Xin hỏi AE đánh gai ngắn - 388B ...

Thảo luận trong 'Kỹ Thuật-Chiến Thuật Bóng Bàn'

Lượt xem: 401
  1. ChaosAndroOX

ChaosAndroOX Well-Known Member

Mình định chuyển sang đánh 2 gai , 1 ngắn , 1 dài . Do lối đánh của mình , cần giao xoáy xuống thật nặng , đổi thủ trả nặng sang , rất dể vẩy gai
    Xin hỏi , gai 388b , giao tung cao , chặt đít bóng tạo xoáy xuống có xoáy ko ? Mình phát tung cao , nhìn thì thấy cùng 1 động tác , nhưng quả thì xoáy xuống , quả thì lên , quả thì ngang xuống bên trải , quả lại ngang xuống sang phải . Tất cả các quả phát , bóng rất xoay , và nhảy nhiều lần trên bàn .
    Xin hỏi nên chọn lót dày bao nhiêu ? và gai dòng này có tạo xoáy đc ko ?
    Và ai có gai củ , giá rẻ ko dùng đến thì bán lại cho mình , mình tét thử . Thanks
  2. hungvotdoc

hungvotdoc Member

Mặc dù gai ngắn có tạo được xoáy nhưng không thể so với mút láng được. Theo tôi thì lối đánh của bác không nên dùng gai ngắn FH với mấy lý do sau đây:
    - Thứ nhất: Bác giao bóng nhiều xoáy mà dùng gai ngắn thì giảm hiệu quả đáng kể của quả giao bóng.
    - Thứ hai: quả phải của bác mặc dù không hẳn là quả giật uy lực nhưng cũng không phải là quả bạt xuyên tâm mà vẫn phải dùng nhiều ma sát để tạo nên cú đánh nên nếu dùng gai ngắn sẽ thiếu sung lực, đối thủ rất dễ đánh lại.
    - Thứ ba: bác lại không ôm bàn chặn, đẩy, hất, gạt... bằng FH thì nếu dùng gai sẽ không tận dụng được độ dị của nó - Phí.
    - Thứ tư: bác trả giao bóng cũng không có vấn đề gì (lại còn có gai dài BH nữa) thì việc gì phải dùng gai ngắn nữa? Cứ mút láng mà táng!
    Vài dòng chia sẻ cùng bác. Bác có thể cứ thử trải nghiệm xem sao dù gì thì gai ngắn 388B cũng rẻ mà - khoảng hơn 200K gì đó thôi!
    bb&cs, toiyeubongban, ChaosAndroOX2 others thích bài này.
  3. Hoangtbyt

Hoangtbyt Member

nghe đâu bảo rơ 2 gai là độc cô cầu bại đấy bác ạ.
    ChaosAndroOX thích bài này.
  4. hungvotdoc

hungvotdoc Member

Độc cô cầu bại hay không là do người chơi chứ không phải là do rơ này hay rơ kia bạn ạ!
    Hoangtbyt, ChaosAndroOXLăng Trần thích bài này.
  5. ChaosAndroOX

ChaosAndroOX Well-Known Member

Ơ bên ORG mình cũng hỏi về rơ này nhiều . Và cũng chỉ có bác là người chia sẽ với mình nhiều nhất . Trước đây mình có thử mấy hôm , nhưng xem ra , không ăn thua , nay hạ quyết tâm lần nữa xem sao .
    Nghe bác nói , mình vừa thất vọng , vừa tò mò
    Thứ nhất , rơ đánh và điểm yếu của gai ngắn mình thử , rất đúng như bác nói , nên rất hoang mang
    Thứ hai . vì tò mò , muốn khám phá , vì theo quan điểm của mình , cái gì cùng có 2 mặt của nó , nên mình lại càng quyết tâm thử
    Mình rất cần video thi đấu của vđv , cầm vợt ngang , tay trái FH gai ngắn > Nếu đc 2 gai , 1 ngắn , 1 dài thì tuyệt vời .
    Vì mình muốn học vđv mình cảm thấy phù hợp . Học từ chiến thuật , di chuyển , giao bóng ... Nếu AE ai có , cho mình xin
    hungvotdoc thích bài này.
  6. Hoangtbyt

Hoangtbyt Member

Chuẩn bác ạ. Chơi tơ này khó khăn vô cùng. Nhưng nếu chơi dc thì rất bá. Tất nhiên em chưa chơi dc. Hihi
    hungvotdocChaosAndroOX thích bài này.