(Nhờ tư vấn) Chiến thuật nào để đánh với trình trên (có chấp bóng)?.

Thảo luận trong 'Kỹ Thuật-Chiến Thuật Bóng Bàn'

Lượt xem: 667
  1. Newbie

Newbie Contributor

Nghề nghiệp:
    Chân sai vặt
    Không biết các bác có thấy buồn cười khi em đưa ra chủ đề này không nhỉ?
    Thực tình do trình em tệ quá, mà lại hay cạ nhậu với mấy anh em trình trên, thành thử lâu lâu lại đánh trận độ nho nhỏ hay giải vui với các kèo chấp 202, 2, 3, 4, 5 thậm chí tới 6 trái và hơn (phi thể thao quá).
    Vấn đề đặt ra ở đây là dùng chiến thuật nào với các trận này đây? Làm sao để rút dần khoảng cách chấp xuống dù kỹ thuật của mình chưa hẳn đã lên, do tới ngưỡng rồi.
    Cá nhân em thấy:
    Với các kèo chừng 2 quả đổ xuống thì có khi chỉ cần sự cố gắng, tập trung, tự tin, ổn định, an toàn. Nhưng tới 3 trái trở lên, bắt đầu thấy trình nó chênh quá, khó thấy cái yếu, kỵ của người ta mà mình có thể khoét để tự chủ kiếm điểm; 4 trái, cái sự bất lực khi kiếm điểm là rõ ràng, 6 trái thì quả là em toàn phải chơi xổ số, ... 3 trái trở xuống em cố ráng đánh sao cho ít hỏng, nhưng tới trình 4 trái chấp trở lên, lúc này cảm giác càng chơi an toàn, nhẹ nhàng càng thua đậm, thà rằng cứ phi bóng dài cho bên kia đánh rồi đè đấm lại có khi còn có cơ hội, nếu có thể giật ít bạt nhiều, ... may ra còn có điểm, chứ không chỉ có chờ họ đánh hỏng, rất mịt mờ.
    Lăng Trần thích bài này.
  2. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    gắn 1 gai công 1 gai thủ vào, xoay vợt lung tung...
    Lăng Trần thích bài này.
  3. hanga

hanga Well-Known Member

Họ chấp thì ko sợ kỹ thuật cũng ko sợ rơ của mình... Cứ đánh liều mạng trc xem người ta đánh trả thế nào... Nếu liều mạng vẫn thua thì phải... liều hơn nữa. Liều ko có nghĩa là bạ đâu đsnhs đó mà phải tấn công ngay khi có thể. Ko tấn công đc thì miễn bàn.
    Lăng Trần thích bài này.
  4. Newbie

Newbie Contributor

Nghề nghiệp:
    Chân sai vặt
    Kê kê, vậy thì phải nhạc nào cho nhẩy được tý, e phải tích lũy cũng gian nan, đủ thứ nghề mà không tinh nghề gì chăng (là nói với em?! ?
  5. Newbie

Newbie Contributor

Nghề nghiệp:
    Chân sai vặt
    :D lúc đánh với rơ chấp 6 thì quả là em đánh liều mạng thật. Nhưng với rơ khác, 202 chẳng hạn, họ cũng cẩn trọng vô cùng, liều là dễ đi ngược nhanh anh ơi!
    hangaP-500 thích bài này.
  6. Newbie

Newbie Contributor

Nghề nghiệp:
    Chân sai vặt
    Haizz, sáng nay em đánh giải Cá tháng tư.
    Ăn kèo được chấp 202, gặp kèo chấp 454 đi như xe đứt thắng đổ đèo, thê thảm hơn hẳn mấy anh em dưới bóng mình tý. Còn mấy kèo em phải chấp thì thấy mình có thể chấp thêm nữa so BTC đưa ra.
    Haizz, lại phải tự vấn thôi!
  7. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Chiến thuật của mình trong mấy trận độ nội bộ này là mình toàn để cho thua các kèo nhỏ và tránh các kèo to. Đằng nào cũng nhậu thì tại sao phải trả...nhiều tiền nhỉ?
    pangaNewbie thích bài này.
  8. panga

panga Contributor

A chưa đủ trình để tư vấn, chỉ lấy kn bản thân ra thoi. O anh cũng có bạn đáng kiểu em, giao bóng thì ôi thôi : đục, chọi, che ,,, ai gặp lần đầu bảo đảm k qua đuoc số 4...nhung chỉ vài lần gặp là bạn ấy cũng k qua duoc số 8..kkk
    Tạm xem a là trình 202 với e. E ăn được vì a k kiểm soát được giao bóng của e + em tấn công thì a cũng khó đoán. Vì em giao bóng quá khó và lắc léo
    Còn trình trên em, họ đâu sợ 2 điều trên. Nên e càng giao khó, họ đặt lại, e cũng k làm gi được.
    Khó ngừoi khó ta mà.
    Vậy rút ra, muốn rút dần khoãng cách thì chỉ có làm ngược lại. Giao đơn giản, thuần xoáy và tập tấn công nhiều quả + đổi góc > buộc họ phải đánh ác với mình > khả năng tự hỏng tăng lên
    Họ giao bóng thì mình tập chủ động tấn công nếu thuận tiện hoặc tập đặt bóng đơn giản lại ( dài ra góc 2 bên) và tập chặn góc
    It kinh nghiệm, hy vọng rút ngắn đuoc khoãng cách
    Hiện giờ e giao thật khó và phang 5/5
    Thì trình quen thôi cũng dần lên và ép em lại.
  9. Newbie

Newbie Contributor

Nghề nghiệp:
    Chân sai vặt
    Chính xác vậy anh, là phải đa dạng và quan trọng là các quả công thủ căn bản.
    Em giờ cũng xác định tập giao bóng thì cứ tập, nhưng ít sử dụng đi, giao đơn giản, tập trung vào quả đánh, đỡ thì mới tiến bộ được. Mặt gai em cũng vừa đổi được một mặt mềm, dễ chơi, bóng hiền nhưng kiểm soát và đa dạng được quả đánh, tự nhiên thấy đánh thoải mái hơn hẳn.
    Hungqn, pangaP-500 thích bài này.
  10. Newbie

Newbie Contributor

Nghề nghiệp:
    Chân sai vặt
    Phải note thêm tý là em không đục, chọi nhé; tung 2m em cũng có thể giao được 2, 3 nẩy trên bàn, che nếu có dính chút thì là không cố ý kê kê, lỗi kỹ thuật. Chắc chắn 1 điều, quả là thành quen quá rồi, giờ bảo em xòe thẳng lòng bàn tay thì tung cao không được, vẫn phải khum lòng tay và ngón tay để ném bóng lên.
    Chắc cũng phải quay lại mình giao bóng sao để sửa những lỗi, nếu thấy. Cá nhân em thì chủ trương che vợt phần lớn thời gian là cố ý, tập theo thằng cu Koki Niwa, WLQ chỉ là em pha kiểu hook, chọc bóng xoáy ngang lên, xuống ở sườn bên kia bóng. Mở người, thu tay mà chậm chút thì đúng là bị dính lỗi che bóng thật.

pangaP-500 thích bài này.