VĂN HÓA ỨNG XỬ TRONG KHI CHƠI BÓNG BÀN

Thảo luận trong 'Cách Chơi Bóng Bàn - Ngoài Khía Cạnh Kỹ Thuật'

Lượt xem: 7,252
  1. NYBB

NYBB Contributor

Cách đây 5, 6 năm ở diễn đàn bongban.org, mình có lập 1 topic cùng tên như trên và được rất nhiều thành viên tham gia nhiệt liệt, nhưng sau do sự cố trục trặc nên dữ liệu bị mất sạch.

Mình muốn lập lại chủ đề thú vị này - và chắc chắn (theo mình nghĩ) là sẽ có ích cho cộng đồng BB.

Mục đích của mình là muốn ACE đam mê bóng bàn nếu có chuyện gì "đáng nói" về những tình huống - cả đẹp và chưa đẹp trong khi chơi bóng bàn, ngoài yếu tố chuyên môn - thì nêu lên, kể ra để mọi người cùng cảm nhận, bàn luận, đánh giá và học tập nếu đó là những hành vi và thái độ đẹp, và tránh hoặc thậm chí có thể phê phán mạnh mẽ nếu đó là những hành vi và thái độ chưa đẹp hoặc rất... xấu. Chúng ta không chỉ trích một cá nhân cụ thể nào nếu họ có hành vi ứng xử không đẹp, mà chỉ là nêu lên cái hiện tượng, cách ứng xử của họ trong một tình huống cụ thể thôi. Có thể với 1 hành vi nào đó, người này cho là tốt, người khác cho là chả sao, người khác nữa cho là rất tệ...nhưng chắc chắn sau khi bàn luận, trao đổi những suy nghĩ với nhau thì chúng ta sẽ có thể đánh giá khách quan hơn và "thống nhất quan điểm" hơn. Tất cả chỉ với mục đích để chúng ta cùng rút kinh nghiệm, làm sao cho cuộc chơi của chúng ta (Bóng Bàn) trở nên là một cuộc chơi lành mạnh, cao thượng, bổ ích không chỉ về sức khỏe mà còn bổ ích cho cả tinh thần - đoàn kết, thân thiện, giúp đỡ lẫn nhau - đem lại niềm vui cho người khác, và làm tăng niềm vui của chính bản thân mình.

Với tiêu chí ấy, mình mong các thành viên khi "kể chuyện" thì nêu chuyện thật đã xảy ra nhưng không nêu tên thật của các nhân vật. Như thế có được không nhỉ ?!
    Last edited: 28/11/16
    bazoka, thinhq6, anzippo8 others thích bài này.
  2. NYBB

NYBB Contributor

Một lần ở XNDM, mình được 1 đ/c thanh niên kia chủ động đến nhờ cắt bóng xa bàn cho đ/c ấy tập giật. Chả là ở clb đó ít người cắt xa bàn, và bạn ấy chứng kiến mình cắt cho mấy bác trong nhóm mình tập giật trước bóng xoáy xuống.

Mình tuy cũng đã khá thấm mệt nhưng cũng nhận lời, vì bản thân mình cũng thích được tập cắt với một rơ giật mới lạ. Hai chú cháu đang ngon trớn, đ/c ấy giật khá xoáy, bóng vọt ra xa bàn nên mình phải lùi rất xa để cắt bóng, và cũng tình cờ là đ/c ấy thuận tay trái nên giật về đúng bên gai BH sở trường của mình, nên mình cắt ...ngọt luôn... Nhưng bất ngờ sau 1 cú giật mạnh của "cháu", mình lùi xa cắt trong tư thế hơi mất thăng bằng, và đ/c ấy ...bỏ nhỏ một phát và đứng cười đắc thắng... !

Hoai !!!! Bao nhiêu hưng phấn của mình tự nhiên phụt tắt và chuyển rất nhanh sang ...tức giận và cả ...chán ngán! Thanh niên bây giờ thế đó ! Nhờ chú cắt cho tập giật mà lại bỏ nhỏ chú và đứng cười. Thật hết biết! Thực tình lúc đó mình chỉ muốn đập nát cây vợt... nhưng may là mình kìm được...

Sao nó lại có thể làm được điều đó nhỉ!!!???
    bazoka, Vodka94, wikpt9 others thích bài này.
  3. 729-FX

729-FX Member

Nghề nghiệp:
    Học sinh
    cháu nghĩ chỉ là chú ấy muốn đùa vui một chút thôi mà.
    Pingpong55NYBB thích bài này.
  4. lamtau

lamtau Member

Sao qua sau a ko xoay Mut giat BH cho no 1 qua vao met
    NYBBLăng Trần thích bài này.
  5. Acoustic

Acoustic Member

Thằng ấy vô duyên và trẻ con quá, anh để ý nó làm gì
    Pingpong55NYBB thích bài này.
  6. Hà Quốc Linh

Hà Quốc Linh Top Contributor

Nghề nghiệp:
    chemistry
    Cái chuyện theo tiêu đề topic thì em gặp nhiều nhưng em không có quan tâm lắm, vì rồi cũng nhanh quên, chỉ có điều em không bao giờ bị ảnh hưởng bởi thái độ của đối thủ nên cũng không có ức chế, tính em có lẽ vốn ... máu hơi lạnh nên đối thủ làm gì em cứ kệ, câu giờ này nọ, hò hét... thì đó là ... việc của họ. Gần như chơi môn nào ít khi em run tay! Chắc tại hay chơi độ nhiều nên chai lỳ! Còn em khi thi đấu thường đánh rất nhanh, thắng cũng chẳng cười mà thua cũng không tỏ ra mặt trắng bệch ra như một số người. Có được điều này là do từ nhỏ em chơi bi-da độ liên tục đến tận... bây giờ, chơi bi-da còn căng thẳng gấp đôi chơi bóng bàn, run tay hay căng thẳng tý là mất tiền ngay hi.

Một số đối thủ khi thi đấu bóng bàn có vẻ... xấu tính, nhưng ra khỏi bàn bóng họ lại nhiệt tình thế mới hay. Nên em chấp nhận đối thủ dù có hành động gì thì đó cũng là một phần của cuộc chơi, còn riêng em thì chơi bóng bàn là để giải trí là chính nên tất nhiên sẽ không chơi kiểu câu giờ này nọ, mà chỗ em ai mà làm "màu" là bị tẩy chay ngay! Hoặc dễ bị gài kèo độ khiến họ thua xấp mặt!
    Last edited: 27/11/16
    bazoka, New World, Pingpong553 others thích bài này.
  7. hanga

hanga Active Member

Bác làm em cũng giật mình! Ở clb em cũng có bác u80 cắt gai cho em giật chơi mà em thì béo và bèo quá nên giật vài phát là đuối. Thế là em phải nói: "chú L ơi, cho con đánh... ba trợn nheng!"... Cũng may là em đánh ba trợn cũng ko làm gì được chú ấy - chứ chưa đến cái đoạn bỏ nhỏ rồi hềnh hệch cười như của đống chí ấy. Nghiêm túc rút sợi dây kinh nghiệm!
    hong ngoc, Pingpong55, New World4 others thích bài này.
  8. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Em cũng từng bị trường hợp này.
    Dạy thằng đệ tử, phải chịu bóng đều cho nó đánh BH, sau đâu chừng 10 quả giật mà ko thủng thì nó bắn thẳng cạnh vào góc xa Fh của em. Ban đầu cũng hơi ngỡ ngàng bực mình (vì có chuẩn bị đỡ đâu, tự ái vì nó cứ làm hoài, nói ko nghe). Nhưng sau này mới biết là ông Sư Phụ của nó dạy rằng "không nên đánh mãi 1 kiểu". Biết vậy, mình sẵn tập cảnh giác và bộ chân lun. Sau này nó bắn thẳng thì em giật ngắn tay chéo góc vào FH của nó lại, bắt nó tập luôn quả FH chéo góc.

Rồi em cũng cắt bóng BH gai cho đệ tử giật, dặn quả nào khó quá thì giật cao vào bàn, nó thấy khó quá thì bỏ nhỏ, còn quả ngon thì bạt thẳng cạnh vào Fh của mình....
    Sau này rút kinh nghiệm, cắt bóng phải cao khựng hoặc thấp vọt, ngoài ra nếu cao vọt mà thấp khựng là....chẩn bị cái chân ngay.

Đệ tử mà nó hạ được "thầy" nó 1 quả, nó hả hê ghê lắm....hix
    bazoka, Giât Bat, Pingpong555 others thích bài này.
  9. kimnguyen

kimnguyen Contributor

em đánh dỡ , banh bay tứ tung nên thường hay chủ động lượm banh
    đánh gặp mấy bác già già tóc trắng thì giành lượm luôn kể cả khi người ta đánh vào lưới :D
    New World, Pingpong55, P-5002 others thích bài này.
  10. NYBB

NYBB Contributor

Vần đề mình muốn nói ở đây là nếu đánh trận với nhau thì sao cũng được, cháu cứ việc dở hết các ngón nghề ra, chú sẽ chơi sòng phẳng. Nhưng đây là cháu nhờ chú cắt cho cháu giật, thì đừng nên "tập" hay "thử chú cho vui", hay "đùa tí" với quả bỏ nhỏ. Còn nếu muốn tập bài "giật và bỏ nhỏ" thì nên nói trước.

Nêu lên vậy thôi, để nếu bạn trẻ nào thấy điều mình nói là đáng suy gẫm thì ...suy gẫm. Chứ XH mà, đâu phải ai cũng giống ai. Mình phải ...chấp nhận cái "đa dạng" của XH thui, hihi !
  11. NYBB

NYBB Contributor

Cái vụ lượm banh này cũng có nhiều chuyện hay lắm.
    CLB F7 Phú Nhuận có cụ ông 83 tuổi vẫn đánh BB ngon. Nhưng dĩ nhiên làm sao cụ khỏe như thanh niên được. Ấy vậy mà nhiều lần mình chứng kiến có bạn U 40 đánh với cụ, khi bóng lăn vào gầm bàn, đ/c U 40 cứ "loay hoay" lau vợt, lau mồ hôi, trong khi cụ già lưng còng chui xuống gầm bàn nhặt bóng. Nhìn cảnh ấy thấy ...chán đời quá !
    New World, hanga, P-5002 others thích bài này.
  12. NYBB

NYBB Contributor

Có thể đùa vui. Nhưng sau cú đánh bỏ nhỏ nên có một cử chỉ hay lời nói gì đó để "đối tác cùng tập" đỡ bực mình, hoặc cùng cảm nhận được cái đùa vui đó mà không cảm thấy khó chịu.

Với kiểu "đùa vui" ấy, rõ ràng bạn trẻ kia đã làm mất đi rất nhiều cảm tình ban đầu của người tập cho bạn ấy, và cả những người xung quanh chứng kiến thấy cảnh đó. Đặc biệt là khi người tập cho mình đã khá cao tuổi, và là lần đầu tiên tập với nhau.

(Có thể bọn mình đã cao tuổi và có phần ...khó tính chăng?)
    Pingpong55, New World, lamtau3 others thích bài này.
  13. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Nói về tánh xấu thì em xin....thú tội trước bình minh rằng em đây cũng có rất nhiều!

1. Trước đây em rất ghét người chơi vợt Sadius, nhất là khi họ bắt chước cao thủ A1 VN xài Bryce và keo TL. Dĩ nhiên em nói trình gà, chứ trình cao thì có ghét hay thù cũng chả làm gì dc họ. Đánh với mấy người đó là em thắng cách biệt, thắng cho tức, đánh cho...bõ ghét. Em giao bóng nặng và giật rất xoáy nhưng không lực, rơ S không làm gì được chỉ cắt qua và chặn ra ngoài. Em giao xốc chuội hoặc không lực ngắn trong bàn, họ cũng ko làm gì dc. Em cắt lại quả giao dài của họ, hoặc đở bóng lưng lửng không lực, họ cũng ko làm gì được. Thắng xong em ra ngoài khen vợt họ giống cao thủ quá (mà ngầm ý nói sao người đánh tệ quá vậy...)

---Ghét vì chính sức ỳ bảo thủ, ôm cây Sadius đã khiến bóng bàn VN tụt hậu 10 năm nay. Ghét vì cái tư duy bảo thủ của mấy bác HLV, cứ xúi học trò chơi rơ rất xưa, cầm vợt rất nãy, trong khi bb hiện đại đã tiến xa bao nhiêu bước hơn rồi.

2. Em ghét mí bác chơi gai Super Block, gai này đã bị ITTF cấm nhưng được mang về VN quảng cáo và bán rộng rãi. Đặc tính như SB thì nhiều gai khác cũng có (PX đầu trơn, cứng và thưa), nhưng vì lợi nhuận nên nhiều bác tôn vinh nó lên (gai này giá không rẽ) rồi mua những miếng gai tồn kho ở nước ngoài về bán. Gặp gai này thì em đánh cho đối thủ...tiếc tiền luôn.

--Tuy nhiên về sau này, mình cũng có chút bao dung hơn. Gặp mấy bác lớn tuổi, sức khỏe không còn, phát lực không đúng nữa thì cây Sadius là cứu tinh để họ còn chơi bóng bàn vui vẻ, vẫn còn "có cửa" thắng. Và cũng phải để các bác í xài gai "độc". Sau này gặp các trường hợp đó thì khi rủ tập e chỉ tập, nhưng rủ "giao lưu" là em từ chối.

3. Tới giờ vẫn còn tánh xấu này nè: Thấy ai cầm mút "lót xanh" vào đấu là em hỏi Prov hay NT? bao nhiêu triệu? Nhìn mút là e biết có tune không, bền ntn. Vào đấu em sẽ gài những đường bóng khiến đối thủ phải phản công bằng bạt hoặc đối giật FH-FH. Em sẽ kéo dài trận đấu đủ để....đối thủ đánh phù miếng mút đó! Vì em biết chắc nếu lót xanh mà tune (lót xanh đã là giả, booster cũng dỏm nốt) thì khi đối giật chừng vài lần sẽ biết vàng đá ngay!

Sau đó ra nghỉ, em sẽ ....khen, bác đánh mạnh khiếp, em vả cả mồ hôi ra nè, bác đánh mạnh ko thua gì HNT, phù mút luôn nè,...
    Em yếu lắm, em chơi đồ chợ thui, chả tune tiếc gì đâu....mua có chưa tới 500VND, em oánh cũng vài tháng rùi,...
    Bác kia sẽ so sánh "mịa, mút mình mua 3 chai, oánh chưa được vài ngày là phù, mút nó mua chưa tới nửa chai, oánh cả tháng,.."

(nhưng em sẽ không nói miếng mút kia của bác, nếu là em thì chỉ mua có chưa tới 200vnd...Nói ra là mất lịch sự lắm!)
    bazoka, Giât Bat, New World3 others thích bài này.
  14. hanga

hanga Active Member

Lúc trước em cũng thấy vài người tranh hơn thua từng chút một như thế, đánh với ai cũng để người ta lụm banh thôi. Phải chi là hlv hoặc sư wuynh thì cũng đỡ, đằng này đánh đấm cũng ko ngon hơn ai... Và thằng con dắt theo tính tình vẫn thế! Nhưng thôi bác ah, dần dà cũng ít người thích chơi với họ. Không chấp làm gì, xem lụm banh như 1 dịp để... nghỉ mệt vậy.

Nhưng sau này chắc cũng nhận ra điều đó hoặc có ai góp ý mà cũng thay đổi. Cũng mừng cho họ.
    hong ngoc, Pingpong55, Lăng Trần2 others thích bài này.
  15. hanga

hanga Active Member

Nếu ai có dịp oánh với @P-500 thì anh sẽ xúi người ta chơi vợt cùi mút mốc, đánh càng sai động tác càng tốt. Và quan trọng nhất là nhất quyết ko nghe lời P-500 sửa cốt mút và động tác. Bảo đảm P-500 sẽ tức điên, có thắng mà vẫn ngủ ko được... hehe... J/K
    hong ngoc, New World, Lăng Trần3 others thích bài này.
  16. NYBB

NYBB Contributor

Cao thủ này nhiều tật xấu quá ! Không chơi !
  17. BBSG

BBSG Administrator Staff Member

Topic của cảm xúc là đây.

Nói về bóng bàn - chuyện ghét thương cũng nhiều , vô cớ bị ghét cũng có - tự nhiên yêu thương cũng có. Ghét - Thương dựa vào cảm xúc chủ quan mỗi người, cái quan trọng nhất thì mỗi một trong chúng ta ai cũng muốn được người khác thương- nể trọng v.v....
    Thế vào chơi bóng bàn - gần như thể hiện trên bàn bóng rất nhiêu.
    Cá nhân:
    - Tính ông BBSG hay khoe , đánh thì nói thiệt là không hay lắm , chỉ ham đánh. Tập luyện thì cũng có lúc rất chăm chỉ, siêng năng. Có chút gì đó là quay video post lên - rồi tự diễn mở ra chuyên mục : My Video , thấy Jike giao bóng - thể là cởi trần giao theo quay lên, chả dị gì cả!.
    - Cũng về vẽ quỹ đạo bóng rồi viết lại những bài tập của bản thân mình - đưa lên trên mạng với những nét chữ loằng ngoằn v.v...
    - Thua bóng bàn cũng ức lắm lắm - cũng rất máu me lập đội, lập hội.
    - Khi bị đối thủ dùng chiêu trò như vừa đục - vừa che, cũng ghét cay nhưng thường hay an ủi bản thân mình đánh tệ. Đó là cá nhân mình .
    Khi giao lưu thi đấu và bính luận:
    Chuyện tổng thể: Vừa rồi có 01 VĐV chúng ta xuất ngoại đánh giải tại Úc mà về họ kể nghe một câu chuyện thế này:
    02 đấu thủ đã vào vòng 1/8 (nội dung đơn) , có nghĩa là đã trải qua rất nhiều vòng mới đến được đây. Trong lúc vđv của chúng ta giao bóng - đấu thủ bên kia giơ tay lên 02 lần nhắc nhở là phải tung bóng và không được che , đến lần thứ 3 họ tự động ra ký thua và không muốn đánh với VĐV chúng ta nữa. Sự ngỡ ngàng toàn bộ trong đội và cảm thấy xấu hổ vô cùng khi đấu thủ làm chuyện ký thua đó. Nói chung là chúng ta thắng nhưng thua toàn tập trong ứng xử.
    Vì thế cho nên - bản thân mình khi giao lưu hay thi đấu , cũng hay cười cười - máu quá thì hét to để tự giải tỏa bản thân mình chứ k dám xúc phạm đến người khác. Kể cả họ đánh như thế nào, chơi gai hay anti v.v.... chúng ta cứ đánh. Thấy cái mặt ghét ghét cũng chả sao, hay thắng đối thủ toàn bằng chuyển che -đục- chọi hay gai phun keo 502 cũng chả sao. Miễn là họ "đừng tự hào về thành tích" đó là được. Chứ nói hơn nữa là với tính cách mình là mình "phân - tích " hết ra thì tiêu.
    Cuộc sống có qua - lại , mình đẹp thì mình sẽ nhận lại cái đẹp tương tự thôi, hôm nay chưa hiểu- rồi ngay mai sẽ hiểu thôi.

Góp chủ đề hay một chút.
    New World, Pingpong55, Lăng Trần3 others thích bài này.
  18. NYBB

NYBB Contributor

Cái này thì gọi là gì hả anh em?

Đ/c kia (tạm gọi là đ/c X) khá cao tuổi rồi, chắc kém mình chả bao nhiêu, tức cũng tầm trên 50 cho đến 55 rùi. Đ/c X có đặc điểm là mỗi khi đến CLB (hình thức tính tiền bàn là trả theo xuất), dù là hôm đó khá đông người đến chơi bóng (so với số bàn có trong CLB), nhưng đ/c đã vào bàn là ôm bàn uýnh liên tu bất tận, rủ hết người này đến người khác (hoặc các "bồ ruột") dợt hoặc đánh trận hết trận này đến trận khác. Đ/c chỉ "chịu" ra ngoài tạm nghỉ khi đã đuối sức. Trong khi có nghiều người khác vì ngại nên cứ chịu ngồi yên bên ngoài và ... xem, hoặc chỉ được vào đánh bóng rất ít thời gian rồi... về - mà vẫn phải trà tiền bàn như mọi người.

"Hiện tượng" nêu trên của đ/c X ko phải là 1, 2 buổi, mà là lần nào cũng vậy.

Đ/c còn có đặc điểm nữa là khi bóng ở các bàn lên có lỡ bay qua phạm vi đ/c ấy đang chơi bóng, thì đ/c ấy không bao giờ lượm hộ bóng , hoặc chủ động dừng bóng để người ở bàn bên vào lượm bóng - dù chỉ là đang dợt với nhau. Còn nữa, khi người khác lượm hộ bóng cho đ/c thì đ/c lạnh như băng nhận lại bóng mà chẳng có 1 ánh mắt hay lời nói, cử chỉ cảm ơn.

Nghe đâu đ/c là một PGS đáng kính ở 1 trường ĐH (!?)
    Pingpong55, lamtau, hayate3 others thích bài này.
  19. BBSG

BBSG Administrator Staff Member

Chắc cũng do chức danh mà ra Anh ạ- nghĩa là họ cũng muốn được phục vụ , được nể trọng bằng cái bằng PGS đó thôi. Nói chung là có cái bằng !
    NYBB thích bài này.
  20. NYBB

NYBB Contributor

Nhưng với kiểu hành xử đó thì cái sự "nể trọng" đối với "ngài" PGS chắc là sẽ càng ít đi ! Mình thì, nói thẳng, mình coi đó là sự ích kỷ, là cách "chơi" (ở đây nói về chơi BB) thiếu văn hóa - dù học vấn có vẻ ...nhiều !