Niềm vui trong bóng bàn của bạn là gì?

Thảo luận trong 'Cách Chơi Bóng Bàn - Ngoài Khía Cạnh Kỹ Thuật'

Lượt xem: 1,151
  1. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Tết nhất nói chuyện vui tí. Theo các bác thì niềm vui nào và điều gì thúc đẩy bản thân khi chơi bóng bàn nhỉ?
    Đây là vấn đề quan trọng, để bóng bàn phát triển thì phải có nhiều người chơi, và để làm dc điều ấy thì phải nắm rõ tại sao chúng ta chơi bóng bàn. Vì chơi bb đâu phải chỉ là chơi với quả bóng.

Vd. E tới 1 clb, em thấy họ tổ chức chơi bóng 1 khu, tập 1 phòng, ăn uống (trà, cafe bánh ngọt) và nói chuyện 1 góc khá lớn. Nhiều người tới chơi chỉ 1-2 trận nhưng ngồi cả 1 buổi, chủ yếu là tám chuyện vui vẻ, bàn luận này nọ, ăn bánh uống trà nghỉ mát rồi hôm sau lại tới. Có ng đem con tới tập thì cũng ở lại chơi, ko chơi dc nhiều thì ít nhưng họ không hề cảm thấy vô dụng.

Một ví dụ khác, về VN em thấy clb Hương Tràm (Lôi Đài) tổ chức cũng khá hay, có nơi ăn uống tám chuyện cá độ. Nhưng vài clb khác thì chỉ có vài hàng ghế ngồi sát tường, thiếu không gian giao lưu.

Bản thân em thì thích tới clb hướng dẫn kỹ thuật và vũ khí cho các bác lớn tuổi. Em đăng ký thẳng với người điều hành clb hôm ấy, và ng ấy làm nhiệm vụ "bắt cặp" cho em. 1 buổi tới khoảng 3-4h, em giúp được 3-4 người là cảm thấy mình đã làm được nhiều điều có ích rồi (mỗi ng em chỉ giải quyết chừng 1-2 vấn đề). Đấy là niềm vui. Nhưng mà nếu ko có người "mai mối" thì em tới đấy chỉ bị vây mời bởi những bác thích chiến trận mà không thích hoàn thiện kỹ thuật.
    NYBB, HALC, 729-FX4 others thích bài này.
  2. toiyeubongban

toiyeubongban Top Contributor

Chỉ có ở CLB đó thôi P-500, đã từng đề xướng và muốn nhân giống mô hình này nhưng không áp dụng cho CLB được. Rất thèm được như vậy, nhiều lúc chỉ muốn đến coi buổi dành cho người già mới biết chơi hay những người bị tai biến hay dị tật, họ chơi rất vui gợi nhớ bản thân 'vì sao mình thích bóng bàn', những buổi trình càng cao thì niềm vui càng ít mà sự thõa mãn bản thân và áp lực thành tích càng nhiều.
    HALC, Alibaba, Lăng Trần2 others thích bài này.
  3. Harry Nguyen

Harry Nguyen Contributor

Tôi thì ước ao có 1 CLB nghiêm túc đào tạo bb cho trẻ nhỏ từ 10 tuổi trở lên. Hướng dẫn các em kỹ thuật và nguyên lý bb để các em tự mài mò và cùng nhau nghiên cứu, chơi đùa vui vẻ. Đây là cái nôi khởi đầu cho 1 làn sóng mới trong TG bb. Cần nhất là CLB luôn có những vợt thử nghiệm, ưu tiên giá rẻ và hiệu suất. CLB phải có vài ba màn hình lớn xem được utube video để người chơi lên mạng tham khảo và chia sẻ. Nếu có điều kiện thì kiếm thêm 1 con robot Amicus Pro hay gì đó để mà luyện bộ chân và phản ứng với bóng....Nói ra thì còn nhiều mơ ước lắm các bác ạ....Hihihi
    DoCris, NYBB, toiyeubongban5 others thích bài này.
  4. Lăng Trần

Lăng Trần Forum Cleaner Staff Member

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Ước muốn của các anh cũng chính là ước muốn của BQT diễn đàn. Anh @BBSG đang nỗ lực để có 1 phòng riêng cho anh em tổ chức các buổi họp mặt thường kỳ, kết hợp với hoạt động đào tạo cho nhiều đối tượng. Không gian thì sẽ có, nhưng còn thiếu nhiều yếu tố.

Thứ nhất, nguồn lực tài chính để duy trì CLB. Có thực mới vực được đạo. Ai sẽ bỏ tiền để làm những việc không mang lại lợi nhuận cá nhân này?

Kế đến, con người có tâm và có tầm để đứng ra tổ chức và duy trì hoạt động. Tìm người có cả 2 yếu tố này thì thật khó. Nếu có, họ chưa chắc đang sinh sống tại Tp.HCM này.

Cuối cùng, cỗ máy truyền thông hiệu quả. Chắc các anh nghĩ em đang nói cộng đồng bóng bàn của chúng ta ở đây cùng với Facebook. Không phải đâu. Đó chỉ là kênh truyền thông. Còn cỗ máy mà em nói đến là 1 tổ chức chuyên nghiệp có khả năng tiếp cận nhanh chóng và lắng nghe mọi đối tượng người chơi thông qua nhiều kênh truyền thông khác nhau. Nói tóm lại, là chúng ta cần 1 tổ chức truyền thông hiệu quả để đảm bảo gắn kết chặt chẽ cộng đồng.

Ước mơ mà không có kế hoạch thì vẫn mãi hoài Ước mơ vậy. Nhưng mà mơ thì chắc không ai đánh thuế nên cứ mơ vô tư đi.

Chỉ còn cách giao thừa vài tiếng đồng hồ, Năm cũ sắp qua, trước thềm năm mới. Kính chúc cô bác anh chị em 1 năm Mậu Tuất dồi dào sức khỏe, thành đạt, sung túc và thịnh vượng.
    DoCris, NYBB, toiyeubongban5 others thích bài này.
  5. panga

panga Contributor

Trường hợp bánh ngọt vài trận và ngồi hàng giờ, thậm chí bận kiểu nào cũng tranh thủ ra clb , xem aem đánh sec cuoi rồi dọn.. đó là trường hop clb mình đang chơi. Đa phần là aem lớn tuổi, về hưu nếu k thì cũng có chút quan hệ xã hội mà muốn trốn berr hàng ngày...
    Nói chung clb là nơi trốn các kiểu...
  6. kimnguyen

kimnguyen Top Contributor

Niềm vui của em là được đấu với đối thủ ngang tài ngang sức , đánh rất vui :laugh::laugh:
    NYBB, toiyeubongban, panga2 others thích bài này.
  7. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Còn mình thì thích tham gia 1 giải đấu hàng tuần, đấu 3-4 trận rồi về. Nhưng mỗi séc mình đánh theo đúng 1 bài duy nhất: nghĩa là giao đúng 1 kiểu, đúng 1 góc và có 1 bài theo sau đó, bất kể đối thủ sẽ làm gì. Séc sau mình đổi giao bóng và cũng làm đúng 1 kiểu từ đầu đến cuối.
    DoCris, NYBB, toiyeubongban2 others thích bài này.
  8. kimnguyen

kimnguyen Top Contributor

cái này chắc là chiêu "thái cực sinh lưỡng nghi , lưỡng nghi sinh tứ tượng , tứ tượng biến hóa khôn lường .. "
    chiêu thức đơn giản nhưng đủ thứ biến hóa :)
    NYBBP-500 thích bài này.
  9. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Hong phải vậy.
    Mình quan sát đối thủ, nhiều ng ko tin nổi là mình giao bóng nguyên 1 séc vào đúng 1 chỗ, đánh đúng 1 kiểu! Nghĩa là có séc mình chỉ tấn công Bh của đối thủ, có séc lại chỉ tấn công mỗi Fh. Có đối thủ suy nghĩ đơn giãn, đoán ngay và chờ sẵn. Có đối thủ đa nghi, mình đánh chỉ có 1 điểm mà hắn...ko thèm đở!
    Niềm vui ở đây là mình thi đấu trên chiến thuật và tâm lý.
  10. huy hoang

huy hoang New Member

Niềm vui của mình là khi đánh với đối thủ trên cơ mà mình đối giật thắng, khi người ta giật qua mình "đờ mi" mất banh, hoặc lên trái mất banh khiến rơ trên bực mình. Mỗi ngày có bạn đánh bóng cùng cũng là niềm vui lớn
    729-FX, NYBB, Lăng Trần2 others thích bài này.
  11. DoCris

DoCris Member

Bác có ước mơ giống hệt mình với ông em mình, chỉ khác là bọn mình đã có kế hoạch cụ thể chỉ tiếc là chưa tìm được mặt bằng phù hợp. Trước tết bọn mình chốt hụt một mặt bằng tiếc quá, trong năm nay cố gắng thực hiện ước mơ để các em nhỏ có chỗ luyện tập vui chơi và biết đâu từ đấy lại xuất hiện 1 2 nhà vô địch tương lai thì sao :D
  12. ChaosAndroOX

ChaosAndroOX Well-Known Member

Niềm vui nhât của mìmh đó là . Đã góp phần tao không khi hừng hực cho các cháu trong toàn Huyện . Đã it nhiêu có ảnh huởng để mọi nguòi biết CAN LỘC cũng có phong ttào BB . Niềm vui tiếp , llần đâu tiên thătg cây vơt No1 Tĩnh không chi 1 trận ,mà llà 3 trận . Nhưng niêm vui vụt tăt khi vừa tổ giải cho các cháu thành công lại phải xa quê một thời gian dài
    NYBB, Lăng TrầnP-500 thích bài này.
  13. giangtnguyen

giangtnguyen New Member

Niềm vui của em là thích được trải nghiệm. Thua nhiều hơn thắng nhưng cảm giác vẫn vui. Nhưng bị lệ thuộc vào Vis + Mặt tàu. Giờ muốn bỏ mà khó quá.
    Lăng Trầnpanga thích bài này.