Mặt vợt phù hợp nhất để áp dụng cú vảy cổ tay BH trong bàn.

Thảo luận trong 'Kỹ Thuật-Chiến Thuật Bóng Bàn'

Lượt xem: 1,924
  1. Phạm Xuân Lâm

Phạm Xuân Lâm New Member

Xin chào ACE bongbansaigon,
    Hiện nay mình đang dùng cốt vợt Timoboll ZLC, tuy nhiên do đã lớn tuổi di chuyển chậm không còn như lúc còn trẻ nên mình phải thay đổi lối đánh (trước đây hay gò qua gò lại). Mình nhờ ACE có kinh nghiệm tư vấn bên BH dùng mặt nào để áp dụng cú vảy cổ tay tốt nhất khi đối phương giao bóng nặng để làm khó lại đối phương (mình cắt bóng lại chỉ có đi nhặt bóng cho mấy bạn trẻ). Bên trái mình đang đánh Tenergy 05 Fx nhưng vảy cổ tay toàn bị sụp lưới khi đối phương giao nặng, muốn học cú vảy như Ma Long.
    Mình tìm hiểu một sốmặt vợt nhưng cần tham khảo thêm trước khi mua:
    1. Rakza 7 soft của hãng Yasaka;
    2. RASANT POWERSPONGE;
    3. HEXER POWERSPONGE;
    4. Target;
    5. Nitaku plyatt soft;
    6. Xiom Omega IV elite
    ...................
    Trong các mặt vợt trên hay còn loại mặt nào khác áp dụng tốt nhất cho cú vẩy cổ tay BH.
    Trân trọng cảm ơn.

Ps: Em nhờ bác P-500 giúp với (Muốn học cú vảy như Ma Long khi đối phương giao bóng nặng).
    Last edited: 10/1/18
    Harry Nguyen, Lăng TrầnP-500 thích bài này.
  2. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Bác ơi, em cũng chỉ tấn công khi đối phương giao lửng, xoáy ngang hoặc xoáy lên thôi ạ. Chứ mà giao xoáy nặng thì em cắt lại chứ ko dám hất vẩy gì cả!
    Bác đã chơi Ten 05 FX rồi thì khó mà đổi sang các dòng mút khác. Cá nhân em nghĩ bác nên xài mút có sponge cứng, vd như Rakza 7 loại thường thì tốt cho cú flick bóng nặng hơn là xài mút mềm.
    Phạm Xuân Lâm thích bài này.
  3. Phạm Xuân Lâm

Phạm Xuân Lâm New Member

@P-500: Từ trước giờ mình đánh mút mềm thôi vì cảm thấy tự tin hơn, cảm giác bóng tốt hơn, thấy cắn bóng hơn, mút cứng hay bị trụi. Cú flick có phải là cú vảy cổ tay không bác.
  4. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Flick tức là vảy cổ tay...nhưng mà nó có luôn cả cổ chân (để biết thêm về kỹ thuật này, bác chịu khó mở youtube xem nhé).
    Vì ML xài mút rất cứng bên Bh nên bác học theo bằng mút rất mềm thì...
  5. ChaosAndroOX

ChaosAndroOX Well-Known Member

Nếu bác cắt , gò nặng rồi mà còn bị đanhs , cách duy nhất để bác chống quả này là NGHỈ BB thôi .
    Với quả vẩy như bác nói chỉ để chống lại quả giao bóng thì sai lầm . Ngoại trừ bác là cao thủ đanhs đôi công trái
    Tôi hàng tháng trời chỉ tập đúng 1 chêu . Phát xoáy xuống , tạo thuận lợi cho đối thủ móc , vẩy trái , tạo cho đối thủ có thể vẩy vào bất kỳ vị trí nào , với các kiểu xoáy ... Do luyện nhiều thành quen , nên đa số những ngươi mạnh về quả này , chỉ sau vài quả là họ bỏ , cho dù tôi nêu có đepj kiểu gì , họ cũng ko dám vẩy , chỉ đặt lại . hoặc né người giật ...
    Vi , sau khi phát , tôi chủ động tư thế , nếu đối thủ vẩy , tôi bạt ĐỜ MI ngay . Thường là đối thủ chưa kịp thu tay vế sau quả vẩy ( vì tôi tay trái ) .
    Bác nói ML vẩy ngay từ quả phát là sai 99% . ML sở trường đặt bóng , cài thế và phản công . Chỉ vẩy khi đối thủ quá yếu , hoặc khoảng cách điểm an toàn . Chắc bác nhầm FZD và ZJK
  6. Harry Nguyen

Harry Nguyen Contributor

Bác nên hỏi tôi với nhé. Tôi đang chơi cốt tb zlc cũng được 1 thời gian khá rồi. Tôi k có rành nhiều về chuyên môn như bác P-500 hoặc là các anh em khác. Đây chỉ là ý kiến và cảm nhận của bản thân sau khi cũng tìm hiểu và mò mẫm tìm mút thích hợp đi bên bh để có thể flick. Bên fh thì tôi k thay đổi gì nhiều trước giờ vẫn theo tàu đạo H3, giờ thì lên Nittaku H3 NT50TYPE mút H3 topsheet của tàu nhưng lớp sponge là của Nhật thì phải. Trước kia bên BH thì chơi Yasaka Extra Original nhưng k hợp nên thay thế vào H8. Dạo trước có thử Tinarc 3 loại speed + spin nhưng chỉ thích hợp cho bắn trái. Hiện tại thì tôi cũng chơi Tinarc loại Medium Hard (control + spin) và tôi dự định sẽ giữ combo này thêm 1 thời gian.

Dòng tinarc cũng cùng lò với H3 nhưng đa phần được mềm hơn, tôi chỉ tình cờ dán thử và thích cái cảm giác đủ điều khiển và kiểm soát xoáy của đối phương khi giao. Bên bh nếu bác hay flick thì nên thử loại này. Tôi nhắc lại là Tinarc 3 control + spin, medium hard vì trên thị trường có nhiều loại tinarc 3, hoặc 5.... rất dễ bị nhầm lẫn. Tôi cũng đã chơi mút ten trước kia từ ten64, 80 và 05 nhưng từ khi biết về tàu đạo thì tôi chọn dòng mút tàu vì giá thành chỉ khoảng 1/4 -1/3 so với mút ten mà đánh mút tàu theo tôi thấy thì bền hơn k tiếc rẽ khi đánh thì sẽ tốt cho luyện tập và giao lưu.

Ngoài cú flick bh tốt với mút này thì cú vẩy tay bh k thành vấn đề đâu bác. Bác cứ thử đi. Ngoài ra, cú ngoảy bh đánh được tốt lắm bác ạ, tôi thường xuyên sử dụng và nó là cứu cánh của tôi nếu ai đó đánh cao hơn trình của tôi xa. Tôi cũng thuộc loại người chơi “kén cá chọn canh” lắm nhưng tôi đặc biệt quan tâm đến dòng tinarc và nghiên cứu thêm. Tôi sẽ nghiên cứu đến dòng tinarc 5 sau 6 tháng nữa.
    Last edited: 10/1/18
    bb&cs, Lăng TrầnPhạm Xuân Lâm thích bài này.
  7. Phạm Xuân Lâm

Phạm Xuân Lâm New Member

8. Phạm Xuân Lâm

Phạm Xuân Lâm New Member

Mình thấy trả giao bóng bằng cách vảy bóng vào vị trí gây thốn cho đối phương thì còn có hy vọng hơn là gò lại bác ơi. Gò lại thua bị thua nhiều quá bác ạ. Nói chung em đang nghiên cứu cách đánh bên BH để gìm bóng, gây ức chế để các bạn trẻ đánh hỏng mới có hy vọng. Bên BH mình thấy ML hay để vợt sát bàn rồi moi bóng mà bác.
  9. ChaosAndroOX

Dân số China mấy tỷ người , chỉ chọn đc có mấy thằng như ML bác ạ .
    Tất nhiên , tất cả các kỷ thuật đều phải học , nhưng để tấn công đc ngay từ quả phát là rất khó , kể cả tuyển Việt Nam! Bác thử trải nghiệm theo cách này nhé , bác phát chăt đít bóng thật cảm giác , và yêu cầu đoois thủ tấn công , xem đối thủ có dám ko ? Còn khi vào trận , họ phát đa dạng các kiểu , bác có tự tin để tấn ko .
    Vấn đề của bác chỉ đúng khi.tập để đa dạng lối chơi . Vi nếu bác chuyên căt thủ , họ sẽ phát xoáy lên , còn nếu bác vẩy , ve tốt , họ sẽ phát xoáy xuống nặng ngắn ngay . Nếu bác đoc xoáy ko tốt , cảm giác để xử lý các dạng xoáy ko tốt , cho dù bác có vẩy tốt cũng chết
    Hihi , tốt ở đây là dân phong trào nhé , còn những nguòi ngày khoảng 10 giờ ôm bàn ko tính .
  10. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Đối thủ (vd như em đánh với bác) mà thấy bác cứ thích flick, thì dĩ nhiên nó sẽ chém thấp nặng, cho bác đánh vào lưới. Muốn có bóng nhẹ để flick thì buộc lòng bác phải chém chuội dài vài quả, lúc đó đối thủ nghĩ là bác ko còn thích flick nữa, và muốn bác chém cao, thế là họ giao cao và ít xoáy. Bây giờ thì bác có thể đánh dứt điểm giống...ML roài đó!
    Lăng Trần thích bài này.
  11. Phạm Xuân Lâm

Phạm Xuân Lâm New Member

Trước hết xin cảm các Bác đã tư vấn cho mình, nhiều ý kiến rất hay và sâu sắc.
    Thực tế là mình yếu ở những quả khi đối thủ giao bóng nặng ngắn bàn (bóng trong bàn) còn bóng nặng ra ngoài bàn mình xử lý được. Vì khi đối thủ giao bóng nặng ngắn bàn mình gò lại toàn bị đánh. Để đối phó hiệu quả với quả giao bóng nặng ngắn bàn mình tập vẩy, ngéo bóng để gây khó khắn lại cho đối thủ. Do đó mình cần các bác tư vấn cho loại mút nào hỗ trợ tốt nhất để chiến thôi chứ cũng không thể hoàn hảo tuyết đối được. Thật lòng các bạn trẻ hơn mình thì cũng rất vui nhưng càng ngày thấy mình tụt lại xa quá!
    Lăng TrầnHarry Nguyen thích bài này.
  12. Harry Nguyen

Harry Nguyen Contributor

Nghe cách trò chuyện từ đầu đến bây giờ, tôi mạn phép đoán chiến thuật đánh bóng của bác nhé!

Bác có lẽ là rơ 1,5 càng, nghĩa là càng phải FH tốt, đánh bóng dài và ngắn tương đối ok. Nếu đối phương giao dài định thọc sâu thăm dò BH của bác thì bác vẫn có thể giật bóng lên hoặc đánh đều trả lại và thông thường bác đánh bóng bên nửa phải và tạo bóng đường cong về phía FH của đối phương, nghĩa là xoáy ngang thuần nghịch kim hoặc/ và xoáy nghiêng lên phải (xoáy ngang nghịch kim + xoáy lên). Bác cũng có chút cơ bản về Flick (vẩy cổ tay BH) nhưng thường hay đánh bóng từ phía sau nên bóng rất dễ bị rút lưới. Có phải k vậy bác? Bác vào Flick BH có lẽ lực rất là nhanh và mạnh vì nghĩ rằng phải tiếp xúc bóng sớm và đúng thời điểm và phải vào lực mạnh vì lo sợ xoáy xuống hoặc xoáy nghiêng xuống của đối phương quá nặng phải k nè? Tôi có 1 clip tự quay trên u tube với kỹ thuật BH Flick cơ bản đấy, bác vào tham khả xem có giúp được gì hay k? Bác muốn vẩy BH tốt thì k cần phải lực mạnh đâu, trước tiên là ta phải vào bóng thật nhẹ, sao cho bóng xoáy của đối phương ngâm đủ thời gian trên mút của ta, k được gấp rút đâu bác, bóng sẽ tuột trên mút hay nói cách khác là bị ăn xoáy xuống, xoáy nghiêng xuống của đối phương là bị dính lưới.

BH Flick k phải là sự lựa chọn tối ưu cho phòng thủ đâu bác, theo tôi thấy thì bác nên tìm học lại và rèn luyện gò BH cho tốt hơn và đa dạng hơn. Hy vọng bác có thể tạo được 3 loại xoáy phòng thủ là xoáy xuống, xoáy nghiêng xuống trái, xoáy nghiêng xuống phải để hòng tạo sự phân vân cho đối phương khi đoán xoáy trên bóng của bác. Thêm 1 điều quan trọng là biên độ xoáy của 3 loại trên phải tốt, nghĩa là độ xoáy ít nhiều phải biến hoá.

Chúc bác sớm tìm ra giải pháp tối ưu.
    Phạm Xuân LâmLăng Trần thích bài này.
  13. Newbie

Newbie Contributor

Nghề nghiệp:
    Chân sai vặt
    Bác làm quả H3-50 loại mềm ấy, rất rẻ. Mặt này bác vẩy trái dễ cực. Mà lỡ vẩy không chết thì quay ra cắt nặng cũng thôi rồi, bỏ nhỏ, chém dài cũng dễ.
    Bác chết quả ngắn nặng theo cách đó kể hơi lạ. Em đồ là người ta giao ngắn lơi lơi chứ không nặng lắm, bác hay đứng hơi xa, nên bước vào trả bóng hơi với, thành quả bóng nhú, mời họ xơi! Giải pháp tập vẩy cổ điển rồi bắn nếu bóng ngon còn được chứ flick như Malong e gian nan quá mà chưa chắc đúng!
    Phạm Xuân Lâm, Lăng TrầnP-500 thích bài này.
  14. ChaosAndroOX

Bác thử miếng Supe Block xem sao , bóng càng nặng , vẩy càng dị và rất dể vẩy . Nhât là gặp hội Trẩu tre , bác lại rất khoái khẩu .
    AlibabaPhạm Xuân Lâm thích bài này.
  15. Tackebong

Tackebong Contributor

Vẩy cổ tay cần cảm giác bóng tốt và phải luyện tập thường xuyên bác ơi.
    Với lại nếu bác vẩy liên tục sẽ dễ bị bắt bài + đau cổ tay @.@
    Lăng TrầnPhạm Xuân Lâm thích bài này.
  16. Phạm Xuân Lâm

Phạm Xuân Lâm New Member

Chào bác Harry Nguyen,
    Đây là chiến thuật mình đang hướng đến, bác đoán đúng 100% ý muốn của mình hiện giờ. Bác nói đúng, mình bị lỗi này "Bác vào Flick BH có lẽ lực rất là nhanh và mạnh vì nghĩ rằng phải tiếp xúc bóng sớm và đúng thời điểm và phải vào lực mạnh vì lo sợ xoáy xuống hoặc xoáy nghiêng xuống của đối phương quá nặng phải k nè?".

Thực ra trước đây mình rơ 1 càng và thế mạnh của mình là cú giật FH (mình chơi tay trái). Tuy nhiên như đã nói ở trên, nay đã lớn tuổi và điều kiện thể lực không thể di chuyển nhanh để giật FH như lúc trẻ nên buộc phải thay đổi cách đánh. Thực tế các bác lớn tuổi hay có xu hướng di chuyển vào gần giữa bàn (vị trí 3/7 hay 4/6) và mình cũng không thoát được quy luật của thời gian. Mình sẽ tập luyện theo tư vấn này của bác "rèn luyện gò BH cho tốt hơn và đa dạng hơn. Hy vọng bác có thể tạo được 3 loại xoáy phòng thủ là xoáy xuống, xoáy nghiêng xuống trái, xoáy nghiêng xuống phải để hòng tạo sự phân vân cho đối phương khi đoán xoáy trên bóng của bác. Thêm 1 điều quan trọng là biên độ xoáy của 3 loại trên phải tốt, nghĩa là độ xoáy ít nhiều phải biến hoá". Trân trọng cảm ơn bác.
    Lăng Trần thích bài này.
  17. Phạm Xuân Lâm

Phạm Xuân Lâm New Member

Cảm ơn bác.
  18. Phạm Xuân Lâm

Phạm Xuân Lâm New Member

Cảm ơn bác nói đúng tim đen, sẽ nghiên cứu.
  19. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Giờ bác đã thấy được hiệu quả của diễn đàn rồi chứ.
    Nhiều bác cứ thích PM P-500 hỏi chuyện...thầm kín, nhưng mình muốn mọi ng nên lập topic hỏi, sẽ được rất nhiều hỗ trợ hơn.
    Phạm Xuân Lâm, NewbieLăng Trần thích bài này.
  20. Phạm Xuân Lâm

Phạm Xuân Lâm New Member

Đúng bác à, chỉ mong có cú vẩy, nhéo cổ điển để đối phương thốn mà đưa bóng ngon sang bên mình thôi.
    Newbie thích bài này.