Có gì mới?
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Hiệp hội bóng bàn Việt Nam VTTA

Mút gai tổng quát

Acoustic

Well-Known Member
Cảm ơn bác @phutaithien và @minhlee đã cho ý kiến, bác kia đăng bán miếng này cũng rẻ (300k), e chỉ hơi băn khoăn vì từ trước đến nay chưa chơi gai ngang BH, nên không biết nó hợp rơ ko ạ.

minhlee

Member
Chào bác p500 và các bạn bbsg! E có xem trên youtube- liu goliang nói về vụ Mima ito chơi gai ngắn raw pimple, và hiện cnt tuyển nữ có Sun mingyang cũng chơi bh loại này. Đọc trên mấy trang nc ngoài dc biết nó là loại có đầu gai mềm hon loai cooked pimple nên có thể bị biến dạng (kiểu gai dài) tạo ra nhiều hiệu ứng hơn.

Vậy có bác nào biết cách áp dụng hiệu ứng biến dạng này ntnao ko ạ, nó sẽ biến dạng theo chiều nào của gai khi tiếp xúc bóng nhiều nhất và các hiệu ứng khác của nó...v..v. Trân trọng cảm ơn!

mr_cool

Well-Known Member
a. Gai to lót cứng

Đại diện trong nhóm này là em Friendship 802 lót cứng kiểu cũ, em này vẫn còn là miếng gai công kinh điển mặn mà thủy chung dù cô em 802-40 lót mềm có đầy đủ các ưu điểm vượt trội. Thường những miếng gai ngang to chân dùng để đánh Fh, phát lực mạnh hơn nên cũng được chế tạo với lót cứng hơn là gai dọc. Miếng Nittaku Moristo SP hoặc TSP Spectol loại cũ cũng thuộc nhóm lót vừa đủ cứng, gai dọc. Gai lót cứng chỉ chạm bóng trong vòng 3-7 gai, nếu lót mỏng thì chỉ chừng 3 gai thôi, nên tính phản xoáy khá cao mà khó tạo ra xoáy. Gai này đánh bóng đi rất nhanh cộng với thời gian lưu bóng rất ít nên thích hợp với rơ đánh dứt khoát và chính xác.

Ưu điểm: nhanh và khó chịu, nếu kết hợp với vợt dày mà chậm thì sẽ có những cú đánh chính xác và khó đỡ. Gai này có thể dùng để chặn bóng phản công hay phòng thủ ôm bàn, nhờ tính chất ít bám xoáy của nó. Nhược điểm: rất kỵ bóng thay đổi tốc độ và điểm rơi, khó phản công nếu bị bóng quá mạnh.

Em có đánh với một bác chơi hai miếng gai cụt mà không lót, cứ ngửa vợt ra đôi công và bạt bóng. Ông này trị cú giật xoáy và mạnh bằng cách lùi ra xa bàn để gõ nhẹ trái bóng trả lại, cứ y như là đở bằng gai dài vậy.

b. Gai to lót mềm

Có cái mặt giống nhau, chỉ đổi miếng lót, nhưng thay đổi đáng kể các nhược điểm (em không chắc là miếng RITC 802 và 802-40 có khác cái gai hay không, miếng em có đã bị xử lý te tua nên khó so sánh). Hầu như các loại gai công ngày nay đều là loại lót mềm. Ai nói đánh gai phải đổi kỹ thuật hoặc đánh...khó lắm, em đưa ra miếng gai hiện đại đánh còn ngon hơn là mút láng nữa: dễ đánh, dễ tạo xoáy, giật được mà chặn đẩy quá ngon, giao bóng hay đỡ xoáy đều tốt. Mà nói thật, dạy căn bản đánh đều bằng gai này mới là chuẩn, vì động tác đánh ngắn gọn, dễ mô tả các cú đánh tạo xoáy và giật "mạnh kiểu hiện đại". Nếu cần chuyển qua rơ đánh siêu xoáy thì chỉ cần đổi mút, không cần đổi kỹ thuật mà chỉ cần thêm vài động tác tay là có cú giật như trời sập. Em nói chung cho cả Fh và Bh luôn, mà như em quan sát, đứa nào tập gai công một thời gian rồi sẽ đánh rất chính xác và có cái cảm giác bóng cực tốt, trong khi mấy đứa tập mút láng chả biết cách nào để giật xoáy cong vào bàn đúng chỗ.

Nhược điểm vẫn còn của gai này là: không tạo được xoáy khủng và khó điều chỉnh tốc độ bóng khi đụng với rơ đánh chậm. Bù lại thì khi đánh với rơ giật mạnh, gai này lại đỡ hoặc phản công vào bàn dễ dàng mà khi tấn công vẫn uy lực. Dòng gai to lót mềm rất thích hợp cho bên Bh nên các bác thường thấy các miếng gai dọc đi chung với lót mềm, nếu dùng các miếng này đánh Fh cũng rất hay nhưng sẽ không theo kỹ thuật và quan niệm truyền thống nữa.

c. Gai nửa chừng, bán phản xoáy

Loại này mới khó đánh và khó chịu nhất, đại diện phổ biến nhất là miếng RITC 563, vừa thưa, nhỏ nhưng có lớp gai mịn trên đầu, lại là gai ngang nữa nên cầm vợt ngang có thể vừa đánh gò tạo xoáy vừa đánh kiểu phản xoáy. Dòng gai nửa chừng này lại rất phổ biến theo phương dọc, với lớp lót mềm đời mới, điển hình là mấy miếng Haifu Penguin, Stiga Royal, Nexy Kairos,...Loại này đánh bên Fh rất lý tưởng, kỹ thuật đơn giản mà phản công rất hiệu quả nếu phải hơi lui ra xa bàn một chút, vì đối giật được mà cũng có thể bạt lại một quả lưng lửng như phản xoáy.

Còn miếng gai cứng mà thưa như Othodox thì rất khó chịu nếu như mài mòn lẳn hết đầu gai, cầm vợt chậm đánh ôm bàn xỉa góc, đây là loại gai cụt chậm, dùng để thủ rất tốt. Ngoài ra có thể kể tới mấy miếng gai quái chiêu của bác Dr. Neubaure, dài không dài mà cụt không đủ, đánh tấn công nhanh mà khó đoán ra xoáy gì luôn. Đừng nghĩ chỉ có Tàu mới thích đánh gai, khi mà mấy ông già Tây đánh gai thì còn khó chịu hơn nhiều.

Nếu không có luật bù trừ thì chắc em cũng chơi loại gai này, vì nó nhiều ưu điểm quá. Bù lại là nó tấn công yếu hẳn đi so với loại gai cụt đơn giản. Muốn thắng mấy bác lâu năm chơi gai loại này thì phải kiên nhẫn và bình tĩnh, vì điểm yếu không lộ ra ngay đâu, kiểu gai ấy cũng không dứt điểm một phát chết ngay được (trừ khi bóng cao vừa tầm đập). Hai bác đánh gai mà có một bác xài gai này thì chắc em không đủ kiên nhẫn để xem thi đấu, vì chán lắm.
Bác @P-500 cho em hỏi đây là loại gai gì vậy? loại này đánh dư lào và đối phó với nó dư lào ạ?

P-500

Top Contributor
Bác @P-500 cho em hỏi đây là loại gai gì vậy? loại này đánh dư lào và đối phó với nó dư lào ạ?
Em cần ảnh chụp cận cảnh thân gai và chiều cao của gai mới có thể nói được tính năng của nó.
Nhìn hình như vầy thì em có vài thông tin sau:
- Gai này không hợp lệ khi thi đấu giải "chính quy" vì nó không có dấu và số của ITTF.
- Gai nhỏ, thưa, đầu láng --> độ phản xoáy rất cao.
- Không có lót, gai này khó trị quả không lực và quả giật xung
- Gai này ghét xoáy nặng bóng thấp gần lưới, cứ thỉnh thoảng giao 1 quả là ăn luôn vì đối thủ đánh vào lưới.
- Gai này khoái bóng gò nhỏng cao, họ sẽ hất góc xa hoặc quẹt trượt bóng, nếu di chuyển bao bàn tốt thì cứ cắt dài chờ họ tấn công rồi phản công ăn luôn.

mr_cool

Well-Known Member
Em cần ảnh chụp cận cảnh thân gai và chiều cao của gai mới có thể nói được tính năng của nó.
Nhìn hình như vầy thì em có vài thông tin sau:
- Gai này không hợp lệ khi thi đấu giải "chính quy" vì nó không có dấu và số của ITTF.
- Gai nhỏ, thưa, đầu láng --> độ phản xoáy rất cao.
- Không có lót, gai này khó trị quả không lực và quả giật xung
- Gai này ghét xoáy nặng bóng thấp gần lưới, cứ thỉnh thoảng giao 1 quả là ăn luôn vì đối thủ đánh vào lưới.
- Gai này khoái bóng gò nhỏng cao, họ sẽ hất góc xa hoặc quẹt trượt bóng, nếu di chuyển bao bàn tốt thì cứ cắt dài chờ họ tấn công rồi phản công ăn luôn.
Cám ơn bác!

Newbie

Contributor
Có ai chơi gai Killer lót 1,5 - 1,8 bên BH rơ chặn đẩy, bắn, ve chưa nhỉ? Gai này hình như nặng, không biết có dễ điều khiển hay trả giao bóng mấy quả phi dài, ... không?
Thanks

Acoustic

Well-Known Member
Lâu lắm rồi mới đc chứng kiến trận đấu giữa gai công và mặt mút thường ở đẳng cấp thế giới hay như vậy. Không ngờ siêu nhân Harimoto sau khi tàn sát cây vợt đang có phong độ cao LJK, lại có thể ngã ngựa trước a chàng cồng kềnh Falck Mattias. Falck giao bóng đẹp, chủ động tấn công và điểm mà e ấn tượng nhất là cú BH, quá siêu đẳng. Các bác chơi gai công nhà mình nên xem để lấy cảm hứng nhé.
PS: Hình như mặt gai mà e nó dùng là Rakza PO, có bác nào dùng rồi xin review chút ít để ae mở mang kiek thức.

P-500

Top Contributor
Lâu lắm rồi mới đc chứng kiến trận đấu giữa gai công và mặt mút thường ở đẳng cấp thế giới hay như vậy. Không ngờ siêu nhân Harimoto sau khi tàn sát cây vợt đang có phong độ cao LJK, lại có thể ngã ngựa trước a chàng cồng kềnh Falck Mattias. Falck giao bóng đẹp, chủ động tấn công và điểm mà e ấn tượng nhất là cú BH, quá siêu đẳng. Các bác chơi gai công nhà mình nên xem để lấy cảm hứng nhé.
PS: Hình như mặt gai mà e nó dùng là Rakza PO, có bác nào dùng rồi xin review chút ít để ae mở mang kiek thức.
Tội cho em Hari, chỉ chăm luyện để diệt CNT mà đụng rơ lạ thì chết...lãng nhách. Mất TB, mất Hugo, giờ Hari bị loại luôn thì ML lấy cúp là chắc rồi.

Acoustic

Well-Known Member
Tội cho em Hari, chỉ chăm luyện để diệt CNT mà đụng rơ lạ thì chết...lãng nhách. Mất TB, mất Hugo, giờ Hari bị loại luôn thì ML lấy cúp là chắc rồi.
Còn thằng Lin ruồi nữa mà bác. Nó mà lên đồng thì ko ngán bất cứ ai cả.

kimnguyen

Moderator
Thành viên BQT
sao em thấy Ma Long có vẻ phát tướng , mập hơn trước , chắc kỳ này thua Lin quá

P-500

Top Contributor
Chúc mừng Ma Long. Nhà vua của 'thế giới bong bàn' đã trở lại.
Còn thằng em Lâm Cao Viễn thì chán quá, khả năng phải tẩy cái mụn ruồi đi mới khá đc.
Em mất hy vọng từ khi thằng Flanck thua thằng Lin. Phải mà thằng gai thắng thì trận chung kết mới vui.
Còn thằng Lin hay XX, lẫn FZD mà gặp ML thì nó cứ đánh như sợ cọp, thắng 1 quả thì mừng hú vía còn thua thì tiếc hùi hụi cứ như là mất cơ hội quý báu lắm ấy. Chưa đánh mà cứ thấy cầm chắc thua vì ML đánh với tụi gà nhà chỉ xài có 50 phần công lực, lúc hắn mở máy thì cứ y như là 4-5 điểm cùng 1 dây!

minhlee

Member
Em mất hy vọng từ khi thằng Flanck thua thằng Lin. Phải mà thằng gai thắng thì trận chung kết mới vui.
Còn thằng Lin hay XX, lẫn FZD mà gặp ML thì nó cứ đánh như sợ cọp, thắng 1 quả thì mừng hú vía còn thua thì tiếc hùi hụi cứ như là mất cơ hội quý báu lắm ấy. Chưa đánh mà cứ thấy cầm chắc thua vì ML đánh với tụi gà nhà chỉ xài có 50 phần công lực, lúc hắn mở máy thì cứ y như là 4-5 điểm cùng 1 dây!
Trận lin đánh vs mattias xem ngạt thở ghê bác ạ, tiếc cho gai quá

toiyeubongban

Top Contributor
Mới coi videos phỏng vấn CNT, từ lúc Ito thắng CNT đã truyền lửa cho các VĐV chơi gai ngắn, cho họ 1 lần nữa hy vọng đánh gai vẫn có thể đứng thứ hạng cao trên thế giới. Khi Li Sun đã nói CNT nữ sẽ chú trọng vào việc huấn luyện trị gai (raw pips).

Newbie

Contributor
Em đang chơi gai trung SpinLord Keiller 1.5/1.2. Hôm rồi có người bảo rơ ôm bàn như em thì gai Knucle hay hơn, gì đó bên Nhật nữ hay chơi. Mà đúng là em đang nhìn, hướng tập theo rơ mấy bé nữ Nhật thật.
Vậy ai có biết về gai này chỉ em với!