Video tập luyện tập cá nhân

Thảo luận trong 'My Video'

Lượt xem: 1,615
  1. 729-FX

729-FX Member

Nghề nghiệp:
    Học sinh
    Vấn đề là em chỉ đủ trang trải mua mút thôi ạ. Còn tấm phản bóng em thấy nó...xa xỉ quá. Nếu ko có người tập thì em vẫn có thể tập ko bóng được. Em nghĩ là return board chỉ trả được 1 loại bóng thôi. Ko đa dạng bằng "người chặn" được. Nếu chỉ để chặn thì em có 80'/tuần để nhờ bạn chặn cho giật (bạn em chặn cũng tạm được), cũng đổi góc, giảm lực,... Còn tìm người chơi rơ công với mình thì em...cũng có. Khổ nỗi nhà họ ở xa nhà em quá (7 km lận).
  2. 729-FX

729-FX Member

Nghề nghiệp:
    Học sinh
    Em sẽ thử hướng dẫn cho 1 nhóc 12 tuổi chơi rơ pthđ xem sao. Biết đâu em lại có thêm...đối thủ he he.
    P-500 thích bài này.
  3. katori

katori Member

Mình ko có kinh nghiệm gì, chỉ dám góp ý là 7km thì đạp xe đạp cũng gần mà? Sẵn tiện tập thể dục cho chân luôn :)
  4. Tackebong

Tackebong Contributor

tự chế cũng được á e :)
  5. 729-FX

729-FX Member

Nghề nghiệp:
    Học sinh
    Vấn đề là thời gian ạ. Em học chiều 5h mới tan trường. Về đến nhà tạm gọi là 5h15. Đạp xe xuống đó mất tầm 20-30'. Đến nơi là gần 6h. Tập được nửa tiếng là phải...về vì mẹ em quy định là 7h phải có mặt ở nhà. Bây giờ thì có điều kiện hơn chút. Do bà em mua xe đạp điện nên em được...hưởng xái he he. Cả đi cả về mất có 15'. Nhưng mẹ em vẫn...ko cho đi vì lí do rất...hợp lí:
    +) trường em có bàn tập =) việc quá gì mà phải đi xa tập, ra trường mà tập. Tuy nhiên ở đó ko có người tập đều với em được.
    +) đi đi về về tốn thời gian, còn học hành thi cử.
    Em...thua. Vì ko cách nào nói lại được hết....
    thanhson thích bài này.
  6. 729-FX

729-FX Member

Nghề nghiệp:
    Học sinh
    Nghỉ hè thì em đi vô tư. Bây giờ vào năm học nên thời gian hạn hẹp hơn khá nhiều. Tuy nhiên em vẫn sẽ cố gắng duy trì tình hình tập luyện. Vì tháng ba năm sau có giải hkpđ cấp tỉnh. Phải cố gắng kiếm tí giải chứ...
  7. 729-FX

729-FX Member

Nghề nghiệp:
    Học sinh
    À, mọi người cho em hỏi chút. Khi giật Fh, lúc chạm bóng thì em bật gót chân phải lên và xoay chân có được ko ạ? Vụ xoay hông khi giật fh em vẫn chưa biết làm thế nào để nó...xoay được. Vì em cảm thấy khi mình giật, cái hông nó chuyển động rất ít. Nếu giật như kiểu của Ma Long thì phải dùng cái hông rất nhiều đúng ko ạ? Em mo g muốn được tập kiểu đó vì dạo này ăn nhiều quá. Tập cải thiện cái bụng chút xíu :oops:. Còn cổ chân trái thì phải "cử động" ntn ạ?
    Còn Bh khi giật bóng nặng em sẽ bật 2 cái đầu gối và xoay hông 1 xíu kết hợp với tay lăng lên trước mặt.

Khi mình lỡ bơi qua Fh mà bị đối thủ chặn lại về bh thì em xem video thấy (chủ yếu là nhìn Ma long) hay bước chân trái ra phía trước. Em cũng thử bắt chước theo. Em thấy nếu bước chân trái trước thì quả sau nếu ngon ta sẽ đỡ được di chuyển từ Bh sang Fh hơn để kill. Còn nếu bước chân phải thì em thấy mình hay đánh...hụt bóng và chuyển bộ ko kịp.
    Em có hỏi 1 vđv chạy để hỏi về bộ chân thì anh ý bảo nên tập động tác chạy nâng cao đùi (nâng đùi vuông góc với lưng đó ạ) và bước bằng mũi chân trước lên xuống liên tục ở bậc thang sẽ cải thiện độ nhanh nhạy của đôi chân. Còn 1 vđề nữa. Đó là vào những ngày thay đổi thời tiết, mọi người thường cảm thấy đôi chân uể oải. Anh ý nó là phải chạy vài vòng để giãn gân giãn cốt, đánh mới...sung được.
    Em vốn tập cầu lông từ hồi 10t, đến giờ vẫn tập. Nhưng bb em tập nhiều hơn. Bộ chân cầu lông có giúp ích gì được trong bóng bàn ko hả mn?
  8. 729-FX

729-FX Member

Nghề nghiệp:
    Học sinh
    Chú @P-500 ơi, chau muốn làm 1 cây vợt sơ cua để phong trường hợp cây vợt kia bị gì đó ko đánh được (vd va vào bàn tróc mút, nhưng chắc chẳng bao giờ xảy ra) hoặc là lúc đó hơi yếu mà lại phải đánh game quan trọng thì nên kiếm 1 cây ntn để có lực cho lúc đó ạ?
  9. Tackebong

Tackebong Contributor

Riêng vụ xoay hông, muốn 'xoay' tới được 'nhiều' thì phải 'kéo' nó về trước đã.
  10. 729-FX

729-FX Member

Nghề nghiệp:
    Học sinh
    Tức là khi ta về động tác chuẩn thì cái hông phải xoay ngang ra sau đó lúc giật thì mới quay hông vào đúng ko ạ?
  11. Lăng Trần

Lăng Trần Forum Cleaner Staff Member

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Một lúc không thể giải quyết tất cả mọi thứ. Theo anh em nên tập trung vô cái gì làm được dễ dàng ở thì hiện tại. Mọi lời khuyên đều muốn em tốt hơn, nhưng chỉ có em mới biết thực hiện cái nào phù hợp với khả năng của mình. Quỹ thời gian, tiền bạc và dụng cụ của em đang có hãy cố gắng tận dụng trước khi tìm cách có thêm.

Thay vì ngó nghiêng, chạy tới chạy lui, anh đề nghị 1 điều dễ làm:
    1. Em tập không bóng (không cần trước gương cũng được) động tác phát lực của cậu nhóc trong video bên dưới từ phút 4:44 đến 6:04.
    2. Quay video (1 góc máy từ xa, 1 góc máy cận cảnh bàn chân như video) và post lên đây cho mọi người góp ý xem đã đúng chưa. Hết

Hành trình vạn dặm cũng phải bắt đầu bằng 1 bước chân. Mọi thứ cầu kỳ hoa mỹ Ma Long đang làm bắt đầu từ những thứ đơn giản như vậy thôi. Bắt đầu bước chân đầu tiên này em nhé.
    P-500 thích bài này.
  12. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    1 cây chơi cả đời. Anh đây có cả trăm cây nhưng cũng chỉ xài 1 cây trong 1 thời gian rất dài. có 2 cây vợt là hư hết kỹ thuật và chiến thuật, nói chung là hỏng toàn tập!
    Lăng Trần thích bài này.
  13. NYBB

NYBB Contributor

Một bài tập luyện bộ chân đáng tham khảo:
    729-FX thích bài này.
  14. Hoangtbyt

Hoangtbyt New Member

Đừng chơi cầu lông song song vs bb. Vì tư thêa phát lực của 2 môn khác nhau hoàn toàn. Chỗ mình có cậu chơi cầu lôg xobg chuyển qua bogs bàn khi đánh thay vì quạt tay thì cứ thò tay đẩy đẩy bóng như bỏ nhỏ cầu lồng. Rồi giật bạt fh đáng lẽ bước chân trái lên 1 bước mà giật thì lại bật cả người tiến lên chân lệt xệt dưới đất lế là đánh hỏng. Ko khắc phục nổi, có lẽ sắp bỏ bb
    thanhson thích bài này.
  15. 729-FX

729-FX Member

Nghề nghiệp:
    Học sinh
    Ha ha. Em thì chưa gặp trường hợp đó bao giờ. Em chỉ bị ngược lại thui. Bóng bàn tác động ngược lại cầu lông.
  16. 729-FX

729-FX Member

Nghề nghiệp:
    Học sinh
    Video hôm nay của em:

Chú ban đầu dùng sar+2miếng donic
    Chú thứ hai dùng cốt andro gì đó cấu trúc gần giống sar nhưng lớp ngoài là limba. Fh ten 80, bh nittaku flatt