Video giao bóng cá nhân

Thảo luận trong 'Giầy'

Lượt xem: 9,841
  1. nongdan1986

nongdan1986 New Member

Tìm mãi ko thấy bài viết nào hỏi đáp về luật giao bóng, luật quy định khi giao phải tung bóng cao tối thiểu 16cm, nhưng e thấy có cao thủ, từng thi đấu nhiều giao bóng kiểu này: cầm bóng lên cao khoảng 20-30cm so với mặt bàn, úp tay xuống cho bóng rơi tự do rồi ngoáy vợt 2 vòng phát bóng, phải nói nhìn vợt ngoáy 2 vòng e đã loạn mắt hết muốn nhìn lúc vợt tiếp xúc bóng xoáy tnao nữa =(. Như thế trọng tài vẫn ko bắt là tnao ạ các bác@@!
    Harry Nguyenphuclee thích bài này.
  2. Tackebong

Tackebong Contributor

Chỗ em cũng có một bác giao như thế, thả bóng xuống rồi ngoáy nhưng ko ngoáy được 2 vòng như bác cao thủ chỗ bác nên bóng cũng không khó lắm :D
    nongdan1986 thích bài này.
  3. phuclee

phuclee Well-Known Member

Hôm nào có dịp bác quay lại rồi up lên cho ace diễn đàn chiêm ngưỡng.
  4. Harry Nguyen

Harry Nguyen Contributor

Hình như bác NYBB có đề cập ở topic nào rồi đấy bác ạ. Còn k thì vào xem luật BB của VN chắc cũng có thôi, còn k thì lên google gõ "table tennis serving rules" của ITTF (International Table Tennis Federation) là ra hết, nếu là tiếng anh thì nhờ Lăng Trần dịch ra, còn k thì lên Wiki chắn cũng có. Hihi...
    hong ngocLăng Trần thích bài này.
  5. Tackebong

Tackebong Contributor

Có link đây bác : http://ttgdtc.vnu.edu.vn/node/656

2.6 QUẢ GIAO BÓNG
    2.6.1 Lúc bắt đầu giao bóng quả bóng được đặt nằm im trên lòng bàn tay tự do mở phẳng, ở đằng sau đường cuối bàn và ở bên trên của mặt bàn.
    2.6.2 Người giao bóng tung lên theo phương thẳng đứng, không được tạo ra bóng xoáy, để cho quả bóng lên cao ít nhất 16cm sau khi bóng rời khỏi lòng bàn tay không cầm vợt và sau đó rơi xuống không chạm bất cứ vật gì trước khi được đánh đi.
    2.6.3 Khi quả bóng rơi xuống người giao bóng sẽ đánh quả bóng đó sao cho bóng chạm bên mặt bàn mình trước và sau đó mới nẩy qua lưới hoặc vòng qua các bộ phận của lưới, chạm trực tiếp vào bên mặt bàn của người đỡ giao bóng. Trong đánh đôi bóng phải của người giao bóng và người đỡ giao bóng.
    2.6.4 Cả bóng và vợt đều phải ở phía trên mặt bàn kể từ điểm cuối cùng mà lúc đó quả bóng đặt im trước khi được tung lên và đánh đi.
    2.6.5 Khi quả bóng được đánh đi, bóng phải ở phía sau đường biên cuối bàn nhưng không được xa hơn phía sau phần cơ thể của người giao bóng, trừ tay, đầu hoặc chân là bộ phận cách xa nhất với đường biên cuối bàn.
    2.6.6 Trách nhiệm của người giao bóng là làm sao cho trọng tài hoặc phụ tá trọng tài thấy được là mình đã tuân thủ những yêu cầu đối với quả giao bóng tốt.
    2.6.6.1 Nếu trọng tào thấy nghi ngờ về quả giao bóng của đấu thủ là không đúng luật, nhưng trọng tài và phụ tá trọng tài không chắc chắn là quả giao bóng đó trái luật, đối với lần đầu tiên của một trận đấu thì nhắc nhở mà không tính điểm;
    2.6.6.2 Nếu tiếp tục trong trận đấu quả giao bóng của đấu thủ đó bị nghi ngờ về sự hợp lệ vì cùng một lý do hay bất kỳ lý do nào khác đấu thủ này sẽ không được tha không bắt lỗi vì nghi vấn và người đỡ giao bóng sẽ được 1 điểm;
    2.6.6.3 Bất cứ khi nào có sự không tuân thủ rõ rệt các yêu cầu của quả giao bóng tốt thì không có sự nhắc nhở và người đỡ giao bóng sẽ được 1 điểm trong lần đầu tiên cũng như ở bất kỳ lần nào khác.
    2.6.7 Trường hợp khác thường, trọng tài có thể nới lỏng những yêu cầu đối với một quả giao bóng tốt khi trước trận đấu được thông báo là sự tuân thủ giao bóng bị hạn chế do khuyết tật của đấu thủ.
    Lăng TrầnHarry Nguyen thích bài này.
  6. Lăng Trần

Lăng Trần Forum Cleaner Staff Member

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Nói riêng về khoản dịch thuật thì anh @Harry Nguyen phải trùm hơn em nhiều lần chứ, sao còn khiêm tốn không nhận lời giúp mà chỉ sang em nữa o_O.
    Harry Nguyen thích bài này.
  7. 729-FX

729-FX Member

Nghề nghiệp:
    Học sinh
    Khi đánh giải, gặp đối thủ cố tình giao bóng phạm quy và trọng tài cũng xuề xòa ko bắt thì mọi người sẽ làm gì nếu đó là giải mà mọi người có thể vào sâu và 4 năm chỉ có 1 lần (giả thuyết thui ạ he he)
    Lăng Trần thích bài này.
  8. Tackebong

Tackebong Contributor

Áp dụng trường hợp 2.6.7 bác ạ. Đề nghị TT thông báo cho khán giả biết, sau đó thì chấp nhận đánh thôi. (Áp dụng với thanh niên thôi nhé bác)

2.6.7 Trường hợp khác thường, trọng tài có thể nới lỏng những yêu cầu đối với một quả giao bóng tốt khi trước trận đấu được thông báo là sự tuân thủ giao bóng bị hạn chế do khuyết tật của đấu thủ.

:burn_joss_stick:
    Lăng Trần thích bài này.
  9. Harry Nguyen

Harry Nguyen Contributor

Hi hi...Anh cũng muốn lắm nhưng k có thời gian nên đành "pass" qua em vậy mà, dịch thì anh cũng làm được nhưng về trình độ kiến thức và độ thông minh linh hoạt thì em hơn anh vì em giỏi về IT và máy tính và các thứ liên quan...
    hong ngocLăng Trần thích bài này.
  10. Giât Bat

Giât Bat Member

Em góp ý tí về giao bóng xoáy nặng: không biết đúng sai sao nhưng trước đây khi giao bóng em càng nhìn chăm chú vào bóng bao nhiêu thì giao bóng chẳng xoáy nhiều như mong muốn,bây giờ em giao khá nặng 2 nãy dễ dàng...quá trình tập luyện em giao bóng trước sân xi măng nhà cho bóng đi giật lùi càng nhiều càng tốt và ghi nhớ cảm giác khi vợt chạm bóng để tạo ra xoáy nặng giật lùi.Tiếp theo khi vào bàn em giao ko cần biết qua lưới hay rúc lưới miễn là "cảm giác vợt chạm bóng tạo ra xoáy nặng giật lùi như lúc giao "trước sân xi măng nhà".hihi nói chung khi giao trong bàn thì khó hơn vì có cái lưới.Sau này em nghiệm ra khi muốn giao bóng lỏng thì ko cần nhớ cảm giác đó thì tự nhiên bỏng lỏng lẹt đối thủ tưởng nặng đỡ trồi cao dựng em làm 1 phát mất bóng luôn...hehe.Ghi chú là nhờ đọc bài"cảm giác bóng bàn và cách tập luyện"của P500 thật tuyệt vời.
    Lăng Trần thích bài này.
  11. Harry Nguyen

Harry Nguyen Contributor

Xin lỗi các anh em trong diễn đàn. Hôm nay, tôi xin phép vực mồ cái topic cũ rích của tôi nhé. Tôi có video giao bóng bắt chước Hồ Ngọc Thuận nên mời anh em tham khảo và cho ý kiến

Đây là video của VĐV chuyên nghiệp Hồ Ngọc Thuận

Còn đây là video trình còi của bản thân tôi, bắt chước đua đồi học theo . Trong video tôi đã cắt ghép từ 2 video khác nhau, chỉ ghi lại những cú giao thành công, còn muốn xem rõ thì vào channel của tôi trên You Tube.

Kính mong anh em ném gạch ít thôi và nhớ cho em thêm ý kiến tham khảo ạ.

Xin chân thành cảm ơn.