Chống lại Supper Block như thế nào?

Thảo luận trong 'Kỹ Thuật-Chiến Thuật Bóng Bàn'

Lượt xem: 3,605
  1. 2 càng

2 càng New Member

Chủ đề tốn nhiều giấy mực: Chống lại Super Block như thế nào?
    Last edited by a moderator: 14/6/16
  2. nguoimiennui

nguoimiennui Member

Đúng rồi ai có kinh nghiệm đánh trả quả gạt , hất của Super blook tư vấn với .
  3. 2 càng

2 càng New Member

Ghi chú: Comment được viết bởi haboll bên diễn đàn o rờ gờ.
    New World thích bài này.
  4. 2 càng

2 càng New Member

Ghi chú: comment được viết bởi @thaythuydn bên diễn đàn o rờ gờ.
    hangaNew World thích bài này.
  5. 2 càng

2 càng New Member

Ghi chú: comment được viết bởi anh @Harry Nguyen bên diễn đàn o rờ gờ.
    hangaNew World thích bài này.
  6. 2 càng

2 càng New Member

Ghi chú: comment được viết bởi anh @Dũng Cửu SHOP bên diễn đàn o rờ gờ.
    New World thích bài này.
  7. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Hì, té ra là bác xài SB, mà lại bàn về cách chống lại SB. heheh

Cách đơn giãn nhất để chống lại SB là...đừng có thèm chơi với ai cầm SB, bởi vì nó bất hợp lệ, ai chơi SB là chơi ăn gian, chơi...điếm thúi! Cứ nhiều người tẩy chay thì tự nhiên sẽ chống lại dc SB thôi! Dễ ẹt. Cứ như kiểu giao che chọi vậy, muốn chống lại nó thì cần có nhiều người tẩy chay, chọc quê và thịt kiểu ấy cho mất mặt, thế là dần dần ng ta biết xấu hổ sẽ bỏ thôi. Người chứ có phải là....

Nói thế thì bác nghĩ em thua SB nên cay cú. Em chưa biết SB là gì cho tới khi đánh với 1 chú tay trái, cầm SB mà từng cái đầu gai được nhiễu keo 502 cộm lên tròn vo! Chú này cũng giao che chọi kinh dị và cũng đi nhanh 0-3 dù em ko biết đỡ xoáy là gì...

Bác nào nói SB hay, vậy đánh với cái mặt gỗ còn hay hơn! Điểm yếu cực lớn của SB cũng y chang như cái mặt gỗ láng ấy thôi.

Khi cầm giao bóng, giao xoáy tới vừa phải, hơi cao và dài (chuẩn bị phản công chéo góc nếu đối thủ sàn phải hoặc đổi mặt đánh mút). SB buộc phải trả bóng nảy cao hơn lưới và cũng dài vừa đủ, dù nó hất quẹt hay cắt gì, bóng đều là xoáy chìm vừa phải, hơi khựng lại, cứ chờ mà quất chết quả ấy (quất vào đâu thì tùy, nhưng em bạt luôn vào miếng SB ấy, nhập kê vào thì có mà...thay gai). Nếu đối thủ công trước thì em trả nhẹ về SB, bất kể SB làm kỹ thuật nào, cũng là bóng xoáy chìm, em cứ ôm bàn chờ phản công. Nếu đối thủ vẫn lấy mút mà công thì em hiểu rằng đối thủ đã....sợ em, thế là em chờ bắn chéo góc vì lúc này đối thủ chỉ còn có 1 càng.

Thỉnh thoảng em giao 1 quả xoáy chìm dài qua SB, ko dám giao xoáy nặng mà ngắn quá hoặc chuội mà nhanh quá, sợ SB nó tự đánh hư thì mình ko có cơ hội đánh! Được quả ấy, SB mừng húm, nó sẽ chặt chém lùa đủ trò qua góc trống, và thế là em chờ sẵn bộp luôn 1 quả về SB, vì dù bất cứ kỹ thuật nào, bóng vẫn là xoáy tới!

Đối thủ mà giao bóng thì em sẽ moi nhẹ về phía SB hoặc chém dài về SB rồi cứ thế mà đánh, bảo đảm trận đấu sẽ nhanh chóng kết thúc vì nếu em đánh ko hư thì tự động đối thủ sẽ phải đánh hư, vì đánh kiểu nào cũng chết!

Chỉ ngại đối thủ có 1 càng rất mạnh, lấy SB để khỏa lấp điểm yếu và thường xuyên đổi mặt hoặc sàn bộ dứt điểm. Kết hợp quả giao che chọi. Trường hợp này thì em sẽ tấn công quả giao bóng bằng xoáy tới (flick BH) hoặc xoáy chìm (chém chuội) về phía SB. Đối thủ sẽ khoái trá lắm, nhưng sau đó chết ko kịp trở tay!
    bazoka, Giât Bat, New World2 others thích bài này.
  8. damadoko

damadoko Member

Xem ra bác P500 toàn nhằm bên SB mà đánh nhỉ, em cũng tấn công qua SB quyết liệt nhưng đôi khi họ may mắn chặn được quả giật mất của mình thì cũng căng lắm bác ạ! Em ưu tiên moi qua FH của họ nhiều hơn vì thường người chơi SB rất phụ thuộc vào nó nên FH yếu.
    P-500, New WorldBBSG thích bài này.
  9. BBSG

BBSG Administrator Staff Member

Mình có nghe nói và cũng bất ngờ là P-500 lại thắng dễ SB ở lần về VN vừa rồi, chỉ là mình đến muộn không xem được trực tiếp.
    Thực tế như mình gặp cái rơ nay vô cùng ức chế- bóng qua không hiểu và chẳng theo qui luật gì hết. Giật càng mạnh nó trả về siêu nặng - gò lại là nó không vào lưới nhưng nó lại bắn đi lung tung không theo hướng mình chọn. Nhiều lúc không kiểm soát được và cũng không hiểu có đường bóng quái như thế.
    Lăng Trần, P-500New World thích bài này.
  10. Lăng Trần

Lăng Trần Forum Cleaner Staff Member

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Em xem những tình huống lòng vòng mà anh nêu và tự tóm tắt lại thành 2 điều. Mong anh chỉ điểm thêm. Nhìn chung nếu đối thủ sử dụng mút SB đánh trả sẽ cho ra xoáy ngược lại với xoáy do chúng ta tạo ra và lượng xoáy sẽ ít hơn. Do đó đều quan trọng là ta đừng cố tạo ra đường bóng nhiều xoáy để người sử dụng mút SB có cơ hội mượn xoáy giết lại chúng ta mà chỉ nên đưa trận đấu về 2 thế cơ bản sau:
    1. Ta đánh sang 1 quả xoáy lên, cao vừa (điểm nảy lên cao nhất từ 1 đến 1.5 lần lưới) sẽ biết chắc nhận lại 1 quả xoáy xuống, cao vừa. Đây là cơ hội dứt điểm bằng kỹ thuật giật hoặc bạt.
    2. Ta đánh sang 1 quả xoáy xuống vừa phải sẽ biết chắc nhận được 1 quả xoáy lên vừa phải. Thế là ta có cơ hội dứt điểm bằng kỹ thuật bạt.
    Nhờ anh giải thích thêm vì sao tình huống đối thủ biết xoay mặt vợt anh lại đưa phương án dùng nhiều xoáy về phía SB? Nếu họ mượn xoáy giết ta thì sao ạ?
    New World thích bài này.
  11. New World

New World Contributor

Nhờ chơi gai nén em hiểu gai, gặp mấy bác chơi gai dài ôm bàn mà FH ko mạnh , ko biết sét up hay xoay vợt mà tập trung dùng SB em thích lém .
    chơi gai ngắn FH nên hình như SB kỵ em hơn là em kỵ SB ,set up như anh P500 , bóng qua bạt đã tay hơn khi đánh với mút.
    Bên BH em lên xoáy ngắn tay cho SB chặn lại , qua BH dài hay ngắn em thêm xoáy xuống cho bên kia giật FH.
    Qua FH ngắn quá em dùng gai trả xoáy , dài là ăn bạt ngay:brick:
    Nói chung, chơi với gai PX theo em nên đánh co ý đồ, gọn bộ,ko nên giao độc khi ko đoán trước bóng trả lại, chỉ đánh hết tay khi muốn kết thúc sẽ ít bị kỵ
    Last edited: 14/6/16
    BBSG thích bài này.
  12. New World

New World Contributor

Em ko có ý bắt chữ, hay bắt ý của bác.
    Chữ độc hay đi chung với độc hại, tức nó hại người dùng nó luôn, bất cứ chất độc nào vì mình là người tiếp xúc. Bóng bàn là trò chơi , ngoài thái độ của bạn chơi, chính SB có điểm yếu của nó, mọi việc ( vật) đều có hai thái cực và tính bù trừ
    BBSGLăng Trần thích bài này.
  13. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Điểm yếu chết chủ của SB là nó trả lại y chang xoáy của mình, cho nên cứ chủ động tạo xoáy và cứ nghĩ là đang đánh với tấm ván, thế thì dù đối thủ có quái dị đủ trò thì họ vẫn không thể chủ động tạo xoáy được, đấy là chỗ mà ta có thể thắng họ dễ dàng.

Mình thấy đánh với 388D-1 còn khó hơn, dù là tập với...con gái, nó chưa có biết ma mị gì, nhưng bóng nó trả qua luôn làm mình phải nhìn, trong khi bóng của SB thì khỏi cần nhìn.
  14. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Chú NW chắc chưa đụng SB vì gai này bên Úc đã tuyệt chủng? Ở SA mình cũng ko còn thấy ai chơi nữa. Mà gai px càng độc bao nhiêu thì càng kỵ gai ngắn bấy nhiêu đó!
    New World thích bài này.
  15. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Hì hì, nói thật thì em cũng bất ngờ khi check vợt bác ấy, e lục hết bộ nhớ ra cũng không nghĩ là có nhà SX nào làm ra cái gai mà đầu gai tròn bóng như đầu thày chùa thế! Lúc đó e cũng nghĩ "té ra SB có đầu gai đặc biệt như vậy" chứ không nghĩ là gai này đã bị chế!
    Cũng có vài cú em giật thẳng vào gai, bác ấy bụp 1 phát rớt trong bàn luôn, vì quả giật của em chỉ có biến hóa chứ ko dám xài hết tay. Phải nói là quả chop-block ấy lợi hại thật, vì rất nặng. Em thử giật tiếp thì toàn cắm lưới dù đã áp dụng kỹ thuật "bóng xoáy chìm thì úp vợt" của bác Theorist. Nhưng sau vài quả hình như bác kia quý miếng gai hơn là 1 điểm nên không dám nhập kê vào quả giật Fh của em.
    BBSGNew World thích bài này.
  16. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Nếu họ chặn được thì mình biết nó khó ntn rồi, thì cứ gò lại thôi bác. Nếu tự tin thì gò dài qua SB (dài mới hiệu quả, ngắn là chết đó!) sau đó chờ đánh sớm quả xoáy lên mà SB trả sang, nếu đánh được quả này thì bên SB sẽ rất bất ngờ.
    lamtauBBSG thích bài này.
  17. New World

New World Contributor

Vẫn có mấy bác VN chơi , cũng khối người kỵ.
    Như anh nói và thực tế em đang gặp, cách đối phó SB và phản xoáy độc là gai ngắn FH :brick:
    P-500 thích bài này.
  18. hcuongnss

hcuongnss Member

Chính xác, mình cũng chơi gai superblock, gai friction và gai tự chế, mình cũng ngán khi gặp gai lắm. Nhưng từ khi cầm gai ngắn fh thì mọi việc trở nên dễ dàng hơn, mình không còn sợ khi gặp gai dài và an ti nữa, chỉ sợ gặp gai ngắn fh mà "có tuổi" gai ngắn hơn mình mà thôi
  19. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Một số thằng Úc không hề ngại gai phản xoáy OX hay lót mỏng, nhưng lại rất kỵ gai bám bóng lót dầy, nhất là những đứa cứ thích giật xoáy bóng cao và vọt. Với những rơ này thì dù xoáy nặng chúng cũng ko ngại gì, chỉ sợ mình biến hóa xoáy hoặc tấn công mất xoáy bằng gai thôi. Cho nên ở VN cứ thần thánh SB với lý do "độc quá nên bị cấm", thực sự bọn Tàu đánh gai chả ai thèm chơi SB hết, bọn chơi gai giỏi thường chọn mút ít px để có nhiều lựa chọn trong kỹ thuật và chiến thuật hơn.
    bazokaNew World thích bài này.
  20. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Em thấy còn 1 cách để chống lại mọi loại gai luôn: đó là huấn luyện một đệ tử chơi 2 gai xoay vợt và phải chặn trả bóng đều cho nó tập đánh mỗi ngày theo các bài tập khó, điểm rơi chính xác và xoáy ổn định, sao cho 3-5 lượt tập không rớt (khoảng 15-20 lần qua lại).
    Mấy bác cầm gai mà thấy em tập với con gái, e chém nặng cho nó đẩy lùa xoáy ngang rồi nó cầm gai dài đập bóng mà e đở vào tay nó như...đánh đều thì mới hiểu tại sao vào trận em không kỵ gai.
    phuclee, New WorldLăng Trần thích bài này.