Tổng quát về một rơ cơ bản chơi mút Tàu

Thảo luận trong 'Cơ bản'

Lượt xem: 170,358
  1. LikeTT

LikeTT Well-Known Member

Các B bên Úc lập topic về Australian Open 2018 cho mọi người hóng với nhé !
    P-500Lăng Trần thích bài này.
  2. imekhanh

imekhanh New Member

Em có đứa em ở bên Anh gửi tặng cây vợt này, về VN em thay 2 mặt mút oánh cũng ok phết. Nhưng mà em mù tịt về cái hãng sản xuất ra cái cốt này.:brick:Bác P500 cho em ít thông tin về nó được không anh? Cảm ơn anh!

Các file đính kèm:

3. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Mình cũng không biết gì về cây này.
    Vợt nước ngoài thường là chậm hơn ở trong nước, nhưng lại có lực hơn nếu vào đúng động tác.
    imekhanh thích bài này.
  4. Hoanmobile

Hoanmobile New Member

Cây này gặp “gái” (gai) là đỏ mặt, lúng túng à. Nhưng cũng sắp bẻ được anti của Xuân cận rồi đấy
    imekhanh thích bài này.
  5. imekhanh

imekhanh New Member

Hihi...Mr. Hoàn phải không? Mấy hôm nay lại đi du lịch nghỉ dưỡng rồi hả? :big_smile: Quả gai của bác dạo này có vẻ nguy hiểm phết đấy, không cẩn thận là...tèo! :adore: Anti dạo này em có vẻ quen quen rồi anh ạ, thấy thơm thơm...:burn_joss_stick:
  6. imekhanh

imekhanh New Member

Cảm ơn anh, em đang luyện quả Bh theo khẩu quyết : "nhìn bóng, đánh sớm, đấm thẳng và ngoắc lên" mà bác đã đề cập, với đối thủ giật không xung thì em bật lại tương đối dễ và có thể lái bóng, nhưng với đối thủ giật xung trả lại thì em hay trả ra ngoài. Em nghĩ là có lẽ mình còn thiếu quả ngoắc lên nữa phải không bác?
    pangaP-500 thích bài này.
  7. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    DO vợt và mút của bác quá nảy và thiếu khả năng giữ bóng.
    Khẩu quyết này chỉ dành cho một số combo nhất định thôi. Nếu bác cầm vợt Carbon với mút tension đời cũ thì không được đâu.
    pangaimekhanh thích bài này.
  8. 729-FX

729-FX Well-Known Member

Nghề nghiệp:
    Học sinh
    Cháu nghĩ anh @imekhanh cũng phải dùng combo hiện đại rồi. Em nghĩ quả Bh anh chưa biết cách hãm lại lực của đối thủ (xung mà ^^). Anh nói rõ combo thi mọi ng sẽ giúp anh tốt hơn. Anh thử dán thêm 2 lớp keo sữa vào mặt Bh xem đánh có khác gì ko?
    imekhanh thích bài này.
  9. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Nếu đúng combo và đúng timing thì càng mạnh càng thích! Đối thủ chưa kịp rút tay về là mất bóng rồi.
    imekhanh thích bài này.
  10. 729-FX

729-FX Well-Known Member

Nghề nghiệp:
    Học sinh
    nếu vậy thì phải tập thêm nhiều lắm luôn :)
    imekhanhpanga thích bài này.
  11. 729-FX

729-FX Well-Known Member

Nghề nghiệp:
    Học sinh
    Cháu có thử thay miếng mút gewo reflexx vào Bh vì ko có H3. Công nhận đỡ tốn sức hơn H3 bên Bh. Nhưng hơi thiếu độ bám. BÓng vào vợt nó ko đi thẳng như H3 mà lại vồng lên chút nên quả bắn của cháu dễ ra ngoài. Khi thủ Bh có dễ dàng hơn, bóng ra nhanh nhưng thiếu chút "độ vọt" khi cháu thủ bằng H3.
    Chốt: mấy miếng nhật thiếu độ lưu bóng khi so với H3, chắc còn phải làm quen nhiều :)
    imekhanhpanga thích bài này.
  12. imekhanh

imekhanh New Member

Hihi..chiều nay em ra luyện tiếp chiêu này, bóng cải thiện hơn, cắm vào bàn khá nhiều. Đối thủ giật mình liên tục các bác ạ! Nhưng có lẽ combo của em có vấn đề như 2 bác đã phân tích ở trên: Blade 7ply with 2 layers of cacbon - Fh: Andro Hexer duro/ Bh: V>15 Victas Limber. Bác P500 đã nói, và em cảm nhận nó thực sự quá nảy + timing của em chưa đủ tốt mặc dù đón bóng ok nên ko đều. Mong các bác điều chỉnh combo giúp em với!
  13. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Bác đổi cacbon thành ALC, off+ thành off, mút Bh là Andro Hexer, còn Fh thì xài Baracuda hay gì đó, đừng xài Victas Limber V15 cho cả 2 bên vì miếng này mau hư mà nảy khá hổn.
    imekhanh thích bài này.
  14. imekhanh

imekhanh New Member

Ok, em sẽ điều chỉnh combo. Chiều nay em gặp đối thủ giật cực xung, em phải đổi bài giao ngắn, đối thủ trả lại ngắn em thọc sâu ra 2 mang chờ nước nổi rồi né trái đấm phải- xong. Đối thủ có quả giao bóng sang Bh cực quái, em cắt ngắn móc câu kéo đối thủ ra hai mép bàn sát lưới nhằm đánh mất bộ của đt và đã thành công ngoài mong đợi. Hihi...Quả đấm ngoắc tay Bh lái bong khi đối thủ giật xung em vẫn kiểm soát được dù chưa đổi combo, có lẽ trước mắt em sẽ điều chỉnh với những gì mình đang có đã. Cảm ơn anh P500 và bác 729 - FX đã chia sẻ những điều tâm huyết nhất.
    P-500 thích bài này.
  15. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Đôi khi mình cũng tự hỏi sao bọn Úc (kể cả Tàu Việt bên Úc) họ...ngu quá, ko biết cái trò xúc bóng dài rồi né quật 1 phát chết ngay. Thế là mình cũng thử làm, trình bèo thì đối thủ trả bóng hớ rồi lùi ra phòng thủ, mình chả đánh chết dc. Trình cứng thì sau vài quả bọn nó tấn công luôn quả giao hoặc chờ mình giật nó bắn góc. Trình kém hơn thì nó nhìn mình như mọi ở rừng mới ra...
    Thế nên chơi 1 thời gian mất hết các cú giao ác.
    Hoanmobile, imekhanhThanhThanh2512 thích bài này.
  16. Acoustic

Acoustic Well-Known Member

Nghe như bác đang ... nói kháy bóng bàn Việt Nam ấy nhỉ. :p. Mà cũng đúng thôi, xem các giải bóng bàn ở Việt Nam em thấy người ta rất hay dùng chiến thuật này.
    P-500imekhanh thích bài này.
  17. Hoanmobile

Hoanmobile New Member

Mình năm nay u50 mới chuyển chơi BH gai dài ox (755 và 388d-1) cốt joola tpe fight, fh dhs goldarc5 42,5. Đang muốn thử chuyển cốt 5 lớp gỗ để chơi BH gai có lót. Bạn P500 cho hỏi cốt ranunculus của butterfly, dùng cho rơ 2 gai thì ntn? Nên chọn mặt vợt gì?

Các file đính kèm:

18. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Bác nên chọn loại gai dài xếp ngang nhưng bám bóng (vd Phantom 009) lót 0.5mm. Vì cây BTY này khá bám bóng nên bác chủ động tấn công và phản công như mút, khi đối thủ giao xoáy nhiều thì bác "gõ" nhẹ vào bóng, xoáy sẽ trả lại như phản xoáy.
    Nên phối hợp mút bám xoáy bên FH như Hexer, Rasant, Baracuda,..
    Thỉnh thoảng lùi ra cắt bóng khi đối thủ giật, hiệu quả hơn là kê chặn.
    Hoanmobile thích bài này.
  19. Hoanmobile

Hoanmobile New Member

Cám ơn bạn! Ngày trước đánh mút, cứ nghĩ đơn giản về gai, khi đánh gai rồi mới thấy có rất nhiều cái khó, cái thú, cái hay của gai. Nói chung bóng bàn cũng như nhiều môn thể thao khác, luôn có thêm 2 chữ “ Nghệ thuật” đi kèm.
    P-500 thích bài này.
  20. Hoanmobile

Hoanmobile New Member

Thay vì phantom 009 dùng Tibhar glass dtec liệu có hay hơn?
    Gold arc 5 tuy của DHS nhưng công nghệ Đức mình và 1 số người đã chơi đều cảm nhận giống như mút nhật, Đức chứ không giống như mút tàu đạo (H3, 729). Mút của andro nhanh xuống và bị co, donic thì hay bị bể rìa. Mút Đức mình thích Tibhar hơn, bền về độ bám, độ nảy, cũng bị co nhưng ít.
    Cốt này nếu chơi BH gai dài và fh mút tàu (H3, Battel2...) liệu có hợp không bạn?