Thích nghi với bóng ABS

Thảo luận trong 'Kỹ Thuật-Chiến Thuật Bóng Bàn'

Lượt xem: 15,772
  1. panga

panga Contributor

Vừa tính cmmt hỏi cách đón bóng để đối giật, vì gần đây 9/10 quả đều vỗ lại. Cứ mà giật thì hụt hoặc trúng cạnh.
    Giờ tự hiểu...hkk
    Lăng Trần thích bài này.
  2. luxarry77

luxarry77 New Member

Đúng như bác @P-500 nói, việc chơi bóng không đảm bảo chất lượng ảnh hưởng rất lớn đến kỹ thuật và điểm rơi phong độ. Nhất là khi đi thi đấu phải đánh quả bóng khác với bóng chơi thường ngày cũng là một bất lợi lớn. Các câu lạc bộ phong trào mà ngay cả những tay vợt chuyên nghiệp hiện nay cũng đang gặp phải vấn đề này. Mặc dù rất muốn nhưng việc tìm mua quả bóng đảm bảo tiêu chuẩn trên thị trường hiện nay có lẽ như mò kim đáy bể, đề nghị bác @P-500 giúp anh em làm đại lý cấp nguồn bóng từ nước ngoài về đi ạ, được vậy quả là cảm tạ vô cùng
    P-500Lăng Trần thích bài này.
  3. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Vừa xem trận ZJK vs Hiramoto
    Ko biết là Zhang hết thời vì bóng ABS hay thời của Hiramoto đã tới. Cùng một lối chơi nhưng bóng của Hira cắm và có lực hơn (do xài innerforce). Lối đánh của Hira có phần chủ động hơn, dù phạm nhiều lỗi và yếu FH.
    Để xem em này đánh với Fan, mình vẫn nghĩ là ZJK chưa thức giấc, đánh như vợ bỏ vậy.
    Nhưng công nhận ZJK có 1 thành tích mà ko ai qua nổi, đó là...số lượng fan nữ cực đông!
    drogba, 729-FX, Lăng Trần2 others thích bài này.
  4. Alibaba

Alibaba Top Contributor

Nghề nghiệp:
    chemistry
    Em nghĩ Zhang đã hết thời thật rồi, bữa trước thua Yoshimura maharu sát nút thì còn nghĩ Zhang tai nạn. Nhưng thua đậm Harimoto 4-0 thì cánh cửa trở lại thời gian của ...Doreamon đã không còn với Zhang nữa, bước chân của Zhang đã trở nên chậm hơn xưa nhiều quá, cái này chắc chắn là không thể lấy lại được:embarrassed:
    Cũng mong Hari gặp Fan, nhưng lại thua Lin GaoYuan 1-4 thì ... hết mơ mộng luôn :)
    P-500 thích bài này.
  5. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Tối qua xem trận final giữa ML và FZD, thấy rõ là về kỹ thuật và chiến thuật thì FZD không thua kém gì ML. Kể cả mấy em CNT khác cũng có cửa thắng ML dễ dàng, nếu...
    Tất cả đều thua tâm lý ML.
    ML đánh theo kiểu rơ già, tránh va chạm và thường tìm điểm ăn dễ, rơ này làm mấy em trẻ dễ nóng đầu.
    Một phần mình nghĩ, có lẽ đa số CNT chơi vis, chỉ có ML chơi vợt mềm, nên bóng đi khác bọn kia.
    drogbaAlibaba thích bài này.
  6. panga

panga Contributor

Long V mềm hả bác. Sao em choi k nổi??? Toàn thừa và thốn hơn Vis k bac
    P-500 thích bài này.
  7. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Chắc ML của bác chơi là hàng...tuyển nên nó vậy.
    Cây ML em mượn của 1 thằng Tàu (số 1 đội SL club em, nó từng nằm trong đội tuyển của trường ĐH ở TQ) đánh chậm cực kỳ.
    Lăng Trầnpanga thích bài này.
  8. panga

panga Contributor

Tat ca anh em choi H3 ma em quen, đều noi Ml V khó kiểm soát...
  9. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Chắc vậy...
    Nên cả CNT chỉ thấy mỗi mình ML chơi.
    Fang Bo cũng chơi 1 thời gian nhưng thành tích rất kém.
    Mình cũng đoán là khi đổi qua bóng ABS thì kiểu vợt này sẽ ít được CNT chuộng, nhưng ML vẫn xài và rất hợp với lối chơi kinh nghiệm già của anh ta.
  10. panga

panga Contributor

Con Long V giật nhồi thì đp khó đoán hơn Vis, hay tại MLong nó đỉnh quá
    Con vis mà chơi kiểu nhồi thì đp nó táng lại đi nhặt răng...
    Em k hieu tai sao??
  11. Alibaba

Alibaba Top Contributor

Nghề nghiệp:
    chemistry
    Em có cố gắng tìm trên mạng, xem ngoài MaLong ra thì người thứ hai chơi cây Long V ở mức độ thành viên đội tuyển quốc gia của vài nước hay chơi mặt Tàu, có tìm khá kỹ trong top 300, thì chưa thấy chỗ nào đề cập tới . Có bác nào biết tay vợt nào ngoài MaLong mặt chơi Long V ở cấp chuyên nghiệp tuyển quốc gia các nước hoặc trong top 1000 thì cho em biết với!
    Lăng Trần thích bài này.
  12. katori

katori Member

Gần nhất hình như là Gao Ning của Singapore đó bác. Còn chỉ "nhìn chứ ko được chạm" thì mấy tay vợt nam Hàn Quốc như Jang Woo Jin, Jung Young Shik... có đổi qua đổi lại giữa Timoboll ALC với Long V, mặt cũng là đen lót xanh :big_smile:. Cơ mà nhìn hình mà đoán kiểu này thì cũng giống em 1 thời tin là FZD đánh cây Infinity... :too_sad:
    Lăng Trần, pangaAlibaba thích bài này.
  13. Alibaba

Alibaba Top Contributor

Nghề nghiệp:
    chemistry
    Thanks bác!
  14. Tackebong

Tackebong Contributor

Em nhớ có topic bàn về bóng mới và mút thích hợp cho BH nhưng tìm ko ra nên post câu hỏi vào đây để mọi người chém gió chơi.

Bh em đang sử dụng miếng tsp superspin píp chop lót 1.4-1.7 (max) . Miếng này là gai ngắn nên cắt khó hơn gai dài ( phải để cho bóng 'ăn' sâu vào mới có quả cắt chất lượng, không là mất banh ngay. Phản công bắn lại ok nhưng không 'bén' bằng các loại gai công khác như spectol hay 802-40.

Em đang sử dụng vợt thủ to đầu + miếng mút FH cũng thuộc loại nặng nên cả combo khá to và nặng (192-193 gr). Combo này gặp đối thủ già kn cứ chọi ko xoáy hoặc chuội vào gai, quả ngắn, quả thốc + bắt ngắn tốt khi mình cầm giao bóng là thua trên 90% ( đối thủ ngang trình).
    Em xoay vợt đánh mút BH ok nhưng lại chết quả 2-3 khi bóng dội lại FH quá nhanh (lúc này đang là gai).

Em đang ko biết nên chuyển lại mút BH ko và nên là mút gì nhẹ nhẹ tí. Làm miếng ten chắc chịu ko nổi, vừa nặng tiền vừa nặng vợt

Các bác có kn góp ý giúp.
    Em cũng có ý định chuyển sang gai dài lót dày nhưng lúc đó sợ ko có bài luyện @.@
    (Cắt dễ hơn? Vợt nhẹ hơn- lót dày?)
    Gai dài em trình độ mới vỡ lòng.

Cảm ơn các bác
    Lăng Trần thích bài này.
  15. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Đang cầm gai Fh thì chẳng lẽ ko đập được sao...
    Gai Fh đó giật bạt cực ngon mà.
  16. Tackebong

Tackebong Contributor

Lúc đánh tập e đánh được nhưng vào trận nó cứ ngượng ngượng tay. Thường hay đỡ vào chứ ko đập, chắc luyện chưa đủ tầm.
    Vợt so ra nặng hơn lúc đánh 2 mút tầm 7-8 gr nhưng to hơn nên xoay sở chậm hơn.

Em đổi sang combo này hơn 1 năm, thành tích khả quan hơn dù ko tập đều như lúc trước. Ít thua nhảm ( thua trình thấp hơn) nhưng cũng ít những trận thắng điên hơn lúc đánh 2 mút.
    Lăng Trần thích bài này.
  17. BUBI

BUBI New Member

Xin chào bác P- 500 , từ lâu cách đây vài năm tôi đã đọc các bài viết của bác , cảm ơn Bác đã nghiên cứu và nhiệt tình chỉ bảo với ace bóng bàn VN , Tôi năm nay 50t chơi 2 gai( công+dài) time cũng ngoài 15 năm đã tham gia giải diễn đàn PRE hà nội 2012 ,2013 đánh C điểm tổng kết cuối mùa từ 1950điểm-1980 điểm , lối đánh chặn blook ôm bàn gạt, hất bắn zơve BH ,giật moi bạt zứt điểm FH tử thủ ôm bàn. Hiện tại sau 1 năm nghỉ chơi Tôi mới chơi lại ít bữa mặc dù lối chơi vẫn vậy nhưng cảm giác bóng ABS mới rất dễ bị đối phương chống lại và kết liễu (với những người ngang trình ) các đối thủ cơ dưới vẫn có cơ hội lấy điểm , hiện tại tôi rất phân vân đang định chuyển qua 1 gai dài có lót dày 1.0mm trở lên + mút nhật chơi zơ thủ cắt xa bàn phản công ( vì tôi có thử chơi qua 1 số trận thì có vẻ khả quan hơn) hoặc lối chơi 2 gai có thể ko dùng gai ox mà thêm lót đệm 0.5mm , Rất mong đc sự tư vấn của P-500 , xin chân thành cảm ơn!
    Last edited: 13/6/18
    P-500, hayateLăng Trần thích bài này.
  18. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Cá nhân mình đoán là khi có bóng ABS thì gai sẽ...giải nghệ. Vì thế từ 1 rơ cắt đang thịnh, lúc ấy cấp SL (cao hơn cấp mình đang chơi 1 bậc) muốn thắng mình cũng rất vất vả, cao nhất trong cấp ấy đụng mình cũng lấy 3-2 thôi, vì tập chung với nhau 1 đội để đấu National, mình thấy rơ cắt quá hiệu quả...
    "đùng 1 cái", đổi qua bóng ABS, 4 tháng mình ko tập, quay lại đánh thì hỡi ôi, thua cả cấp dưới mình! Nên quyết định....bỏ gai.
    Tuy nhiên, 4 ng chơi gai mà mình biết, thì lại lên trình.
    1 ông già mập, chậm, cầm Clipper Classic đánh gai như...mút, đánh mút xoáy ngang cuồn cuộn, thì lên trình và vẫn đang thắng khá nhiều, lão đánh giải National cho ng cao tuổi cũng có HC, hình như là vàng đồng đội.
    1 bác ốm, chuyên bạt, lên 1 cấp và cũng đang giữ vị trí cao trong cấp mới.
    1 bác trong đội mình, năm ngoái bị thua lẹt đẹt chưa lên nổi 30%, năm nay sau 4 tuần đã được 50% điểm.
    1 bác lâu nay không chơi, giờ chơi lại, chuyển từ gai lót 1.6mm xuống còn 0.5mm, chuyển sang ôm bàn hất và đánh gai dài như gai công, thì thỉnh thoảng hạ luôn cả SL.
    Tất cả họ đều bảo rằng bóng ABS dễ tấn công, nên thay vì block thụ động chờ ăn phản xoáy thì họ tấn công trước, lấy tốc độ và điểm rơi làm chủ đạo.
    Tất cả đều cho rằng bóng từ gai của họ không còn "độc dị" nữa, đa số nếu chặn thụ động là đối thủ quật cho mất bóng.

1 bác đánh gai cấp TG, đó là Fillus Ruwen thì có tăng hạng nhưng mấy trận gần đây nếu thua thì...thê thảm, vì bọn nó bắt bài, đối giật Fh sau đó đánh ác vào góc Bh của anh ta.

Mình đoán là rơ 2 gai của bác trước đây lấy PX là chính, dùng bóng lạn lắc và hất góc làm chủ đạo, đánh ko nhiều lực lắm, mượn lực mượn xoáy sau đó bạt.
    Với bóng ABS thì rơ này gặp ngang trình nó ko còn ngại nữa.
    Bác nên chuyển qua lót 0.5mm thôi, 1mm khó đánh so với bác. Nên chọn các loại gai bám xoáy thân và đế gai, sau đó phải tấn công trước và khi đối thủ chậm lại, đỡ bóng thì bác buộc phải dứt điểm, chặn bóng là tự sát!
    Lăng TrầnBUBI thích bài này.
  19. BUBI

BUBI New Member

Cảm ơn Bác đã tư vấn rất bổ ích, mình cũng nghĩ vậy vì bóng mới đi chậm ko còn hợp với gai ox do vậy phải tăng thêm nót mỏng và quay qua gai dài bên FH chủ động tấn công trước thấy cũng dễ vào bàn và còn nguy hiểm hơn!
    Lăng TrầnP-500 thích bài này.
  20. mr_cool

mr_cool Member

Hic! lâu lắm rồi em mới quay lại diễn đàn, đọc loạt bài của bác @P-500 thấy quá đúng, quá thấm thía nhưng vẫn buồn bác ạ! vì chưa tìm ra lối thoát cho bản thân. Gần đây em đỡ bận, có quay lại chơi bóng và bị vùi dập bởi đám đàn em đúng như những gì bác @P-500 mô tả. Kiểu đánh khéo, biến hóa 1 tí để bù thể lưc của em giờ chả có ý nghĩa gì (kể cả với các combo kiểu Yinhe Uranus 1+adidasP3+ Tibhar5Q mà hồi mới được bác @P-500 tặng giúp em lên được mấy bóng so với trước). Em đang phân vân không biết nên quay lại combo cứng kiểu sadius + 729 đời cũ để ôm bàn bạt bóng sớm + chặn đẩy gần bàn giống hồi mới chơi hay nâng cấp vợt lên ZLC + mút tăng lực/xoáy rồi lùi ra xa 1 tí để đua đôi công. Giờ em có cố gắng đánh kiểu gì thì cũng chỉ làm mồi cho đối phương mà thôi vì bóng em ko còn khó như xưa mà tốc độ thì lại rất ... vừa tầm để đối phương phang chết hoặc đẩy mình vào thế đôi công kiểu 4 ăn - 6 thua vì chúng nó trẻ khỏe hơn. Bác @P-500 với các bác cùng tuổi "xế chiều" nào có kinh nghiệm vượt qua giai đoạn này của em chỉ giúp em với!
    Thanks các bác!
    Last edited: 21/6/18
    P-500 thích bài này.