Có gì mới?
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Hiệp hội bóng bàn Việt Nam VTTA

Đánh trái tay hiệu quả

Lăng Trần

Forum Cleaner
Thành viên BQT
Em thấy miếng Adidas P7 rất thích hợp cho cái trò bắn trái trên cấu trúc Vis đấy. Nó khá cứng nên đối với bóng mới không sợ ăn xoáy của đối thủ. Cứ đánh đủ lực thì phá xoáy khá dễ chơi cho bên BH với bóng mới.

toiyeubongban

Top Contributor
Bac @P-500
Em cầm cây vis với tennery 05 cảm thấy bị ép trái với quả quả bắn liên phanh. Trong khi ten 64 thì lÀ thấy vô bài...nhưng 64 em lại k moi móc hay giật ổn bh được...làm sao đây
Nếu đp chơi bài của mình là gò xong rôi chờ bắn liên thanh..hic
mút nào cũng có điểm riêng bác ạ, em không bao giờ xài Ten 05, bản thân em nghĩ đánh 05 bác phải đánh chủ động (lúc nào cũng tạo xoáy thắng xoáy đối thủ) không đánh thụ động theo kiểu kê chặn hay bắn được. Nếu đủ thể lực và kĩ thuật đánh chủ động thì 05 đánh rất ngon nhưng nếu bác chỉ đánh thụ động thì 05 dễ bị ăn xoáy và đường banh rất hiền.
Với ten 64, bác không xài động tác moi, móc như 05 được bắt buộc phải vào dày banh hơn vì topsheet không bám như 05 cũng nhờ vậy mà ten 64 dễ bắn hơn vì không bị nhạy xoáy.
Tùy thuộc vào bác khẩu vị cáng trái của bác ra sao mà chọn mút phù hợp, mỗi miếng sẽ có tình năng riêng mạnh và yếu, riêng em thì đã bỏ ten từ lâu rồi vì có những tính năng của ten em không cần xài thì mua uổng tiền quá.
1 điểm nữa là kết hợp cốt và mút, cây clipper của bác và vis, em cũng có nhưng không xài nữa vì muốn xài phải có thể lực để xài, lúc nào mình cũng bị cuốn theo cái dòng chảy tăng xoáy tạo xoáy bạo lực. Giờ đánh cây 7 lớp cứ anh xoáy thì tui đỡ, anh đỡ thì tui tán, tui xài mút không nhạy xoáy nên ai xoáy thế nào đánh thế nào thì tui cũng đánh vào bàn được, còn nếu anh bạo lực quá thì tui thua đỡ mệt :laugh:. Vậy mà khối người kị, không tập tành gì cứ xách vợt đi đánh 1 tuần 1 buổi mà ai cũng hỏi dạo này tập ở đâu mà đánh đều thế ;);):laugh:.

mr_cool

Well-Known Member
mút nào cũng có điểm riêng bác ạ, em không bao giờ xài Ten 05, bản thân em nghĩ đánh 05 bác phải đánh chủ động (lúc nào cũng tạo xoáy thắng xoáy đối thủ) không đánh thụ động theo kiểu kê chặn hay bắn được. Nếu đủ thể lực và kĩ thuật đánh chủ động thì 05 đánh rất ngon nhưng nếu bác chỉ đánh thụ động thì 05 dễ bị ăn xoáy và đường banh rất hiền.
Với ten 64, bác không xài động tác moi, móc như 05 được bắt buộc phải vào dày banh hơn vì topsheet không bám như 05 cũng nhờ vậy mà ten 64 dễ bắn hơn vì không bị nhạy xoáy.
Tùy thuộc vào bác khẩu vị cáng trái của bác ra sao mà chọn mút phù hợp, mỗi miếng sẽ có tình năng riêng mạnh và yếu, riêng em thì đã bỏ ten từ lâu rồi vì có những tính năng của ten em không cần xài thì mua uổng tiền quá.
1 điểm nữa là kết hợp cốt và mút, cây clipper của bác và vis, em cũng có nhưng không xài nữa vì muốn xài phải có thể lực để xài, lúc nào mình cũng bị cuốn theo cái dòng chảy tăng xoáy tạo xoáy bạo lực. Giờ đánh cây 7 lớp cứ anh xoáy thì tui đỡ, anh đỡ thì tui tán, tui xài mút không nhạy xoáy nên ai xoáy thế nào đánh thế nào thì tui cũng đánh vào bàn được, còn nếu anh bạo lực quá thì tui thua đỡ mệt :laugh:. Vậy mà khối người kị, không tập tành gì cứ xách vợt đi đánh 1 tuần 1 buổi mà ai cũng hỏi dạo này tập ở đâu mà đánh đều thế ;);):laugh:.
bác @toiyeubongban giờ chơi combo gì thế? theo bác thì những mút nào phù hợp với lối đánh thụ động? nhất là bên BH!?

toiyeubongban

Top Contributor
bác @toiyeubongban giờ chơi combo gì thế? theo bác thì những mút nào phù hợp với lối đánh thụ động? nhất là bên BH!?
Giờ đánh cho vui thôi bác nên nhiều combo:tùy đánh với ai, đánh mục đích gì thì em xài combo khác nhau:
Chơi tay trái thì gai dài bên phải gai ngắn bên trái trên cây power play
Feed banh thì H3 bên phải 729 fx bên trái trên cây power play
Dợt cho đệ tử thì H3 phải 729 origin trái trên OSP V+
Đánh thiệt thì H2 phải Rakza 9 trên Stiga Maplewood 7
Combo đang thử thì H2 phải Nittaku Fastarc P1 trái trên Stiga Maplewood 7

Đánh trái rơ thụ động mỗi người mỗi khác bác ạ, Miếng trâu nhất, đặt để điểm rơi tốt là miếng 729fx, chỉ có điều mua 10 miếng thì 10 miếng chất lượng khác nhau :sexy_girl:

Sửa lần cuối:

mr_cool

Well-Known Member
@toiy
Giờ đánh cho vui thôi bác nên nhiều combo:tùy đánh với ai, đánh mục đích gì thì em xài combo khác nhau:
Chơi tay trái thì gai dài bên phải gai ngắn bên trái trên cây power play
Feed banh thì H3 bên phải 729 fx bên trái trên cây power play
Dợt cho đệ tử thì H3 phải 729 origin trái trên OSP V+
Đánh thiệt thì H2 phải Rakza 9 trên Stiga Maplewood 7
Combo đang thử thì H2 phải Nittaku Fastarc P1 trái trên Stiga Maplewood 7

Đánh trái rơ thụ động mỗi người mỗi khác bác ạ, Miếng trâu nhất, đặt để điểm rơi tốt là miếng 729fx, chỉ có điều mua 10 miếng thì 10 miếng chất lượng khác nhau :sexy_girl:
miếng 729 focus 3 có ổn ko bác?

mr_cool

Well-Known Member
Mình chưa xài miếng focus 3 nên không rõ, bác nào đã xài qua thì chia sẽ thêm.
729 fx ngày xưa em hay ghép với cốt OFF+ cứng: sadius, mazunov, chưa thử với cốt mềm. Em định ghép 1 bên FH là H3 hoặc 729 battle 2, bên BH muốn chọn mặt nhẹ tí cho khỏi nặng đầu, 729 FX sợ hơi nặng.

M.Hoang

Member
Đọc lại bài này thấy rất hay, có chỗ không hiểu mong bác P-500 và các bác có thể giải thích chỗ cán cầm và mang cá của Vis, TMB ALC với TMB Spirit nó khác nhau ảnh hưởng thế nào mà nhiều người lại khen Vis BH hay hơn nhưng FH lại kém hơn ạ. :D

P-500

Top Contributor
Đọc lại bài này thấy rất hay, có chỗ không hiểu mong bác P-500 và các bác có thể giải thích chỗ cán cầm và mang cá của Vis, TMB ALC với TMB Spirit nó khác nhau ảnh hưởng thế nào mà nhiều người lại khen Vis BH hay hơn nhưng FH lại kém hơn ạ. :D
Phân tích dài dòng lắm bác, mà thực tế đúng như vậy. Phải hy sinh thôi.

mr_cool

Well-Known Member
Cảm nhận cá nhân em: cán, mang cá Vis và Zhang Rồng Xanh cùng form (cầm vào thấy giống hệt nhau), nhưng do cách ghép gỗ cán nên khi đánh cảm giác Zhang Rồng xanh cứng hơn => đánh FH có lực hơn, xa bàn tốt hơn, còn Vis thì dẻo hơn nên gần bàn hay hơn, nhất là BH trên bàn dễ hơn, nhưng xa bàn thì yếu hơn tí!

M.Hoang

Member
Phân tích dài dòng lắm bác, mà thực tế đúng như vậy. Phải hy sinh thôi.
Em thấy nhiều người bảo cái mang cá nó to hơn thì dễ trái. Trong khi em thấy khá khó xoay xở @@. Mang cá vừa vừa thì vừa dễ phải vừa xoay xở :)))) không biết thế nào mà lần. Tại cái vợt em mang cá nó hơi cấn đang định đi mài đây. Hehe

M.Hoang

Member
Cảm nhận cá nhân em: cán, mang cá Vis và Zhang Rồng Xanh cùng form (cầm vào thấy giống hệt nhau), nhưng do cách ghép gỗ cán nên khi đánh cảm giác Zhang Rồng xanh cứng hơn => đánh FH có lực hơn, xa bàn tốt hơn, còn Vis thì dẻo hơn nên gần bàn hay hơn, nhất là BH trên bàn dễ hơn, nhưng xa bàn thì yếu hơn tí!
Cái vụ cán bằng các mảnh gỗ ghép thì em chưa nghiên cứu, nhưng có lẽ nó cũng ảnh hưởng phần nào...

kimnguyen

Moderator
Thành viên BQT
em không đủ trình nhận xét , chỉ thấy ML sử dụng nhiều chopblock hơn trước , chắc già rồi , lâu chơi chậm phá nhịp đp