Có nên học với HLV xài mặt gai?

Thảo luận trong 'Cách Chơi Bóng Bàn - Ngoài Khía Cạnh Kỹ Thuật'

Lượt xem: 256
  1. pxn

pxn New Member

Em chào mọi người,

Trình độ em thuộc dạng đã biết về cơ bản, hơn 1 năm chơi kiểu rừng ở cty, gần đây có tập với HLV để sửa tay lại cho đúng, cũng được 5 tháng thì bữa nay HLV của e chuyển sang tập cho em bằng mặt gai.
    Vấn đề là các kỹ năng của em chỉ mới ở giai đoạn xóa thói quen cũ, mới vừa quen với tư thế đúng mới, cho nên vẫn chưa ổn định và chưa đánh đều được cả trăm trái liên tục
    Trước giờ em toàn nhìn góc vợt của đối phương để phán đoán xoáy, giờ mặt gai em bị tẩu hỏa nhập ma =]]

Thầy thì dạy là chỉ nhìn cách bóng bắn sang chứ không cần nhìn vợt của đối phương. Nếu luyện được với mặt gai thì chơi với mặt láng sẽ dễ dàng hơn.

Tóm lại là em xin được hỏi trình độ học viên tầm 5 tháng mà đổi cho tập với mặt gai vậy có hợp lý không ạ?
    Cám ơn mọi người.
    thanhson, Lăng TrầnTẬP SỰ-U4o thích bài này.
  2. TẬP SỰ-U4o

TẬP SỰ-U4o Well-Known Member

Bạn cứ học đi, thú vị lắm, mình thuộc hạng “gà” nhưng được cái tiếng là mới biết chơi mà không sợ gai trong khi đó người chơi lâu năm hay bị “cúm” mỗi khi gặp gai...cũng nhờ có 1 bác u60 trước đây cũng có số má “trường làng” bỏ 20 năm giờ chơi lại chuyển sang tập luyện gai để thi thói với tuổi trẻ, chủ yếu là gai ôm bàn biến hoá, xoay vợt...thời gian trước em với bác đó chiều nào cũng chỉ có 2 bác cháu đánh với nhau vì ai gặp cũng ngại, mỗi em là không. Thời gian đầu em bị bác lùa chạy như “vịt”, thua te tua bây giờ bác ấy không có cơ hội thắng mình nữa, thậm chí có hôm mang vợt 2 mặt cùng màu đỏ, hôm thì đen gai, đỏ mút, hôm thì đỏ gai, đen mút, rồi gần đây sắp hai loại gai khác nhau dán vào 2 cốt, đánh một Séc bị thua lại chạy ra túi lôi ra vợt kia nhưng vẫn bị thua vì mỗi lần thay đổi em chỉ lạ 1 đến 2 quả rồi lại đấu vào đấy đánh được hết-cũng cám ơn bác đó mà mình có hiểu biết phong phú về nóng bàn. HLV của bạn hướng dẫn vậy là đều có dụng ý, mình thì không thích học ai cứ “hát đi hát lại mỗi 1 bài” theo năm tháng, hic
    thanhson, pxnHoangtbyt thích bài này.
  3. Lăng Trần

Lăng Trần Forum Cleaner Staff Member

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Tạm bỏ qua chuyện huấn luyện như thế đúng hay sai, cho em hỏi bản thân bác xác định mục tiêu chơi bóng của mình là gì? Ngoài ra mình cũng muốn biết, thể hình của bác như thế nào? Cú đánh mà bác đang sở trường là gì? Bác mong muốn chơi theo kiểu của vận động viên nào?

Nói thật, chuyện kết luận HLV hợp lý hay không thật ra lúc này không quan trọng bằng mọi người hiểu đúng hoàn cảnh của bác. Cách đặt vấn đề của bác còn rất chung chung thành thử không nói được gì.
    thanhson, P-500pxn thích bài này.
  4. Hoangtbyt

Hoangtbyt Member

Theo em bác cứ xác định mình học để được gì, lên trình, đánh giải xếp hạng abc, hay thích thú với boggs bàn. Khi đó bác mới biết dc là mình nên theo hay ko. Cá nhân em đánh 2 càng đều nhau và khá đẹp mắt( theo a e clb) nói. E chuyển học đánh gai thì ông nào cugx bảo học xong hỏng tay BH. Đến khi em giã gai cho các bố dập mặt hết cả thì kêu là tiéc quả BH đẹp, em cầm ngy vợt mút em phang cho thua hết gỡ. Hôm sau lại tấm tác bảo "cậu đánh gai mới hay, chứ mút chưa là gì". Đấy miệng lưỡi thiên hạ ai chiều dc. Riêng em cứ chơi theo sở thích chả phải theo ai, mình thấy dc cái đẹp của mút, cái tà dị của gai, đó là cái mình được chứ ng khác biết sao dc. Thế nên theo em bác cứ xác định hướng đi của mình đi đã rồi mới xúc
  5. pxn

pxn New Member

Cám ơn các bác đã cho ý kiến
    Hiện tại e chỉ đang muốn sửa tay cho đúng, đánh bền các kiểu để có nền tảng vững chắc trước, chứ cũng chưa có sở trường, mục tiêu hay muốn chơi theo vđv nào, e thì 1.77m, 60kg

Ý em muốn hỏi là có ai vừa bắt đầu học đã cho học mặt gai liền không, hay phải qua 1 thời gian nào đó mới cho học với mặt gai? Sau 5 tháng tập với mặt láng rồi đổi sang mặt gai có hợp lý không? Luyện tập với mặt gai sớm có bất lợi gì không?
    thanhson, TẬP SỰ-U4oLăng Trần thích bài này.
  6. ChaosAndroOX

ChaosAndroOX Member

Trước đây mình cũng phân vân điều này khi tập cho con . Mình cho cháu chơi gai 388C-1 lót 1 mm BH . Cháu làm quen rất nhanh , đặc biệt là vẩy tấn công ngay từ quả giao bóng khá tốt . Cháu tập đc 3 năm , giờ cháu chơi 2 mặt Ten , và lối đánh rất đẹp . Theo mình nghỉ , có lẽ nên tập cho các cháu chơi gai trung ( ngắn ) ngay từ đầu có vẻ thích hợp cho chỉnh sữa động tác hơn mút .
    thanhsonLăng Trần thích bài này.
  7. hungvotdoc

hungvotdoc Member

Theo tôi bạn nên tập mút cho thật sự " sạch nước cản " cái đã. Bên cạnh rất nhiều lý do thì lý do đầu tiên là tập mút mới dễ có đối tác để tập được nhiều, tập được đều ...chứ tập gai sẽ rất khó khăn trong vấn đề này: suốt ngày đi nhặt bóng thì tập là sao được?
  8. Tackebong

Tackebong Contributor

Em tưởng 'sửa tay cho đúng, đánh bền các kiểu' đến 5 tháng thì bác phải là người đề nghị đổi bài mới chứ nhỉ?
  9. Lăng Trần

Lăng Trần Forum Cleaner Staff Member

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Hỏi: Có ai vừa bắt đầu học đã cho học mặt gai liền không, hay phải qua 1 thời gian nào đó mới cho học với mặt gai?
    Đáp: Xem video dạy chơi bóng bàn cho người rơ phòng thủ hiện đại (FH mút láng, BH mặt gai) bên dưới, bạn sẽ thấy vận động viên sẽ bắt đầu sử dụng mặt mút gai trong tập luyện BH ngay từ đầu luôn. Nếu so sánh với cách tập của các vận động viên chơi hai mặt mút láng thì bác sẽ thấy điểm khác biệt rõ nét ở bộ chân. Cách di chuyển của rơ phòng thủ rất chú trọng tập luyện bước chân lùi ra xa và bước vào gần bàn ngay từ đầu. Người học sẽ kết hợp bộ chân vào chuỗi động tác của họ ngày từ rất sớm.

Hỏi: Sau 5 tháng tập với mặt láng rồi đổi sang mặt gai có hợp lý không?
    Đáp: Theo bạn nói thì lý do của việc đổi mút là: "Trước giờ em toàn nhìn góc vợt của đối phương để phán đoán xoáy... Thầy thì dạy là chỉ nhìn cách bóng bắn sang chứ không cần nhìn vợt của đối phương. Nếu luyện được với mặt gai thì chơi với mặt láng sẽ dễ dàng hơn." Mình không đồng ý với quan điểm này. Mình thấy sử dụng vợt mút láng hay gai đâu có ảnh hưởng gì đến việc "phán đoán xoáy" đâu nhỉ. Theo mình dự đoán độ xoáy của quả bóng (và cả đường đi của nó) liên quan đến con mắt quan sát, bộ não nhận định. Người mới nhìn thường phán đoán sai, nhìn càng nhiều thì bộ não càng có kinh nghiệm và sai số càng ít đi. Phán đoán bóng thực sự là một điều cơ bản trong cuộc chơi bóng bàn này. Các giáo trình đào tạo bóng bàn mà mình xem qua đều có những bài tập để nâng cao khả năng này cho người học, nhưng chưa thấy có sách nào nói cầm vợt gai sẽ giúp phán đoán tốt hơn cả. Quay trở lại câu hỏi của bạn, mình không biết thầy bạn có ẩn ý nào khác hay không. Đôi khi thầy đang muốn sử dụng mút gai để sửa chữa 1 khuyết điểm nào trong động tác của bạn nhưng không tiện nói thẳng ra thì sao. Thiết nghĩ, bạn nên thẳng thắng chia sẻ thắc mắc của mình với thầy.

Hỏi: Luyện tập với mặt gai sớm có bất lợi gì không?
    Đáp: Mút gai nói chung là khả năng tạo xoáy khó hơn mút láng. Nhưng mà bất lợi hay không thì còn phải xem xét trong hoàn cảnh hiện tại bạn đang cần học cái gì. Ví dụ thầy đang cần chữa bệnh vào bóng trễ (đợi bóng rớt xuống mới đánh) thì gắn cho bạn mút gai để bắt buộc bạn phải đánh sớm hơn lại là một cách huấn luyện thông minh. Lợi hay là hại phải tùy theo mục đích của người dạy và người học. Chứ nói chung chung thì không kết luận được gì cả .
    thanhson, pxnP-500 thích bài này.
  10. TẬP SỰ-U4o

TẬP SỰ-U4o Well-Known Member

. Không biết là bác ở lứa tuổi nào và mong muốn trở thành...gì trong cái thế giới bóng bàn này, chứ như mình u40 mới cầm vợt chơi bóng thì hạn chế là rất nhiều nhưng lứa tuổi này mà vẫn cầm vợt để chơi thì là quá tốt, chơi không phải “xưng hùng xưng bá mà chơi để cho má nó vui”, hihi. Theo suy nghi của bản thân em thì cũng chẳng có gì sai hết và đúng tuyệt đối, cái muốn chỉnh sưa động tác...rất quan trọng nhưng trong thi đấu thì không phải lúc nào cũng là mùa xuân, “từ hải chết đứng” mà em cũng thấy hay gặp trong bóng bàn, bạn vừa tập luyện mấy tháng nà HLV cho và chạm gai là ông thầy này biết nhìn xa trông rộng, nếu tốt mữa dẫn bạn đi thi đấu các loại đối tượng và về cùng phân tích, thậm chí là người chơi “phủi nặng” thì bạn sẽ biết làm gì và chọn gì trong tương lai, các VĐV CNT bạn đừng nghĩ là nó không biết chơi gai, nó chơi hay đấy mặc dù không được như Jo, nó cũng biết chơi phủi đấy nên lúc tập luyện gẫu hứng chúng nó cũng xục xủi, ngoáy tìm lum, thậm chí Ma Long ngồi bệt Lê nết đánh bóng biểu diễn với Xuixin...Và vào thi đấu đỉnh cao nó sẽ đánh đường bóng hạ gục được các loại bóng của đối thủ cho du dị đến mức độ nào, mạnh và nhanh như thứ nào....
    thanhsonpxn thích bài này.