Thắc mắc về Rơ Gai . Xin AE giải thích giúp

Thảo luận trong 'Cách Chơi Bóng Bàn - Ngoài Khía Cạnh Kỹ Thuật'

Lượt xem: 3,031
  1. ChaosAndroOX

ChaosAndroOX Member

AE xem Video sau đây .

Mình xem rất nhiều Video , và thực tế cũng va chạm với rất nhiều rơ gai kiểu này . Có CLB khoảng 15 người chơi , thì có 12 người chơi gai . Nói chung đi đến đâu cũng gặp rơ gai như trên .
    Mình rất thắc mắc TAI SAO ? ai cũng chọn rơ này , mình cũng tự hỏi , phải chăng rơ này dể tập ,và gây nhiều khó khăn cho đối thủ , nên ai cũng đánh kiểu này .
    Nhưng thực tế với mình lại thấy khác , nhiều người có thâm niên bb lâu hơn mình , đc sống trong môi trường bb rất tốt > Nói về đẳng cấp thì hơn mình . Thế tại sao ? rất nhiều người chơi gai ở các Tĩnh - Thành , chưa có ai chơi rơ này mà thắng đc mình .
    Như AE đã biết , mình chơi gai dài , nhưng lại chủ động tấn công . Theo AE , có phải rơ như Video trên , người chơi 2 mút rất rợ phải ko ?
    P/S ; Liệu mình có nên ? Tập theo rơ như trên Video , khi gặp 2 mút để chiếm lợi thế
    Tiếp tục tập rơ vẩy gai , để khi gặp Gai , an ti dễ bề hóa giải
    hungvotdoc thích bài này.
  2. phuclee

phuclee Well-Known Member

Chưa hiểu ý bác lắm, có phải ý bác là nguoi trong clip đánh gai mà chỉ có dùng mỗi mặt gai cho cả bh va fh không. Bên fh cũng ép bh để đỡ bóng.
    ChaosAndroOX thích bài này.
  3. ChaosAndroOX

ChaosAndroOX Member

Ý tôi là , có phải cách đánh , đẩy , hất ( thấn gai ) như Olive sử dụng rất hiệu quả khi gặp mút phải không ? Vì tôi lại đánh khác mọi người > chặn Blook , cắt , để chống quả tấn công . Nhưng nếu đối thủ không tấn thì tôi tấn lại bằng gai ngay .
    Tôi cũng định học thử cách đánh của bác , nhưng phân vân vì sợ loạn chiêu thức . . Nhưng nếu rơ 2 Mút kỵ rơ kiểu như Olive thì cũng cố gắng luyện .
  4. hungvotdoc

hungvotdoc Member

quả hất nhanh sang các góc cũng là một trong các kỹ thuật của gai dài cũng như quả chặn, cắt ...của bác. Có điều quả này thực hiện có vẻ đơn giản hơn so với các quả khác (cắt, vẩy,..) nên nhiều người chơi gai dài hay dùng (nhất lại là cao tuổi). Xét ở một góc độ nào đó thì nó hiệu quả hơn so với các quả khác vì nó đỡ tốn sức, độ an toàn cao hơn mà vẫn ăn một điểm còn gây ức chế cho đối thủ nữa. Ở chỗ tôi có một cậu mới chơi bóng bàn nhưng " đốt cháy giai đoạn" sử dụng luôn gai dài BH và gai ngắn FH thế mà ăn được khối vị trước kia hơn 3 - 4 bóng cũng chủ yếu bằng quả hất gạt nhanh (đờmi) gai dài BH sang các góc làm đối phương giật mình đánh hỏng. VD thế để thấy rằng kỹ thuật này đơn giản và hiệu quả nên nhiều người hay dùng. Vấn đề này tôi nghĩ chắc bác cũng biết thừa rồi nhưng bác cứ hỏi để mà hỏi cho " xôm" diễn đàn thôi! Quả chặn block, quả cắt, đặc biệt là quả vẩy gai dài của bác là những kỹ thuật khó hơn đòi hỏi phải tập lâu và có trình độ nhất định thì mới thực hiện được (nhất là quả vẩy gai dài) nên tất nhiên là bác vẫn phải tiếp tục duy trì. Tuy nhiên cũng có lúc cần phải sử dụng hất gạt nhanh thôi chứ không lấy đó làm chủ đạo (áp dụng với tùy từng đối thủ hoặc từng pha bóng cụ thể).
    Còn nếu quả thực mà bác chưa có kỹ thuật này thì theo tôi đừng nên cố tập làm gì vì ít nhiều nó cũng làm ảnh hưởng đến lối đánh hiện thời của bác. Vả lại phong độ bác đang ổn, thắng như chẻ tre vậy thì việc gì phải đổi lối đánh!
    Còn hỏi là "dơ" 2 mút có sợ kiểu đánh như trong video không tôi nghĩ là ai sợ gai rồi thì quả nào cũng sợ chứ chẳng cứ quả này. Vấn đềchủ yếu là còn phụ thuộc vào trình độ của cả hai bên nữa.
    lamtauChaosAndroOX thích bài này.
  5. ChaosAndroOX

ChaosAndroOX Member

Mình ko phải hỏi cho xôm DĐ như bạn nói đâu , vì mình thấy , những quả hất đó với mình rất đơn giản > vào chậm một nhịp , vuông góc vợt đưa sang thật cảm giác , sâu cuối bàn , động tác giống như đôi công đều và nhẹ như khi khởi động > sau vài lượt bóng qua lại , người cầm gai tự chết , nếu ko cũng bị đánh mất bóng .
    Lý do mình hỏi VÌ SAO ? nhiều cao thủ mút ( so với minh ) không áp dụng kỷ thuật như mình > Vi quả hất đó khi bóng vừa nẩy , rất lắc và nhanh , nếu biết chậm lại 1 nhịp , đẩy lùa đưa tay theo sang , không tạo xoáy , người chơi gai rất bí ...
    Nhưng cũng lạ . những người đánh với Olive cùng thuộc hàng cao thủ , và thấy rất bí với Olive .
    Mình có nhận xét , dân phong trào VN hay tự chết vì quả này , nên dân gai hay sử dụng
    Còn quả cắt và vẩy gai của mình , kể cả gặp trình gà , cũng không ăn ngay được . Thường phải ăn quả 2 , quả 3 , nên it người sử dụng ????
    Last edited: 16/11/17
  6. hungvotdoc

hungvotdoc Member

Đối với bác thì đơn giản nhưng đối với nhiều người khác thì không đơn giản chút nào! Nói lý thuyết thì có thể như bác đã nói đấy nhưng thực hành không phải dễ: VD nói là "chậm một nhịp", biết thế nhưng bóng đưa sang vừa nhanh vừa tụt vừa điểm rơi nên giật mình thon thót thì làm sao mà " chậm một nhịp" mãi được? Rồi thì: " vuông góc vợt đưa sang thật cảm giác" thì cái khó nhất là " thật cảm giác" đấy bác ạ! cái này liên quan đến trình độ, năng khiếu của từng người đấy! Túm lại là cao thủ mút mà ít kinh nghiệm với gai thì bí , hỏng là bình thường. Và quan trọng là phụ thuộc vào trình độ của cả 2 bên nữa.
    Bác đã thổ lộ là ghét nhất là "CỨ ĐỨNG 1 ĐIÊM GIỮA BÀN , CỨ NGOÁY NGOÁY , NHÌN RẤT PHI THỂ THAO " thì rõ ràng là bác chẳng bao giờ chơi theo lối này - cho dù nó có hiệu quả đến mấy. Thế thì bác hỏi "Liệu mình có nên ? Tập theo rơ như trên Video" để làm gì ?chẳng là hỏi để mà hỏi hay sao! (hehe...)
    Lăng TrầnChaosAndroOX thích bài này.
  7. ChaosAndroOX

ChaosAndroOX Member

Quên mất 1 lý do quan trọng > mình tay trái , nên ngược bóng , Mình thường đánh với hàng chục người tay phải nên quen , và quả vẩy cần phải xoáy xuống thật nặng , nhưng quả hất này , nếu đối thủ trả sang có dể , mình cũng không ưa . Biết tập quả này sẽ xuống khoảng 3 bóng , nhưng cũng phải tập . khả năng lại thành công như quả vẩy . Coi như vấn đề tạm đc giải quyết
    Pingpong80 thích bài này.
  8. ChaosAndroOX

ChaosAndroOX Member

sáng mai mình sẽ úp video đánh 2 gai của mình , tuy mới làm quen có mấy séc , nhung cảm giác tuyệt vời . Nhất là quả bạt thấp ngang lưới và quả đỡ giao bóng FH ( điểm yếu của mình )
    hungvotdoc thích bài này.
  9. phuclee

Bác mà đánh 2 gai 1 dài 1 ngắn thì như hổ mọc thêm cánh. Hihi, lên ít nhất 2 bóng nữa. Tuy nhiên nếu fh mà biết giật thì mới đúng là cao thủ chơi gai. E ko chơi giỏi nhưng gai dài, gai trung từng chơi qua và cú vẫy gai dài của bác em cũng từng hạ mấy bác trên em 2, 3 bóng. Gai ngắn chưa chơi, đang định tìm miếng 802-40 chơi thử cho biết. Nhưng em chỉ sợ như lần chơi gai dài 755 cho biết cảm giác thế nào, chơi khá ổn trong 2 tháng nhưng cũng mất 2 tháng mới lấy lại cảm giác của mút bên bh. Xác định chơi vui là chính nên em khoái mút hơn, tập giật bh quả là khó khăn vô cùng. Đúng như bác P500 nói rất nhiều người VN chơi bóng bàn nhưng chỉ số ít là làm chủ dc kỹ thuật giật bh và đủ tự tin để tấn côn liên hoàn bằng cú giật bh. Tuy vậy ở tầm phong trào thôn xóm thì biết chơi gai thì lợi thế rất lớn vì khối người kỵ gai.
    ChaosAndroOXHoangtbyt thích bài này.
  10. Hoangtbyt

Hoangtbyt Member

Có khi nào bác tập BH xong rồi đến 1 thời điểm cảm giác các bó cơ, gân, mạch máu của cánh tay bỗng nhiên thông suốt và kết nối đến với nhau thành 1 thể. Khi đó mình không cảm thấy gượng tay nữa, quả giật êm ái chuẩn hơn hẳn. Em gọi đó là " đả thông kinh mạch", em đã hỏi 1 số người chơi rồi nhưng chưa ai nói có came giác đó. Họ mới bảo chỉ có cảm giác "thoát tay" thôi, chưa tới mức vi diệu như vậy.
  11. Lăng Trần

Lăng Trần Forum Cleaner Staff Member

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Mọi thứ kỹ thuật rất khó phát huy nếu như tâm trí của bạn không sẵn sàng làm điều đó. Khi cầm vợt lên em hay tự hỏi tâm mình còn đang bận bịu ăn thua không? Hơi thở có đang đều hòa hay không? Bước vào bàn nhìn đối thủ và nhẩm lại lời dạy của tổ sư Aikido Ueshiba Morihei. "Đừng nhìn đôi mắt của đối phương, vì tâm trí của ta sẽ bị thu hút vào đôi mắt đó. Đứng nhìn thanh kiếm của nó, vì chúng ta sẽ bị giết vì thanh kiếm đó. Đừng nhìn đối phương vì tinh thần của chúng ta sẽ bị phân tán. Tất cả việc tôi làm là giữ vững việc tôi làm trên đây."
    P-500 thích bài này.
  12. phuclee

Mình chưa dc như vậy, cảm giác lúc có lúc ko. Phía fh thì ít bị như vậy hơn. Bởi vậy em rất thích vdv nào thuận tay phải mà có càng trái hay, mặc định là càng phải fh là hay rồi. Diễn đàn mình có bác nào từng giao lưu hay đánh giải với hlv Phương (nhí) của tỉnh Tiền Giang ko vậy? Tuấn gấu thì chắc cú là quen biết nhưng cu em lại ko thèm vào diễn đàn. A Phương nhỏ con như Tuấn nhưng 2 càng đánh hay và hiệu quả hơn nhiều, kể cả cú giao bóng. E có cơ hội dc giao lưu 1 lần, 3 séc ko thể bò lên tới điểm 5, nhưng cách đây đã 2 năm rồi, lúc ấy thì các kỹ thuật vẫn chưa tàm tạm như bây giờ.
  13. phuclee

Cái @Lăng Trần nói chỉ đúng với trình độ ngang nhau thôi, cho chú em gặp Tuấn gấu hay Phương tiền giang thì mọi lý thuyết đều vứt hết. Bác qua cỡ nào, gài cỡ nào nó cũng công bác tối tăm mặt mũi, 2 càng tăm tắp. Trình phong trào và chuyên nghiệp khác nhau chỗ ấy. 2 thằng pro với nhau thì còn có chuyện cù cưa, gài 1 vài nhịp vì đánh mà ko ác nó phản lại cũng chết.
    P-500 thích bài này.
  14. ChaosAndroOX

ChaosAndroOX Member

Mình rất dày công với chiến thuật này , đi giao lưu , ai tay phải , có càng trái hay , mình đều đưa bóng sang cho họ đánh , thua cũng ko sao , lâu thành quen . Vào trận mồi cho vẩy trái , đè cho mấy phát , cóng cứng luôn
  15. Lăng Trần

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Cái em nói không có liên quan gì đến việc một người chơi phong trào phải làm gì để đối đầu với người chơi chuyên nghiệp. Điều em nói chỉ có giá trị cho người chơi phong trào tìm hiểu rất nhiều loại kỹ thuật nhưng lại cảm thấy khó khăn khi thực hiện nó trong 1 trận đấu. Đơn cử là việc bác @Hoangtbyt trình bày, suy nghĩ thông thường là tập nhiều sẽ quen tay, rồi sẽ đạt đến cảnh giới nào đó mà thật tình em cũng không dám nghĩ tới. Em hoàn toàn đồng ý tác dụng của tập nhiều lần 1 động tác sẽ giúp cơ thể ghi nhớ động tác đó thành phản xạ. Có điều, khi vào thi đấu phản xạ đó đôi lúc lại không mượt mà như khi tập luyện, bất kể bạn thi đấu với ai, phong trào hay nghiệp dư. Lý do không phải bạn tập ít. Lý do không phải bạn chưa có phản xạ. Lý do ở tâm hơn thua đang xâm chiếm và điều khiển bạn. Điều đó khiến bạn không thể đạt đến trạng thái thoải mái thư giãn như khi tập luyện. Tâm của bạn đang nằm ở ngoài cơ thể bạn, nó đang bận chạy đi nhìn động tác của đối phương, nó đang bận lo lắng cho kết quả, nó càng lăng xăng thì bạn càng khó quan sát quả bóng, bạn càng khó điều khiển cơ thể để thực hành những gì bạn đã làm cả triệu lần ở nhà. Trận đấu khép lại và bạn cho rằng, ta tập chưa đủ, quay về nhà tiếp tục làm lại động tác đó 1 triệu lần nữa mà không hề biết chuyện gì đã thực sự xảy ra trong trận đấu, thì kết quả cũng chẳng có gì khác đâu ạ.

Bác có đồng ý rằng dù cho đối thủ là ai thì bác cũng không kiểm soát được hành động của anh ta không? Cái duy nhất bác có thể kiểm soát và làm nó tốt nhất là kiểm soát chính mình. Kỹ thuật chỉ là cái ngọn nếu bác không kiểm soát được cái gốc rễ là chính suy nghĩ của mình.
    Last edited: 17/11/17
    Pingpong80, hungvotdocChaosAndroOX thích bài này.
  16. Hoangtbyt

Hoangtbyt Member

Ố ồ, bạn Lăng trần và bác phuclee đều hiều chệch câu hỏi của mình rồi.
    Em hỏi là cảm giác khi tập bóng, đến 1 ngày nào đó bokngx nhiên mình lên level tăng cảnh giới ở cánh tay. Bác phuclee và lăng Trần đều đang nói đến chuyện thi đấu ạ. Em xin trình bày cảm giác của cánh tay mình thế này ạ. Khi trước e tập bóng cảm giác quả trái rất khó khăn, chỉ cắt là chủ yếu, ve giật kém và tay rất chậm khi chuyển thế đánh từ cắt sang công. Ông chú chơi cùng cứ dồn bóng sang trái vì sang phải mình giật dc. Cứ thế sàng qua sàng lại 1 tháng thì mình bắt đầu ve giật dc banwgf Bh và cánh tay bắt đầu có cảm giác đả thông. Lúc đầu thì là lưng cẳng tay nối thẳng từ 2 ngón nhẫn và út lên thôg trc. Sau đó thì ngón trỏ và ngón giữa bắt đầu có cảm giác, rồi lan đến cổ tay. Cuối cùng là ngón cái và phần trong cẳng tay cũng bắt đầu đồng nhất. Rồi xộc 1 phát thông thẳng lên vai. Cảm giác đó qua mấy năm nay vs em ko thấy thay đổi mấy, dù có nghỉ 1 thời gian khoảng 6 tháng. Nhưng đánh lại vẫn ok. Dạo gần đây em tập đánh gai, m ấy cụ bảo đánh xong ko về dc mút nữa. Nhưng e thấy nếu tay mình còn đồng nhất như vậy thì gai hay mút ko là vấn đề.
    Đó là chia sẻ của em khi một số a e hay nói đánh 1 loại thôi ko thì bị loạn tay, nhưng nếu ta cầm dc cảm giác đồng nhất trên cánh tay như là đả thông kinh mạch thì ko sợ ko dùng dc vũ khí khác nhau nữa.
    phucleeLăng Trần thích bài này.
  17. Lăng Trần

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Sorry nếu em đã hiểu sai ý của bác :) Chúc mừng bác có "cánh tay đồng nhất" nhé.
    ChaosAndroOX thích bài này.
  18. Hoangtbyt

Hoangtbyt Member

Nghe cái lời chúc cứ nhột nhột thế nào
    Lăng TrầnChaosAndroOX thích bài này.
  19. Lăng Trần

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Có gì đâu mà nhột bác. Chẳng phải bác phải chơi rất nhiều để tới đó sau. Em chúc mừng cho nổ lực của bác. Còn bác "cảm" thế nào thì chỉ có mình bác hiểu. Bác cảm thế nào, nó là như vậy. Tả thế nào được cho người đối diện? Người ta có phải bác đâu mà biết bác "cảm" thế nào.

Chơi nhiều cây thì biết rộng mà không sâu. Chơi chỉ 1 cây thì biết sâu mà không rộng. Đây là chọn lựa và đánh đổi. Cực đoan phía nào cũng dỡ. Chơi 1 cây vợt, cốt là để bác điều khiển nhuần nhuyễn. Xài 1 cây nếu bác muốn tiến xa, nâng trình, đánh được quả khó dưới áp lực trận đấu. Còn nếu chơi thêm nhiều loại vợt khác nhau mà chỉ trong thời gian ngắn, để tìm hiểu, tỉ lệ 20% tổng thời gian bác tập luyện, chắc không đến nổi "hư tay" "tẩu hỏa" gì đâu. Miễn đừng nay cơm mai phở (50/50) thì rất khó đi xa.
    P-500 thích bài này.
  20. Tackebong

Tackebong Contributor

Bác này cũng fan kiếm hiệp rồi. Em đang có cảm giác ở ngón cái khi đánh BH, ko biết là e đang ở giai đoạn nào vậy bác? Cảm ơn bác.
    thanhsonChaosAndroOX thích bài này.