Mặt vợt phù hợp nhất để áp dụng cú vảy cổ tay BH trong bàn.

Thảo luận trong 'Kỹ Thuật-Chiến Thuật Bóng Bàn'

Lượt xem: 3,783
  1. Phạm Xuân Lâm

Phạm Xuân Lâm New Member

Cảm ơn bác thật nhiều.
  2. phutaithien

phutaithien Well-Known Member

Nghề nghiệp:
    Giáo Viên
    Bác cầm cốt gì mà đối giao ngắn, nặng mà bác không gò bóng ngắn được ? cốt nảy quá à?
  3. mr_cool

mr_cool Member

em xin phép xới lại topic này một tí ạ! vấn đề của em là khi đối phó với zơ: 1 gai thủ (gai dài) + 1 mút bám của các cụ già (kiểu trái lỏng trái chặt),
    => trước đây em dùng sadius + sriver FX bên BH, yasaka markV bên FH, khi đánh thì hay vảy cổ tay trên bàn, khi đánh thường vào mỏng banh thui (chỉ cổ tay thui, ko có cổ chân), vì sriver ít bám và combo này không ngậm banh nên em khá dễ dàng sử dung 1 kỹ thuật với cả 2 đường banh mà không phải lo nhìn banh xem đối thủ chơi mặt mút nào, đường banh em đánh sang thường hơi chuội, lưng lửng về phía mặt mút gai của đối phương làm cho các bác khá khó chịu.
    => giờ em chuyển sang cốt alc ngậm banh, mút BH bọt khí, FH tàu đạo, đấu với 2 mút thì em không ngại, dễ flick, không ngại xoáy, thậm chí phản công lại được các trái dễ, cho banh đi khó đoán, .....
    nhưng
    hình như combo mới này của em chỉ cho đường banh xoáy và phải vào dày banh, gặp lại zơ: 1 gai thủ (gai dài) + 1 mút bám của các cụ già là em bị ngọng, họ đẩy banh đi khá nhanh trên mặt bàn nên không đủ chân để phát lưc, mà móc, vảy cổ tay như xưa thì banh cứ bị phều lên, cả BH lẫn FH, các bác quật chết luôn. Híc!
    Các bác có giải pháp gì tư vấn cho em với! thanks các bác!
    Last edited: 12/3/19
    toiyeubongban, phutaithien, hayate2 others thích bài này.
  4. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Bác phải chủ động tạo xoáy, không đánh thụ động được.
    Kể cả tạo "không xoáy" cũng là 1 cách tạo xoáy.
    toiyeubongban, mr_cool, panga2 others thích bài này.
  5. mr_cool

mr_cool Member

bác @P-500 bày cho em cách tạo bóng không lực, không xoáy với loại combo mới này với! dùng mút H3 +vis thì thi thoảng em biến hóa được tí, chưa thuần; còn mút bọt khí thì chịu, nhất là với lớp ngoài limba như maze. Chắc do em chưa hiểu nguyên lý.
    toiyeubongban thích bài này.
  6. toiyeubongban

toiyeubongban Top Contributor

Trường hợp của bác rất giống với 1 anh trong CLB, trong trường hợp này mình khuyên bác nên đánh Sar với 2 miếng mút đời cũ hoặc 2 miếng mút mềm control là được.
    Trào lưu, trend, vũ khí mới, kĩ thuật mới không phải lúc nào cũng phù hợp bác ạ. Cốt ALC + mút tàu và mút bọt khí thì cần biến hóa được xoáy. Muốn vậy timing phải tốt, kĩ thuật phải chuẩn, bộ tốt, di chuyển tốt. Nếu không có những điểm trên thì không nên sử dụng bác ạ.

Mình trình phong trào, kĩ thuật có bao nhiêu chơi bấy nhiêu là dễ nhất bác ạ.
    Last edited: 12/3/19
  7. mr_cool

mr_cool Member

Dưng mà, 80 - 90% đối thủ của em chơi 2 mút láng hoặc cùng lắm là gai công, với các đối này thì combo ALC + mút tàu và mút bọt khí em thấy ổn bác @toiyeubongban à! chỉ thi thoảng gặp lại mấy bác già chơi gai dài lót mỏng hoặc mút cũ chuội thì mới bị ngọng thui (ức chế ở chỗ là những đối thủ này nếu với combo cũ trước đây em chả coi ra gì, oánh nhàn như đi chợ, giờ thì chạy toạc chân mà séc thắng séc thua. Hic!)
    toiyeubongban thích bài này.
  8. 729-FX

729-FX Well-Known Member

Nghề nghiệp:
    Học sinh
    cái bác sợ bây giờ hình như là lợi thế của H3 !
    mr_cool thích bài này.
  9. mr_cool

mr_cool Member

vâng, em đang muốn tập cách dùng ALC + H3 và mút bọt khí để tạo bóng không lực, không xoáy; nhất là khi phải đối phó với kiểu bóng dừng không lực của gai ngắn hoặc mút chuội ạ!
    P-500 thích bài này.
  10. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Khó đấy bác ạ.
    Cái khó ko phải ở việc đánh ra quả ko xoáy không lực, mà là khi đối đầu với rơ không lực kinh nghiệm, chúng ta thường rất lọng cọng. Nếu đủ bình tĩnh để đánh những quả không xoáy ko lực, thì trình chúng ta đã cao hơn ng ta rồi.
    toiyeubongbanmr_cool thích bài này.
  11. mr_cool

mr_cool Member

bác @P-500 bày cho em đi! trước dùng sadius + sriver, yasake markV em thấy tạo bóng ko xoáy không lực khá dễ và hiệu quả.
  12. 729-FX

729-FX Well-Known Member

Nghề nghiệp:
    Học sinh
    Cá nhân em khi gặp mấy quả vẩy vẩy hay gì gì đó của gai (sorry em ko biết tên các kĩ thuật này) mà về Bh, em đều quất lại, bất kể xoáy gì, cũng có thể coi là cú loopdrive bên Bh, nhưng khác so với Fh ở chỗ có thêm cổ tay nên khai hỏa trong hay ngoài bàn đều khá hợp lý.
    mr_cool thích bài này.
  13. mr_cool

mr_cool Member

quan điểm xử lý của em hơi khác với bác @729-FX tí, họ chơi gai dài lót mỏng hoặc mút chuội mềm là zơ phòng thủ phản công, mình khai hỏa mà không đủ khó hoặc không đủ mạnh thì chỉ làm mồi cho họ (nếu sang FH) hoặc bị họ đẩy khó (nếu sang gai hoặc chuội bên BH) cho chạy toạc chân, chưa kể người ta phối hợp khéo giữa mút láng bám với gai hoặc mút chuội, cùng rơi trong bàn nhưng nhịp banh với quỹ đạo khác nhau nên nếu muốn dứt điểm thì sẽ bị 50/50, dễ hỏng. Em muốn trả lại 1 đường banh cũng lưng lửng, hơi chuội về phía mặt gai của đối phương, không quá cao để bị đánh, không qúa chậm để bị họ đủ thời gian biến hóa, không quá nhanh hoặc quá xoáy để họ mượn xoáy mượn lực mà buộc phải nhẹ nhàng trả lại. Em muốn trả banh an toàn, chấp nhận đôi co kiểu như vậy chờ cơ hội dứt điểm bác à! mỗi tội chưa biết cách tạo banh chuội với combo đời mới này.
    hanga thích bài này.
  14. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Tập luyện thì bác làm như vầy: khi đối thủ đánh bóng xoáy tới thì bác cũng đánh tới, nhưng ngữa vợt ra hơn 90 độ và có hướng chém xuống (động tác giống như đập bóng, nhưng ngửa vợt chứ ko úp)
    Đối thủ đánh xoáy chìm thì bác giả vờ cắt lại nhưng khi chạm bóng đừng miết xoáy mà như nâng bóng qua lưới.
    mr_coolphutaithien thích bài này.
  15. phutaithien

phutaithien Well-Known Member

Nghề nghiệp:
    Giáo Viên
    Không dễ thực hiện đâu, phải tập nhiều đấy :D
    mr_cool thích bài này.
  16. mr_cool

mr_cool Member

Cảm ơn bác @P-500 , vậy là vẫn cần đọc xoáy. Em sẽ thử xem thế nào. Cái khó là với gai dài, xoáy nó lại phụ thuộc vào .... xoáy của mình oánh sang trước đó, nếu chủ động thì ok, còn nếu không "bố trí" kịp thì sẽ bị gậy ông đập lưng ông, chết vì chính xoáy của mình.
  17. 729-FX

729-FX Well-Known Member

Nghề nghiệp:
    Học sinh
    Em đang ở tuổi trẻ trâu nên vẫn có quan điểm sử dụng sức mạnh :) thường sau quả Bh của em họ ko chặn ngắn lại được, vừa đủ khoảng cách để em lấy fh đánh chết bóng, cả 2 đều mất thời gian hồi bộ, nhưng ko đáng ngại vì bóng trả lại khá chậm
    mr_coolpanga thích bài này.