Có gì mới?
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Hiệp hội bóng bàn Việt Nam VTTA

"Cảm giác" trong bóng bàn và cách tập luyện

drogba

Member
Dùng từ "không vội vã" có lẽ hợp lý hơn là " chậm rãi". Về mặt lý thuyết là thế nhưng trong thực tế để thực hiện được việc không vội vã bạn phải có thể lực tốt, ý thức tập trung cao độ chứ không thì lại bị cuốn theo phản xạ bản năng ngay. Hai nữa là quả đánh phải quyết đoán chứ cứ sợ sợ nửa vời là rất hay hỏng (do tâm lý sợ bóng gai hoặc anti ). Về quả đánh, bạn cứ thực hiện theo kỹ thuật của mình đừng nặng nề vấn đề gai hay anti (Vì mình đã triệt tiêu bằng việc không vội rồi mà) - Cứ theo từng đường bóng sang mà đánh. Có điều, nếu bạn chủ giật thì rất mất lực, phải tăng ma sát (vì bóng sang thường không lực, nên không mượn được lực). Tất nhiên, việc tiếp xúc bóng phải tốt nên nhiều người cũng hay bị hỏng là vì thế. Nếu bạn có quả bạt cổ tay thì quá tốt, chỉ cần vào sâu hơn một chút và bạt là đối phương gai hay anti khó mà chống đỡ. Bạn cứ thử đi, khi đã thực hiện được rồi cảm thấy tự tin bất luận là gặp đối thủ nào, gai, anti hay mút...
Em thiếu quả bạt sát thủ, chắc vì vậy mà đối thủ cũng không sợ nên họ cứ nhởn nhơ đưa bóng vào cho mh rối nhịp và tự chết :( tự thấy vì mh dở quá nên thua chứ k phải vì họ hay.

hungvotdoc

Well-Known Member
Em thiếu quả bạt sát thủ, chắc vì vậy mà đối thủ cũng không sợ nên họ cứ nhởn nhơ đưa bóng vào cho mh rối nhịp và tự chết :( tự thấy vì mh dở quá nên thua chứ k phải vì họ hay.
Thiếu quả bạt sát thủ cũng là bình thường bởi vì mỗi người một sở trường mà. Nhưng cũng phải có ý thức để tập vì nhiều khi rất là cần thiết. Và nếu không có bóng bạt thì quả giật phạt quyết liệt, dứt khoát, nhiều ma sát nhưng không vội vã. Với những bóng không đủ điều kiện giật ác được thì nên phát huy quả tăng xoáy cổ tay, nhất là quả trái để chờ thời cơ. Tất nhiên để thực hiện được việc đó đòi hỏi phải không vội và có kỹ thuật tương đối tốt. Thế cho nên đánh với gai, anti cũng là cơ hội cho mình luyện các kỹ thuật cho tròn mà. Khi kỹ thuật đã tròn rồi thì sẽ cảm thấy tự tin đánh theo từng đường bóng sang bất luận đối phương dùng mặt gì. Còn nếu kỹ thuật chưa ổn thì chẳng có cách nào khác là phải luyện tập thôi, phải có thời gian, thậm chí là phải tốn "bia". Tôi thấy cũng có nhiều người không thích chơi với gai hoặc anti, thường tránh gặp vì họ bảo rằng" hỏng tay" hoặc " ức chế lắm, thắng cũng ức chế chứ chưa nói là thua". Nhưng theo tôi thì luật chơi đã cho phép đa dạng "vũ khí" để đa dạng các đường bóng thì ta phải chơi hết - đành rằng là đánh với gai, anti đúng là có "căng đầu" thật đấy. Nhưng tôi lại cũng chứng kiến có những đấu thủ vào thi đấu không cần quan tâm đến vợt của đối phương. Thậm chí dạo 1, 2 quả biết đối phương là gai thế là yêu cầu "chiến" luôn, đánh quyết liệt, dứt khoát theo từng đường bóng..thế là gai thua tan nát. Cho nên quan trọng nhất là trình độ kỹ thuật của mình thôi.

thợgò

Member
Chơi với anti,gai, vợt dọc gai, mặt chuội trơ... các "đồ quái", bóng sang như "say rượu", lượn lung tung khắp bàn...
cực khổ vô cùng.Mình là "thợ gò" nên "không vội vã", trả bóng hiền khô, đón chờ "quỷ quái", thực ra trong lúc "hiền khô" là một quả "lỏng toẹt" được ngụy trang bởi nhiều thứ trên cơ thể mình, có cơ hội thì "đẩy trôi" kiếm điểm, nếu chưa "ăn" thì lại nhanh chóng "uống nước" tìm "chiêu" mới....

P-500

Top Contributor
Chơi với anti,gai, vợt dọc gai, mặt chuội trơ... các "đồ quái", bóng sang như "say rượu", lượn lung tung khắp bàn...
cực khổ vô cùng.Mình là "thợ gò" nên "không vội vã", trả bóng hiền khô, đón chờ "quỷ quái", thực ra trong lúc "hiền khô" là một quả "lỏng toẹt" được ngụy trang bởi nhiều thứ trên cơ thể mình, có cơ hội thì "đẩy trôi" kiếm điểm, nếu chưa "ăn" thì lại nhanh chóng "uống nước" tìm "chiêu" mới....
Công nhận rơ kiểu như bác (hoặc a Nghị Úc cũng có mấy chiêu này) gây khó dễ cho cả gai lẫn anti, kể cả rơ trẻ mà chưa đủ trâu cũng dễ đi nhanh.
Bác ko đánh bóng theo cảm giác trên vợt, mà là cảm giác trên kinh nghiệm nhìn bóng và từng trường hợp cụ thể.

Tackebong

Contributor
Em sợ nhất là gặp 2 đối thủ rơ này liên tục mà trình hoặc lối đánh 2 người này khác nhau đủ lớn bắt buộc mình phải áp dụng lối đánh khác nhau cho từng người.

toiyeubongban

Top Contributor
Cảm giác phải nói đến Imagery và visualization, mình nhớ có clip phân tích tại sao Cristiano Ronaldo không phải người thường, họ dùng máy đo và những cách thử khác nhau để so sánh sự khác nhau của Ronaldo và những người khác.

P-500

Top Contributor
Lúc trước khi chơi rơ ôm bàn, giao bóng khó tấn công trước hoặc các chiến thuật đơn giãn, bỏ chơi 1 năm đánh lại không thấy có gì lạ lẫm, nhất là khi cầm Vis.
Giờ chơi rơ lạ, mút Bh cũng mới tập, vợt tuy chơi từ lúc mới biết bb, nhưng bây giờ nếu hình dung mình sẽ đánh ra sao thì....cảm thấy không có 1 chút cảm giác nào hết! WTF? Hay là do mình tập visulization nhiều quá?

gik271

Well-Known Member
Lúc trước khi chơi rơ ôm bàn, giao bóng khó tấn công trước hoặc các chiến thuật đơn giãn, bỏ chơi 1 năm đánh lại không thấy có gì lạ lẫm, nhất là khi cầm Vis.
Giờ chơi rơ lạ, mút Bh cũng mới tập, vợt tuy chơi từ lúc mới biết bb, nhưng bây giờ nếu hình dung mình sẽ đánh ra sao thì....cảm thấy không có 1 chút cảm giác nào hết! WTF? Hay là do mình tập visulization nhiều quá?
hic, bị giống bác ở 1 điểm nào đó. Em bình thường đánh với 1 cu toàn thắng nó. Bây giờ bóng mình còn tiến bộ hơn mà lại thua liền 2 trận. Dù là thua sát sao nhưng mà vẫn bực. Nhiều kĩ thuật trước đây không làm được (giật trái, hất bóng điểm rơi...) hôm qua em làm tốt. Hở ra là mình đánh mất bóng. Nhưng mà vẫn thua. Đối xung quá, giao bóng tốt hơn mình. :)
Hây za, vẫn phải cố. Trình chưa vuợt hẳn lên thì vẫn dễ đi như bình thường nếu đối xung hơn, cảm giác hơn và may hơn. Kĩ thuật tốt nhưng chưa hoàn hảo là vẫn ăn cháo hành như chơi. :D.

P-500

Top Contributor
hic, bị giống bác ở 1 điểm nào đó. Em bình thường đánh với 1 cu toàn thắng nó. Bây giờ bóng mình còn tiến bộ hơn mà lại thua liền 2 trận. Dù là thua sát sao nhưng mà vẫn bực. Nhiều kĩ thuật trước đây không làm được (giật trái, hất bóng điểm rơi...) hôm qua em làm tốt. Hở ra là mình đánh mất bóng. Nhưng mà vẫn thua. Đối xung quá, giao bóng tốt hơn mình. :)
Hây za, vẫn phải cố. Trình chưa vuợt hẳn lên thì vẫn dễ đi như bình thường nếu đối xung hơn, cảm giác hơn và may hơn. Kĩ thuật tốt nhưng chưa hoàn hảo là vẫn ăn cháo hành như chơi. :D.
Em nghĩ là do tập luyện cường độ cao liên tục trong 2 tháng, nên kết quả lên nhanh. Một phần vì khi tập nhồi liên tục, bị bạn tập (trình cao hơn) tạo áp lực nên sau 1 thời gian đã quên được những thói quen tích lũy từ rất nhiều năm. Em cũng thử khi đang thắng giòn mà đổi lại rơ cũ hoặc chơi kiểu phòng thủ xa bàn thì thua ngay. Phải giữ vững lối chơi và cảm giác bóng thì tự nhiên trình tăng vọt lên và khiến đối thủ rơi vào cảm giác bị động không lối ra.
Cảm giác đó quá mỏng, do thời gian chỉ vài tháng, so với bề dày 20 năm chơi 1 rơ như mình.
Chỉ cần nghỉ 1-2 tháng thì biết ngay cái nào sẽ mạnh hơn: cảm giác của 20 năm hay là cảm giác tập 2 tháng???
Haizzzz, lại phải tập luyện tiếp rồi.

gik271

Well-Known Member
Em nghĩ là do tập luyện cường độ cao liên tục trong 2 tháng, nên kết quả lên nhanh. Một phần vì khi tập nhồi liên tục, bị bạn tập (trình cao hơn) tạo áp lực nên sau 1 thời gian đã quên được những thói quen tích lũy từ rất nhiều năm. Em cũng thử khi đang thắng giòn mà đổi lại rơ cũ hoặc chơi kiểu phòng thủ xa bàn thì thua ngay. Phải giữ vững lối chơi và cảm giác bóng thì tự nhiên trình tăng vọt lên và khiến đối thủ rơi vào cảm giác bị động không lối ra.
Cảm giác đó quá mỏng, do thời gian chỉ vài tháng, so với bề dày 20 năm chơi 1 rơ như mình.
Chỉ cần nghỉ 1-2 tháng thì biết ngay cái nào sẽ mạnh hơn: cảm giác của 20 năm hay là cảm giác tập 2 tháng???
Haizzzz, lại phải tập luyện tiếp rồi.
Em thì không được tập cường độ cao nhưng từ tết tới h vẫn cố gắng duy trì đoi buổi/tuần. Bóng mình lên rõ ràng, thày em cũng nhận xét thế.
Thế mà thực chiến lại còn thua cậu em bình thường mình thắng ngon. Hic, đổ tại sân bãi (không quen) cho lành ạ. :D