Nhờ AE tư vấn giúp vê lối đánh

Thảo luận trong 'Kỹ Thuật-Chiến Thuật Bóng Bàn'

Lượt xem: 626
  1. ChaosAndroOX

ChaosAndroOX Well-Known Member

Mình có con gái 8 tuổi , đánh khá cơ bản , giật FH. BH khá an toàn , đôi công ôm bàn khá tốt , nếu cân vẫn lùi sâu cắt phòng thủ đc .
    Từ trước tới nay , mình chỉ yêu cầu con phát quả mổ xoáy ngang và mổ xoáy xuống , sau đó giật tấn công . Qua giải HKPĐ vừa xong , mình ghấy có vẻ kg ổn . Vì quả mổ bóng rất xoáy , khi gặp rơ lạ thấy cháu tấn công ko đc an toàn . Như trận CK chiều qua , bị dẫn 6-0 rồi lên 10 -10 và. để thua 14-12 , đầu séc 2 cũng tuong tự , nhưng may măn lội ngược dòng thành công và thắng 2 séc sau .
    Sắp tới đánh cấp Tĩnh , mình định bỏ quả mổ , vì quả này dễ thắng nhanh nhung cũng dễ thua nhanh . Mình định cho cháu phát quả tung cao , xoáy xuống và xoáy lên , sau đó chủ động đôi công
    Xin hỏi @P-500 và AE có kinh nghiêm đào tạo hs nên như thế nào ?
    Vì tiểu học chỉ có 3 séc , nên ko có cơ hội làm nóng cơ thể và sữa sai
    P-500Harry Nguyen thích bài này.
  2. Harry Nguyen

Harry Nguyen Contributor

Bác thử dạy cháu giao trái tay đơn giản thôi, tuy k có nhiều kiểu xoáy nhưng sẽ được độ xoáy đa dạng và luôn có thể tấn công bằng FH bất cứ lúc nào 1 cách dễ dàng, vì nếu giao mổ thì phải có bộ chân tốt nên cháu còn nhỏ khó mà phát huy, kiểu giao mổ xoáy “dị” thì làm khó cho cháu nó quá. Dạy cháu thêm đánh bh hoặc bắn trái là đủ bộ cho lứa tuổi của cháu, còn về phòng thủ thì dạy thêm cháu gò chuyên sâu bên BH, nếu còn đủ thời gian thì dạy thêm cháu chặn đẩy hãm lực bên BH.
    P-500ChaosAndroOX thích bài này.
  3. ChaosAndroOX

Cảm ơn bạn đã tư vấn , đúng là quả mổ làm khó cháu quá . Từ lâu mình đã có ý đinhj cho cháu giao xoáy xuống đơn giản , sau đó chủ động giật FH và đôi công ôm bàn BH ( cháu đôi công. BH rất an toàn )
    Thời gian còn hơn 1 tháng nữa , mình sẽ thử cho cháu giao BH , nhung chỉ xoáy xuống và xoay lên đôn giản , sau đó đôi công xem sao ,
  4. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Mình thường dạy bọn trẻ tất cả các quả giao nhưng tùy thế mạnh mà xài quả nào. Quả Mổ cần có Bh rất mạnh thì mới xài.
  5. Lăng Trần

Lăng Trần Forum Cleaner Staff Member

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Chú có video của cháu nó thi đấu với đối thủ thì nên post lên cho các anh dễ tư vấn. Còn chỉ hỏi chung chung thì sẽ nhận được những câu trả lời chung chung, kiểu như bác sĩ khuyên bệnh nhân nên ngủ sớm, chăm tập thể dục thôi.
    BBSGChaosAndroOX thích bài này.
  6. ChaosAndroOX

Mình vừa đánh giải Fomosa về , con đánh HKPĐ , rất nhiều Video . Đen quá ,máy tính của mình bị hỏng ko up đc
    Ý mình muốn hỏi , trẻ con rơ đooi công , có nên tiếp tục luyện quả Mổ nữa ko ? Hay là luyện xoáy xuống cho an toàn Vì quả mổ là condao 2 lưỡi
    thanhson thích bài này.
  7. Lăng Trần

Lăng Trần Forum Cleaner Staff Member

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Rơ đôi công và giao mổ đều là tên gọi chung chung. Có thể chú hiểu 1 cách còn anh em trong diễn đàn lại hiểu theo hướng khác thì sao. Theo cháu thì chú nói cụ thể chiến thuật ăn điểm của cháu nó là gì. Cháu nó mạnh những kỹ thuật nào. Có thể thì nói luôn chỗ khuyết mà cháu nó đang bị đối thủ khai thác. Vũ khí của cháu nó hiện tại ra sao? Chiều cao cân nặng thế nào? Nói càng cụ thể thì anh em mới giúp được ạ.
  8. Newbie

Newbie Contributor

Nghề nghiệp:
    Chân sai vặt
    Nhà anh Sơn toàn siêu nhân từ bố tới con gái lớn, con gái bé. Thích thì khoe chơi tý thế thôi chứ cần gì nghe ai. Bố con anh dạy nhau là đủ vô đối rồi anh ơi!
    ChaosAndroOX thích bài này.
  9. ChaosAndroOX

Có 1 lý do rất quan trọng mình mà mình nhận biết đc sau HKPĐ . Hầu như các cháu đều sử dụng vợt mút chết ( mút đểu ) không khác gì Anti poweo , nên giao mổ ko có tác dụng , thậm chí lại bị GẬY ÔNG. ĐẬP LƯNG ÔNG . Chiều nay mknhf đã cho cháu giao BH như bạn nói , thấy có vẻ ổn . Thanks
    minhleeLăng Trần thích bài này.
  10. ChaosAndroOX

Nói thật với anh bạn , quê mình ko có phong trào BB , nên mình phải mày mò tự học . Có nhiều lúc cảm thấy hoang mang , vì nhiều thầy dạy rất khác nhau .
    Hi hi , cho dù bạn nghĩ ntn cũng đuọc , nhưng vói mình , chắc chắn 1 điều , mình đang đi đúng hướng . Nói thật ra cũng tự hào lams chứ bạn . Chị lớn khi còn lớp 8 , cả Tĩnh ko có đối thủ , còn bé năm nay mới lớp 3 cũng đaij diện cho các a chi chinh phục giải Tĩnh , và mình tin cháu nó sẽ làm đc . Tất nhiên rất cần ở sự tư vấn nhiệt tình của mọi người nữa .
    Với ae đc sống trong môi truòng , ra ngõ là có CLB bb nên cảm thấy bình thuòng , nhưng quê tôi , tìm đcj 1 nguòi biết đánh bb còn khó hơn tìm đường lên trời . Hihi bố con mình cũng chỉ là vua xứ mù thôi .