Video đánh giải của Harry Nguyen

Thảo luận trong 'Cơ bản'

Lượt xem: 21,082
  1. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Video này có trên 10 năm rồi bác ơi, giờ bọn nó nhanh hơn thế gấp mấy lần cơ!
  2. Harry Nguyen

Harry Nguyen Contributor

Tôi đã có xem qua những clip này, tuy nhiên đó chỉ là bước "sơ khởi". Tuy nhiên, chúng ta cần thêm những clip mới cập nhật và thực tế vì bóng bàn đã thay đổi, đặc biệt là với bóng ABS. Hy vọng có thêm nhiều clip cụ thể và chuyên sâu hơn. Xin cảm ơn anh em trên diễn đàn.
  3. Newbie

Newbie Contributor

Nghề nghiệp:
    Chân sai vặt
    Bác cứ lo tập bò đi đã, kẻo vấp!
    Harry Nguyenhungvotdoc thích bài này.
  4. toiyeubongban

toiyeubongban Contributor

Nói thật những cái mà bác cho là sơ khởi, bản thân mình vẫn chưa làm được. Muốn di chuyển nhún nhảy kiểu này, cổ chân phải khỏe nếu không 2 phút là thở không ra hơi. Nếu không đủ cơ bổ trợ thì bác dù biết cũng không bao giờ di chuyển theo kiểu trung bình tấn như vậy được. Hiện giờ bác chỉ cần lên kế hoạch cho việc nhảy dây, chạy bộ, đứng trung bình tấn cho mỗi ngày, bảo đảm bộ của bác sẽ vững, di chuyển sẽ nhanh và không bị mất thăng bằng, chỉ vậy thôi keep it simple (đơn giản vậy nhưng đòi hỏi sự kiên trì và chăm tập luyện )
    Harry Nguyen thích bài này.
  5. Harry Nguyen

Harry Nguyen Contributor

Em "nhún nhảy" kiểu đấy qua lại giữ được đúng 3 phút rồi bác ạ. Bác nói đúng, em sẽ triển khai đơn giản và tập luyện thường xuyên. Em nói ý ở đây là "sơ khởi" là bởi vì họ nói đúng nhưng thiếu cụ thể và chi tiết, cách đây 3 năm về trước, em đã xem nhưng đã bỏ qua vì chưa hiểu đại ý. Tuy nhiên, em vẫn phải cảm ơn những video này trong thời điểm hiện tại vì đã cho em những ý tưởng từ lúc ban đầu.
    P-500 thích bài này.
  6. katori

katori Member

Em nghĩ bác nên quay clip tập nhún nhảy trong 3 phút đó cho mọi người xem với ạ. Vì em nghĩ tự bản thân mình nhìn & cảm nhận khó mà toàn diện & chi li như người ngoài nhìn vào. Như em tập những bài bổ trợ như ladder drill, chưa cần tốc độ nhanh, chỉ cần duy trì được 1 tốc độ đều không đổi từ đầu tới cuối là đã thấy khó lắm rồi ạ... Nhưng dù chỉ tập bài bổ trợ như vậy (chưa tập thành bài di chuyển trong bàn thực thụ) mà đã tiến bộ khá nhiều rồi.
    Lăng Trần, Harry NguyenP-500 thích bài này.
  7. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Nhờ mấy video này mà em tập được bộ chân và ngộ ra cách tập luyện bộ chân trong thi đấu bb hiện đại đó bác.
    Hùi xưa xem video của BTY có mấy kiểu di chuyển xưa lắc ko còn hợp thời nữa.
    Harry Nguyen thích bài này.
  8. Harry Nguyen

Harry Nguyen Contributor

Tạm thời chưa cần quay video như bác đề ra đâu, em tự nhận mình vẫn còn "yếu kém", chỉ mới "ngộ" ra gần đây thôi. Em đồng ý với 2 bác là video này hữu ích mà, em đâu có bác bỏ nó. Em chỉ bổ sung thêm là video vẫn chưa đủ và "khó hiểu" sẽ khiến cho nhiều người chơi xem rồi "bỏ qua". Vẫn chưa đủ tính thuyết phục và cụ thể. Em chỉ hy vọng có ai đó làm những video tương tự như thế nhưng xúc tích và sâu sắc hơn thôi.

Để em tập luyện thêm 1 thời gian nữa xem tiến triển ra sao thì em mới dám quay video, em cũng chưa có đủ ý nghĩ để quay video. Chuyện "nhún nhảy" qua lại đối với em hiện thời là di chuyển ok, giữ được sự linh hoạt ấy đúng 3 phút ( k dễ dàng đâu, em hiểu bác @toiyeubongban đang muốn nói gì mà), tạm thời giữa tốc độ di chuyển (k phải là nhanh như trong video đâu). Em phải nói rõ để k thôi anh em trên diễn đàn lại hiểu nhầm ý của em. Hihihi...
    P-500katori thích bài này.
  9. katori

katori Member

Theo em thì trong thể thao, video dạng vừa cực kỳ cơ bản vừa dễ hiểu (hiểu mục đích & ứng dụng của nó) thì hơi khó. Em nghĩ đây là yếu tố quyết định sự khác biệt cơ bản giữa người chơi chuyên nghiệp & lên tới đỉnh cao với người nghiệp dư, phong trào như anh em diễn đàn. Mới bắt đầu thì ai cũng dễ bị nhàm chán với mấy cái cơ bản cứ lặp đi lặp lại và khó mà hiểu được sự quan trọng của nó về sau. May mắn thì gặp được thầy giỏi & đủ quyền lực để bắt mình tập cho đến nhuần nhuyễn cơ bản, hoặc là tự bản thân sau 1 thời gian "học nhanh, thi đấu nhiều" sớm nhận ra cái gốc bản thân còn yếu để mà về tập lại. Mà với phong trào như bản thân em thì cả 2 cái đều hơi khó... :surrender:
    drogba, Lăng TrầnP-500 thích bài này.
  10. Play4Fun

Play4Fun New Member

Hihi. Nghe 3 phút hết cả hồn. Nói thật là khi có người feed bóng nhanh 3 điểm chưa bao giờ mình giật được hết 1 rổ. Thường thì 1/2 rổ là thở không ra hơi rồi, không biết có được 1 phút không nữa. Hic...chắc tại mình yếu quá
  11. Tackebong

Tackebong Contributor

Óe, dưới 2 phút là yếu đó bác :laugh:
  12. Play4Fun

Play4Fun New Member

Hic. 2p chắc mình phải bò luôn quá
  13. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Đó là lý do sản phẩm Phoenix Max Performance của mình được nghiên cứu và phát triển, tuy nhiên nó không phù hợp với VN vì thực ra có ai cần đến 2p đâu...
    Play4FunLăng Trần thích bài này.
  14. Lăng Trần

Lăng Trần Forum Cleaner Staff Member

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Trong 3-4 búa thể nào cũng 1 trong 2 ông đi nhặt vì đòn FH ông nào cũng cực mạnh thì làm gì cần 2 phút nhún nhún như vậy nhỉ?
    P-500thanhson thích bài này.
  15. LikeTT

LikeTT Well-Known Member

Các B đang nói về vấn đề footwork, cụ thể là nhún nhẩy chân, tui thấy video này là hữu ích nếu các bác quan sát kỹ động tác nhún nhẩy chân của 2 VĐV:

Đặc biệt là động tác chân của 2 người khi séc và ngay sau khi séc bóng rất khác nhau.
    Last edited: 10/8/18 lúc 22:21
    mr_cool, P-500panga thích bài này.
  16. Bum cho

Bum cho New Member

Bò trên bụng bạn gái và dập liên tục 30 phút là ổn
  17. Play4Fun

Play4Fun New Member

Bởi vậy, dân nghiệp dư thì không nói chứ chuyên nghiệp không khổ luyện đánh chừng vài trận 7 Séc căng thẳng là sẽ thấy bộ chân chậm hẳn. Mà đỉnh cao chân chậm tí cầm chắc thua trận
    Last edited: 11/8/18 lúc 11:55
  18. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Vdv chơi bóng bàn có bộ chân đúng trong thi đấu thì ra ngoài sẽ có bộ chân...chàng hảng khi bước. vdv có bước đi...nhặt bóng rất đẹp thường là vdv bước chậm hơn trong thi đấu.
    LikeTT thích bài này.
  19. Newbie

Newbie Contributor

Nghề nghiệp:
    Chân sai vặt
    Món đó em thấy dùng ổn phết mà các anh em khác phản hồi ít nhỉ?
    Hay tại em không thuốc lá, cafe, .... nên dùng thấy ok, còn mấy bác kia đuối thì chỉ cần ra rít điếu thuốc là xong?!!
    Lăng TrầnP-500 thích bài này.
  20. Harry Nguyen

Harry Nguyen Contributor

Đây là niềm "mơ ước" của bản thân. K biết được hay k? Hihihi...
    hungvotdoc, Lăng Trầntoiyeubongban thích bài này.