Đang rất bí với quả giật FH gai ngắn ...

Thảo luận trong 'Kỹ Thuật-Chiến Thuật Bóng Bàn'

Lượt xem: 1,295
  1. ChaosAndroOX

ChaosAndroOX Well-Known Member

sau 1 time chơi 2 gai , 1 ngắn , 1 dài , tất cả đều cảm thấy suôn sẻ , cảm thấy rất phấn khích , vì 2 gai phối hợp với nhau rất tốt .
    Điều mình trăn trở nhất hiện nay , đó là quả giật ( bạt ) lao dốc FH , nếu đánh mút thì đây là quả mà rất nhiều AE yêu thích , nhưng với Gai ngắn , quả này quả là nan giải . Nếu giật lực vừa phải , rất dễ vào bàn , nhưng lại bị đẩy chéo vào góc xa ... Nếu giật mạnh , đa phần rúc lưới .
    Với quả này , mình định bạt RÃY cổ tay , gây bất ngờ , và bóng có phần dị .
    xin hỏi AE , với quả này nên xử lý thế nào cho hiệu quả ? Thanks
    NYBBAlibaba thích bài này.
  2. Alibaba

Alibaba Top Contributor

Nghề nghiệp:
    chemistry
    Theo em thì nên tập luyện đánh sớm, đánh góc, hạn chế giật, cùng lắm bóng khó quá thì moi rồi bạt, tại vì nếu giật bạt bằng gai nhiều nếu bị bên đối phương chặn lại thì lại khó cho gai dài. Ban đầu em cũng khoái giật bạt với gai nhưng sau đó nhận ra nếu bên kia lùi ra thì họ giật trả lại đơn giản chứ không còn là đỡ lại nữa, sau đó thời gian tập được bạt mọi cú- tất nhiên là có cú mạnh cú nhẹ tuỳ trường hợp thì theo thời gian cũng luyện được thôi, thì thấy thắng điểm nhiều hơn hẳn ngay cả với đối thủ quen nhau, còn lạ lạ càng dễ thắng điểm. Tất nhiên nếu đối thủ giật trả lại các cú bạt mạnh nhẹ khác nhau của mình thì họ là đối thủ khó nhằn rồi, nhưng cũng chưa phải là hết cách... Nhiều cái muốn nói nhưng thật sự thì phải ngoài bàn bóng mới rõ được e nghĩ thế. Em thì cũng chẳng có ai tập cho, chỉ lên diễn đàn tìm hiểu, sau may mắn có được thêm các loại gai, thế là thử nghiệm và sau khoảng 1 năm thì thấy Ok! Nếu không có diễn đàn thì chắc không bao giờ chơi gai FH, nếu có diễn đàn mà không có các loại gai khác nhau để thử thì chắc là giờ em đã không còn cầm gai FH .
  3. Tackebong

Tackebong Contributor

'lao dốc' có nghĩa là bác đánh chữ I?
    Nếu bác đánh chéo bàn vào BH đối phương (do bác thuận tay trái) thì có vẻ đỡ hơn là đánh chữ I vào FH đối phương mà góc BH của bác lại đang trống. (lâu lâu đổi bài thì ok)
    Bình thương nếu bác lao góc FH đánh chéo góc , phản xạ sau đó là bác lùi về phía BH trong khi đối thủ trả lại 1 quả chéo bàn vào góc FH ... @_@
    NYBB, AlibabaChaosAndroOX thích bài này.
  4. ChaosAndroOX

Đúng như @Takebong nhận định , mình tay trái , chỉ duy nhất đánh đc vào BH đói thủ đánh tay phải , và đối thủ phải đẩy về FH của mình , vì mình tay trái , theo logic tự nhiên để tạo an toàn .
    Nhưng ý mình hỏi , đó là quả lao dốc ( vừa di chuyển về FH vừa tấn công ) quả này nếu dùng toàn lực thường tự sát , còn nếu đánh cho vào bàn thì không khó , nhưng lại khó ghi điểm ngay .
    Alibaba thích bài này.
  5. Tackebong

Tackebong Contributor

Em nghĩ là tính đường luyện quả tiếp theo quả giật lao góc FH có vẻ ok hơn là chỉ tăng tính 'sát thương' của nó đó bác :)
    AlibabaChaosAndroOX thích bài này.
  6. ChaosAndroOX

để có đc thếđánh quả lao dốc cũng phải dày công tạo ra , vì quả này gọi là THIÊN THỜI , ĐỊA LỢI, NHÂN HÒA [ đủ tay đủ chân ... ] nếu ko quyết đc thì phí quá .
    Theo như @Hà Quốc Linh thì phải luyện một quả khác để khỏa lấp quả này ? Kể cũng tiếc , nhưng phải thử xem sao .
    P/S . Quả lao góc xa bàn là thế . Còn những quả lao góc , bóng ngắn trên bàn , sát lưới , mình giật moi đờ mi cực kỳ uy lưc . Nên phân vân khi phải bỏ quả giật lao dốc xa bàn
    Alibaba thích bài này.
  7. Alibaba

Alibaba Top Contributor

Nghề nghiệp:
    chemistry
    Trên thực tế bản thân em khi cầm gai ngắn FH thì ngại nhất là 2 cú Cú giật này: moi xoáy khủng bóng lắc lư, thứ hai là bóng chuội . Nếu đỡ kiểu an toàn sang thì họ tiếp tục chủ động còn mình thì bị động , nếu bạt mạnh thì thấy kém chuẩn. Nói chung luôn tìm cách "né" 2 cú này! Còn cái khác thì thấy gai ngắn dễ chơi hơn .
    Lăng TrầnChaosAndroOX thích bài này.
  8. ChaosAndroOX

Kinh nghiệm trên thực tế cho thấy . Khi chưa có vị trí thuận lợi , tốt nhất là đánh vào giữa nguòi đối thủ , ko nên mạo hiểm đánh khó . Mình có lợi thế tay trái , nên bóng chuội mình ko sợ , mình ôm bàn xô , đẩy gai nhanh , sau đó tăng lưc , đối thủ rất bí
    Mấy hôm nay mình luyện khá thành công quả bạt đờ mi Max , do gặp toàn đối thủ dưới cơ nên chưa biết ntn , nhưng mình rất tự tin với rơ 2 gai . Trong vài ngày tới , sẽ thu xếp vào TP gặp người nhất tỉnh để thử . Rất tiếc vì lý do tế nhị , nên a bạn này ko muốn quay Video mỗi khi gặp mình .
    Alibaba thích bài này.
  9. Alibaba

Alibaba Top Contributor

Nghề nghiệp:
    chemistry
    Hy vọng bác sẽ tìm thấy nhiều cái hay với gai cụt để hội gai xôm hơn! Ý em nói ở đây là cú giật bóng xoáy chuội kiểu mút tàu hay sài chứ k phải giao bóng chuội...Nếu bác bạt đc chết bóng cú này thì quá ngon, em thì chỉ giám đỡ lại vì em có thử bạt thấy không phá đc xoáy dẫn đến kém chuẩn.
    Last edited: 31/12/17
    Lăng Trần thích bài này.
  10. ChaosAndroOX

quả mà bạn nói mình chưa dám bạt nhiều , chủ yếu mình kê hãm lực , bóng trả lại lắc lư rất khó chịu , hoặc kê chém xoáy ngang kiểu Ken Ta Ja Pan . Theo mình thấy 2 quả này còn nguy hiểm hơn quả bạt , vì lạ . Xác suất vào bàn + an toàn khá cao , có thể do mình tay trái nên hợp với xoáy hơn
  11. ChaosAndroOX

Hôm qua 2 gai xuống núi tham gia ĐẤU TRƯỜNG 100 , hu hu , bị đập te tua .
    Chỉ còn ít ngày nữa là tham gia giải , giải quy tụ nhiều vđv đến từ các tỉnh có phong trào bb mạnh . Tạm thời rời xa 2 gai 1 time , để chuyên tâm vào món sở trường . Hg vọng bảo vệ thành công HCB đã đạt đc cách đây 2 năm
    hcuongnss, hungvotdocP-500 thích bài này.
  12. ChaosAndroOX

Quá nhọ cho ngày đầu tiên trải nghiệm 2 gai ở đấu trường 100 . Gặp trình ngang , thi đấu tự tin thắng áp đảo .
    Gặp những người trình gà trước đây chấp họ 3 quả , nay thua te tua , thậm chí vươn lên dẫn điểm , nhưng cuối cùng đều ăn cháo Thị Nở .
    Theo mình thấy , 2 gai rất bí khi gặp rơ phủi , cầm bóng trong tay , lùa nhanh trên bàn , bóng đi lung tung . Không thể kiểm soát nổi , trả bóng sang kiểu gì cũng dị họ đánh . Mà đánh gần bàn rất khó chống .
    hcuongnss, Lăng Trầnhungvotdoc thích bài này.
  13. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Đó là giai đoạn mà rơ nào cũng phải đi qua bác ạ. Là lúc thử thách nhất: bỏ hay nắm? Bất cứ rơ mới nào cũng sẽ có lúc ng chơi muốn...bẻ vợt nghỉ chơi, quay về rơ cũ. Nhưng qua được thì mới thành công.
    ChaosAndroOXhcuongnss thích bài này.
  14. hcuongnss

hcuongnss Member

Em đã nói với bác rồi mà bác không tin em. Bác cầm 2 gai mà bh của bác là gai dài ox, fh gai công lót quá mỏng thì sẽ rất kỵ mấy cái rơ vợt mốc cũ nát đánh cực nhể, và cực yêu mấy cái rơ vợt xịn mút xịn đánh rơ giật hiện đại, đời là thế đấy. Bác cầm 2 gai bác thắng dễ mấy rơ năng khiếu ăn học bài bản, nhưng lại thua tức tưởi mấy cái rơ vợt đểu kỹ thuật rừng rú lạc hậu. Em thua nhiều rồi nên biết kỹ mấy rơ này lắm bác à
  15. hcuongnss

hcuongnss Member

Hiện nay chơi 2 gai em thấy mấy clip của martin gunns chơi 2 gai trung là chơi hay và hợp nhất cho dân phong trào chúng ta có thể học hỏi được. Bác vào xem sẽ thấy rõ kỹ thuật của ông ấy
  16. hcuongnss

hcuongnss Member

Muốn trị mấy cái rơ vợt chết đánh nhể nhể đó thì bác chỉ có 2 lựa chọn mà thôi
    1. Bác chơi vợt 2 mút xịn, đánh rơ giật hiện đại
    2. Nếu bác chơi tà đạo thì nhất định phải dùng gai công lót dày, gai công bạt mấy cái loại bóng nhể nhể của mút chết sướng lắm, bóng đó là miếng mồi ngon cho gai công bạt
    Tuy nhiên những combo đó bác trị mấy cái rơ rừng đó cực dễ thì bác lại thua te tua trước mấy rơ năng khiếu đó, đời là vậy. Được cái này lại mất cái kia thôi
    ChaosAndroOXLăng Trần thích bài này.
  17. ChaosAndroOX

Mình trước đây có tét thử Supe block , thấy cũng bình thường . Sau 1 time mình đánh gai dài OX , đầu gai quét keo 502 . Nay quay lại SP Block , thấy rất dể điều khiển , nhất là quả vẩy gai và đôi công trái bằng gai SP .
    Trước đây , khi kê chặn gai , mình thường chặt , chém xuống , bóng đi rất chìm , tạo cơ hội cho quả vẩy gai . Hôm nay vô tình phát hiện ra 1 quả kê rất lạ , có vẻ rất độc , để chống lại quả giật .
    Thay vì chặt chém xuống , mình mở góc vơt khoảng 45 độ giống như cắt mút , khi đối thủ giật , mình chặn Block , bóng qua bàn bên kia , sau đó nhảy qua lưới trở về - bóng nẩy hơi cao . Xin hỏi ae chơi gai dài đã có ai sử dụng quả này chưa , xin ae chia sẻ it kinh nghiêm với . Thanks
    hcuongnssP-500 thích bài này.
  18. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Đó là quả chop block, vợt càng chậm thì quả này càng ngắn.
    hcuongnss thích bài này.
  19. hcuongnss

hcuongnss Member

về superblock hay là gai không ma sát nói chung đều chung một quan điểm mà thôi bác à. ai xài gai này lâu sẽ hiểu nó khá kỹ, nó là gai dễ sử dụng nhất và cũng là gai yếu nhất, nó là gai cho hiệu quả nhanh nhất nhưng cũng là gai làm cho chủ nhân của nó đau đầu nhất
    ChaosAndroOX thích bài này.
  20. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Mình đang xài miếng Spinlord Waran max trên cây ALC, giật bóng khá ổn định, động tác giật như giật xung mút tension ngày xưa. Có thể đối giật ở tầm trung. Những miếng gai thế hệ mới này sẽ rất phổ biến trong tương lai gần.
    hcuongnssChaosAndroOX thích bài này.