Cốt vợt toàn gỗ nào để thay thế Acoustic ?

Thảo luận trong 'Cốt Vợt (Blades)'

Lượt xem: 3,237
  1. huy hoang

huy hoang New Member

Em chơi Acoustic với Ten 05 và BH Baracuda nhưng giờ giật bạt không đủ lực , đối phương lùi đỡ dễ dàng. Em thử chơi innerforce layer ALC nhưng lại nhớ cốt toàn gỗ. Mong các bác giới thiệu dùm em cốt toàn gỗ nào điều khiển tốt, giật bám banh và giật bạt có lực phù hợp lối chơi khoảng cách 2 bước từ bàn. Cám ơn các bác!
    mk16Lăng Trần thích bài này.
  2. Lăng Trần

Lăng Trần Forum Cleaner Staff Member

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Chào bác @huy hoang, em cũng mới tập chơi thôi chắc không giúp được gì nhiều cho bác. Em chỉ có gợi ý thế này, nếu bác cung cấp thêm thông tin thì anh em sẽ giúp bác nhanh chóng hơn vì cùng 1 cái tên vợt nhưng chất lượng cũng rất vô chừng.

Muốn giúp bác thì anh em cần phải hiểu rõ câu chuyện của bác. Ví dụ như những thông tin thế này:
    • Trọng lượng vợt
    • Độ dày của vợt khi chưa dán mút / sau khi dán mút
    • Chiều dài và bề ngang của vợt
    • Chụp cận cảnh cốt vợt / mút vợt của bác nếu được thì càng tốt

Vợt Nittaku Acoustic theo giang hồ đồn là loại vợt 5 lớp gỗ có cấu tạo cổ diển (lõi dày với 1 lớp đệm và 1 lớp mặt ngoài) limba-limba-tung tree-limba-limba . Thường thường gỗ Tung Tree sẽ có đặc tính gần giống gỗ Balsa là nhẹ, và ít đàn hồi (độ kháng uốn cao). Hai lớp gỗ limba bên ngoài thì ngược lại, chúng có đặc tính đàn hồi rất lớn. Các lớp gỗ limba càng dày chừng nào thì cây vợt sẽ cho cảm giác rung nhiều chừng ấy. Theo suy đoán của em (mặc dù em chưa chơi) thì với cấu tạo cây vợt của bác sẽ khá là rung và có cảm giác mềm khi đánh nhưng bù lại rất dễ tạo xoáy. Tuy nhiên nói vậy thôi chứ cảm giác cũng tùy theo độ dày của các lớp mặt ngoài và chất lượng của miếng gỗ làm vợt. Cũng vì lý do đó cho tên cùng 1 tên vợt nhà sản xuất có cây ghi là DEF có cây ghi là OFF. Bởi vậy phải có hình chụp và thông tin thì anh em mới giúp được.

Em nói sơ sơ vậy thôi, bác muốn tìm hiểu rõ thì đọc bài Chọn Cốt Vợt Qua Tìm Hiểu Tính Chất của chú @mk16. Trong khi chờ đợi các anh em khác vô tư vấn, bác thử xem xét thử những cây có cấu tạo gần giống trong danh sách Cấu Tao: Cốt vợt Bóng Bàn của anh @BBSG.

À, mà bác cảm giác thiếu lực thì vì sao bác lại nghĩ đến chuyện đổi cốt vợt mà không phải là đổỉ cách khác? Giả sử bác xài mút cứng hơn thì sao? Giả sử bác tập phối hợp từ chân đến tay phát lực tốt hơn thì sao?
    mk16P-500 thích bài này.
  3. Tackebong

Tackebong Contributor

Em nghĩ bác nên tập thể lực lại :)
    P-500 thích bài này.
  4. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Bác nói làm em cũng khó hiểu. HLV của em là Olympic athlete, từng đánh đối kháng với Waldner, ổng chơi cây Acoustic với miếng mút cùi bắp mà em lùi ra cũng không cắt nổi.Dù lão ta đã mập, đau gối đau lưng đủ kiểu.
    Nếu nói cây NA mà không đủ lực ko đủ xoáy thì em không tin.
    Có thể vợt bác quá lởm, hàng nhái, hoặc kỹ thuật và thể lực của bác có gì sai.
    phutaithienhuy hoang thích bài này.
  5. ttho

ttho Contributor

Bác so sánh dân nghiệp dư VN với World Class thì khập khiểng quá.

@huy hoang, theo như mô tả thì bác đánh ôm bàn cho đến trung bàn, bác thử cây clipper cr xem, cây này giật bạt ôm bàn rất tốt giá cũng rẻ nữa.
    Lăng TrầnP-500 thích bài này.
  6. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    haizzz, nhưng vợt là 1 loại. Nghĩa là ko thể bảo cây NA chậm.
    huy hoangLăng Trần thích bài này.
  7. Alibaba

Alibaba Top Contributor

Nghề nghiệp:
    chemistry
    Nên "Tun" trình độ hơn là "tun" vợt đúng không các bác!
    huy hoang729-FX thích bài này.
  8. mk16

mk16 Well-Known Member

[​IMG][​IMG][​IMG]
    Lăng Trần thích bài này.
  9. ttho

ttho Contributor

1/ Đòn đánh của dân pro khác lắm cho dù có lớn tuổi. Bác không cắt được chưa hẳn là do tốc độ nhanh mà có thể 1 tỷ lý do khác.
    2/ Kỹ thuật phát lực dân pro cũng khác. Đưa cây def dân pro cũng đánh nhanh như thường. Nếu có kèo độ thi kéo tay giữa Harimoto và Admin nhắm mắt em cũng chọn Admin, còn thi giật mạnh thì em chọn ngược lại.
    Lăng TrầnP-500 thích bài này.
  10. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Nhưng mà bóng đi nhanh và có lực, có kình.
    Bản thân em có cây N Violin, chậm hơn N A trên lý thuyết, nhưng em giật bóng vẫn thấy đủ lực.

Hôm nọ có 1 em gái Tàu vào Uni, bàn của trường, mình chỉ ngồi đó ăn trưa nhưng em đó đánh đều vài quả là biết ngay dân "có căn bản". Vì nó đánh 1 bóng mà phát lực từ dưới chân lên, tay đánh có tí xíu mà cả thân nó xoay. Em bảo mấy thằng bạn "tụi mày ko có cửa rùi", và đúng thật, em đó hạ đo ván cả đám! Vợt lởm dạng làm sẵn, mà em ấy đánh khá mạnh. Hỏi ra chỉ là học bóng bàn dạng môn học phổ thông vài tiết cho đủ điểm thui!
    Last edited: 18/9/17
    tuanthv, toiyeubongbanLăng Trần thích bài này.
  11. huy hoang

huy hoang New Member

Cám ơn các bác đã cho lời khuyên. Cây Acoustic của em là do anh bạn tặng , mua ở Nhật ạ. Cách đây 10 năm rộ lên thích vợt nhẹ nên cây Acoustic của em (nếu em nhớ không nhầm vì anh bạn yêu cầu tụi bán hàng chọn vợt nhẹ) có 75g. Em trình độ cơ bản nên cách phát lực chắc không chuẩn. Em mới thử cây clipper cr wrb thì những quả cắt banh dựng thẳng trong bàn em đánh với clipper thấy banh đi mạnh hơn nhiều, cây clipper này nặng đầu, 92 gram nên em đánh hơi vất vả do cổ tay yếu .
    P-500Lăng Trần thích bài này.
  12. Lăng Trần

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Hình như chúng ta chưa thống nhất được với nhau về cách tiếp cận vấn đề làm thế nào để cú đánh vừa có tốc độ nhanh vừa có xoáy lớn.

Cách tiếp cận thứ nhất là giới hạn tốc độ và xoáy nằm ở thiết kế vợt. Cho nên cầm lên giật hết tay mà bóng đi không đủ tốc độ và xoáy thì "đổi tên vợt". Thường thì cây vợt mới nếu trong thiết kế có sử dụng lớp sợi carbon hoặc các loại verneer có độ cứng cao hơn thì người chơi sẽ nhanh chóng gật gù "Vợt ngon, vợt ngon", còn hiệu quả khi đem ra thi đấu tính sau. Cách giải quyết này dựa trên lý lẽ rằng trình độ phong trào không thể phát lực hoàn hảo như chuyên nghiệp cho nên đổi cây vợt khác hay miếng mút khác là con đường thích hợp để tăng chất lượng cú đánh. Cách giải quyết này cũng ngầm ủng hộ giả thiết cùng 1 tên vợt, tên mút thì chất lượng giữa những cây vợt hay miếng mút đó không có sai biệt lớn. Nó cũng đơn giản, dễ thực hiện và được đa số anh em chơi phòng trào đồng tình.

Cách tiếp cận thứ nhì là giới hạn nằm ở chính bản thân người chơi hoặc chất lượng của vợt. Muốn biết có phải do vợt hay không thì phải xem cách phát lực của người chơi như thế nào và cây vợt mà người ấy đang sử dụng có bị lỗi sản xuất hay không. Nếu cây vợt không bị mắc những lỗi phổ biến ví dụ như: cái lớp vener không nguyên vẹn mà được ghép lại từ nhiều miếng nhỏ, xớ gỗ không song song với cán vợt, lớp veneer không đồng nhất về độ cứng vì được xẻ ra nhầm vào những vị trí mắt gỗ trên thân cây, cành cong, các vết nứt vết xước, mức độ cong vênh ... Hướng đi này đa phần bị khước từ bởi các anh em phong trào vì vừa mất thời gian vừa cực khổ. Hơn nữa, cầm cốt vợt nổi tiếng được mua từ các danh thủ hay thương hiệu bóng bẩy vẫn ngon lành hơn nhiều cốt vợt cũ. Không riêng VN mà ở hải ngoại cũng như thế thôi. Mời mọi người xem những chia sẻ của nickname JRSDallas trên http://mytabletennis.net/forum/forum_posts.asp?TID=60725 để thấy rõ điều này.
    toiyeubongban, P-500huy hoang thích bài này.
  13. huy hoang

huy hoang New Member

Vậy xin các bác cho mình lời khuyên hướng giải quyết :
    1. Tập kĩ thuật.
    2. Có nên đổi vợt nặng hơn (khoảng 85-88g) ?
    Chân thành cám ơn
  14. Lăng Trần

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Các anh em khác chắc sẽ sớm có câu trả lời. Em không có lời khuyên nào hết, chỉ xin hỏi bác 1 câu là thật lòng thì bác thích cách tiếp cận nào hơn? Ngày xưa mấy đứa bạn thân thi nhau mua vợt, em cũng tài lanh ngăn cản. Em cứ ngỡ niềm vui của tụi nó là nâng trình, đâu ngờ niềm vui của chúng nó chỉ thật sự là mua vợt. Chúng nó mua xong về ngắm nghía, đánh độ thua rồi đem về để lên kệ, cất vô tủ kiếng, phía trên còn lấp đèn vàng, nhìn lung linh lắm . Thỉnh thoảng mời em qua nhà nói dóc, ngồi ngắm mấy cây vợt để nhớ lại một thời đã qua. Ôi một thời, hết oanh... giờ còn liệt. Nghĩ lại thấy mình bậy bạ hết sức. Nếu ngày đó tụi nó nghe lời em thì bây giờ còn cái gì để ngấm nghía nữa.

Cho nên bây giờ ... cách nào vui vẻ thoải mái phù hợp với tâm nguyện của mình thì em sẽ làm theo.
    toiyeubongban, huy hoangP-500 thích bài này.
  15. kimnguyen

kimnguyen Contributor

tui cũng khoái mua vợt về độ , chế , phá , thử combo kết hợp cố mút các kiếu , còn đánh thắng hay thua thì kệ ( chủ yếu là thua )
    giờ lại rành chuyện dán lột mút ; mài cắt xẻo cốt . Còn kỹ thuật đánh bóng bàn thì dậm chân tại chỗ , chả tiến bộ gì hết :laugh::laugh:
  16. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Em nghĩ bác nên xài cây Clipper hơn. Vì với vợt 5 lớp mà trọng lượng đó sẽ khá nhún và yếu. Clipper phù hợp với kỹ thuật "căn bản" ở VN. 92gr không phải là nặng đâu, nhưng vì cốt cán rỗng nên trọng tâm lệch về đầu, bác tìm Clipper cũ cán đặc mà chơi.
    Hùi xưa (2001) e cũng xài cây Joola Cat All+, cũng tự hào là nhờ ng thân lựa dùm cây...nhẹ nhất, có 70gr thui, dán 2 miếng mút cực nhẹ là Joola Samba và Terminator. Khi em cầm được cây vợt, hồ hởi chạy ra clb và...thất vọng vô cùng vì chả đánh được gì cả!
    Lăng Trần, toiyeubongbanhuy hoang thích bài này.
  17. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    bóng bàn đâu phải chỉ có đánh trận thắng thua đâu bác!
    Bóng bàn có nhiều khía cạnh, và bác có thể đào sâu vào khía cạnh riêng của bác.
    Có nhiều người thích "chơi" vợt và mút, có người thích "làm" vợt, "độ" mút. Có người thích rèn kiếm (như em đây, rèn học trò) chứ không phải là kiếm thủ.
    Bác có thể đào sâu và trong lãnh vực đó, bác vẫn là 1 độc cô cầu bại, ko ai qua nổi!
    Lăng Trầntoiyeubongban thích bài này.
  18. huy hoang

huy hoang New Member

Em cám ơn bác Lăng Trần và bác P500! Em cũng gần 40, nên giờ đánh bóng bàn là niềm vui. Tiến bộ kĩ thuật là để khám phá điều mới mẻ hoàn thiện bản thân. Hai bác cho ý kiến hay, em lang thang thấy cây Virtouso + vừa đẹp để mai mốt ngắm lại vừa giống cấu tạo của clipper và Acoustic. Em không biết chất lượng họ làm thế nào? Bác nào có kinh nghiệm dòng này cho em xin ý kiến ạ?
  19. Lăng Trần

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Cây Virtouso mà bác nói cấu tạo không có giống Clipper. Một cây vợt 5 lớp gỗ còn cây kia 7 lớp thì vòng cung bóng ra sẽ khác nhau ạ. Chúng nó chỉ giống nhau cái lớp ngoài cùng đều dùng gỗ Limba.
  20. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Virtouso + có cấu trúc 5 lớp, nên khác Clipper (7 lớp). Nó cũng không giống acoustic nếu so sánh 3 lớp bên trong.
    Về chất lượng thì V+ là loại "handmade" tức là được làm từng cây, so với NA làm công nghiệp hàng loạt. Nên xác suất bạn mua được hàng chất lượng tốt trực tiếp từ OSP cao hơn là từ Nhật.
    Về cảm giác thì cây V+ có cùng độ dày và trọng lượng sẽ cho cảm giác giống cây Petr Korbel.
    Nếu chơi cho vui thì ko nên xài dòng OSP vì quá cao cấp, với lại V+ cũng không phải là sở thích của dân VN, nó quá nhún so với kỹ thuật "căn bản" ở VN, nên nếu ai đó mượn vợt của bác sẽ...chê lắm đó!
    tuanthvLăng Trần thích bài này.