Fan Zhengdong mất World Cup 2017 chỉ vì trò tung đồng xu???

Thảo luận trong 'Nâng cao'

Lượt xem: 1,731
  1. Lăng Trần

Lăng Trần Forum Cleaner Staff Member

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Bài viết này ghi lại phân tích của HLV Peter Wang (chủ kênh Youtube asiadrum) trong 1 video ông ta dùng giảng dạy tại CLB bóng bàn Rose City, Texas Hoa Kỳ.

Đọc tiêu đề xong hẳn các bạn đang thắc mắc chơi bóng bàn liên quan gì đến tiền bạc ở đây !?? Ý của mình là đồng xu của ông trọng tài ấy mà.

Trước trận chung kết với Ma Long, trọng tài rút đồng xu có 2 mặt xanh và vàng ra và kêu Fan lựa 1 mặt. Cậu ta chọn mặt xanh. Ông trọng tài tung đồng xu, kết quả ra mặt vàng. Có nghĩa là quyền được chọn sẽ thuộc về Ma Long. Mà chọn cái gì? Một trong 3 điều sau đây:
    1. Ma Long được chọn đứng ở phần bàn bên nào trước
    2. Ma Long được chọn giao bóng trước
    3. Ma Long được chọn đỡ giao bóng trước
    Các bạn biết Ma Long trả lời gì không? Anh ta chọn 3- Đỡ giao bóng. Và bài viết này nhằm mục đích phân tích quyết định quan trọng này của Ma Long

Nói đến đây mình nói ngoài lề chút để nhiều bạn khỏi thắc mắc. Hầu như đa số đều biết luật tung đồng xu để "chọn bàn hay chọn bóng". Và mặc nhiên xem ai chọn bóng là sẽ giao bóng trước. Điều này sai luật nhưng cũng ...có lý. Ai mà chọn đỡ giao làm gì? Giao trước để dễ kiếm điểm trước hơn và có điểm trước thì dễ thắng hơn chứ. Và thế nào cũng có bác nói ITTF bày ra cái lựa chọn đỡ giao trước thật tào lao. Hehe :) Nếu kiên nhẫn đọc hết bài này bạn sẽ hiểu lợi ích của nó. Đồng ý không?

Cảm ơn bạn đã kiên nhẫn đọc đến đây. Mình thử bạn thôi, nói luôn nè. Khi Ma Long chọn đỡ giao bóng trước vì anh ta đã tính toán rằng trận đấu này chắc chắn sẽ kéo dài đến set thứ 7. Bất kể tỷ số set 7 đang là 9:9 hay 10:8, thì trong cả 2 trường hợp đó anh ta đều sẽ là người nắm quyền giao 2 quả cuối. Thử tưởng tượng ở giờ phút căng thẳng đó, bạn được nắm quyền giao bóng là một lợi thế to lớn như thế nào? Nó lớn hơn việc nhường đối thủ thắng 2 điểm đầu trận gấp trăm lần.

Ma Long hiểu quá rõ là Fan về kỹ năng chơi bóng là tương đương với mình và đây sẽ là 1 trận kịch chiến. Nước cờ anh ta chọn nhìn có vẻ tầm thường ít ai nghĩ đến nhưng thật sự là 1 nước cờ "sấm sét" trong khai cuộc. Chính nó đã giúp Ma Long vượt lên người đồng đội của mình giành ngôi vô địch ở tàn cuộc.

Xem video khi tỷ số 9-9, Ma Long cầm giao và tỷ số sau đó là 10-9 cho anh ta. Thật không may cho Ma khi Fan gỡ lại 10-10 ngay sau đó. Đến lượt Fan giao bóng,nhưng Ma Long biết chắc mình dù có thua 11-10 vẫn còn 1 lần giao nữa để gỡ lại.

Kết quả Ma Long thắng 11-10. Loạt đánh cuối bạn sẽ thấy Ma Long đã cài 1 cái bẫy chí mạng dụ cho Fan trả bóng dài về BH của mình. Anh ta né góc chờ sẵn và giật chữ I khiến đối thủ đành "bó tay".
    Harry Nguyen, TYBB, theorist3 others thích bài này.
  2. ttho

ttho Contributor

Chuyện này đâu có gì mới. Ở VN còn phải tính đến yếu tố quan trọng hơn là chọn bên chói mắt hay bên không chói mắt. Để có ưu thế phải chọn bên chói mắt trước vì nếu phải vào séc chung kết thì nửa séc cuối sẽ được đứng bên không chói. Chênh lệch giữ bên chói và không chói cũng cỡ 3 bóng đó.

Còn chuyện giao bóng trước hay sau cũng là tương đối thôi. Trở lại với séc 7 trận chung kết WTTC 2017 ở thời điểm FZD dẫn 9-7 thì FZD được nắm giao bóng, nếu FZD thịt luôn 2 quả này thì sao?
    Harry Nguyen, theorist, hanga3 others thích bài này.
  3. Hưng liquin

Hưng liquin Member

Có gì đâu mà bàn , cái này do bản lĩnh đánh và độ may mắn quyết định thắng bại :))
    bảo may mắn do tung đồng xu :v thế mà set 1 , fzd đánh cho Ma long Sấp Mặt Luôn :))))) set cuối dẫn lúc 9-9 , fzd leo lên dẫn điểm thì sao :))) thôi bỏ đi các a ơi, vui thôi nhưng mà đừng lố quá :)))
    Song Hào, BBSGLăng Trần thích bài này.
  4. bkssdg

bkssdg New Member

Thực sự thì đây là một phân tích vô cùng...tào lao ạ :)
    Song Hào, BBSGLăng Trần thích bài này.
  5. Lăng Trần

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Lâu lắm mới thấy anh @ttho còm mà còm câu nào chất lượng câu đó :big_smile: Hehe Anh và các bạn phản ứng là đúng. Chuyện đồng xu chỉ là 1 góc tí tẹo không thể quyết định thắng thua. Lý do mọi người cảm thấy nó lố, nó tào lao là vì cái tiêu đề theo kiểu "gây sốc" mà em nhạy lại theo lời của ông Peter Wang. Nếu nhìn kỹ em là có đặt cái dấu chấm hỏi ở cuối tiêu đềđấy nhé. Em nghĩ chỉ có Ma Long mới trả lời được câu này chứ chúng ta chỉ ngồi nhìn và tự suy diễn cho vui thôi.

Quay lại chủ đề, em không biết Ma Long khi quyết định chọn đỡ giao bóng trước có suy tính như ông Peter Wang nói hay không, nhưng dù thế nào đi nữa chuyện xem xét khía cạnh chiến thuật li ti đó chỉ nhầm mục đích kích thích suy nghĩ là chính. Có dịp tiếp xúc người Phương Tây em thấy người ta luôn tự thử thách mình bằng cách đặt những câu hỏi kiểu như tiêu đề này. Fan Zhendong thua dĩ nhiên không phải do tung đồng xu. Cái đó là chuyện đương nhiên. Anh biết, em biết tất cả mọi người đều biết.

Thếthì hỏi những chuyện ai cũng biết là đương nhiên rồi quả thật tào lao quá. Nhiều khi em nghĩ sao họ hỏi mất thời gian cho những câu hỏi đó làm gì nhỉ? Em không hiểu được. Nhìn lại bản đồ TG thì những phát minh đột phá toàn nằm ở các nước đó. Trước khi iPhone ra đời, có ai dám nghĩ điện thoại cảm ứng sẽ giết chết gã khổng lồ Nokia?? Em hỏi tất cả bạn em biết TG sắp có iPhone không, tất cả đều trả lời gọn hơ "Điện thoại mà không có bàn phiếm sao xài?" Đến chính Nokia khi mất cả công ty còn phải khóc và nói rằng "Chúng tôi đâu làm gì sai".

Về câu hỏi của anh, chúng ta chơi bóng ở 1 hoàn cảnh và điều kiện khác với Ma Long rất nhiều thì so sánh với người ta sao được? Giả sử Ma Long ở Việt Nam và bị chói mắt thì em nghĩ không có lý do gì anh ta lại không "chọn bàn" trước. Em ghi phân tích ở trên không có hàm ý khuyên các bạn nên học theo cách chọn của Ma Long. Tình huống mà anh nêu lúc Fan dẫn 9-7 và thắng luôn 2 điểm kế tiếp khi cầm giao thì sao. Em xin trả lời theo suy đoán của em. Rất đơn giản, nếu Fan thắng được thì Ma Long sẽ thua. Lập luận của Peter Wang có 1 giả thiết là "trận đấu sẽ vào thế 9:9 hoặc 10:9 ở set thứ 7". Nếu giả thiết đó không xảy ra thì có cái gì để bàn nữa??? Giống như sáng sớm đi làm em ba lô thì nặng mà em còn chọn mang theo áo mưa để chiều về đừng bị ướt. Nếu chiều đó không mưa thì thật là mất công vác theo một món đồ vô ích. Vậy thì giả thiết ở đây là trời sẽ mưa. Nếu chỉ nhìn kết quả trời không mưa rồi cho rằng đem theo áo mưa là lựa chọn sai thì rốt cuộc em nên vứt áo mưa ở nhà cả đời hay sao??:big_smile:
    Last edited: 7/6/17
    Harry Nguyen, Giât Bat, theorist3 others thích bài này.
  6. NGUYEN HAI

NGUYEN HAI Member

Em nghĩ sẽ rất nhiều gạch đá cho bác khi viết bài này, nhưng cách trả lời như thế này của bác rất hợp lý. Việc đề phòng tới rủi ro cuối cùng trong trân đấu đỉnh cao là điều nên làm. Nếu Fan ăn từ 9-7 thì do nó quá hay, tuy nhiên như bác nói do việc đã suy nghĩ như vậy thời điểm ban đầu thi 9-7 lại là 1 chất xúc tác cho tinh thần Malong, lúc đó e nghĩ vui là Malong nghĩ chỉ cần cố gắng gỡ 2 trái nữa mình sẽ... CÓ CƠ HỘI. Mà lên 9-9 thì việc lại khác nó ảnh hưởng tâm lý theo hướng tiêu cực cho Fan nhiều hơn.
    TYBB, BBSGLăng Trần thích bài này.
  7. Lăng Trần

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Cảm ơn anh @NGUYEN HAI Nói thêm 1 chút, diễn đàn chúng ta đang cần xây dựng nên anh em gạch đá nhiều nhiều vô dùm, em cảm ơn ạ.
    P-500BBSG thích bài này.
  8. ttho

ttho Contributor

Có nhiều yếu tố cần phải cân nhắc cho sự lựa chọn của mình lắm, chẳng hạn mình chọn sắp xếp sau cho cuối séc chung kết mình được nhìn thấy HLV của mình để HLV có thể ra dấu chỉ đạo được. Việc chọn bàn, giao bóng hay đỡ giao bóng là cả một nghệ thuật tùy theo điểm mạnh điểm yếu của mỗi người.
    TYBB, Giât Bat, BBSG 1 thành viên khác thích bài này.
  9. hanga

hanga Well-Known Member

Nếu Mã Long thua, chắc cha nội này sẽ có bài báo: Mã Long thua vì đồng xu, lẽ ra phải chọn giao bóng trước! Đằng nào phân tích cũng rất cao siêu, vì luôn là người "nghĩ ngoài cái hộp"...
    Harry Nguyen, hong ngoc, theorist2 others thích bài này.
  10. Lăng Trần

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Chia sẻ của anh rất thú vị, em tổng kết 2 điểm anh chia sẻ về những điểm cân nhắc khi đưa ra quyết định:
    • Ánh sáng: có phần bàn nào bị chói hay khó nhìn hơn bên kia không.
    • Phần bàn bên nào đứng để có thể nhìn thấy HLV của mình.
    • Điểm mạnh, điểm yếu của ta và đối thủ? Chỗ nào Anh nói chi tiết hơn 1 chút được không?
    Ngoài ra còn những yếu tố nào khác không? Mong anh chia sẻ thêm. Cảm ơn anh.
    BBSG thích bài này.
  11. Lăng Trần

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Haha :p cách anh @hanga lật ngược lại vấn đề cũng hay, rất đáng để anh em suy nghĩ. Em có cảm giác anh ngụ ý nói ông Peter Wang phân tích theo kiểu té nước theo mưa. Ý anh có phải là:
    • Nếu Ma Long thắng thì Peter Wang nói lựa chọn đỡ giao của Ma Long là quá "cao cờ", thần cơ diệu toán, nhìn thấu được tương quan lực lượng.
    • Nếu thua thì ông ta sẽ phân tích nước cờ chọn đỡ giao là nước đi quá dỡ, bỏ phí cơ hội tranh tiên. Lẽ ra nên chớp cơ hội áp đảo từ đầu trận chứ đừng đưa vào thế trận giằng co
    Em nói như thế có đúng ý anh không? Và theo anh thì anh có đánh giá cao lựa chọn của Ma Long không? Hay anh cho rằng việc chọn lựa này không quan trọng. Thắng bại chỉ tại kỹ năng? Em chờ câu trả lời của anh.
  12. theorist

theorist Top Contributor

Trong thể thao luôn có may mắn, nhưng nó chỉ đến khi bạn ngang tài ngang sức với đối phương. Nếu vào cuối trận tỷ số đang so kè nhau thì một quả bôn bàn và leo lưới là thần may mắn đã đứng về phía bạn, nhưng làm sao để so kè điểm với đối phương mới là quan trọng.
    Dù thế nào thì bài viết cũng rất hay nha Mod.
    Lăng Trần thích bài này.
  13. Tackebong

Tackebong Contributor

Cái vụ chọn giao bóng/ chọn bàn này làm em nhớ hồi mới tập đánh, sau 1 năm tự tập cũng ae trong trường cũng được cho đi thi đấu giải công đoàn TP HCM.
    Bốc thăm hên đánh được vào tới vòng 1/8, gặp bác gì đánh gai dài BH (có kinh nghiệm trận mạc nhiều do đánh HCM Premiership hạng E)
    Sau khi em chọn giao bóng thì bác ấy chọn phía bàn em đang đứng, thế là đổi bên :D Set 1 em đi nhanh luôn vì cứ lấn cấn cái vụ đổi bàn =))
    AlibabaLăng Trần thích bài này.
  14. hanga

hanga Well-Known Member

Anh có nhắc cũng sẽ nhàm chán, vì ko phải người đầu tiên... Nếu như tỉ số các set đều qua 9 điểm thì anh sẽ đọc thử xem ổng phân tích thế nào. Nhưng em xem các set 1-6 đều ko quá 8 điểm (7-11,11-6,11-3,11-8, 5-11,7-11) :) mà chỉ vì set cuối có tỉ số là 12-10 nên "dường như" ông này phân tích nghe cũng có lý.

Nói gì thì nói, cha này phân tích kiểu này cũng "độc đáo", nhưng chính xác thì không. Trận đấu khác thì "có thể" được, nhưng trận chung kết này thì không... Rất vớ vẩn.
    hong ngoc, Lăng TrầnP-500 thích bài này.
  15. hanga

hanga Well-Known Member

@LangTran: Thôi, dài dòng chút vậy... Set 1 là Ma Long thua, và thua khá xa (7-11) cho nên ở đây anh nghĩ vấn đề ML lựa chọn liệu pháp tâm lý cho đối thủ quan trọng hơn là sách lược.

ML cho FZD giao trước và chấp nhận thua set 1:
    - Tạo tâm lý "kiêu binh" cho FZD
    - ML đưa mình vào thế phải thắng
    Sau đó Ma tung hết sức ra, vừa may thắng liền 3 set. FZD còn hưng phấn thắng set 1, chưa hoàn hồn set 2, 3, 4 thì thấy ngay 1 ngọn núi phải thắng liên tục 3 set trước ML! Và khi FZD nhận ra "cái điềm thua" thì cũng hình dung là trước giờ Ma chắc chưa thua ai liền 3 set.

Anh tưởng trận đấu sẽ kết thúc ở set 6 khi ML cầm giao bóng... Chỉ vì FZD quá giỏi nên mới có set 7 :)
    hong ngoc, Lăng TrầnP-500 thích bài này.
  16. Lăng Trần

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Anh hanga phân tích chỗ khiếm khuyết trong nhận định của ông Peter rất hợp lý. Mời mọi người xem phân tích chuyên sâu về trận đấu của Zoom Table Tennis.

https://zoomtt.com/2017/06/11/ma-long-fan-zhendong-the-best-final-ever/
    (có thời gian em sẽ dịch ra tiếng Việt. Tạm thời đánh dấu ở đây nhé)
    toiyeubongban thích bài này.
  17. toiyeubongban

toiyeubongban Contributor

Bài phân tích rất hay rất cụ thể, nhưng sẽ còn hay hơn nữa khi coi thêm bài này ;)

https://zoomtt.com/2017/03/11/ml-fzd-road-to-the-wttc/

Trong đây đã phân tích nhiều điểm giữa hai rơ Malong và Fan, vậy Malong và Fan đã thay đổi chiến thuật thế nào trong trận đấu lịch sử trên ???? rất đáng để suy ngẫm :beauty:
    P-500, hangaLăng Trần thích bài này.
  18. TYBB

TYBB Member

Theo cách nhìn nhận của em, cá nhân em hoàn toàn đồng ý với cách đặt vấn đề của bác chủ thread. Bản thân em cũng có thói quen tính toán điều này khi đánh những trận quan trọng.
    Giá mà bác nói rõ ý hơn một tẹo thì có thể mọi người sẽ hiểu bác liền cho dù quan điểm có trái ngược.
    Trước, em xin sửa một tẹo rằng người chọn đúng mặt xu được ưu tiên chọn "bàn hoặc bóng", đơn giản vậy thôi.
    Việc chọn bóng hay bàn, thực ra đều rất công bằng với cả hai bên (trên lý thuyết) vì tổng số cám đấu là số lẻ và đổi bên khi có người chạm 5 ở ván chung kết.
    Tuy nhiên, bác chủ thớt nói có sự tính toán chiến thuật khi lựa chọn là hoàn toàn chính xác (theo quan điểm của em). Nếu chọn bóng, người đó đương nhiên sẽ có tối đa 04 ván được cầm giao bóng ở thời điểm 8-8 hoặc 9-7 hoặc 7-9 và ngược lại sẽ phải chịu tối đa 04 lần phải đỡ giao ở thời điểm 9-9 hoặc 10-8 hoặc 8-10.
    Vậy thì ở đây có sự toan tính hay không, nếu có thì phải tính toán chiến thuật thế nào, tính cái gì?
    Em nghĩ rằng, sự tính toán ở đây phải căn cứ trên đặc điểm, thói quen của cả bản thân và đối thủ.
    Có người đánh điểm nút hay khi cầm giao, có người đánh hay khi trả giao; có người đánh hay khi dẫn điểm tại điểm nút nhưng cũng có người cực lỳ lợm, lạnh lùng khi đuổi điểm ở những thời điểm quyết định cả trận đấu.
    Nếu quen thuộc đối thủ, có thể ta sẽ lựa chọn theo phương án làm đối phương khó chịu. Nếu ko quen thuộc, ta nhiều khi sẽ chọn phương án quen thuộc với mình.
    Ví dụ: nếu đánh với người lạ, e sẵn sàng chịu đỡ giao ở điểm 7-9 9-7 để đổi lấy việc được giao bóng tại 8-10 10-8.
    Vậy nên, e mạo muội khẳng định rằng ML chọn đỡ giao là hoàn toàn có sự tính toán. Dù sự tính toán này chỉ nhằm hi vọng có thêm 0.01% ưu thế. E nhấn mạnh rằng chỉ là "hi vọng" có thêm chút lợi thế nho nhỏ thôi.
    Cũng khẳng định luôn, ML thắng trận ko phải bởi chọn bóng hay bàn. Nhưng trong thi đấu đỉnh cao, với một đối thủ quen thuộc, ngang tài thì mọi thứ đều phải tính toán chi li.
    Và nếu may mắn, 0.01% kia nhiều khi lại quyết định cả trận đấu.
    Em xin phát biểu thêm một chút. Việc chọn bàn khi thi đấu ở nhà thi đấu tiêu chuẩn gần như là vô nghĩa. Nhưng ở các giải phủi VN, với điều kiện ánh sáng và không gian "phọt phẹt" thì việc chọn bàn lại tương đối quan trọng.
    Em sẵn sàng nhường giao trước để được chọn bên dễ chịu. Ko quan tâm có đánh đủ 05 ván hay ko, e biết chắc một điều, trong 03 ván đầu tiên em sẽ có lợi thế cực lớn về sân bãi đồng thời tối đa sẽ có 02 ván cầm giao tại 02 điểm nút cuối cùng và cũng ko quên rằng 02 ván đó em được đứng bên bàn em đã chọn. Với e, như vậy là lợi đủ đường bởi nhiều khi một trận đấu chỉ diễn ra vẻn vẹn trong có 03 ván thui ^\^.
    729-FX, Lăng TrầnHarry Nguyen thích bài này.
  19. Harry Nguyen

Harry Nguyen Contributor

Thật ra quan điểm này cũng 50/50 cho dù ta có lên chiến lược lựa chọn sân bãi ở những giải cao TG như vầy. Em thì chốt lại là ML chọn phòng thủ trước Fan là hợp lý vì Fan đánh quá liều lĩnh. Có thể là từ đầu trận cho đến set 5 thì Fan sung mãn lắm. Nếu mà đã đưa Fan và ván 7 thì xem như ML nắm phần thắng nhiều hơn nếu chọn thủ. Đối thủ tấn công mãi mà k thủng ta thì ta còn sức sẽ quật lại được thôi, nhất là ở sét 7, áp lực tâm lý sẽ là lợi thế cho những ai biết phòng thủ và phản công.

Bản thân em nếu ra thi đấu thì em chọn giải pháp như ML, em k có tấn công trước, em sẽ đợi đối phương lơ là và tung đòn áp đảo sau, cũng như 1 vài ván đã quan sát được đối phương phần nào thay vì chỉ mải mê tấn công lấy cương và tiên đẻ hòng áp đảo. Trong trình bb, một khi đã quen đường bóng, nắm rõ nguyên lý bb thì k ai vội vã gì, chỉ muôn đánh cân bằng, chắc chắn và tấn công đối phương k đã biết rõ là đối phương có những đòn tấn công nào và phản ứng lại với khả năng ra sao. Em đánh cờ vua cũng vậy, chọn bên đen đi sau trước tiên. Em tư duy kém cỏi, chỉ dám nêu chút ý kiến. Mong anh em bàn luận thêm

PS: có phải bác là TYBB từ bên diễn đàn bb.org qua bên k ạ. Nếu là đúng thì em xin chào và rất vui được gặp lại bác.
    Lăng TrầnTYBB thích bài này.
  20. Harry Nguyen

Harry Nguyen Contributor

Đến sét 7 thì "sức tàn, lực mẻ" rồi bác. Cho dù là VDV tầm TG đi nữa vẫn bị chịu áp lực và đánh sẽ k như thực lực ban đầu đâu. Em cũng hiểu được lý lẽ này mà bác. Ai ham đánh thì cứ mặc họ, ta có chiến lược của ta, thông thường vào giai đoạn nếu như là em đang bị dẫn 9 -7, em cũng sẽ như ML là có thể gỡ được và nếu gỡ được thì được lợi thế rất to lớn về mặc tâm ly, sự hưng phấn để vào những quả sau "thần sầu", cơ hội "bùng nổ" cao lắm.