Chấn thương trong bóng bàn

Thảo luận trong 'Cơ bản'

Lượt xem: 1,205
  1. songphaisock

songphaisock Well-Known Member

Chơi thể thao thì không thể tránh khỉ chấn thương, nhẹ thì bong gân, lật cổ chân, nặng hơn thì gãy tay gãy chân đối với mấy môn thể thao mạnh bạo như đá bóng. Bóng bàn em thấy tuy hiếm gặp chấn thương nhưng không phải là không có, phổ biến nhất theo em thấy là lật cổ chân do di chuyển không đúng cách, hay do mang giày không đúng. Hoặc có món tennis ebow cũng gây đau khá khó chịu với ai bị phải. Nay em xin lập topic để anh em cùng thảo luận các chấn thương nặng nhẹ trong bóng bàn.
    Riêng em cũng đang gặp một số vấn đề với cái cột sống trên thắt lưng, dủ chỉ mới 20 tuổi. Khoảng 1 năm trước tập giật do ham hố xoay lườn xoay hông các kiểu mà không đúng cách nên nó đau luôn, nghỉ 1 tháng mới đỡ đỡ. Bây giờ nó lại tái phát, một phần do em ngồi xe máy nhiều, một phần do em hay vận động mạnh. Bây giờ lại phải hạn chế vận động lại thôi. Nhưng chạy xe thì ngày nào cũng 50km cả đi lẫn về. Không biết ngoài nghỉ ngơi thì còn cách nào giúp nhanh hồi phục không ạ.
  2. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Bớt chất Đạm lại đi bác!
    P-500 này đầy chấn thương nè, từ gót chân, ngón chân, đầu gối, hông, bả vai, cùi chỏ, cổ tay,...xuất phát từ thời nhỏ té xe, tập võ, làm việc quá sức,...cho tới các chấn thương gần đây (do nhảy từ 4m xuống thùng xe, trật gót bong gân) lẫn do tập luyện.
    3 năm trước em không theo nổi các bài tập 2 giờ trung bình của 1 vdv bình thường. Giờ ngoài 35 nhưng em dư sức theo cả ngày!
    Bác nghĩ em siêu nhân chắc? không đâu, em chỉ không ăn đạm động vật và hạn chế tối đa đạm thực vật.
    New World, Lăng Trầnpanga thích bài này.
  3. lamtau

lamtau Member

Nhu kieu di Tu ha e?
    Lăng Trần thích bài này.
  4. songphaisock

Đạm động vật như thịt cá, thực vật như đậu nành hả bác. Mấy món đúng là có mặt thường xuyên trong thực đơn của em. Hichic.
    P-500 thích bài này.
  5. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Đi tu thời này toàn mà mấy thầy chùa thừa đạm thừa mỡ, nhìn các chùa mà xem?
    Kiểu của em là kiểu....tự chế, giống mấy thày chùa Thiếu Lâm (tâm chứa Phật còn bao tử chứa...gì cũng được)
  6. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Rất là quan ngại quan ngại....
    Bỏ hết đi bác, ăn cực kỳ ít, tối đừng ăn, uống nhiều nước mát,...chừng 1 tháng sẽ thấy hết đau lưng
    Bác đừng tin theo mê tín dị đoan, bảo ăn thịt bổ...thịt, uống sữa bổ xương. Thực tế cho thấy ăn rau cải sẽ chắc thịt (mấy con vật mạnh khỏe nhất hành tinh này toàn là ăn rau cỏ thui đó bác). Các vdv thể thao thuần chay ngày nay rất nhiều.
    Uống sữa sẽ dẫn đến loãng xương đó bác. Còn tại sao và ntn thì trừ khi bác bỏ được cái niềm tin trước đây, chịu open mind thì em sẽ giới thiệu cho các bài đọc.
    ..............
    Ăn uống thanh lọc thì trí tuệ cũng sáng suốt hơn rất nhiều!
    Bảo đảm vào thi đấu sẽ rất lì đòn. Bác nào không tin thì về hỏi mấy ông nuôi gà đá, con nào mà ăn trùn ăn thịt cá, ra đá chưa đầy 1 đòn đã chạy mất, còn giống gà ăn lúa, ăn kê, ăn những thứ khó tiêu,...thì nó lì vô cùng, chết cũng không chạy!
  7. Hưng liquin

Hưng liquin Member

Mình cũng mới dính chân thương ở vai :( ham hố đánh quá đà giờ sái vai, đau nhưng vẫn ham hố giật
    kết quả giờ chuyển sang từ đau sang nhức, buốt mỗi khi giật :( giờ phải nghỉ nửa tháng :(
    các bác có cách nào chữa nhanh ko vậy, chỉ giùm e :(
  8. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Bác đi tìm BS Đông Y, mua thuốc SẮC UỐNG chứ không mua viên hoàn hay tán gì nhé, cũng không ngâm rựu. Trường hợp của bác buộc phải sắc uống chừng 8-10 thang thì sẽ thuyên giảm. Sau đó có nguy cơ tái phát nếu chơi ko đúng cách.
    Nếu châm cứu thì hết đau ngay, rất...công hiệu, nhưng sau đó vũ như cẩn!
    Lăng TrầnNew World thích bài này.
  9. songphaisock

Em học thể thao nên ăn ít liệu có đủ năng lượng để vận động cả ngày không ạ. Xin bác cho em một gợi y thực đơn cơ bản vừa đủ năng lượng vừa thanh lọc cơ thể
    Lăng Trần thích bài này.
  10. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    bác học thể thao, vậy bác có học phần dinh dưỡng không? Thế theo những gì bác biết thì tế bào sẽ cần nhiên liệu gì để hoạt động: đường hay mỡ hay thịt?
    Câu trả lời là ĐƯỜNG.
    Vậy thì nên ăn sau cho có đường nhanh, đường chậm, đường dự trữ đủ dùng mà không để dư đường khi về cuối ngày.
    Bạn đọc thêm bài này nhé:
    https://thamluan.wordpress.com/suc-khoe/an-it-van-khoe/
    Lăng Trần, hangaNew World thích bài này.
  11. Green Stone

Green Stone Well-Known Member

em đang chơi cả Tennis lẫn Bóng bàn như sau:
    1. Tennis sáng 3,5,7 khoảng 1h (từ 6h-7h sáng) (sáng 3,5 tập cơ bản FH,BH; thứ 7 đánh đôi) (từ đầu tháng 11)
    2. Bóng bàn khoảng 1h tới 1.5h mỗi ngày từ 6h-7h (bàn trong khu nhà chung cư rất tiện đánh)
    bình thường không sao, cho tới thứ 6 tuần trước. Hôm đấy sáng tập tennis bù. Tối có cậu em trình đến giao lưu đánh 2 trận xong sang chung cư bên cạnh giao lưu thêm 2 trận nữa.
    Hôm sau thấy tay phải đau, căng cơ, chân phải căng cơ người mệt như kiểu thể thao quá sức. Sau đó em tạm nghỉ chuyển qua Tay trái bóng bàn, tay phải Tennis thì giờ sau 1 tuần thấy đau cả 2 tay. Nhất là tay trái em định tập lâu dài bóng bàn thì gặp vấn đề với quả BH. Tập BH (đôi công) hoặc 1 mình đề thấy đau (chắc do sai kỹ thuật), Fh thì không sao. Bác nào có kinh nghiệm về vấn đề đau bắp tay, đau bắp chân không nhỉ cho em xin chút kinh nghiệm.
    p/s: năm nay em 38 tuổi. cao 1m68 nặng tầm 65kg tới 67kg
  12. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Em ko nhiều kinh nghiệm lắm nhưng em đoán là acid uric trong cơ thể bác cao, nên làm cơ bị mỏi nhanh. Ngược lại, lượng vitamin K, Na, Mg trong cơ bắp của bác ít, dẫn tới dễ bị co rút cơ (gần như chuột rút) khi mõi.
    Theo ý kiến của em thì bác giãm lượng đạm từ thịt đỏ (gà, bò, heo) xuống còn 1/2, thay vào đó là đạm từ hạt (hạt điều, hạt đậu phộng, đậu xanh,...). Bác cần bổ sung chuối và rau xanh thay vì uống nước ngọt, nước tăng lực.
    New WorldGreen Stone thích bài này.
  13. Green Stone

axit uric của em cách đây 2 tháng là 409 hơi cao thật. em vừa ra viện xét nghiệm sinh hoá thì các chỉ số K, Na, Mg bình thường. Bác sỹ kết luận em bị viêm dẫn truyền dây thần kinh, em vừa uống thuốc vừa bôi thuốc kết hợp giảm vận động rồi.. em hay ăn thịt nên chắc kiếm Hạt điều hoặc bột đậu xanh uống thêm vậy. cảm ơn bác
    P-500 thích bài này.
  14. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Khi bác chơi thể thao tuột mồ hôi thì mất khoáng rất nhanh. Nếu thử được thì bác nên uống kèm viên sủi MultiVitamin lúc chơi thể thao. Còn tốt nhất vẫn là nước chanh muối.
    hangaGreen Stone thích bài này.
  15. ttho

ttho Contributor

Nên uống chanh muối. Viên sủi uống buổi tối không tốt đâu (bóng bàn thường đánh buổi tối).
  16. Acoustic

Acoustic Member

Bác sĩ đang cho bác dùng thuốc gì để điều trị vậy, e cũng bị thế
  17. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Buổi tối sau 6g tránh ăn bất cứ thứ gì. Tất cả đều không tốt. Đói thì chịu cho qua cơn, sẽ có thân hình mi-nhon như....P-500 hehehe
    New World thích bài này.
  18. Green Stone

nhà em thường 7,8h mới ăn cơm nên tranh thủ bóng bàn lúc 5h30-7h tối. Ăn trước 6h tối thì chịu rồi ^^
    sáng vừa làm tí tennis nóng người, tối nghỉ bóng bàn vậy
  19. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Nếu vậy thì tối nên ăn nhẹ. Dồn bữa chính vào trưa hay sáng.
    Cứ nghĩ xem, tối bác ăn nặng thì năng lượng nó sẽ tạo thành gì?
    Đường và mỡ sẽ tụ lại, protein thì biến thành Acid Uric
    New World thích bài này.
  20. Green Stone

Bác xem file đính kèm nhé. Uống loại thuốc sau ăn trưa ấy và kết hợp thoa thuôc. Thuốc bổ không cần cũng được

Các file đính kèm:

Acoustic thích bài này.