Còn tôi thì sao ? (what about me ?)

Thảo luận trong 'Cơ bản'

Lượt xem: 8,934
  1. toiyeubongban

toiyeubongban Top Contributor

Tình cờ nghe lại 1 bài hát rất xưa tự nhiên trong lòng cảm xúc dân trào :)

Thật đúng với tâm trạng, còn tôi thì sao ? khi những gì mình biết và có thể làm được (technic) khi đánh bóng bàn không còn phù hợp với bản thân. Khi tuổi tác, cân nặng và chấn thương v.v. đi cùng với năm tháng. Mình không còn có thể xử dụng những gì đã học hay biết về bóng bàn một cách triệt để để chơi rơ của mình thì mình làm sao ?
    What about me ? Câu hỏi này cứ quanh quẩn trong tâm trí mình :canny:

Malong, Zhang Jike, CNT hay world class players technic còn tôi thì sao? khi không còn phù hợp. Bỏ bóng bàn thì không nỡ nhưng nếu cứ đánh như vầy thì chết chắc :sad:.

Lang thang trên youtube, mình thấy cũng có 1 người cùng tâm trạng với mình đó là Gregg Letts. Ông ta cũng là 1 người nổi tiếng về bóng bàn qua những bài viết về gai và chiến thuật trên youtube. Nhưng thời gian có chừa ai bao giờ. Bây giờ ông ta cũng bị chấn thương đầu gối, vai và eo cũng do béo lên nhiều quá :sweat:. Thay đổi là điều tất yếu nhưng thay đổi thế nào để mình vẫn enjoy được môn thể thao này là điều rất khó.

Sau đây là video của Gregg khi chưa béo

Và video của Gregg bây giờ khi tình trạng sức khỏe buột ông phải thay đổi lối cầm vợt và cách đánh.

Coi rồi mình tự nghĩ, it is okie, technic là chết con người là sống mà, quên hết đi đánh sao khỏi chấn thương là được :beauty:.

Còn bạn thì sao? hãy tự hỏi bản thân mình có thể đánh thế nào, cái gì mình có thể làm tốt, cái gì không thể, đừng tự áp đặt mình phải đánh như người khác .

Sorry em nói hơi nhiều. Have a good day !
    longtroc, krug, Alibaba4 others thích bài này.
  2. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    ôi giời, anh đâu cần thi đấu, đánh chơi cho vui thoai mà.
    nếu muốn lên tay, muốn thắng thì dễ thui.
    Chỉ vì a không mún thắng nên...đánh sao cảm thấy vui là được!
    toiyeubongbanNew World thích bài này.
  3. New World

New World Contributor

Em nghĩ ý anh TYBB ơ đây là đanh sao vẫn đã, vui và vẫn thắng. Thêm nữa ko gây chấn thương , đau cơ ảnh hưởng đến công việc và gia đình, phong độ ổn định :)

Cái gì cũng cần đặt đúng vị trí của nó và phải cân bằng, nhiều quá ko tốt và ít quá ko hay . Người đàn ông thành công ( công việc) và thành đạt ( gia đình, sự nghiệp, cá nhân ....) khác nhau chỗ đó. Tuỳ theo quan điểm mà chia tỷ lệ cho hợp lý và quan trọng là ghỉnh thoảng nhìn lại xem mình đang ở đâu để điều chỉnh . Có những cái ít một chút ko sao, nhưng những giá trị cốt lõi phải giữ bằng mọi giá,vd như gia đình .

Em nghĩ Bóng bàn cũng có thể tiếp cận tương tự nhằm định hướng lối chơi, kỹ thuật, thời gian chơi .... Để giữ nó ơ đung vị trí cần thiết. Xin dùng minh hoạ này : cta cần Vitamin D để hấp thụ canxi, cơ thể sẽ tạo ra vita D khi tiếp xúc ánh nắng mặt trời. Ánh sáng mặt trời cũng giúp diệt vi khuẩn và làm cta vui vẻ nhưng nhiều quá gây ung thư da và đen mất đep . Đúng vậy ông Trời tạo ra cơ thể cta và mọi thứ xung quanh một cách hài hoà !

Ps: anh TYBB mở topic này mang tính tự sự nên em cũng mói lun tun, mọi người thông cảm :)
    longtroc, Alibaba, phutaithien3 others thích bài này.
  4. Lăng Trần

Lăng Trần Forum Cleaner Staff Member

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Cảm ơn những lời tâm sự của anh. Đọc những lời này, em mới thấm thía vấn đề mà trước nay nhiều người vẫn khuyên. Chơi bóng bàn cần sự động não suy nghĩ để lãnh hội những kinh nghiệm, cảm nhận mà đi trước truyền lại mà vận dụng vào hoàn cảnh của mình. Thiếu tư duy của riêng mình thì quả thật khó mà chơi giỏi môn này trừ khi có sự khổ luyện ghê gớm và kèm cặp của thầy giỏi. Nói theo kiếm hiệp là (e hèm ... nói lén anh @P-500 cái), Phong Thanh Dương dạy Lệnh Hồ Xung muốn học kiếm pháp của Kiếm Ma Độc Cô Cầu thì chỉ có thể dùng một chữ "ngộ", không thể học theo cách nhớ chay được.
    Last edited: 11/5/16
    longtroc, New Worldtoiyeubongban thích bài này.
  5. toiyeubongban

:beauty::beauty::beauty: nghe câu này quen quá hén. Nếu không lang mang 6 năm nay mà cứ theo lời P500 thì giờ này thành cao thủ rồi. Nhưng tánh mình là thế, công việc đã phải tuân theo quy tắc rồi thì khi chơi nên phá cách cho vui. Dối với mình, bóng bàn là 1 môn giải trí nên tại sao cứ phải theo 1 rơ, thắng được gì mà thua thì mất gì. Enjoy bản thân là đủ, nếu chán rơ này thì chơi rơ khác ăn thua là không bị nhàm chán là được.

:) Lệnh Hồ Xung là Vô chiêu thắng hữu chiêu. Nhưng muốn đạt tới trình vô chiêu thì phải qua quá trình hữu chiêu trước đã.

Mời các bác đọc bài này

http://www.tabletennisdaily.co.uk/forum/showthread.php?12970-Difference-between-a-2100-and-a-professional:beauty:
    HALC, wikpt, theorist3 others thích bài này.
  6. theorist

theorist Top Contributor

Thích bài lan man này của TYBB mà giờ mới phát biểu được. Tâm sự này là của chính Th cách đây 10 năm. Lúc đó, bước sang ngưỡng 40, Th đã nghĩ đến chuyện ....gác vợt luôn, có thể chuyển sang tennis hay môn gì đó, vì biết rằng về thể lực, mình đã sang sườn dốc bên kia rồi. Lối đánh của Th ngày ấy thì nhiều người cũng biết: giật, giật nữa, giật mãi ..... :ah:, vì đơn giản là không giật mạnh và xoáy được. Cho nên, sự thành công nếu có là ở .... đôi chân, và gần như chắc chắn phải gác vợt. Thật ra, trước đây cũng đã nhiều lần gác vợt chơi môn khác cũng vì đánh hoài không lên tay, giờ thì gần như phải gác luôn do không còn cơ hội như hồi trẻ, lúc quay lại rất sung sức. Trong thể thao, không có gì chán hơn là chơi mà không nâng trình độ lên được, cho dù không thi đấu, không cần thắng đi chăng nữa. Một cú đánh kỹ thuật làm được mà trước đây nghĩ rằng trình mình không bao giờ làm được thì vui cả ...tháng. :still_dreaming:Nghiên cứu thì lúc đó chỉ phọt phẹt mút với cốt, thêm ba cái râu ria là bộ chân, (nhờ vậy trước đây mới có ít thành tích nho nhỏ).

Bỗng chợt nhớ tới thần tượng của mình - Waldner, anh ấy sẽ như thế nào? Nhưng nhớ ra rằng với kỹ thuật của anh ta, ở độ tuổi 50 cũng còn đánh cho đội tuyển VN tan tành, đó là điều chắc chắn. Vậy thì mình sẽ còn nhiều vấn đề phải học lắm, tuổi anh ta mà còn thực hiện được kỹ thuật cao thì mình còn cải thiện được kỹ thuật hiện có. Nhưng bằng cách nào? Ai sẽ hướng dẫn cho mình điều đó? Ở VN thì chắc chắn là không có, vì Th cũng thăm dò rất nhiều về các HLV tên tuổi, nói chung, kiến thức họ chỉ gói gọn ở hai chữ: khổ luyện (cái từ mà Th ghét nhất ở các HLV khi không giải thích được hiện tượng).

Con đường chơi BB từ quá khứ đến nay đã giúp Th gỡ rối. Từ một thằng nhóc chơi rơ phủi, mình đã mày mò để chơi cho đúng mà chẳng cần thầy bà nào, vậy thì bây giờ cũng vậy. Và Th nghĩ đến làng Bb đang thống trị đỉnh cao TG: TQ. Sau đó là một quyết định để đời: mua miếng TG2 để nghiên cứu và đánh cho đến khi biết được bí mật của nó. Kết quả là ........không bỏ mút tàu được luôn, nhưng bù lại, có kiến thức về .... xoáy tạo quỹ đạo bóng. :brick:

Viết tới đây mệt quá, giải lao chút ....................
    longtroc, Alibaba, HALC3 others thích bài này.
  7. hanga

hanga Well-Known Member

Các bác tiếp xúc với bóng bàn sớm quá, em chỉ biết đá bóng nhưng đến 35+ tuổi thì cơ thể rách rụng như cái giẻ lau. Ở nhà vài năm béo phì quá nhưng lại ko làm gì cho ốm được. Rồi có ông bạn rủ vào câu lạc bộ bóng bàn chơi cho vui thấy cũng có lý.

Đánh được 1 buổi về nhà nằm 3-4 ngày vì cái cột sống và cái chân ko chịu nổi... Bữa sau vào quan sát thì thấy 2 bác đánh nhẹ nhàng (sau này còn vài bác nữa) nên nhìn rồi học lóm - thì ra vợt gai. Thế là tìm cách vào gai đạo. Ai cũng chửi nói mày mới tập chơi mà chơi gai làm gì (phải nói gái thì ko tức lắm)!

Lọ mọ làm quen với bác U80 đánh gai nhẹ nhàng, được ổng truyền cho 2 câu khẩu quyết: "chân đà điểu, mắt phượng hoàng". "Thế còn đòn tay?" "Cứ nhìn rõ banh, bò đến đúng chỗ tự nhiên phải biết làm gì!"... Nghe thế là xong cmnr! Mắt này chỉ để soi em Ngọc Trinh thì được chứ nhìn bóng còn ko kịp chứ "phượng quàng" gì mà quàng. Chân chỉ chạy đua được với rùa, cột sống thì lắc lư, mà vai thì rách rưới...

Các bác cảm khái cái ngày hôm qua, còn em thì sao? Qua cái 40 rồi mà... "ngày hôm qua" vẫn chưa đến! Các bác vẫn còn trên đỉnh cao nhiều người thèm thuồng nên khỏi lăn tăn làm gì... Cứ tiếp tục nghiên cứu các loại kiếm pháp, của mình cũng được mà của Tung Của cũng được. Mấy cái này tích luỹ biết đâu có ngày hữu dụng nếu gặp đúng truyền nhân? Mấy chuyện cảm khái để Mã Long hoặc Zhang Xì Ke lo.

PS: forum của mình hơi thiếu video cho anh em tham khảo nhỉ!?
    longtroc, Alibaba, toiyeubongban6 others thích bài này.
  8. theorist

theorist Top Contributor

Vấn đề chung cho tất cả là dù ai đang đứng ở vị trí nào, anh em mình cũng sẽ tiếp tục đi lên chứ không dừng bước, bên cạnh việc rèn luyện thể lực còn là sự đam mê trái bóng nhỏ bay bay. Bài viết hay quá, cám ơn bác.
    longtroctoiyeubongban thích bài này.
  9. Lăng Trần

Lăng Trần Forum Cleaner Staff Member

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Cảm ơn góp ý của anh. Forum mình có Box Video và anh em cũng chủ động share (tùy thích trong các box khác) nhưng nhìn chung là video còn ít và nội dung chưa liền lạc để tiện việc theo dõi. Nếu được anh @hanga có thể góp ý thêm để xây dựng 1 box Video ngon lành hơn được không? Cho em cái ví dụ cũng được.
    longtroc, Alibaba, toiyeubongban2 others thích bài này.
  10. hanga

hanga Well-Known Member

Hiện tại việc quét nội dung của 1 topic hơi bị phức tạp. Cứ xem topic của P-500 và Theorist thì rõ (vài chục trang là bình thường). Khi vào bàn thì ko thể nhớ hết được các nội dung đã trình bày, sau 1 vài trận te tua thì lại... tìm ko ra mấy cái đọc chưa kỹ (?!)

Trước mắt cần 1 cái index cho video giống như đề nghị bên trang cú giật mạnh của bác Theorist đấy. Nhìn chung cấu trúc 1 topic thì có thể như sau:
    1. Nội dung thảo luận (table of content)
    2. Video hỗ trợ
    3. Thảo luận
    Chủ thớt hoặc các bạn quan tâm cập nhật [bản nội dung + video] khi topic phát triển dài hơn 10 trang chẳng hạn. 2 trang đấy nên lên trên đầu topic (sticky post). Nhìn rộng hơn nữa thì có luôn 1 cái như thế cho toàn bộ forum nhưng nếu rườm rà quá thì thôi.

Về nội dung khi có video đính kèm thì làm na ná TYBB ở topic này. Cho video 1 cái tên dễ nhớ, sau đó thì chú thích dưới mỗi video. Thực lòng mà nói thì mình nghĩ anh em trên forum này muốn xem video trực tiếp của các chủ thớt chứ ko phải video minh hoạ của... Mã Long hoặc Zhang Jike.

Trong forum này, mình muốn xem 3 người minh hoạ nhất:
    1. P-500 với các kỹ thuật/chiến thuật
    2. P-500 + Hà Quốc Linh với các kỹ thuật đánh gai
    3. Theorist và các bạn quan tâm đến cú giật khủng
    Hay nhất là khi làm 1 technique nào đấy, làm sao để thấy được cái "tác hại" của nó. Ví dụ như P-500 và HQL nói bạt bằng gai dài FH thì gần như kết liễu, nói thật mình muốn xem bóng thế nào khi chạm bàn, chạm vợt... Chứ nghe vậy thì vẫn ko phục cho lắm.

Phần nữa là nếu thấy được bạt thế nào cũng giúp các bạn khác chơi mút láng chống lại cú bạt này nữa. Rồi có thể góp ý sao cho cú bạt tốt hơn hoặc cú phòng thủ hiệu quả hơn. Tui thì thấy cái hiệu ứng nhìn trong các tình huống này vẫn hiệu quả hơn rất nhiều so với cách diễn đạt bằng từ ngữ.

Giật khủng của bác Theorist cũng vậy, cứ 100 nghe ko bằng 1 thấy thì vẫn hay hơn. Cho bóng chạm bàn, chạm vợt (ngữa 90 độ) đễ xem bóng khủng thế nào so với cú giật thường. Có minh hoạ bằng video thì các bác khác cũng có thể hình dung phương án chống lại cú giật này nữa.

Xem Mã Long đánh thì ghê gớm thật, nhưng đối thủ của nó cũng là những thằng ghê gớm ko kém nên việc so sánh cũng khó. Nếu xem trực tiếp anh em phân tích, minh hoạ và so sánh thì quá tốt.
    ManhBa, Alibaba, toiyeubongban5 others thích bài này.
  11. HALC

HALC Member

Trăn trở ưu tư do đánh mãi vẫn ì ạch , dẫm chân loanh quanh tại chổ nên không tự tin. Quyết định
    --> vào diễn đàn ngày đêm lục tìm thông tin kiến thức. Ôm hết bí kíp ngâm cứu
    ---> Có bí kíp rồi lục tìm xem tới xem lui video của các vận động viên tiếng tăm minh họa động tác
    ----> xem các vận động viên đánh rồi tìm hiểu xem họ đánh cốt gì, mút gì
    ------> biết các vdv tiêng tăm đánh cốt mút gì rồi bông bâng khuâng ưu tư trăn trở về cốt mút cũng như trình độ của mình
    ---------> mất tự tin lại tiếp tục vào diễn đàn . . . . . . . .
    vaodem2017, tomato, New World6 others thích bài này.
  12. toiyeubongban

Trời lại mưa, mình lại có cảm xúc viết tiếp đây :). Từ khi viết topic này vào tháng 5 năm nay, con đường đi tìm một lối chơi mới cho bản thân đã rẽ qua 1 lối mới mà cách đây mấy năm nếu có ai kêu mình đánh rơ này thì mình sẽ nghĩ người đó bị hâm :p. Nhiều yếu tố làm thay đổi suy nghĩ của bản thân như chấn thương, sức khỏe nhưng yếu tố quan trọng nhất là thời gian (cái mà mình hiện giờ đang thiếu). 1 tuần chơi được 1 lần là tốt lắm rồi nhiều lúc 2 tuần mới chơi 1 lần. Vậy câu hỏi đặt ra là 'hướng chơi mới như thế nào để vừa phù hợp bản thân lại không mất thời gian để luyện tập ?'. Cuối cùng mình đưa ra quyết định đánh gai công bên phải và mút bên trái. Có nhiều lời khuyên là anh không nên đánh như vậy hoàn toàn không phù hợp với lối đánh của anh. Ở thời điểm đó, phải nói là những lời khuyên ấy rất đúng nhưng thật sự mình không tìm được lối ra hay nói khác đi là hoàn thiện hơn về lối đánh 2 mút. Bế tắc :sweat: sinh ra chán mất luôn ngọn lửa đam mê về Ping pong :sad:

Lúc ấy mình nghĩ chơi thử coi sao, có gì để mất đâu. Không còn thi đấu nữa, nếu đánh không được thì quay lại rơ cũ của mình. Thà vậy mà mình không hối tiếc còn hơn lúc nào cũng nghĩ giá như thế này , giá như thế kia. Nói thật, mình cũng đấu tranh tư tưởng rất nhiều vì nếu chơi gai công bên phải là phải quên hết những gì mình biết về rơ giật (mút tàu). Cái mà mình đã bỏ ra biết bao thời gian để hoàn thiện nó. Nhưng sau 2 tháng (khoảng 10 buổi tập), bây giờ mình có thể khẳng định là con đường mình đi là đúng và có khả năng tiến xa hơn nữa.

Mình cám ơn bác Thanh Trà, P500, bác Theorist v.à Hà Quốc Linh đã có những bài viết rất bổ ích về gai. Thật sự mà nói, mình đã đọc rất nhiều từ các diễn đàn khác nhau cũng như blog, gom lại nội dung thì đại ý cũng chỉ những gì mình đã có trên diễn đàn bongbansaigon.com này.

Về gai công thì mình không nói thêm nữa vì nó hơi thừa khi đã có những bài viết rất cô đọng về gai. Mình chỉ xin nói về bản thân vì sao mình chọn gai công bên phải.

Trước hết, với lối chơi càng phải mút tàu, mình hay đánh dài tay và có xu hướng đợi bóng rớt xuống mới đánh (thường chỉ đánh vào thời điểm 3 hay 4 của đường bóng). Vì vậy chơi gai công đòi hỏi ngắn tay và vào bóng sớm là rất khó với mình. Ngoài ra, mình còn thói quen vuốt bóng (tạo xoáy ) mà đánh gai công thì không tạo xoáy hay làm khó người khác được như vậy. Thêm vào đó, góc đóng và mở vợt của mút và gai rất khác nhau cộng thêm động tác khác nhau nữa. Nói chung là tới giờ nếu đánh theo quán tính thì động tác của mình sẽ giống đánh mút ngay. Nói chung là đánh gai công nếu nhìn trên phương diện tạo xoáy, có thể đánh mọi thời điểm (2,3,4) biến hóa thì dở ẹt vì gai công chỉ mạnh khi mình tán được mà thôi (lợi dụng khả năng triệt xoáy của nó)

Tán, Tán và Tán cộng điểm rơi và tốc độ, đơn giản chỉ có thế. Nhìn thì thấy nó nhàm chán vì không làm gì nhiều được, banh mà dưới lưới bê qua thì cầm chắc chết ngay. Nhưng mình ngộ ra 1 điều, chính cái đơn giản đó mới là cái mình cần. Vì những điều sau đây:

1. Biến hóa để làm gì khi không có thời gian tập, thay vì tập tán thì giật bóng , mình phải giữ được cảm giác banh, nếu không tập 2 ngày 1 tuần thì quên chuyện giật banh đi. Bây giờ mình chỉ có 1 cách đánh trong đầu thôi là tán. Canh đúng banh là quất thì cần chi cảm giác. Nói đến đây em phải cám ơn bác Theo đã cho em 1 keyword quan trọng là từ 'Vỗ' , cũng nhờ từ đó mà em mới tán banh được. Khi cảm giác mình đang có xu hướng ma sát bóng thì em tự nhủ với mình là phải vỗ, vỗ và vỗ thôi :beauty:

2. Biến hóa sinh lười biếng, đối với bản thân mình vì biết có thể đánh nhiều thời điểm khác nhau , xoáy khác nhau, điểm rơi khác nhau mà nhiều lúc 'MÚA' nhiều hơn đánh. Đánh vì người coi chứ không vì mình. Thêm vào đó về chiến thuật cũng không chuyên nhất, thích là đổi vì mút tàu có thể làm được điều đó khá dễ. Điều đó vô tình làm mất đi độ bén của chiến thuật vì thích lang man đánh rally chứ không muốn dứt điểm. Gai công thì khác, điểm yếu lồ lộ ra đó đâu ai khùng mà đánh đều với gai công, ai cũng nhằm điểm yếu mà phang. Gai cũng vậy, trong đầu tự nhiên bén hơn tìm góc mà bạt chứ để nó ra rally thì có nước chết.:p.

3. Khả năng phản xạ đánh bóng sớm tiến bộ rất rõ, với gai điều này là điều quan trọng. Một khi phán đoán đúng điểm rơi thì coi như cú bạt đã thành công phân nữa.
    Nhất là đối với xoáy ngang và xoáy xuống thì càng phải vào banh sớm hơn xoáy lên.

4. Bộ chân di chuyển trở nên gọn lại rất nhiều, vì chỉ có di chuyển ngang, không di chuyển nhiều nhưng phải nhanh và gọn.
    5. Lối đánh gai còn giúp tập luyện với việc đương đầu với banh mạnh mà không lui ra xa
    6. Động tác gai công gọn , bộ gọn , di chuyển gọn dẫn đến càng trái ôm bàn gọn và tấn công uy lực (không muốn không được ;))
    7.Phát triển về chiến thuật để phục vụ những kĩ thuật gai công. Nói chung là chiến thuật đơn giản hơn rất nhiều so với mút, chỉ làm sao ép đối phương rồi dứt điểm thôi, đơn giản là lên banh qua trái thì bắn, phải thì bạt , họ không chết thì ta chết :big_smile:
    8. Điều em thích nhất là thời gian đánh 1 trận gai công rất ngắn vì không có rally, đỡ tốn sức :laugh:
    9. Đọc suy nghĩ của đối phương dễ dàng hơn (trình độ ngang em thôi ) chứ cao hơn thì khó. Nói chung là mới chơi em cũng chưa thật sự gặp cao thủ nhưng với những người ngang cơ em lúc trước thì thấy họ bị ức chế thấy rõ. Dẫn tới họ chỉ đánh được 70% của họ mà thôi.
    10. Không bị ảnh hưởng nóng , lạnh độ ẩm không khí, ai chơi mút vào mùa đông thì chắc biết rõ điều này ;)

Nói tóm lại là chơi combo này không tốn thời gian tập nhiều, mình tự tìm ra bài rồi đánh, đơn giản thực tế, nếu đối phương giỏi hơn mà bắt bài được hay đánh như lên đồng thì mình thua nhưng chỗ em nhiều người kị gai công lắm nên khả năng thắng rất cao :laugh::laugh::laugh:

Xin hết
    longtroc, Green Stone, HALC5 others thích bài này.
  13. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Cũng nhờ gai mà 1 con nghiện mút Tàu lâu năm đã cai nghiện thành công...
    Trong phạm vi club VN thì anh thấy rất hiệu quả vì đa số sợ bóng không lực không xoáy, nhưng anh ra các clb khác thì chính anh sẽ phải đối diện với bóng không lực, bóng chuội,...mà anh khắc phục được thì mới gọi là "biết chơi gai".
    Nếu cầm 729-FX bên Bh mà có thêm rơ mút Tàu, biến hóa đổi gai sang BH mà quất mút Tàu FH thì cũng hiệu quả lắm anh, nhưng mà coi chừng tẩu hỏa, lợi bất cập hại!
  14. toiyeubongban

Bỏ BH 729fx rồi P500 ơi, chơi rơ này đánh 2 càng BH tấn công luôn nên 729fx hơi yếu về khoảng này. Đúng là club VN kị bóng không xoáy không lực nhưng quen rơ nên họ đỡ giao banh cũng tốt hơn người ngoài. Ra club khác thì cao thủ mới sợ chứ dưới trình thì ăn điểm bằng giao bóng thôi đánh chi cho mệt ;) giờ có cú gai công giao xúc đất chuội dã man :laugh:
    longtroc, Green Stone, Alibaba4 others thích bài này.
  15. toiyeubongban

Hơi bị bất ngờ 1 chút về lối suy nghĩ gọi là logic của bản thân khi chọn 1 cốt vợt khác mà nếu tách từng kĩ thuật ra phải nói là hơn hẳn cốt vợt cũ ( giật, chặn đẩy, block, bạt phải, tốc độ, độ rung và có cảm giác độ control tăng). Nhưng đến khi vào trận thì hỡi ơi không đánh được cái gì luôn :sweat: cảm giác lúc nào cũng vội vã chạy theo banh đánh chắc được 3 trên 10 lúc tập. Đổi về lại cây kiếm cùn thì cảm giác trở về mái nhà xưa mới đã làm sao ấy :laugh::thumbsup: sự tự tin lại về với bản thân, nhìn đối thủ hoang mang không biết làm thế nào mà vui quá xá :big_smile:.

Về nhà nghe bài HOANG MANG của Hồ Quỳnh Hương và LẠC LỐI của Hà Anh Tuấn phê dã mang :laugh: thôi rút kinh nghiệm vậy.

Nghe nhạc thôi :big_smile:

Last edited: 1/9/16
    longtroc, HALC, P-5002 others thích bài này.
  16. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Đó cũng là lý do tại sao em có nhiều cốt khác ngon hơn Vis nhiều lần, nhưng vào mùa thi đấu quan trọng là vẫn cứ phải xài 1 cây duy nhất, dù e cũng có vài cây Vis...ngon hơn!
    New World, Lăng Trầntoiyeubongban thích bài này.
  17. toiyeubongban

Nhiều khi không hiểu tại sao cốt ngon nhiều mà vẫn cứ quay lại cây kiếm cùi không rời bỏ được. Ra ngoài club, có bác cầm lên rồi nói 'sao không kiếm cốt nào đàng hoàng mà đánh , cây này đánh sao được :sexy_girl:'. Mình trả lời ' có duyên với cây này chú ơi, với lại cây này mút này đi chơi khỏi sợ ai lấy :laugh:'
  18. kimnguyen

kimnguyen Top Contributor

em thuộc hàng U35 , cũng bắt đầu cảm nhận những vấn đề của tuổi tác
    đang tập tành tận hưởng những niềm vui nho nhỏ , tập chơi lại bóng bàn
    tặng mọi người bài này

toiyeubongbanLăng Trần thích bài này.
  19. toiyeubongban

Tại sao tôi lại chọn con đường gai góc.

Từ lúc chuyển qua đánh gai công bên phải thì mình thường nghe nhiều câu như thế này:

1. Mày còn trẻ mà đánh gai làm gì vậy ?
    2. Đánh gai chỉ dành cho mấy ông già U60 thôi !!!!!!
    3. Càng phải mày đánh mạnh vậy chuyển qua gai làm chi cho bị liệt phải ?
    4. Đánh phải gì nhìn xấu quá, không có tý xoáy gì ?
    5. Đánh với mày chán quá, không good game tý nào !!!!!!
    6. Tao không thích mấy thằng chơi gai, nhìn phủi sao ấy !!!!!!
    7. Mày đánh gai làm chi ??? không ai muốn đánh với mày đâu.
    8. Nó bị liệt phải rồi cứ tán qua phải nó là ăn dễ ợt hà
    9. Tao bây giờ không sợ cú giao của nó nữa đánh dễ ợt hà.
    10. Thằng đó giờ đánh đấm gì .

Mới đầu nghe nản quá :sexy_girl: cảm giác đơn độc sao ấy. Nhiều lúc tự hỏi mình chọn gai có đúng không ?????? . Bây giờ phải cảm ơn mấy bác ấy, nhờ mấy câu ấy mà mình phải cân não nhiều hơn :).

Thật ra ai nói già mới đánh gai, mọi người tưởng đánh gai dễ lắm à. Nếu chỉ đứng đẩy đẩy bạt lợi dụng mấy bác không biết chơi gai mà thắng thì chưa đủ trình độ bàn về gai đâu nhe mấy bác. Gai rất hại não, coi không di chuyển nhiều nhưng phải di chuyển hợp lí, chiến thuật hợp lí thì mới mong thi thố với người này người nọ. Chứ chỉ lợi dụng độ khó của gai mà chặt , quẹt , bạt thì có ngày gậy ông đập lưng ông.

Có nhiều người nghĩ đánh gai dễ ợt có gì đâu mà khó, về già cầm múa cũng thắng khối người. Cái này sai nha mấy bác, gai lên trình rất lẹ nhưng tới mức đô nào đó thôi còn muốn tiến nữa thì phải khổ luyện. Hơn nữa tài liệu luyện tập gai công hơi bị hiếm vì ai cũng nghĩ có gì đâu mà tập đơn giản thấy mồ, vào rồi sẽ biết như ma trận vậy, không biết đường binh lúc bị bắt bài. Ngoài ra luyện gai cũng khác luyện mút, cần có độ ma và cách tập luyện riêng không giống thông thường. Và rất khó tìm bạn tập chung, nếu có thì cũng sợ họ biết bài tủ.:dribble:.

Trên forum nước ngoài mà mình có đọc qua, có 1 bác viết 'nếu muốn đánh gai được thì phải đều hơn đánh mút' lúc đầu thấy nó vô lí sao ấy. Gai là độc thì cần gì đều, nhưng sau này gặp mấy thằng dai như đỉa biết đánh gai thì mới thấy muốn thắng nó thì phải đều hơn nó.

Một số người cho rằng không nên chơi gai bên phải vì 'thiếu xoáy' . Đúng vậy , gai thì làm sao xoáy nhiều bằng mút nhưng nghĩ lại đi 'tui có xài gai đánh như mút đâu mà cần có xoáy khủng, tui chỉ cần xoáy đủ cho mưu tính cũng mình là đủ rồi '

1 điều mà mình thấy ở thời điểm này là đôi lúc nhường người khác tấn công. Nghe hơi ngược tý nhưng nhiều lúc cho tấn công thì họ không dám công vì họ đợi mình công trước.

Liệt phải: đúng là gai không có nhiều kĩ thuật khi đánh phải nhưng đó cũng là điều tốt vì có mấy biến hóa thôi, cứ vậy mà chơi. Hồi còn đánh mút nhiều bữa bị cóng tay không giật cú nào ra hồn, còn gai thì khác chỉ bạt thôi không mạnh thì nhẹ, đánh vuông góc với banh thì đâu sợ bị hụt banh.

Nói chung, gai không tập nhiều như mút nhưng hại não hơn vì phải suy nghĩ nhiều. Được cái không tốn thời gian tập, như mút ở trình độ nghiệp dư chơi cho vui thì cần tập 1 tuần 1 buổi, để giữ level thì 2 buổi 1 tuần, còn muốn tiến bộ thì phải 3 buổi 1 tuần. Gai thì không cần nhiều đến vậy.

20. toiyeubongban

Tình cờ coi lại trận đấu chung kết world championship 2010 , khi Singapore đụng Trung Quốc. Phải nói là hay và đã thế nào ấy.

thợgòAlibaba thích bài này.