theo ! Em khâm phục bác DT Lân với lối chơi riêng biệt đó vẫn có thể chơi ở đẳng cấp cao nhất của bb Việt Nam, cũng như bác HN Thuận chơi mút Tàu là thành công hiếm hoi với dòng mút này.

Cá nhân em rất mong bác sẽ giành chút thời gian cộng tác cùng với anh em diễn đàn vì bác là người đã từng có nhiều kinh nghiệm thi đấu đỉnh cao, sẽ có cái nhìn sâu rộng, thực tế giúp ích nhiều cho mọi người...
    Last edited: 17/5/16
    New Worlddtlan thích bài này.
  14. dtlan

dtlan Member

C
    Cám ơn bác đã đánh giá cao em. Có một sự thật vui là: lúc đỉnh cao sự nghiệp của e thì em không có chặn đẩy, chỉ giật, giật và giật và cú độc chiêu của em là né giật lao góc trống hihi. Sau này hơi già rồi thì em mới chặn đẩy và giật trái để đỡ tốn sức.
  15. Alibaba

Alibaba Top Contributor

Nghề nghiệp:
    chemistry
    Em cũng nghĩ trước đây sự thật bác giật bóng rất ác chứ không phải là vua đánh đều hi, vì cá nhân em có quan điểm là muốn thắng đối thủ ở cấp cao bắt buộc phải có cú tấn công rất uy lực hoặc cực dị.
    Last edited: 16/5/16
    Quoc Cuong, New Worlddtlan thích bài này.
  16. TTT

TTT New Member

Thời đỉnh cao Lân tuyệt chiêu giật né lao góc trống hèn gì đưa banh ngay tay giật hư hoài. Nói đùa thôi đùng giận nhé ông bạn già. Phải nói là thời đỉnh cao Lân và Thuận là niềm tự hào của bóng bàn TP.HCM, chỉ tiếc là cơ chế bóng bàn VN làm thui chột tài năng, chứ nếu mà được đầu tư đúng mức thì có thể đã thành công lớn. Đến giờ coi Lân đánh vẫn nể lối đánh rất bình tỉnh không bao giờ hấp tấp, nhìn rất thư thái.
    Quoc Cuong, P-500, Lăng Trần2 others thích bài này.
  17. PhongVân

PhongVân New Member

Hôm rồi a có đi xem giải VĐTQ báo nhân dân k nếu có a chắc tphcm mình k kém thế, sạch bóng vòng 1/8 mà lại thua bọn nhóc con 15,16 tuổi. Đúng là sân chơi nghiệp dư khác hoàn toàn chuyên nghiệp, mấy vđv của ta quen chơi nghiệp dư đến khi vào đánh giải thật phải giao bóng đúng luật thì cứ như bị ăn bớt vài bóng xem chán thật về xem mấy ae cùng clb chơi thấy sảng khoái hơn
    Last edited: 18/5/16
    Quoc CuongBBSG thích bài này.
  18. dtlan

dtlan Member

Mình thì nghỉ chuyên nghiệp và cũng không còn đánh giải Báo Nhân Dân 14 năm rồi nên mình kém đi nhiều rồi. Có mình trong đội TPHCM thì làm đội kém hơn ấy chứ :D
    drogbaQuoc Cuong thích bài này.
  19. LikeTT

LikeTT Well-Known Member

Có B nào bít mấy "cao thủ" này của VN không nhỉ :

Cúp Song Ngư (China) 2017

20. Lăng Trần

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Clip trên người thi đấu là chú Hồ Nhựt Tuấn. Clip dưới người thi đấu là A1 VN, Nguyễn Tiến Đăng Vũ.
    LikeTT thích bài này.