Mút 729 -2

Thảo luận trong 'Kỹ Thuật-Chiến Thuật Bóng Bàn'

Lượt xem: 5,952
  1. ChaosAndroOX

ChaosAndroOX Well-Known Member

Tôi đang rất bí ,khi bị đối thủ giao bóng nhanh về FH mút , buộc đánh đôi công , sau đó bị đẩy nhanh về Gai thủ OX . Đã thử căt nặng bằng mút , cắt bằng gai , hất quẹt ... Nhưng đều bị đánh phá xóay , không kịp kê chặn
    Nếu đối thủ giât xoáy thì ko sợ . Chỉ sợ họ giao xong đập 1 phát , một thì tôi chết , hai thì họ chết . Do là sờ trưòng của họ , nên tôi rất bí , nhờ @p 500 tư vấ giúp . Thánk
    Last edited: 29/10/17
    P-500TẬP SỰ-U4o thích bài này.
  2. TẬP SỰ-U4o

TẬP SỰ-U4o Well-Known Member

Bóng có xoáy là yêu thích của bác, nhanh ít xoáy là sở trường của họ(vì bác không cắt mượn xoáy hoặc phản xoáy để làm khó họ). Theo ý kiến chủ quan của em thì bác phải tấn công quả giao bóng đó hoặc có bộ chân tốt để cho đánh lùi ra cắt, câu...nếu đến quả thứ 3 mà họ chưa chết thì là cao thủ roài.
    ChaosAndroOX thích bài này.
  3. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Đổi sang gai lót 0.5 đi bác.
    Sau đó tập xoay vợt thần tốc.
    Nếu bị ép bóng vài gai, xoay vợt ko kịp thì bắn lại đối thủ luôn.
    Nếu đối thủ đập thì lùi lại nửa bước (đến 1 bước, tùy độ cao của quả đập) cắt bóng. Gai có lót nên có thể ghìm bóng nảy thấp và vọt ra xa bàn, đối thủ buộc phải giật moi hoặc cắt, nếu bạt thì thì chỉ 1/10 vào bàn thui. Em từng gặp đối thủ chuyên rơ bạt 2 càng, đánh mút Tackifire C trên cây Ger Tamca, rơ xưa, nghe đồn lão này chả sợ gì gai góc. Gặp lần đầu e thua 1-3 vì lão bạt tốt quá, lần sau em cắt luôn quả bạt của lão, thế là thắng lại dễ, vì lão ko thể bạt liên tục, quả cắt quả bạt nên hỏng nhiều.
    ChaosAndroOX, Lăng TrầnTẬP SỰ-U4o thích bài này.
  4. ChaosAndroOX

Họ lùa bóng nhanh về FH , mình cố găng tấn công nhưng ko an toàn ,nếu dùng gai thì bị đánh mất bóng , mình đang thử cúi người thấp ôm bàn , hơi ngữa vợt , dẩy dôi công lại , còn giật luôn thi tự sát nhiều hơn ???
    TẬP SỰ-U4o thích bài này.
  5. Lăng Trần

Lăng Trần Forum Cleaner Staff Member

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Thường khi ở vào thế bế tắc, con người ta chỉ có 2 lựa chọn. Một là vùng vẫy trong tuyệt vọng trước khi buôn xui cho số phận định đoạt. Và hai là bình tĩnh đánh giá lại toàn cục để tìm ra con đường cho phép mình bật ngược trở lại. Rất không may là thông thường đa phần chúng ta, dù biết hay không, đều đi vào vào cửa thứ nhất nhiều hơn. Vì sao lại như vậy? Là vì khi trận đấu lâm vào tình cảnh bế tắc, cơ chế (sinh học của người bình thường) sẽ khiến cho cơ thể tiết ra adrenaline nhiều hơn.

Nó sẽ kích hoạt tất cả các cơ chế và bản năng sinh tồn của động vật. Nó đưa cơ thể vào trạng thái sẵn sàng chiến đấu. Việc tiết adrenaline nâng cao sự phát sinh năng lượng, kích hoạt và cảnh báo tất cả các cơ chế cảm nhận và đóng những chức năng ít quan trọng hơn. Nó làm tăng lượng đường trong máu, tăng nhịp tim và huyết áp. Nó kích thích phát sinh năng lượng. Nó đưa cơ thể vào trạng thái năng lượng tối ưu để đạt đến năng lực thể chất cao-hơn-mức-bình-thường. Trong khi thi đấu, hormone 'adrenaline' tự nhiên rất quan trọng: nó làm giảm đau, tăng tốc độ phản xạ, tiêu trừ cảm giác sợ hãi (nếu như ý chí của bạn suy nghĩ tích cực thay vì tiêu cực), giảm mệt mỏi... Nói cách dân dã là vđv bắt đầu "điên" lên.

Tuy nhiên, adrenaline sau đó sẽ kéo theo hệ lụy. Thứ nhất là căng cơ, bạn rất khó di chuyển, kèm theo đó bạn sẽ bị bao trùm bởi nỗi sợ và hoảng hốt (nếu như ý của bạn đang suy nghĩ tiêu cực). Thứ nhì, nó khiến bạn mất tập trung, không thể suy nghĩ rõ ràng và không thể phối hợp các bộ phận cơ thể. Và cuối cùng, adrenaline có thể làm bạn bất động, buôn xui. Đây thực sự là một vấn đề lớn. Bạn đã bị "cúm giò" và thực sự bế tắc. Khi đó bạn cần giữ cơ thể luôn di chuyển, ngắn thôi, hoặc nhảy tại chỗ để tránh bị bất động, giống như các vdv thế giới vẫn làm.

Vấn đề là hoạt động sản sinh adrenaline giúp bạn cảm thấy tăng động, chạy nhanh hơn, đánh mạnh hơn nhưng vấn đề là sau một khoảng thời gian thi đấu dài, liên tục, adrenaline trong máu cạn hết, bạn lại rất mệt mỏi và phải mất nhiều ngày để hồi phục. Do đó khi nồng độ adrenaline trong máu bạn quá cao mà không thể thắng đối thủ bạn sẽ lâm vào tình thế vô cùng bi đát. Hiện tượng này thường được gọi là “hụt hơi” (off syndrome).

Có nhiều người chơi bóng phong trào khi nhìn đồng đội của mình bế bài trước đối thủ thì ngay lập tức ra hiệu gọi timeout và sau đó dùng 1 phút này để góp ý kỹ thuật, chiến thuật. Thực tế, việc làm này mang nặng tính hên xui, bởi vì khi đầu óc vđv đã mụ mị, tay chân đã không còn điều khiển thì càng nhiều thông tin chỉ càng khiến cho đồng đội rối thêm.

Trong khi ở giới HLV chuyên nghiệp, dùng 1 phút này theo hướng khác. Mục tiêu của các HLV đẳng cấp là giúp cho vận động viên kiểm soát nồng độ adrenalin để phát huy hiệu quả cao nhất. Họ biết thừa 1 phút không phải là lúc để trách móc hay tâng bóc chung chung. Nhìn biểu hiện của vđv họ đoán được tác dụng của adrenalin lên anh ta đang ở giai đoạn nào. HLV khôn ngoan không ai để cho nồng độ adreanlin đạt đỉnh cao nhất rồi mới gọi timeout vì họ sợ hậu quả khi nó tụt xuống ngay sau đó.

Adrenalin chính là lý do các vdv chuyên nghiệp tập luyện nhiều hơn, để các cơ bắp ghi nhớ các động tác, các đòn đánh. Vì khi Adrenaline tác dụng, bạn không có bất kì cơ hội suy nghĩ và vạch ra chiến thuật tấn công. "Ở nhà tập sao mà giờ đánh như vậy" Bạn nghe câu này quen chứ? HLV nói câu đó là không có nghề 1 chút xíu nào. Adrenalin trong máu không cho phép học trò làm được như lúc tập đâu ông ơi. Tuy nhiên, tập luyện vẫn chính là cách để bạn chuẩn bị tốt nhất cho mọi tình huống xảy ra khi mà đầu óc đã mụ mị. HLV khôn ngoan sẽ dành nhiều thời gian để giúp bạn kiểm soát adrenalin. Hạ nó xuống để tránh nó "tới ngưỡng" khi trận đấu vẫn còn dài. Nâng nó lên nếu như bạn không còn đường lùi. Về chiến thuật, ông ta hỏi bạn vài câu đơn giản kiểu như "Trái tiếp theo em định giao bóng như thế nào? Uh, em giao như vậy là vì sao? Đúng ... Không nên, vì em đang ưu thế hơn ở ... "

Nếu bạn không có HLV bên cạnh, hãy là HLV khôn ngoan cho chính mình.
    ChaosAndroOX, wikpt, TẬP SỰ-U4o2 others thích bài này.
  6. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Fh yếu thì phải tập luyện thôi, đánh gai ác mà fh yếu thì chỉ làm đối thủ...buồn cười thui
  7. Hoangtbyt

Hoangtbyt Member

Theo em bác đánh gai thì nên chuẩn bị tập cho bản thân 1 quả sát thủ để kết thúc. Thường thì Bh đánh gai hay anti thì Fh phải bạt giật tốt. Khi bí có thể tìm cách đưa về rơ sát thủ của mình. Như vậy đối thủ mới không dám giao bóng xoáy dễ về bên mặt mút.
  8. ChaosAndroOX

điểm yếu của mình là quả giao nhanh , quả chuội , quả bay bay , mình tay trái nên họ giao X và lùa vào I ,mặt gai , nếu mình đẩy đôi công đỡ giao bóng thì rất bị động .
    ngoại trừ quả đỡ giao bóng , còn những quả khác thì FH của mình được đánh cao
    Tât nhiêm chỉ những rơ bạo lực , đánh kiểu 5/5 mới dám giao quả này . Thỉnh thoảng mới gặp một nguòi , nên khó quen
    cũng vì lý do này , mình ở quê vào TP , giao lưu độ tiền nhỏ , mình cố tình tâp tấn công ngay từ quả phát , và thắng ho khó khăn , có mây người nghĩ là đã tìm ra đieemr yếu , nên hẹn ngày đánh đọ lớn , bên nào thua lo 1 chầu nhậu chất lượng , cho cả CLB , và hôm qua mình đã ăn 3 trận đooj lớn , toàn phân định séc 5 , nhiều séc bị dẫn 7-1 , 8-2. ,10-6 ... nhưng vẫn lội ngươc dòng
    Các đối thủ thua mấy trận liền , nhưng cũng ấm ức , vì thấy rỗ đieemr yếu của mình mà chưa khai thác đc , dự là ân oán này đang kéo dài , nếu mình vẫn yếu FH
  9. Hoangtbyt

Hoangtbyt Member

Bác nên tìm đọc chủ đề mặt vợt gai của bác p500. Nếu khó khăn tìm trong diễn đàn thì bác lên google gõ " hướng dẫn chơi mặt gai của p-500" là ra ngay. Trong đó phân tích đủ lợi hại ưu nhược điểm của các loại gai và cugx có 1 số chiến thuật cơ bản khi chiến với từng loại. Xem có giúp ích gì dc cho bác ko.
    Còn em thấy đánh độ chỉ là chuyện nhỏ. Bác ko thắng áp đảo hoặc thắng mà không thỏa mãn, tim đập chaan run là chuyện thường thấy khi di đánh độ. Mình cam thấy mình đánh chưa đúng phong độ, thắng mà mình còn ko phục mình là chuyện thường thấy thôi. tHeo như bác kể thì kèo của bác chắc thuộc loại "đánh được quanh năm". Chúc bác khắc phục dc và chiến thắng trong trận độ sau.
    Cơ mà bác vẫn phải cải thiện nhé, vì biết đâu đối thủ của bác cũng đang đọc hủ đề này để tìm cách thịt bác. Bia...
    ChaosAndroOXLăng Trần thích bài này.
  10. ChaosAndroOX

m
    mình rất ít khi che đậy điểm yếu , thường để lộ cho đoois thủ khai thác , để tập chống , chính vì thế , những bạn trẻ trước đâyy chấp mình 3-4 bóng giờ không phải là đối thủ . Quả giao nhanh như mình nói , ít người sử dụng nên mình ko tập đc , vì họ đều bị mình đẩy nhanh vào giữa người và vào thế ôm bàn đôi công của mình
    Mình bí là khi gặp đoois thủ giật 5/5 , theo ae , nên giật hay đẩy sâu về vị trí họ vừa phát , để gây khó khăn cho đối thủ ?
    TẬP SỰ-U4oLăng Trần thích bài này.
  11. Hoangtbyt

Hoangtbyt Member

Vậy là kinh nghiệm và trình độ của bác hơn e rồi ạ. Theo e thì với trường hợp đó bác đành phải đối giật thôi ạ. Cuối cùng vẫn phải đọ súng vs nhau mới phân thắng bại thôi.
  12. ChaosAndroOX

nói thật , tôi cũng muốn đánh bb để rèn luyện SK , vì xấp xỉ 50 rồi . nhưng thiên hạ họ ko cho yên , suốt ngày lo nơm nớp , vì toàn có điieen thoại gọi đến gây sự ...
    Lần trước cũng lỡ gây thù chuốc oán vùng này , một buổi chiều hạ 11 cao thủ các nơi tụ tập về
    Lần này họ quyết tâm đòi lại danh dự , mình ở cách họ hơn 50 km , họ hứa đánh xong họ chở về tận nhà
    Thứ 7 này lên sàn , mong ae nhiệt tình giúp khắc phục điểm yếu , mình sẽ quay và úp lên
    Chỉ mong sao sau nayf những người bị bại trân ko còn cảm thấy nuối tiếc , hihi vì thấy rất ngon , nhưng ko nuốt đc
    Last edited: 31/10/17
    P-500 thích bài này.
  13. hungvotdoc

hungvotdoc Member

Bác đã thử dùng gai thủ OX cắt nặng, hất, quẹt các loại rồi mà người ta vẫn đănh được thì trình người ta cao hơn hẳn rồi còn gì.
  14. ChaosAndroOX

chỉ bị mỗi 1 quả giao nhanh về FH thôi , còn lại mình hoá giải khá tốt
  15. Tackebong

Tackebong Contributor

Nghe như phim kiếm hiệp vậy bác :D
    Chỉ sợ đánh xong thắng hết, họ bắt lại dùng bia đổ vào bụng tra tấn thì có khi hôm sau mới về được :big_smile:
  16. ChaosAndroOX

Về khoản B R thì họ lại càng ko phải đối thủ , hihi .
    Mình đang xem và nghiên cứu video một số người tay trái đánh với tay phải , vói quả giao nhanh ... nhưng toàn thấy sau đó 2 bên đooi công BH mút với nhau , mà gai dài Õ thì ko thể

mình sẽ dùng cái này bật các dạng xoáy , và mạnh , sau đó tập tấn công 5/5 xem sao
  17. hungvotdoc

hungvotdoc Member

Bạn đã xác định chơi BH gai dài OX thì tức là phải có quả FH tốt (bạt, giật...). Vấn đề bạn đưa ra ở đây có phải là do quả giao bóng quá nhanh hiểm sang FH của bạn làm bạn bị bất ngờ nên không kết thúc bằng FH được mà buộc phải đưa vào thế đôi công. Theo nguyên lý thông thường thì khi người ta đôi công sang trái bạn thì gai dài OX của bạn làm lạc nhịp của đối phương, đối phương sẽ đánh hỏng nhiều hoặc phải đỡ bóng sang (hoặc gò bóng) bị kênh và làm mồi cho quả FH của bạn! Đối với người trình cao hơn hẳn hoặc quá quen đường bóng của nhau thì họ có thể đánh ác ngay được mà lại rất hiệu quả do bóng chậm.
    Cho nên đối với trường hợp bạn đặt ra thì chỉ có cách luyện quả FH thật hiệu quả để ăn điểm luôn. Còn nếu chưa được đến mức ăn luôn thì đôi công sang cũng quá tốt rồi. Chẳng qua gặp đối thủ trình cao thì bó tay thôi!
    Alibaba thích bài này.
  18. Alibaba

Alibaba Top Contributor

Nghề nghiệp:
    chemistry
    Theo các bác trong trận đấu thì điều gì là quan trọng nhất?
    - với em thì cơ bản tóm gọn 2 điều:
    + khống chế giao bóng
    + Tranh tiên tấn công trước.

Do BH cố định gai dài block thì cú FH buộc phải có( cú ve vẩy gai dài OX gặp tầm hạng D2 là đã không tự thua rồi, còn chuyện có vài cao thủ vẩy hoặc chặn gai ác nhưng đó là số ít- tuy nhiên họ vẫn có FH vào hàng mạnh.), nếu FH yếu thì việc tranh tiên tấn công trước cũng chẳng để làm gì cả! mất nửa ván đấu rồi!

Nói chung nếu cảm thấy không khoái món giật FH thì nên thử gai cụt! biết đâu tìm thấy cái mình cần, tuy rằng nó thiếu thiếu gì đó nhưng đủ dùng:p
  19. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Bác này rất có khí chất anh hùng. Chỉ mong sao bác đừng sớm trở thành...liệt sỹ!
    Nghe bác nói vậy, đến e cũng muốn thử nữa là!
    Theo bác kể thì họ đều không phải là cao thủ. Tất cả đều sợ gai chứ ko phải là biết trị gai. Vì nếu họ biết trị thì đã không chơi bài giao nhanh dài vào góc Fh của bác, dù bác tay trái. Ng biết đánh với gai sẽ giao vào gai chứ ko chọn chiến thuật sai như thế. Vì nếu xác định họ sợ gai, bác nên đứng giữa bàn hơi lùi về sau nửa bước, bẻ cổ tay lấy gai đỡ quả giao bóng này. Hoặc bí quá thì chém nặng bằng mút, sao cho đối thủ ko thể giật chết quả ấy, rồi thì khi họ trả nặng lại thì gai sẽ hất quẹt. Gai của bác kiểm soát khá tốt, lại khá dị, nên đừng lo quả trả bóng quá dễ.
    Tuy vậy luôn đinh ninh là đối thủ có thể tấn công bất cứ quả nào, như vậy khi đánh độ bác nắm phần thắng nhiều hơn là chủ quan nghĩ họ đánh hư. Một số đối thủ có vẻ ko kỵ gai, họ nhìn ra xoáy, nhưng đập 5/5 như bác nói thì bác vẫn ko phải chi tiền bia đâu.
    Chỉ ngại bọn đánh nhẹ nhàng, moi xoáy đều đều và đi chuyển bao sân tốt, bọn này mà rủ bác lần sau đấu nữa thì bác nên trốn ngay.
    ChaosAndroOXLăng Trần thích bài này.
  20. TẬP SỰ-U4o

TẬP SỰ-U4o Well-Known Member

Chúc mừng Bác đã có giải pháp, tấn công quả giao bóng(có nhiều cách), Bác đã tìm ra...Theo suy nghĩ của em nếu đối thủ đôi công đều phải trái Bác đẩy vào giữa người thì chuẩn rồi(đây là phương pháp kinh điển), đối với người 1 càng chuyên bạt hoặc giật bạt(thường là càng Fh) thì điểm yếu của họ là bên Bh của họ Bác nên đẩy bóng vào bên đó, đối thủ vừa có giật moi, giật bạt dứt điểm, giật tăng xoáy(làm lỡ nhịp đối thủ), giật đơ mi(cướp nhịp) thì quả là quá cao thủ vì họ quá giỏi về điểm đánh thì mới đánh được như vậy. Mặc dù là biến khái thác điểm yếu thì Bác không nên trái nào cũng đẩy(trả giao bóng vào điểm yếu), mà nên 1 quả vào điểm mạnh, 1 quả vào điểm yếu mới làm đối thủ phân tâm... Xem Nữ Trung Quốc đối với Miu mới thấy hay, biết là điểm giữa thân người của Miu là điểm bí mà họ không phải lúc nào cũng tấn công trực diện vào đó, lúc thì kéo sang trái tần công vào giữa, lúc thì sang phải tấn vào giữa, lúc thì xoắn vào giữa rối kết thúc ra cánh nên Miu rất khó khăn lần nữa làm nên lịch sử...giống như che đông thì hở tây, che được cả đông lẫn Tây thì yếu ở tim. Em chỉ nói thôi, chứ làm em cũng kém lắm,hic