Video đánh giải của Harry Nguyen

Thảo luận trong 'Cơ bản'

Lượt xem: 12,560
  1. Newbie

Newbie Contributor

Nghề nghiệp:
    Chân sai vặt
    Cảm giác như nick LT hiện giờ do một người khác sử dụng?
    Và mình cảm giác giọng văn này hệt một anh tay trái, mình từng nhậu cùng 1 lần ở VT hồi 06/2017, kể cả ngôn từ ở dưới chữ ký cũng khác.
    Mờ nếu không phải thì thôi! Kê kê!
    Lăng Trần thích bài này.
  2. Lăng Trần

Lăng Trần Forum Cleaner Staff Member

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Dạ, cảm anh đã quan tâm. Em vẫn đang dùng nick thôi mà. :) Đối diện với mấy chuyện thị phi riết tâm tính hết thuần hòa được. Em tu tiếp đây anh ơi.
    toiyeubongbanNewbie thích bài này.
  3. Harry Nguyen

Harry Nguyen Contributor

Dạ vâng, nếu bác thích thì em cũng xin thật lòng san sẻ và học hỏi thêm kinh nghiệm và ý tưởng từ anh em trên diễn đàn. Tuy nhiên, vì đây là chủ đề video đánh giải của cá nhân em, nên em xin phép bác em sẽ mở ngay 1 chủ đề mới đúng với tiêu đề hơn. Rất mong bác và nhiều anh em khác trên diễn đàn ủng hộ và góp ý.
    P-500toiyeubongban thích bài này.
  4. Harry Nguyen

Harry Nguyen Contributor

Xin chào tất cả anh em trên diễn đàn,

Đến hẹn lại lên, đây là video đánh giải của tôi.

Anh em xem kỹ và cho ý kiến và bàn thảo cách đánh, nếu được, anh em nhớ ghi ra cụ thể khoảng thời gian trong video từ ... cho đến ..... Ví dụ từ phút 1:05 đến 2:14 chẳng hạn. Như vậy thì chúng ta sẽ bàn thảo được cụ thể và dễ dàng hơn.

Hôm nay tôi thì đấu 5 trận 3 trận đơn và 2 trận đôi, thua 2 thắng 3.

Đây là 2 video đầu tiên, bị thua te tua. Kính mong anh em đóng góp ý kiến xây dựng thẳng thắng và cụ thể nhé.

Bác này có bên mặt đỏ là gai. Đánh xa bàn cực kỳ lợi hại. Bị thua 0-3, đây là game đầu tiên. Lúc sau, ông bạn áo xanh dương của tôi đánh với ông này thua 2-3. Lúc bấy giờ tôi mới tìm ra được điểm yếu của ông này nhưng đã muộn. Ông ta thủ và cắt quá tệ, phải chi tôi biết trước thì k thèm tấn công dồn dập làm gì, chơi theo kiểu cắt gò liên tục luôn.

Đây là trận đánh đôi, cũng thua luôn. 2 đối thủ đều chơi 1 mặt gai bên màu đỏ.

Xin chân thành cảm ơn anh em.
  5. Harry Nguyen

Harry Nguyen Contributor

Đây là phần tiếp theo.

Game đánh đôi này ăn may là do bên đội bạn có bà bạn nữ đánh hơi yếu. Nên thắng cũng k có gì gọi là giỏi, tuy nhiên tôi vẫn úp lên cho anh em tham khảo cho vui.

Còn đây là game sau cùng, tôi đánh với ông bạn "người khổng lồ". Trình tôi quá tệ, đánh cũng bị vất vả vì k quen với gai.

Xin cảm ơn tất cả anh em đã quan tâm và theo dõi.
  6. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Về vũ khí thì e có cảm giác vợt bác Harry quá nãy, tuy nhiên khi xem lại thì là do động tác quá cứng nên bóng đi ra khỏi vợt thiếu độ dẻo.
    Về kỹ thuật thì bác Harry bị cảm giác "đở bóng" cho học trò làm thành tật xấu. Đó là: đứng 1 chỗ đỡ bóng, và đở bóng bằng tay only (cho nó nhẹ, bóng dễ cho học trò).
    Về chiến thuật thì bác Harry chưa đọc ra điểm yếu của đối thủ, vẫn áp dụng 1 lối đánh suốt từ trận 1 tới trận chót. Hùng hục dùng Bh bắn đè bóng, FH quá dư lực nhưng ít hiệu quả. Đối thủ của bác tuy sợ rơ này nhưng bác tự sát quá nhiều.
    Về bộ chân thì bác Harry thiếu cái gối khi giật FH và Bh cũng chỉ là bắn đè bóng, gặp bóng sụp hoặc thiếu lực thì tự hỏng. Phải dùng gối và độ dẻo để hãm lực và kiểm soát xoáy.
    Giao bóng tốt, thích hợp với rơ gai dài, nhưng mà chưa tận dụng được quả giao gài để tấn công chết từ trái đầu. Hoặc là bác ngại bóng trả lại từ gai.
    Bác đánh kiểu 1 mất 1 còn như thế thì đối thủ của bác cũng chả phát huy được sở trường, và trong thi đấu cũng ko học hỏi được gì. Nhìn thì thấy rõ bác hơn trình, kể cả lão tay trái mắt kính, nhưng vào đánh quá "cắm" vào trận, nên lùi ra 1 tí để suy nghĩ.
    toiyeubongban, hanga, Lăng Trần3 others thích bài này.
  7. Harry Nguyen

Harry Nguyen Contributor

Cảm ơn bác @P-500 đã chỉ điểm tận tình, em sẽ cố gắng nắm bắt triệt để lời khuyên của bác, em mới đọc 1 lần thì thấy là trên 80% là đúng. Em sẽ từ từ suy ngẫm và nghiên cứu. Em đang bị phân vân vì mình chỉ áp dụng 1 bài (vì k tự tin áp dụng thêm bài khác). Để em khắc phục và đa dạng cho lượt trận kế tiếp. Rất có thể em sẽ đổi qua Timo Boll ALC, cán tròn và nhỏ hơn. Em sẽ cố gắng bớt ỷ lại và đè bóng bên BH, phải khám phá chiến thuật mới thêm.
    Last edited: 16/7/18
    Lăng Trần thích bài này.
  8. linh729

linh729 Member

Vũ khí và chiến thuật chưa cần phải quan tâm nhiều đâu bác ạ (cứ cốt gỗ; mút chậm độ bám vừa phải là được). Bác nên xây dựng nền tảng kỹ thuật cơ bản hơn; những điều mà bác cho là quan trọng sẽ ảnh hưởng đến cách hình thành động tác của không chỉ bác mà còn là những người được bác hướng dẫn. Bác nên tập từ quả đôi công kèm theo những nhịp nhún chân; rồi cách đưa cánh tay; cách chuyển trọng tâm; di chuyển sao cho bao được phạm vi toàn bàn
  9. Harry Nguyen

Harry Nguyen Contributor

Cảm ơn bác đã hướng dẫn và chỉ điểm cho tôi. Để tôi tập thêm di chuyển với bộ chân và đôi công với máy. Đọc comment của bác khiến tôi lóe lên 1 sáng kiến với chiến thuật có thể áp dụng được. Để cuối tuần này tập thử xem sao.

Bác cho tôi hỏi cụ thể hơn về "cách đưa cánh tay". Tôi chưa hoàn toàn hiểu rõ ý của bác vì tôi k biết di chuyển như thế nào theo đúng ý bác được. Mong bác giảng giải thêm. Xin cảm ơn bác.
    toiyeubongbanLăng Trần thích bài này.
  10. Xuneo

Xuneo New Member

Tôi mới xem video đầu tiên bạn đấu với anh bạn đeo kính, xin phép có đôi lời tâm sự.
    Thứ nhất: Điều kiện sân bãi, ánh sáng ở đó quá tuyệt vời, nói thật phải ghen tị với các bạn. Tôi đã giao lưu nhiều câu lạc bộ ở trong nước, nhìn thấy mà thèm.
    Thứ 2: Góp ý với bạn, nên chú tâm nhiều hơn vào quá trình luyện tập các động tác kỹ thuật cơ bản hơn. Ngay đầu trận nhìn các bạn khởi động, làm nóng, lấy cảm giác tôi thấy chưa phù hợp lắm. Chúng ta bây giờ thường nghiên cứu video các cao thủ thế giới rồi, dù chắc chắn không làm được như họ, nhưng ít nhất về những nét chính chúng ta phải có chút hơi hướng làm theo chứ, vì đó là những thứ cực kỳ khoa học và rất cơ bản mà. Bên cạnh đó bộ chân của bản cũng cần phải luyện tập nhiều nữa, nhiều trái bóng vào bụng, tôi thấy bạn lười di chuyển, nên không có tư thế phù hợp, buộc phải đứng tại chỗ ra đòn BH, FH ngay nên độ chính xác không cao, hiệu quả rất thấp. Bộ chân đã chậm, bạn lại thường đánh gấp, đánh ác đòn nên lỗi bóng quá nhiều, chứ theo nhận xét của cá nhân tôi bạn đeo kính kia đòn cũng không quá khó đâu, trình chắc chắn cũng không hơn bạn.
    Bạn còn trẻ (nhìn video chắc ít hơn tôi 5-6 tuổi) nên chịu khó, kiên trì luyện tập thêm bộ chân bạn ạ, đó là linh hồn của cú giật mà. còn không thì không đủ chân, tay khó đánh lắm, cứ lên xoáy dài, không lực, điểm rơi nhẹ nhàng chờ đánh cú sau, gấp làm gì.
    Nhìn là biết bạn cũng chưa có nhiều kinh nghiệm chơi với gai, diễn đàn cũng nhiều cao thủ gai đó, bạn cứ hỏi bạn @Alibaba xem sao, cao thủ cả gai, cả mút đó.
    toiyeubongban, Lăng Trần, mr_cool2 others thích bài này.
  11. Xuneo

Xuneo New Member

Harry Nguyen thích bài này.
  12. Harry Nguyen

Harry Nguyen Contributor

Lần này rất cảm ơn bác đã chỉ dẫn tận tình. Bác nêu ra chính xác điểm yếu và những chuyện cần tập luyện thêm nhiều.

Bác cho tôi hỏi thêm "cứ lên xoáy dài" là nghĩa gì vậy bác? Lên nhiều xoáy, đánh đường bóng dài xuống cuối bàn có phải k vậy bác? Nếu có gì chưa đúng, tôi xin bác bổ sung thêm. Nhìn lại video đánh với bạn "khổng lồ" chơi mặt gai đỏ, tôi cũng hình như hiểu được chút gì đấy. Để tôi lên kế hoạch lại, nếu 1 vài lượt đấu kế tiếp k khả thi thì tôi sẽ nghiên cứu triệt để và học hỏi gai của bác Hà Quốc Linh thêm.

Cảm ơn bác đã chỉ điểm và hướng dẫn tôi. Tôi sẽ tiếp thu.
    Lăng Trần thích bài này.
  13. hanga

hanga Well-Known Member

Hoàn toàn đồng ý với P-500 về cái trình, vì anh cũng ngạc nhiên về vấn đề này. Anh xin thêm chút là cách đánh giá bóng của HN sai khá nhiều (như P-500 nói là hay tự sát). Đánh kiểu này thì vô trận chỉ ngang ngữa với tầm dưới 2-3 bóng thôi. Làm sao để khi vô trận thì tầm trên mình 2 bóng vẫn phải toát mồ hôi mới ăn mình đc thì ngon hehe
  14. toiyeubongban

toiyeubongban Contributor

Vấn đề nằm ở chỗ thói quen đó anh @hanga, Thường những người giao bóng xoáy nhiều hay gặp trường hợp này, đó cũng là con dao 2 lưỡi. Nếu quen gài banh đánh trái thứ 3, gặp người dở thì rất dễ ăn, gặp mấy rơ không đánh, chỉ trả banh vào bàn thì toàn bị ăn xoáy của mình. Trường hợp bác Harry, bác ấy gài banh nhưng banh trả về thì đánh theo phản xạ chứ không nhìn banh, chỉ cần banh hơi khác tí là không đánh được. Trình càng cao thì họ trả banh càng hiểm càng khó đoán nên chỉ dựa vào phản xạ trước đó là bị tổ trác ngay.

Coi video của bác @Harry Nguyen, có những điểm cần lưu ý
    1. Bác dùng cẳng tay đánh bóng, đồng thời phản xạ gồng tay khi vào bóng chứ không dùng người đánh bóng. Bên FH, vì bác gồng tay khi vào bóng nên không vung tay qua đầu được, điểm đánh bên FH cũng không đúng (bác đọc bài viết về làm sao giật hiệu quả )
    2. Nhìn bóng nhưng thiếu giai đoạn chờ bóng và theo bóng nên bác rất dễ hụt banh
    3. Bác có khuynh hướng vào bóng dày nhưng không miết bóng dễ dẫn đến dư lực thiếu xoáy.

những điểm này là do thói quen nên rất khó chỉnh, nhất là khi đấu thường mình hay căng cơ cứng tay hơn lúc tập. Muốn thay đổi thì nên tập lại thói quen cho đúng.
  15. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Để hôm nào em quay clip thằng đồng đội, nó đánh xấu quắc, xài đúng có 1 mặt gai dài từ đầu trận tới cuối (nó có gai ngắn nhưng đánh toàn hư!) mà thỉnh thoảng cũng thịt được vài con cá mập.
    Lăng Trần, Newbiehanga thích bài này.
  16. hanga

hanga Well-Known Member

P-500 cũng biết ông chú H của em cũng xài gai trung 1 mặt và chuyên gia gài độ mà. Nhìn ổng đánh tưởng rơ cà rỡn mà vô độ mới biết chết hehe...
    toiyeubongbanP-500 thích bài này.
  17. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Hehe. Nhớ 5 năm trước, ổng xuống Adelaide đánh giải Truyền Thống, tới trễ 1 ngày, ko thèm warm up, vào ngay đụng đội SA đang mạnh (thắng cả NSW). Mấy bác SA nhìn ổng tưởng...thắng chắc rùi, nào ngờ đâu ổng lấy ngọt ngào 3-0. CHuyển qua bóng mới thì chắc ổng nhả độ cũng nhiều à....
    toiyeubongbanhanga thích bài này.
  18. hanga

hanga Well-Known Member

Dạo này ko xuống clb nên cũng ko biết rõ lắm nhưng mùa trước ổng cũng ngon lắm, ổng khoe dẫn đầu (ko phải clb người V đâu!) hơn nữa mùa rồi sau đó... anh mất tích ko chơi bóng nữa nên ko biết thế nào.
    Lăng TrầnP-500 thích bài này.
  19. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Chắc mất nhiều chầu bia và piza quá rùi nên...mất tích lun! Với bóng mới này mà bác Harry còn kỵ gai thì hơi lạ. Hay là hôm nào hai anh gặp nhau làm 1 trận đi, anh Hanga cũng chơi gai mà!
    Lăng Trần, Harry Nguyenhanga thích bài này.
  20. Harry Nguyen

Harry Nguyen Contributor

Trong giải đấu này họ chơi bóng 40+ Double Fish 3 stars bác ơi, em k rõ có phải là ABS hay k? Điều quan trọng là em chưa thu xếp được thời gian cố định cho việc tập luyện. Khi gặp gai thì em chơi e dè lắm, đại đa số là chỉ đánh an toàn trên hết. Tuy nhiên, như em đã có nói, sau khi quan sát lại video đánh game với bạn "người khổng lồ" em hiểu được nguyên lý chút đỉnh, em sẽ áp dụng nếu gặp gai lần nữa. Nói đi phải nói lại, trong 2 trận đấu với đối thủ chơi mặt gai, em cũng có 1 chiến thuật sơ sài là chọn hướng nào mà buộc họ phải đánh mặt mút láng là em công thẳng tay, họ chơi gai lâu nên cũng có kinh nghiệm xoay trở mặt vợt đấy thôi. Em phải luyện thêm thì mới tự tin và nhàn nhã đánh trận được. Điều đó rất quan trọng.
    Lăng TrầnP-500 thích bài này.