Thắc mắc về Rơ Gai . Xin AE giải thích giúp

Thảo luận trong 'Cách Chơi Bóng Bàn - Ngoài Khía Cạnh Kỹ Thuật'

Lượt xem: 3,031
  1. toiyeubongban

toiyeubongban Contributor

Coi bác David Mahabir (người Ấn Độ) chắn hơn 60 tuổi chơi 1 gai ngắn 1 gai dài, đánh với anh chàng trung niên chơi mút láng + gai dài. Bác David này đánh nhiều trái anh kia đứng hình luôn :laugh:.

2. ChaosAndroOX

ChaosAndroOX Member

Sau mấy hôm tập 2 gai . Khả năng xuống núi được rồi . Trước đây đánh ngang cu e này , giờ chấp 4 trái thấy nhẹ nhàng .
    Theo lý thuyết , càng đánh , đối thủ càng quen gai , nhưng trường hợp này khác , sau mỗi ngày phải chấp tăng lên 1 quả .

3. Hà Quốc Linh

Hà Quốc Linh Top Contributor

Nghề nghiệp:
    chemistry
    Shujia jafar chắc cũng tầm Lâm Gai trong nước mình đó nhỉ?
    ChaosAndroOX thích bài này.
  4. ChaosAndroOX

ChaosAndroOX Member

Mình đang gặp 1 chút trục trặc về FH gai ngắn . Bạn giúp mình với .
    Mình dùng FH giao xoáy lên ngắn , bóng rât xoáy , đối thủ thường bị bung ( rõ ràng xoáy lên ) . Nhưng khi đối thủ trả đc vào bàn , nhìn rất ngon , nhưng bạt toàn rúc lưới
    Còn nếu giao xoáy xuống , đối thủ đỡ kiểu gì cũng bạt được .
    Đây là chiến thuật rất quan trọng của mình , khi còn dùng Ten 05 và gặp rơ lạ . Mồi nhử cho họ đánh để mình bạt hết . Giờ mà khắc phục được quả này nữa thì rất tự tin , vì quả giao xoáy lên ngắn trên bàn , thiên nhiều về FH người tay phải rất hiểm , họ rất bí quả này , thường đỡ bóng bị lỗi cao
    thanhson, Hà Quốc Linhhungvotdoc thích bài này.
  5. Hà Quốc Linh

Hà Quốc Linh Top Contributor

Nghề nghiệp:
    chemistry
    Bác nói là bóng đối phương đưa sang rất ngon nhưng bạt vào lưới thì em chỉ dự đoán là do bác di chuyển chậm nên bị trễ bóng dẫn đến bạt thẳng vào lưới. Nếu có video thì mới biết chính xác hơn được .
    thanhson thích bài này.
  6. ChaosAndroOX

ChaosAndroOX Member

Có thể do mình quen bạt bóng chậm , mà xoáy của gai chắc là ko có điểm dừng như mút nên rúc lưới ,
    Mình thấy trong bài viết của bác @Thanh Trà , có đề cập đến lợi thế của gai ngắn đó là . Mượn xoáy để tămg xoáy. băngf các quả giật tấn công , nhưng theo LT ae nói , gai dài ko nên giật nghĩa là sao ?
    thanhson thích bài này.
  7. hungvotdoc

hungvotdoc Member

Mọi thứ chỉ là tương đối. Gai bạt dễ - không có nghĩa là cứ bạt là được bởi nó còn phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố: vị trí , độ xoáy, thời điểm, gai ngắn hay gai trung, lót dày bao nhiêu, vợt cứng hay mềm...vv, bác chơi vũ khí nào thì tự điều chỉnh theo từng trường hợp cụ thể thôi (cái này chắc bác biết quá rõ rồi còn gì).
    Gai dài cũng thế- tất cả chỉ là tương đối thôi. BẢo gai dài không nên giật ở chỗ nó làm gì có uy lực, lại thường chơi lót mỏng hoặc không lót. Hơn nữa lại rất khó tập, hiệu suất không cao so với những động tác kỹ thuật khác. Nhưng bác mà giật được thì tốt quá tại sao lại không dùng? bác cứ kiểm chứng hiệu suất: 7 ăn - 3 thua là được!
    Lăng Trầnthanhson thích bài này.
  8. ChaosAndroOX

ChaosAndroOX Member

đúng như a bạn nhìn nhận . Mỗi loại vũ khí , có thế mạnh riêng của nó . Phải cố găng phát huy .
    Hiện nay tôi đang nghiên cứu để đi theo huóng riêng
    VD . quả bạt , giật của gai ko uy lực , nhưng bù lại - rất an toàn - nên tôi chủ động tập CHỐNG PHẢN CÔNG , duy trì đánh bền , chờ cơ hội để quyết định
    Đa số người chơi bb hiện nay , khi chọn vũ khí - Ưu tiên hàng đầu là MỘT PHÁT ÁN NGAY - chặn , đói thủ giật bi sjpj lưới - bạt , đối ghù ko thấy bóng để đõ ... Không mấy ai quan tâm đến DÀN BINH BỐ TRẬN - NGẮT HẾT VÂY CÁNH RỒI MỚI GIẾT CHỦ MƯU ...
    Mình đăng đàn cũng chỉ mong biết thật rõ về đieerm mạnh điểm yếu , mà thưc tế ae thường gặp , qua đó mình có chiến thuật cho phú hợp
    hungvotdocthanhson thích bài này.
  9. hcuongnss

hcuongnss Member

Dạo này chắc là bac Sơn đang lên tay mạnh lắm với rơ hai gai; em thì nản với rơ này rồi; em cầm vợt hai gai đánh bên ngoài giao lưu thắng rất nhiều người có trình độ rất căn bản trong bóng bàn; nhưng về nhà lại thua một bác rất quèn về bóng bàn; nói ra có thể bác không tin bác ấy trình độ cực gà; đánh giao lưu gặp mấy anh trình mút mới chỉ biết giật tàm tạm và có 1 quả séc vít hay là bác ấy là thua toàn tập; đơn giản vì bác ấy chơi 2 mút ten mà chỉ biết cắt và ve đập chứ không biết giật hay chặn giật gì hết; tuy nhiên ở nhà bác ấy lại trị lũ gai góc bọn em te tua luôn; bác tưởng tượng em cầm gai trung FH 388c1 lót 1.5mm bạt 3 phát cực chuội ép về BH của bác ấy mà bác ấy vẫn cắt ngọt ngào; mà 2 bên gai của mình mà phanh lại 1 nhịp không đánh nữa là bị bác ấy ve đạp cho te tua luôn; nản quá em phải đổi sang FH mút xoáy và vẫn giữ BH gai dài thì thắng bác ấy cực dễ dàng như ăn kẹo; vì mình muốn đánh thì đánh; muốn thủ thì dùng mút FH cắt trả xoáy lại là bác ấy chịu không ve đập được nữa; tuy nhiên combo FH mút BH gai dài đi ra giao lưu thành tích lại kém xa combo 2 gai bác à; được cái này thì mất cái kia thôi; vừa rồi giải ngành giáo dục của huyện em cũng có 1 bác cao tuổi thâm niên đánh 2 gai lâu năm ôm combo đó tự tin vào gặp bác ấy tưởng là ăn dễ; ai ngờ thua thảm hại vì đâu biết rằng ngày nào mà bác ấy chẳng đánh với rơ gai và anti; bác ấy dợt quá nhiều với rơ này rồi; bác ấy nhìn gà gà mà trị gai hiệu quả lắm
    toiyeubongban, hungvotdocLăng Trần thích bài này.
  10. ChaosAndroOX

ChaosAndroOX Member

Bạn đang gặp Cụk Cặk giống như mình trướ c đây
    Chịu khó nghe thử lời mình một lần xem sao
    Nếu bóng có thiên hướng xoáy lên , bắt buộc phải cắt hoặc chặn Blook ôm bàn .
    Nếu bóng xoáy xuống , tự tin vẩy gai , rất dể ( đánh thử rồi bạn sẽ hiểu ntn )
    Những quả hất , quẹt ... thỉnh thoảng mới dùng ( vì đt đã quá quen )
    Quan trọng nhất bạn phải hiểu . trận bb giống như 1 ván cờ . Có thể mình ko thật hay , nhưng khi đã chú tâm đeer luyện 1 thế thuần thục , thì ko còn phải e sợ nữa . Nếu có thua , chỉ thua về đẳng cấp mà thôi .
    Đã cầm gai , phải quên đi thói quen , ăn vào bóng lỗi của đối thủ . mạnh dạn giăng bẩy , mồi nhử , và tấn công khi thời cơ đến ( đừng cố tạo ra các pha bóng hiểm khi mới khai mào )
    toiyeubongban, hcuongnssHà Quốc Linh thích bài này.
  11. hungvotdoc

hungvotdoc Member

Vẫn một câu" tất cả chỉ là tương đối". Đây cũng là tình trạng chung của những người chơi gai. Có thể gọi là kỵ dơ cũng được . Các cao thủ mút cũng vẫn có "kỵ dơ" đó thôi - huống chi là gai lại còn phụ thuộc vào "độ quen" của đối thủ! Tôi cũng ở trong trường hợp của bạn và cũng phải trăn trở rất nhiều nào là đổi các loại gai khác nhau, rồi thì với mỗi đối thủ dùng vợt cho phù hợp ... nhưng tựu chung lại là trình độ của mình chỉ có vậy nên cuối cùng vẫn phải ổn định vũ khí hiệu quả vói mình nhất thì mới từ đó tìm tòi, khai thác, phát triển tiếp được. Trước mắt bây giờ bạn nên cân nhắc thiệt hơn giữa 2 loại vũ khí đi, chọn loại nào? Tôi nghĩ chắc là bạn sẽ chọn gai - gai, loại mà bạn chinh chiến rất tốt bên ngoài thì hơn. Còn với các trường hợp nội bộ bạn cần coi đó là điều kiện tốt cho bạn tìm tòi phương pháp khắc phục các điểm yếu của mình khi chơi Gai - Gai vì chỉ có họ do đã quen bóng thì mới có nhiều bóng để cho bạn có ý thức tìm tòi các biện pháp ghi điểm khác nhau - nhất là với những đối thủ có lối đánh chậm (cắt, lốp, khéo xa bàn...) - họ gần như không bị ảnh hưởng bởi hiệu ứng gai công một tý nào. VD: bạn có thể luyện quả vẩy trái gai dài như bác Sơn CL hoặc phải công thật bền hơn họ...VV, Mong bạn đừng có nản!
    toiyeubongbanhcuongnss thích bài này.
  12. hcuongnss

hcuongnss Member

Em đánh bh gai dài năm nay tròn 6 năm rồi bác à, vợt 2 gai em cũng đánh được tầm 1 năm, tóm lại em thấy vợt 2 gai có lợi thế nhiều khi đánh với người lạ hoặc là đánh với rơ sử dụng bóng giật, còn gặp mấy rơ quái kiểu 2 mút cắt chì bền bóng, rơ mút chết, rơ gai công ,....là ngán lắm. Hôm nào bác có dịp giao lưu với bác ấy là bác sẽ thấy cực kỳ khó chịu vì cả 2 chiếc gai của bác có đánh kiểu gì thì họ vẫn không chết, mà dừng lại không đánh nữa là họ ve đập mình ngủm gai ngay bác à, em không nói phét đâu, bác có thể không tin nhưng thật sự trên đời này có người trị gai hiệu quả lắm đấy bác à
    thanhsontoiyeubongban thích bài này.
  13. ChaosAndroOX

ChaosAndroOX Member

Hi hI , a bạn nói thế thì mình cũng bó tay với bạn luôn rồi .
    Chỉ nói ngắn gọn thế này để cho bạn dể hiểu , qua đó giúp bạn có cái nhìn CHÍNH XÁC trong thể thao , nhất là BB .
    VD . Quả đá 11 m
    Quả đá 11 m tốc độ đi như tên lửa của Robeto CacLot Brazin ( giống quả bạt Ten 64 )
    Quả đá 11 m của Zi Dan , đi với tốc độ Rùa bò ( giống quả bạt các loại gai )
    - Một trong 2 người trên , một người là chuyên gia đá Penanti . Còn 1 người , chỉ khi nào những quả Penanti không quan trọng may ra mới được đá .
    Qua VD trên , a bạn cho mình biết . ai là chuyên gia đá Penanti , và vì YẾU TỐ nào mà được mệnh danh là CHUYÊN GIA ĐÁ PENANTI ?
    hcuongnss, thanhsonhungvotdoc thích bài này.
  14. toiyeubongban

:) đồng cảm với bác. Hôm nọ em cũng đua đòi cầm 2 gai. Trận đầu gặp trẻ trâu thắng dễ, trận 2 gặp bác Úc già (trên 70 tuổi) rơ ôm bàn chặn đẩy, ức chế gần chết. Gai dài không làm được gì, mình chop thì bác ấy đẩy banh chuội không xoáy, gai dài đánh mạnh thì ra ngoài, đánh nhẹ thì ăn đòn ngay. Chỉ dám dùng gai ngắn bao sân mệt gần chết. Em cầm 2 mút thì bác này không có cửa với em nhưng gặp thằng trẻ trâu thì đánh lại mệt hơn 2 gai. Đúng là được cái này mất cái kia.
    hungvotdoc, hcuongnss, Lăng Trần2 others thích bài này.
  15. ChaosAndroOX

ChaosAndroOX Member

Sao bác ko lùi , cắt bóng tầm trung . buộc đối thủ cắt lại , nếu ko vẩy đc gai dài thì xoay vợt đấm . Như tôi thấy , nếu chỉ hất , quẹt ôm bàn , găp mấy người đánh ôm bàn , mượn lưc thì chết chắc .
    toiyeubongbanthanhson thích bài này.
  16. ChaosAndroOX

ChaosAndroOX Member

Ne
    êu
    Nếu đánh xoáy ngang sang gặp gai , bóng Trở lại sẽ lắc lư như thằng say bác ơi . Ko ai dám đánh quả này với gai dài đâu , nhat là rơ hất và thấn bàng gai ox
  17. hcuongnss

hcuongnss Member

Bác ơi, ở clb của em cầm 2 gai mà chỉ đẩy quẹt hất bắn nhè nhẹ là toi ngay với bác ấy liền, cầm 2 gai là phải tấn công bạo liệt, đổi góc túi bụi , đánh tiểu nhân bỉ ổi hết kiểu mà còn chưa ăn được bác à
  18. hcuongnss

hcuongnss Member

Bọn em cầm 2 gai mà thò gai ra cắt dừng lại 1 nhịp không tấn công nữa là quả sau đi nhặt bóng ngay bác à, không chỉ bọn em bị thế đâu, cũng có mấy bác rất già đã chơi gai và anti trên 30 năm ở clb khác đến chơi cũng bị bác ấy giã cho te tua gai bác à
    ChaosAndroOXGambler thích bài này.
  19. toiyeubongban

Bác nói đúng quá, em thì ham vui thôi thủ gai dài rất dở nên mới lâm vào tình trạng này. Với lại gai dài lót mỏng cắt không biến hóa được nhiều.
  20. ChaosAndroOX

ChaosAndroOX Member

Không lẽ mình phải đánh đường đi gần 200 km để chứng minh rơ 2 gai ( mới tập ) cho bạn .
    Mình đã ví dụ cụ thể cho bạn rồi . Không phải giật mạnh , bạt mạnh , liên tục thay đổi các góc đánh là ăn ... vvv
    Nó liên quan đến TƯ DUY - CHIẾN THUẬT - ĐẤU PHÁP là chính .
    Riêng đối tượng bạn nói , rất đơn giản , cứ dựng gai , cắt quả ngắn , quả dài vào Fh là khắc chế đc ngay - Vì những người cao tuổi , đánh rơ này , thường họ chỉ lùa bằng BH ( vì BH xoay trỏ linh hoạt )
    Bạn chỉ cài đúng 1 góc , còn khi quyết định , chủ yếu phải đổi góc .
    Nhung mình chủ quan nhận xét ntn . Nhũng người chơi gai mà bạn nhắc tới , mục tiêu chính của họ là đưa đc bóng vào bàn . Thấy bóng ngon là bạt ... vvv . Còn về Ý ĐỒ CHIẾN THUẬT chắc chắn ko có .
    hcuongnss thích bài này.