Có gì mới?
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Hiệp hội bóng bàn Việt Nam VTTA

GAI DÀI và Kỹ thuật Sử dụng Cơ bản

ducbavi

Member
Trước tiên iem xin có đôi lời cho bên....gai:

1. Gai không lót vẫn được đánh theo đúng luật của ITTF. Gai Super Bock bị cấm là vì thuộc vào loại non-friction, ITTF cấm tất cả các loại gai này.

2. Độ phản xoáy cao nhất thì dễ thui, phết 1 lớp keo PVA lên tấm kính, lật bề gai ịn lên rồi lấy cây lăn qua, nhấc lên đem phơi chừng nửa ngày.

3. Cách làm cho gai có xoáy nhiều nhất mới là khó đấy. Loại PX càng nhiều thì càng dễ trị, vì nó chỉ có thể chặn bóng. Loại có xoáy nguy hiểm hơn rất nhiều nếu vào tay người biết chơi.
Bác @P-500 có rất nhiều kinh nghiệm về sử dụng cốt và mặt vợt gai, bác cho em hỏi nên dùng cốt clipper wood hay cốt vợt clipper cr để đánh gai dài bên bh còn fh em dán mút. Em xin cảm ơn và chúc bác sức khỏe và thành công trên sự nghiệp làm huấn luyện viên.

P-500

Top Contributor
Bác @P-500 có rất nhiều kinh nghiệm về sử dụng cốt và mặt vợt gai, bác cho em hỏi nên dùng cốt clipper wood hay cốt vợt clipper cr để đánh gai dài bên bh còn fh em dán mút. Em xin cảm ơn và chúc bác sức khỏe và thành công trên sự nghiệp làm huấn luyện viên.
em thấy 2 cốt này đánh gai dài ko hay lắm, so với Sadius cũng ko bằng. Nhưng nếu so sánh thì Clipper CR có phần nhỉn hơn.

ducbavi

Member
em thấy 2 cốt này đánh gai dài ko hay lắm, so với Sadius cũng ko bằng. Nhưng nếu so sánh thì Clipper CR có phần nhỉn hơn.
Em cảm ơn nhiều. Trước đây em dùng cốt sadius nhưng nảy quá ,có người tư vấn cho em 3 cốt vợt để chơi gai là 2 cốt clipper và donic otchavrot sensor v1.Em vẫn lăn tăn không biết chọn loại nào phù hợp nhất vì 3 cốt giá như nhau.Rơ của em là phòng ngự bằng gai dài bên bh thỉnh thoảng ve vẩy bằng gai và phản công bằng mút bên fh bằng cách giật và giật lai bạt.

ducbavi

Member
Nếu kỹ năng cắt của bác ko quá siêu phàm hay có gì đặc biệt, thì chỉ nên dùng lót thường thấy cho từng lối đánh đã nêu tại:
http://www.bongbansaigon.com/forum/index.php?threads/373/#post-4678

Ngay cả đến Pavlovich cũng chỉ dùng lót dày 1.1mm thôi.
Trước cũng đã 1 lần trao đổi với bác nên giảm độ dày của lót rồi nè:
http://www.bongbansaigon.com/forum/index.php?threads/373/page-5#post-7379
Bác @Thanh Trà có nghiên cứu rất sâu và rộng về cách kết hợp giữa cốt với mặt gai và các kỹ thuật cùng chiến thuật sử dụng mặt vợt gai. Bác cho em hỏi về cốt vợt nào vừa thủ được vừa công được bằng gai dài bên bh, bên fh em dán mút. Rơ của em là phòng ngự bằng gai dài bên bh thỉnh thoảng ve vẩy bằng gai và phản công bằng mút bên fh bằng cách giật và giật lai bạt. Thỉnh thoảng công bằng gai dài bên bh. Em trân trọng cảm ơn.

hcuongnss

Member
Tôi mài hết phần giữa chỉ trừ 1 ít vòng ngoài rìa và mài vuốt ra ngoài để khi dán không có dấu vết , không ngờ rất dể đánh , chặn theo kiểu tỳ đè mút chống bóng giật xung rất hiệu quả , cắt xa bàn khá ổn định . Đặc biệt tấn công rất dể , vì loại Chaos Andro có chân gai nên rất bền , do 388D-1 có lót cũng như OX quá nhanh rụng Gai nên tôi phải chế loại này . AE nào đánh gai dài mà muốn tấn công bằng gai dài thì nên thử cái cho biết . Giá chỉ có 900K/ 1 mặt
Xin chào bác ChaosAndro OX, xin hỏi bác một số kinh nghiệm về dòng gai chao ox của bác nhé
1. Bác nói Gai này chặn bóng giật xung bằng cách đấm đẩy giống như mút, vậy có lẽ là gai hơi cứng và hơi ngắn so với các loại gai khác nên hiệu ứng bóng trả sang chắc là không độc lắm mà chỉ là rất đều thôi phải không bác
2. Nếu so sánh gai dài có ma sát với nhau thì gai chaos ox và gai 755 ox thì gai chao đỡ giao bóng có tốt hơn hay là vất vả hơn so với gai 755 vậy bác
3. Đối với kẻ thù của gai dài là bóng xốc chuội, bóng lỏng dài,... thì gai này có tấn công được hay không hay là phải tránh bằng cách trả bóng điểm rơi vậy bác
Mong bác tư vấn về dòng gai này bác nhé. Xin cảm ơn trước

Thanh Trà

Moderator
Thành viên BQT
Bác @Thanh Trà có nghiên cứu rất sâu và rộng về cách kết hợp giữa cốt với mặt gai và các kỹ thuật cùng chiến thuật sử dụng mặt vợt gai. Bác cho em hỏi về cốt vợt nào vừa thủ được vừa công được bằng gai dài bên bh, bên fh em dán mút. Rơ của em là phòng ngự bằng gai dài bên bh thỉnh thoảng ve vẩy bằng gai và phản công bằng mút bên fh bằng cách giật và giật lai bạt. Thỉnh thoảng công bằng gai dài bên bh. Em trân trọng cảm ơn.
Mình không nghiền ngẫm nhiều về cốt lắm, bạn thử cốt Tibhar StrAtus PowerWood xem, cốt gỗ tầm giá 1.1 triệu thôi (vì hiện nay nó SX ở Trung Quốc). Nghe nói nó tương tự cốt Butterfly Petr Korbel, nhưng cốt này SX tại chính Nhật nên đắt hơn.

Mình sử dụng Tibhar StrAtus PowerWood thấy cũng được, bạn xem hình ảnh tại đây:
http://www.bongbansaigon.com/forum/index.php?threads/373/page-5#post-7294

ducbavi

Member
Mình không nghiền ngẫm nhiều về cốt lắm, bạn thử cốt Tibhar StrAtus PowerWood xem, cốt gỗ tầm giá 1.1 triệu thôi (vì hiện nay nó SX ở Trung Quốc). Nghe nói nó tương tự cốt Butterfly Petr Korbel, nhưng cốt này SX tại chính Nhật nên đắt hơn.

Mình sử dụng Tibhar StrAtus PowerWood thấy cũng được, bạn xem hình ảnh tại đây:
http://www.bongbansaigon.com/forum/index.php?threads/373/page-5#post-7294
Cảm ơn Bác @Thanh Trà rất nhiều. Chúc bác có nhiều sức khỏe và niềm vui trong cuộc sống.

ducbavi

Member
Cám ơn bác Thanh Trà nhiều , những bài viết này rất hay . Hồi xưa mình cũng đánh gai dài 729 955 nhưng sau khi thua một cao thủ cứ giao banh chuội hay xoáy xuống nặng thì mình từ bỏ gai dài luôn. Hiện tại không còn thi đấu nên trở lại đánh gai dài cho vui. Lối đánh gai của mình là tấn công , hiệi tại mình đang thử dhs c8 blue sponge 1mm, yasaka phantom 0.6mm, milky way 955 0.6mm. Đúng như bài viết đã nói mỗi loại gai mỗi khác, được cái này mất cái khác. Hiện tại mình thích c8 tuy khí đánh và không có wobble bằng những loại khác nhưng khi dứt điểm thì banh rất chuội khó đỡ lại được. Mong các bác tư vấn dùm loại nào tương tự như c8 để mình thử thêm. Tiện đây có một số câu hỏi nhờ các bác trả lời hộ:
1. Kết hợp giữa mút tàu và gai có tốt không? Mình luôn xài h3 bên phải nhưng khi kết hợp với gai thì cảm giác của h3 hoàn toàn khác đi, cứng hơn, chậm hơn và rất khó đánh .
2. Chuyển từ mút thường qua gai mình cảm giác cây vợt bị mất balance vì mặt gai quá nhẹ không biết có cách nào khắc phục được điều này hay không?
3. Chiến thuật đánh gai tấn công mà điều mình đang tìm hiểu không biết bác Thanh Trà hay những bác khác có tài liệu gì về khía cạnh này không?
4. Bác nào đã sử dụng qua tibhar grass ph hay tsp curl thì cho mình ý kiến. Thanks
Bác @toiyeubongban, nếu bác dùng combo kiểu cốt thuần gỗ kết hợp fh mặt tàu + bh gai dài để chơi tấn công em nghĩ là khó chơi( combo này làm cho bên fh mặt tàu trở nên cứng hơn....). Bác có thể dùng combo cốt vợt có độ nhún cao và mỏng như innerfore zlc kết hợp với mặt tàu fh và gai dài bh. Khi cắt bằng gai bác ghìm tay hơn 1 chút( vì cốt có độ đàn hồi cao nên bóng dễ nổi cao), và khi giật bằng mặt tàu bác không kéo tay nhiều lên cao mà đưa về phía trước nhiều hơn. Combo này bạt cũng ngon. Nếu bác tấn công bằng cả bên gai thì dùng lót mỏng(0,6 mm là chuẩn nhất). Khi bác quen với combo này bác sẽ có những đường bóng rất nhiều cảm xúc. Chúc bác thành công.

toiyeubongban

Top Contributor
Bác @toiyeubongban, nếu bác dùng combo kiểu cốt thuần gỗ kết hợp fh mặt tàu + bh gai dài để chơi tấn công em nghĩ là khó chơi( combo này làm cho bên fh mặt tàu trở nên cứng hơn....). Bác có thể dùng combo cốt vợt có độ nhún cao và mỏng như innerfore zlc kết hợp với mặt tàu fh và gai dài bh. Khi cắt bằng gai bác ghìm tay hơn 1 chút( vì cốt có độ đàn hồi cao nên bóng dễ nổi cao), và khi giật bằng mặt tàu bác không kéo tay nhiều lên cao mà đưa về phía trước nhiều hơn. Combo này bạt cũng ngon. Nếu bác tấn công bằng cả bên gai thì dùng lót mỏng(0,6 mm là chuẩn nhất). Khi bác quen với combo này bác sẽ có những đường bóng rất nhiều cảm xúc. Chúc bác thành công.
Cám ơn bác đã góp ý. Innerforce ZLC em không chơi vì quá mắc với lại trình độ của em chỉ đánh hợp với cây rẽ tiền thôi bác.

bazoka

Member
Một trận kinh điển

Trận này Jun đánh thắng may mắn ông già Joo. lý do giật nhẹ quá, giật ko sát thủ mà chỉ giật qua lưới chờ Joo mắc sai lầm.
Trong khi Joo già lại rất kinh nghiệm, vắt kiệt sức của Jun trẻ, Jun thắng được trận này chắc mệt mấy ngày không chơi được :p

BBSG

Administrator
Thành viên BQT
Gai dài Butterfly Feint Long III

Sau gai dài Feint Long II có tính khá toàn diện về các khía cạnh và đặc biệt là độ bền của nó, Hãng Butterfly đã cho ra tiếp thế hệ mới là Feint Long III là loại gai dài chuyên cho cắt phòng thủ xa bàn. Do thân gai mềm hơn và lớp lót cũng mềm hơn nên độ ôm bám của mặt gai này khá cao. Chính vì vậy, mà khả năng cắt tiếp xoáy đối lại bóng giật của gai này có thể tạo ra mức xoáy rất cao.

Tuy nhiên, được mặt này thì mật mặt kia, theo nhiều người đã từng sử dụng nó cho rằng mức độ “đánh lừa” của của gai này không được bằng gai TSP Curl P-1R hay Tibhar Grass D.Tecs. Cũng do là gai chuyên cho cắt phòng thủ xa bàn nên sử dụng lối đánh allround ôm bàn chặn đẩy ko được như Feint Long II – thế hệ trước nó của chính cùng một hãng, vì khả năng trả xoáy “hiền hơn nhiều”.

Feint Long III được sử dụng bởi VĐV nổi tiếng người Belarus – Viktoria Pavlovich.
Viktoria Pavlovich sinh ngày 8/5/1978 tại Minsk, đã từng giành 2 lần Vộ địch nữ Châu Âu vào năm 2010 và 2012.
Cô được nhiều người hâm mộ thể thao môn bóng bàn đánh giá là “Nữ Âu Xịn” lên ngôi vô địch Châu Âu. Viktoria Pavlovich sử dụng lối đánh Phòng thủ hiện đại, sở hữu bộ chân linh hoạt, cắt đảo mặt vợt nhiều ứng biến mau lẹ một cách ngoạn mục. Khi có cơ hội, cô vùng lên tấn công thuận tay (kể cả một số tình huống sử dụng trái tay) một cách quyết liệt và hiệu quả, làm cho đối thủ mất nhịp và ít khi phản ứng kịp, đành nhường điểm cho cô.

Vũ khí sử dụng của Viktoria Pavlovich:
Cốt vợt: Butterfly Defence Alpha (Vợt ngang)
Mặt thuận: Butterfly Tenergy 64 (1.7mm);
Mặt trái: Butterfly Feint Long III (1.1mm)
Dưới đây là Video trận Trung kết Châu Âu 2010 khi cô gặp Liu Jia người Áo (gốc Trung):

Và đã từng viết về Butterfly Feint Long II, III (1.1mm)

Chimnonvt

Chào các bạn! Mình đang sử dụng gai 388d_1 của dawei,lót 1.0mm,đánh rất hay(theo cảm nhận trình gà mờ của e) nhưng gặp cao thu giật mạnh,xoáy là rụng vài gai,các bạn có thể tư vấn cho mình hay bạn nào đã từng hoặc chơi qua dòng gai khác có tính năng như 388d_1 (mà độ bền ổn định) mình xin chân thành cảm ơn!

hcuongnss

Member
gai ma sát chặn bóng giật xung hao tốn gai lắm, chỉ có gai không ma sát mới chặn được bóng giật xung ổn định mà thôi

P-500

Top Contributor
Chào các bạn! Mình đang sử dụng gai 388d_1 của dawei,lót 1.0mm,đánh rất hay(theo cảm nhận trình gà mờ của e) nhưng gặp cao thu giật mạnh,xoáy là rụng vài gai,các bạn có thể tư vấn cho mình hay bạn nào đã từng hoặc chơi qua dòng gai khác có tính năng như 388d_1 (mà độ bền ổn định) mình xin chân thành cảm ơn!
gai mua ở VN thường là bị vậy.
Gai đầu trơn là bị cấm thi đấu rồi, bác nên chơi theo đúng luật.

Chimnonvt

Mình ko chơi gai đầu trơn bạn à, ko mua ở vn thì mua ở đâu hả bạn,bạn có thể nói rõ cho mình được ko?? Cảm ơn bạn trước

P-500

Top Contributor
Mình ko chơi gai đầu trơn bạn à, ko mua ở vn thì mua ở đâu hả bạn,bạn có thể nói rõ cho mình được ko?? Cảm ơn bạn trước
Mình mua ở đâu cũng thấy bền hơn ở VN hết......
Ngay cả mua lại từ các bác trên mytt, mua từ Tàu,..mua từ đâu mình cũng ko hề thấy hiện tượng "chặn bóng gãy gai". Hay là các bác ở VN giật mạnh quá?

Chimnonvt

Mình mua ở đâu cũng thấy bền hơn ở VN hết......
Ngay cả mua lại từ các bác trên mytt, mua từ Tàu,..mua từ đâu mình cũng ko hề thấy hiện tượng "chặn bóng gãy gai". Hay là các bác ở VN giật mạnh quá?
Wow! Zậy hả bạn,giờ mình mới bít đó,bạn giới thiệu cho mình mua gai 388d_1 với,thanks bạn!