Anh em diễn đàn mong muốn tìm combo nào?

Thảo luận trong 'Cơ bản'

Lượt xem: 3,251
  1. Alibaba

Alibaba Top Contributor

Nghề nghiệp:
    chemistry
    Nhận thấy bác @ManhBa khi ra topic về chuyện vũ khí em thấy ngoài việc anh em đều nhiệt tình hưởng ứng giới thiệu combo của bản thân mỗi người đang dùng, điều gây ấn tượng là các combo của mỗi bác đều khác nhau đã đành mà nhiều bác còn một lúc chơi nhiều combo luôn, chứng tỏ mỗi bác có cảm nhận khác nhau về thứ mình đang cầm, trình độ khác nhau thì cảm nhận đương nhiên khác nhau... Nhưng liệu vũ khí trên tay cuả bản thân mỗi bác có phải là thứ vừa lòng nhất chưa các bác?

Em lập topic này với mong muốn mọi anh em chia sẻ sự mong muốn của mỗi người về một combo theo ý riêng của mỗi bác dựa trên sở trường cá nhân và trình độ hiện tại của bác đó. Biết đâu sẽ có ích cho nhiều người đang ngày đêm đi tìm vũ khí cho riêng mình thì sao?

Em xin mời các bác ạ!
    New World, ducbavi, datnpmoj4 others thích bài này.
  2. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Viết về thứ đang có thì dễ hơn bác ạ. Vd ko biết viết gì, chụp hình cây vợt quăng lên cũng có ng vào nhận xét.
    Còn bác hỏi em mong muốn 1 combo thế nào thì...

E muốn 1 cây vợt chậm, để khi bị đối phương tấn công e vẫn có thể phản công đổi góc, đổi xoáy,...mà không bị ăn xoáy hoặc dư lực.
    Nhưng khi đối thủ trả bóng không lực thì vợt e phải có ít độ nhún, để không đánh vào lưới. Vd đối thủ cầm gai hay mút chết.
    Khi đối thủ chém nặng, vợt phải đủ bám xoáy để đánh, không chết ngay thì cũng chủ động có tiếp quả sau.

Tuy nhiên nếu phải đấu với cao thủ trên trình, thì em cần vợt đủ lực để uy hiếp đối phương bằng Fh và cú Bh hết tay. Đánh với ng trình cao hơn, mà không có những quả khiến họ ke tay thì mình cầm chắc thua 100% rồi.
    sparklystar, New World, thành đề3 others thích bài này.
  3. kimnguyen

kimnguyen Contributor

để mình mở hàng thử , biết đâu đắt khách :D
    Thể trạng : cao 1.7m , nặng 56kg , phát lực cánh tay tương đối yếu , di chuyển chưa linh hoạt lắm
    Thời gian tập : 1 tuần 1 - 2 buổi , mỗi buổi 1 tiếng tới 1 tiếng rưỡi
    Địa điểm : CLB Lê Hồng Phong Q.5
    Mục đích chơi : chơi cho khỏe , thư giãn , thay vì chui vào quán cafe chờ hết kẹt xe mới về nhà thì vào clb bóng bàn vui hơn . Thích đánh thắng nhưng cũng không quá quan trọng vì tập ít thì làm sao đòi thắng
    Trình độ : biết đánh cơ bản , FH giật được nhưng cắt nặng thì giật lên 0 nổi , BH chỉ đỡ hoặc đánh mồi
    Phong cách thi đấu : ôm bàn tấn công , đánh nhanh trên bàn , dứt điểm nhanh trong 7 - 8 bóng , nếu địch 0 chết thì ta chết , 0 cù cưa
    Combo hiện tại : Yinhe T11+ Mar 2 + 9000z , vợt nhẹ + nảy nhưng mặt vợt giật khó lên, phải ngửa vợt mới đánh lên được
    Combo mong muốn : Combo nhẹ + nảy ( mượn lực nảy để đánh do lực tay yểu ) + mặt vợt ma sát ( nhám hoặc dính ) để giật , chi phí 0 quá cao ( <2tr ) , dự kiến Clipper CR WRB + FH 729-8 or 729 battle 2 + BH 729 focus III
    Last edited: 27/9/16
  4. ducbavi

ducbavi Member

Theo quan điểm của em mỗi người chơi bóng bàn nên có định hướng về chiến thuật thi đấu của mình thật rõ ràng trước khi chọn combo để áp dụng chiến thuật. Từ đó dùng combo hợp với chiến thuật của mình và phát triển những đòn mạnh của mình để khắc chế đối phương và chiến thắng.
    Alibaba, New WorldP-500 thích bài này.
  5. datnpmoj

datnpmoj New Member

Mình mới quay lại với bóng bàn sau khoảng 7 năm đi cày :)), trình độ chả biết hạng gì, gọi là biết chơi cơ bản. Sau thời gian dài nghỉ ngơi, đến khi quay lại với bóng bàn, mình dành 1 tháng để tìm hiểu lại mọi thứ về bóng bàn, nghiên cứu lý thuyết về cốt, mặt vợt, bóng, keo, .... mình chợt ngộ ra một điều là chính bản thân mình trước đây và cũng có thể một số người chơi khác bị phụ thuộc quá nhiều vào "vũ khí". Khi thay đổi cốt vợt, mặt vợt, đương nhiên kỹ thuật, cảm giác cũng sẽ bị thay đổi và phải điều chỉnh lại, như vậy thì lấy đâu ra mà lên trình. Chọn vợt phù hợp với lối chơi, với trình độ rồi dành thời gian tập luyện là quan điểm hiện tại của mình.

(xin phép copy Market của bác @kimnguyen )

Thể trạng: cao 1.7m , nặng 75kg, ưu điểm là nhiều kỹ thuật, nhược điểm là vận dụng các kỹ thuật chưa hợp lý trong từng thời điểm
    Thời gian tập: 1 tuần 2 buổi , mỗi buổi 1,5 tiếng
    Địa điểm: CLB trường THCS Nguyễn Trường Tộ, ngõ 5 Láng Hạ-Ba Đình-Hà Nội
    Mục đích chơi: chơi cho ra mồ hôi, tăng cường sức khỏe, nâng cao trình độ
    Trình độ: cơ bản
    Phong cách thi đấu: 1 càng, FH: gò, moi, giật, bạt, BH: gò, flick, chặn. Đang cố gắng ôm bàn nhiều hơn
    Combo hiện tại : Stiga Carbo 7.6 WRB, FH: H3, BH: Boll-600. Như đã phân tích về lối chơi của mình ở trên, bên Fh mình chơi H3 có ưu điểm là giao bóng biến hóa, đặt bóng tốt, quả moi có thể biến hóa xoáy/ko xoáy/có lực hoặc ko lực, quả dứt điểm thì quăng hết tầm luôn không lo dư bàn. Bên BH thì mặt Boll-600 đạt yêu cầu về gò, chặn và flick, mặt này không quá tốc độ nhưng rất dễ áp dụng các kỹ thuật.
    Combo mong muốn một thời gian nữa: chỉ mong muốn có cây Stiga Clipper CR WRB thôi, FH và BH không đổi nữa, H3 thì không cần phải bàn cãi, còn Boll-600 thì quá đạt yêu cầu từ tính năng cho tới giá thành (75k/mặt :))))
    DoCris, New World, ducbavi3 others thích bài này.
  6. Lăng Trần

Lăng Trần Forum Cleaner Staff Member

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Nếu được anh em cho xin thêm tên thành phố mình đang cư trú thì quá tốt.
    Alibaba thích bài này.
  7. ducbavi

ducbavi Member

Bác @P-500 nói rất đúng :"... Đánh với ng trình cao hơn, mà không có những quả khiến họ ke tay thì mình cầm chắc thua 100% rồi."Và theo em cần phải có quả sát thủ dứt điểm kết hợp với chiến thuật hợp lý hơn hẳn đối thủ, gài bóng khéo léo nhằm hạn chế tối đa các quả dứt điểm của đối thủ trên cơ thì mới có thể cầm cự và có cơ hội dành chiến thắng.
    Alibaba thích bài này.
  8. Alibaba

Alibaba Top Contributor

Nghề nghiệp:
    chemistry
    Bác @P-500 cho em hỏi chút nhé:
    Em đang tìm một cây vợt để đánh 2 gai 1 ngắn 1 dài với tiêu chí: Vợt dọc, mỏng và nhún hơn cây TG7BL một chút, nặng tầm 85 gram thôi.
    Theo bác cây vợt nào thì có tính năng như vậy được?
    DoCris, New WorldP-500 thích bài này.
  9. theorist

theorist Top Contributor

Chơi với người dưới cơ thì Th cần vợt có tốc độ cao vì có rất nhiều bóng để tấn công, vợt tốc độ cao sẽ dứt điểm những quả bóng đó nhanh hơn. Đối với người trình ngang bằng hoặc cao hơn, Th cần cây vợt có độ kiểm soát và xoáy cao để dễ khống chế giao bóng, bắt ngắn, xử lý trong bàn và giành tấn công trước. Cân bằng hai yếu tốđó, Th chọn cây Visca + H3 (lót xanh)+ Ten 64.
    Thanks bác Hà Quốc Linh luôn có ý tưởng hay.
    Newbie, Alibabaducbavi thích bài này.
  10. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Tiêu chí bác đưa ra quá...dễ tìm! Có thể chơi cây P-500 cán thìa, PPP cán thìa, những cây Koto có lớp chống shock (mà ko phải carbon) như glassfibre, aluminum, AL, foil, paper,..
    DoCris, New WorldAlibaba thích bài này.
  11. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Bác xem web Phố Bóng Bàn gì đó, thấy thỉnh thoảng cũng có mà.
    Nếu ko thì chọn mấy cây bán ở gần nhà e, em ra lựa về cho bác.
    Alibaba thích bài này.
  12. Newbie

Newbie Contributor

Nghề nghiệp:
    Chân sai vặt
    Mong muốn có như quả Lawgiver Mk. II của Jugle Dredd ! :big_smile:
  13. longqin

longqin Member

Mềnh thì mong muốn tìm được combo nào mà dễ đánh, đánh không mệt, chỉ thắng không thua và nhất là trị được mấy cu chơi gai vớ vẩn:brick:
    P-500, New World, ManhBa2 others thích bài này.
  14. songphaisock

songphaisock Well-Known Member

Combo cũ: FH Gai công Mizuno Booster SA 2.0mm - Clipper CR cán đặc 99gr - BH Hexer Duro 2.1mm

Combo muốn tìm: FH gai công Super Spinpips 1.9mm - Clipper Wood WRB 96gr - Ten64 1.9mm

Các file đính kèm:

New WorldAlibaba thích bài này.
  15. Alibaba

Alibaba Top Contributor

Nghề nghiệp:
    chemistry
    Hi em đoán chỗ bác k ai chơi gai nên có lẽ sẽ bị cái gọi là kỵ gai đó thôi... chứ thực tế bb k có cái nào gọi là kỵ nhau cả, bác muốn thắng người chơi gai em nghĩ bác cứ chơi với em độ 1 năm em nghĩ sẽ cải thiện hơn, nhưng e k đảm bảo là sẽ thắng ng chơi gai đâu, muốn thắng người ta thì đẳng cấp phải cao hơn, khổ nỗi kết quả lại là cái phản ánh đẳng cấp nên em nghĩ nếu kỵ gai tốt nhất là sắm combo gai và chơi thử, đó là cách nhanh nhất nhưng k phải hay nhất :)
    Last edited: 28/9/16
    longqinP-500 thích bài này.
  16. songphaisock

Chỗ nhà thờ em nhớ có chú gì đánh cây Joo với 2 miếng gai thủ mà anh nhỉ :beat_shot:
    Alibaba thích bài này.
  17. Alibaba

Alibaba Top Contributor

Nghề nghiệp:
    chemistry
    Hi chắc có chút nhầm lẫn rùi! em và bác @longqin mỗi năm gặp nhau 2,3 lần thôi, bác ấy thuộc U40 rồi nhưng đánh hãy vẫn còn ngọt ngào lắm,cả 2 bố con bác ấy đều chơi H3...
    Last edited: 28/9/16
    longqin thích bài này.
  18. songphaisock

À thế chắc mình nhầm nhọt sang trồng trọt rồi. Mấy nay thiếu ngủ nên đầu óc cứ lờ đờ. Suy nghĩ có mỗi việc tìm cây vợt đánh mà cũng hại người thật
  19. theorist

theorist Top Contributor

Bác có tìm được thì mua giúp cho anh em DD mỗi người 1 cây nhé, đa tạ. :burn_joss_stick:
    Alibaba, longqinLăng Trần thích bài này.
  20. ManhBa

ManhBa Member

:doubt:
    longqin thích bài này.