CÁCH ĐỐI PHÓ VỚI RƠ CẮT NẶNG,ÉP TRÁI.

Thảo luận trong 'Kỹ Thuật-Chiến Thuật Bóng Bàn'

Lượt xem: 3,034
  1. Giât Bat

Giât Bat Member

Vừa rồi gặp rơ cắt nặng, ép trái xong chờ em cắt hỏng hoặc cắt bổng thì bị bạt mất bóng!!!mà em lại yếu trái!rơ của em là trái chặn đẩy,bắn ,cắt phòng thủ trong bàn,phải giật bạt kiểu hiện đại,bộ chân di chuyển hơi chậm nên khi đối phương cắt nặng ép trái em di chuyển để giật thì hồi bộ không kịp nên rất lúng túng thua nhanh...các bác có cách đối phó với rơ cắt nặng,ép trái chỉ giáo em với... trước giờ mới gặp rơ cắt nặng.thanhk you!
  2. BBSG

BBSG Administrator Staff Member

Điều khó khăn này không chỉ của riêng @Giât Bat . Bạn đang đánh theo trường phái .........rất lâu đời nhưng phải thông cảm đó là cả nên bóng bàn chúng ta trước đây: không biết giật BH!. Giống như chúng ta đang đánh thìa - nhưng thìa của người ta thì có một bộ pháp điêu luyên.
    -Điểm yếu khắc phục không liên quan đên đánh bóng bàn nhiều : đó là nhảy dây- tập xà kép. Tại sao mình nói 02 thứ ấy.
    1.1) Nhảy dây sẽ cho bạn bộ pháp tốt hơn nếu vẫn cứ yếu BH
    2.2) Tập xà kép là nâng khủy tay - chuẩn bị cho một kế hoạch tương lai của BH.
  3. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Em cũng ngại rơ này. Vì em không đủ bộ chân để sàn quất FH hết tay (nếu liều mạng cuối séc thì cũng làm). BH của em cũng tạm ổn nhưng ko an toàn khi đánh mấy quả này (so với dùng FH). Nên nếu đối thủ cắt nặng, chờ em moi cao, thì em toàn...cắt lại nặng y chang như hắn! Xem 1 hồi ai lỳ lợm hơn?
    Thỉnh thoảng em nhả 1 quả ít xoáy khựng lại, đối thủ cũng sẽ cắt ít xoáy khựng cao, quả ấy mà ko ăn thì...nhịn luôn đi!
    gik271, bazoka, NYBB4 others thích bài này.
  4. Giât Bat

Giât Bat Member

Chắc em phải tập cắt quả nặng , quả nhẹ để đối phó với rơ này,em để ý mấy quả em giao dài bóng săn khựng lại bên BH của đối thủ thì bóng trả lại bổng em tấn công FH thì được,nhưng có quả thì rúc lưới,nhưng giao dài bóng săn cũng nguy hiểm dễ bị đt bắt bài sàng qua đánh FH mất bóng, bóng cắt bằng vợt chậm nặng khủng khiếp các bác a...nói chung em yếu trái nên bị ép trái là loạn bộ,loạn đao!chắc em phải tập đánh trái tay hiệu quả theo bác p500 rùi...
    NYBBBBSG thích bài này.
  5. PPP

PPP New Member

cái này mình cũng bị rồi. nên có biết gì nói đó, trươc dùng mut tàu nên bị ruc lướii hoài vị banh gò nặng bên trái cắt trái . minh đc đồng chí HNT hồ ngọc thuận chỉ là mình gò lại nhưng vợt hơi nằm 1 chút. đẩy thẳng tay , phía dưới của banh. và đi xuyên tâm.
    thì banh sẽ đầm . bạn cứ thừ. nhưng lưu ý là canh ngay rìa bên trên của mặt vợt mà gò nhé. chứ ở giữa vợt banh chìm lắm. ko an toàn.

Kinh nghiệm của mình với banh gò là ko nên vào banh sớm. khi banh qua bàn của mình. chạm mặt bàn rồi nảy lên, ban nên chờ 1 chút cho banh nhẹ lực thì vào vợt gò banh lại. bên trái hay bên phải cũng thế

lý thuyết là vậy. bạn tự thực hành thôi :p
    Last edited: 18/3/17
    gik271, phuclee, HALC2 others thích bài này.
  6. Né Phải Giật Trái

Né Phải Giật Trái New Member

Rơ giật ko đều mà đụng rơ cắt nặng và chuyên cắt dễ đi lắm.
    Nói chung là bạn chỉ có cú Giật để đối phó với rơ này thôi phải ko?
    Bạn đứng hẳn qua bên trái, chấp nhận lấy cú giật phải bao nguyên bàn ( Ngâm cứu thế đứng Fang Bo) .
    Đối phương cắt nặng bạn cứ đưa vợt hất nhẹ chứ đừng cắt nặng lại, đối phương cắt nặng nên khi bạn gò lại kiểu hất bóng sẽ ko nổi lềnh bềnh đâu, đừng ham dí nặng lại mà rúc lưới. Chờ banh ra khỏi bàn cú đầu giật moi xoáy lên rồi cứ thế mà đè giật.
    Nói chung là gài đối phương vào thế ko cắt nặng được nữa mà phải chịu đua công với mình.
    Còn nếu bạn giật mà ko lại nữa thì đó là do trình đối phương nhỉnh hơn, phải luyện thêm nữa.
    HALC, bazoka, hayate3 others thích bài này.
  7. Giât Bat

Giât Bat Member

Hôm qua gặp lại rơ cắt nặng ép trái,em dùng BH cắt trả nặng lại thẳng về bên Fh đối phương xong lùi lại 1 bước chân uy hiếp giật FH...kết quả đối thủ giật FH trái dc trái mất,cắt FH thì bị em công FH mất bóng hihi ...thì ra cắt thủ hay thì tấn công lại dở các bác ạ...3-0 nhẹ nhàng thanh thản!!!thanhk you các bác đã tư vấn.
    NYBBP-500 thích bài này.
  8. Né Phải Giật Trái

Né Phải Giật Trái New Member

Đối phương rơ thủ cắt nặng nên bạn xả dài cho đối phương giật hư. Đó cũng là 1 cách để thắng.
    Nhưng nếu đánh về lâu về dài, đối thủ sẽ lên banh còn bạn sẽ ko lên gì cả.
    Đang luyện thì cố nhảy công, banh nhú bàn dù là lỏng hay nặng cố xử lý giật hết, rồi luyện thêm cú trái để xử lý được mấy cú dí cắt nặng của đối phương. Bạn mới lên banh được.
    Còn đánh mà chờ đối phương hư chỉ là nhất thời, rồi bạn sẽ gặp mấy người rơ đánh chắc cú, ít hư là hết cửa.
    HALC, bazoka, NYBB 1 thành viên khác thích bài này.
  9. panga

panga Contributor

Quả ấy thì sao bác @BBSG ? Cổ tay, cánh tay và còn nguyên cái hông nữa để làm gì..hihi
    BBSGNYBB thích bài này.
  10. verynewbie

verynewbie New Member

Rõ ràng là mình muốn đôi công thì mình không thể đua trái cắt nặng như đối thủ. Mà đối thủ cắt nặng quá minh giật không nổi, hoặc khó an toàn, thì phải chấp nhận trả lỏng banh lại. Dĩ nhiên nếu chỉ lỏng một chút mà đối thủ đã có thể tấn công mạnh mẽ thì đối thủ là cao thủ rồi, phải chịu thua thôi. Có thể chấp nhận cắt qua lại vài trái, đối thủ cứ nghĩ là mình bị cuốn vào lối chơi của họ, rồi trả banh lỏng, khựng, như bác @P-500 đã nói.
    NYBB, Giât Batpanga thích bài này.
  11. Giât Bat

Giât Bat Member

Chào các bác!hôm qua rơ cắt nặng ép trái lại rủ chiến tiếp...haizza biết là sẽ gặp lại mà!!!, lần này đã suy nghĩ và có sự tập luyện cho nên rất tự tin chiến luôn...chiến thuật áp dụng :đối thủ cắt nặng ép trái thì em cắt lại trái đầu ít xoáy trả lại(theo lời các bác đã chia sẻ),xong đt lại cắt qua trái tiếp(bóng trả lại ko nặng lắm),lần này em cắt lại nhấn nặng nhanh về cuối bàn bên trái đt,xong di chuyển nhẹ nhàng qua hẳn bên trái của mình chờ sẵn FH...hihi lại ăn 3 bát ko hành các bác ạ .Bí quyết em tìm ra là do đt chỉ cắt trái nặng,ép trái chờ em cắt hỏng,hoặc trồi là bạt FH dứt điểm mà ko tấn công trái dc, cho nên em tìm cách cắt bóng nhanh bất ngờ về cuối bàn bên trái thì sẽ có thời gian để di chuyển chờ bóng dứt điểm!
    Lego, thanhson, BBSG2 others thích bài này.
  12. NYBB

NYBB Contributor

Như thế là nhờ đánh với đối thủ này mà trình cắt bóng BH của bạn đã được nâng lên và vượt cả đối thủ rơ cắt. Xin chúc mừng!
    Giât Bat, thanhsonhayate thích bài này.
  13. Lego

Lego New Member

Chúc mừng bác. E chỉ góp ý chút xíu theo ý kiến cá nhân, bác có thể thắng nhưg k tạo đc lối đánh cho mình, bác tìm đc điểm yếu của đối thủ do đánh với nhau liên tục, nhưg nếu gặp một ngừi cũng rơ như vậy nhưng cắt bền đều 2 bên thì sao. Bác sàng qua trái chờ vậy nếu ngta cắt nặng qua FH góc xa bên kia thì sao? Bác có thể thua nhưg sẽ hoàn thiện đc kỹ thuật. Cảm giác lên bóng sẽ rõ hơn.
    Giât BatNYBB thích bài này.
  14. bongtrongxoay

bongtrongxoay New Member

Em cũng bị rơ này: đối phương cắt trái nặng về bh của em, lúc đầu em cắt ko lại, bóng nổi lên, đối phương bạt mạnh em tèo. Sau bộ chân nhanh hơn em cắt đi cắt lai 1, 2 quả rồi nhảy xoay người giật Fh quả cắt trái tiếp theo của đối phương về góc Bh(gật chéo bàn) của đối phương. Đối thủ sau mấy lần bắt bài em, liền úp vợt chặn nhanh gần bàn về phía Bh của em, bóng lúc này đến là xoáy lên, khá thấp và nhanh(mượn lực từ quả giạt của em) Vì quả giật xuống lúc trước, lên em chưa kịp hồi bộ để giật tiếp. Nên em chết quả đối phương chặn tiếp này. Theo các bác có lên thay đổi hướng giật quả xoay xuống mà đối phương cắt nặng ban đầu về Fh của đối phương ko( giật chữ I)? Đối phương là người cắt bền hơn em, giật kém, chỉ chờ bóng nổi để bạt. Và còn trường hợp nữa là sau quả giật bóng xoáy xuống về Bh đối phương, đối phương có thể đè bóng thấp về góc xa Fh của em. Có cách nào xử lý, khắc phục ko ạ? Xin các cao nhân chỉ dạy để em khắc chế lại đối phương ạ? Em xin cảm ơn!!!
    P-500 thích bài này.
  15. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Không biết trình độ và sở trường của bác nên khó mà tư vấn.
    DỰa theo thông tin của bác thì em nghĩ bác không nên giật trước, dù đối phương có dí nặng dài thì bác cũng nên cắt lại 1 quả như vậy. Nên tập quả này vì đấy là 1 kỹ thuật rất cơ bản. Khi bác vượt qua bước này thì các quả sau rất dễ xử lý. Còn nếu bác ngại cắt lại thì kiểu gì cũng tèo.
    bongtrongxoaymr_cool thích bài này.
  16. lamtau

lamtau Member

Câu xoáy thât cao lên bạn
    mr_cool thích bài này.
  17. nlqt

nlqt Member

em đồng ý với quan điểm này. Đối thủ biết mình yếu ở đâu thì họ tấn công vào đó. Bạn cứ chấp nhận thua, vừa đấu vừa tập, đến khi mình đã khắc phục được thì họ sẽ tìm điểm yếu khác để khai thác. Lúc này bạn lại được học được 1 chiêu thức khác nữa. Cái này gọi là có thất bại mới có thành công hay sao ấy. Mỗi lần em dẫn điểm đối thủ, em lại thả thua để họ còn có tinh thần mà lần sau chơi chung và tìm điểm yếu của em để khai thác vào. về nhà em tìm hiểu học cách khắc phục điểm yếu: kỹ thuật tay + bộ chân + vị trí trả banh phản công.
    Trước đây em có đọc 1 bài, bác P-500 có nói về khi người ta giao banh khó để ăn điểm là người ta đã hết chiêu để thắng mình rồi. Vì vậy em không bao giờ giao bóng khó, giao dễ để đối thủ tấn công điểm yếu của mình, lúc giao đấu em không sử dụng điểm mạnh của em để giành chiến thắng mà chỉ sử dụng theo bản năng thôi, còn lúc đánh trả thì người ta làm sao, em làm vậy, vừa chơi vừa học. Thua 1 trận chứ đâu thua cả đời, mình học nữa học mãi rồi mình sẽ thành công.
  18. Newbie

Newbie Contributor

Nghề nghiệp:
    Chân sai vặt
    Em thì giờ lại sợ thằng trẻ nó giao ngang lên bóng quặt ngay trong mặt bàn, điểm rơi sát mép bàn, sau đó nó canh chờ bắn trái, quăng phải túi bụi! :brick:
    mr_cool, toiyeubongbanpanga thích bài này.
  19. panga

panga Contributor

A hay giao...mà em đâu sợ???
    toiyeubongbanNewbie thích bài này.
  20. Newbie

Newbie Contributor

Nghề nghiệp:
    Chân sai vặt
    Do đòn của anh chưa đủ gắt thôi. Chứ cứ demi sớm chút nữa thì ngán phết!
    toiyeubongbanpanga thích bài này.