Thắc mắc về mút Tàu

Thảo luận trong 'Mặt Vợt Láng'

Lượt xem: 1,256
  1. tapsubienhoa

tapsubienhoa New Member

Cháu sắm được 1 mặt 729 1 tháng trước, cỡ 1 tuần trước thì mặt cháu bắt đầu xám xịt, tuy vẫn đánh tốt. Cháu nghe có người mách là về chùi dầu ăn lên mặt cho nó hút thì mặt sẽ xoáy và đen trở lại. Cháu lỡ tay quệt hơi nhiều nên đợi cả 1 -2 tiếng nó mới hút hết, kq là vẫn xám xịt và hình như là độ dính bị giảm rõ rệt ! Cháu muốn hỏi các bác vậy mặt này còn bám bóng để đánh được nữa không ạ ??
  2. 729-FX

729-FX Well-Known Member

Nghề nghiệp:
    Học sinh
    Bám lắm đó bạn. Nhưng nó sẽ tuột. Ko giật được nữa vì topsheet vị dầu ăn làm nở ra quá nhiều. Bạn thử chém bóng và đỡ nghiêng xem nó có kêu "kéttttt" một cái ko nhé :)
    tapsubienhoa thích bài này.
  3. 729-FX

729-FX Well-Known Member

Nghề nghiệp:
    Học sinh
    Nó xám ngoét vì để ngoài ko khí đó bạn.
  4. tapsubienhoa

tapsubienhoa New Member

thế thì buồn quá :( phải thay mặt mới rồi. Mình k có bóng để thử, để mai xem sao
  5. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Mình thấy trên gian hồ dạo này bắt đầu xài Falco để tune topsheet. Đó là cách nhanh nhất để phá mút Tàu, hehe.
    Còn ai chỉ bậy lấy dầu ăn tune ts thì đúng là ác.
    Không nên dùng mồ hôi tay, vì dầu của da cũng làm mút mau căng ra. Về mặt thi đấu lúc giữa trận thì nó có cái hay là làm bám bóng hơn, nhưng lâu dài mút sẽ mau chết bề mặt (quá căng)
  6. tapsubienhoa

tapsubienhoa New Member

Hơi lạ là hnay sau khi bóc dán bảo vệ ra thì nó hơi dính dính lại, cháu cảm giác đánh hay hơn bình thường, ăn điểm rất nhiều, vẫn giật được !? Chém bóng thì không nghe tiếng "két". Cháu không hiểu tại sao luôn ạ, liệu sắp tới nó còn đánh được không ạ ?
  7. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    nếu trình của bạn không đòi hỏi độ đồng đều và không cần cảm giác "chính xác" thì chắc là ko sao, vẫn cứ chơi tốt.
  8. hcuongnss

hcuongnss Member

Chào bạn P500 và các anh em đồng đạo mặt tàu; đã lâu mình không vào diễn đàn; hôm nay vào chuyên mục này muốn hỏi bạn P500 và các anh em một vài thông tin như sau
    Mình có 3 miếng H3 original (1 miếng mua của P500 và 2 miếng mua của shop bóng bàn trong nước) ; độ cứng của 3 miếng này là 41 độ và 42 độ ; và độ dày lót có 2 miếng là 2.15mm; 1 miếng là 2.2mm; ngoài ra mình có 2 miếng H3 neo (hàng maket) độ dày lót là 2.15mm và 2.2mm; độ cứng có 1 miếng là 40 độ; 1 miếng không ghi độ cứng nhưng mình đoán nó mềm nên khoảng 38 hay 39 độ gì đó ; tất cả các miếng H3 mình đều dán vào đánh luôn chứ không tune gì hết; cảm nhận của mình về độ dính như sau
    1. Miếng H3 original 42 độ lót 2.2mm có bề mặt siêu dính; dính đến mức khủng khiếp; độ dính rất ổn định kể cả những hôm mưa rất to và độ ẩm rất cao ; (miếng này mình mua năm 2012); miếng này rất khó chơi vì rất cứng và xịt
    2. Miếng H3 original 41 độ lót 2.15 mm mua của shop bóng bàn trong nước; miếng này mình mua năm 2017; độ cứng thì đảm bảo nhưng bề mặt rất kém dính; dính rất nhẹ; đánh được khoảng 5 sec bóng là hầu như hết dính; cảm giác mặt vợt trơ ra như mút anti chẳng bám bóng chút nào; giật toàn bị tuột bóng chán lắm
    3. Miếng H3 original 41 độ lót 2.15 mm mua của P500; miếng này mình mua năm 2017; mình đã check seri trên trang web của DHS và nó báo là hàng thật; miếng này mình chưa cắt dán mà vẫn để nguyên trong bao; mình cảm nhận độ cứng là đảm bảo 41 độ; tuy nhiên mình có bóc 1 góc nhỏ của lớp nilon trên bề mặt topsheet để kiểm tra độ dính thì thấy nó cũng dính rất nhẹ và tình trạng dính cũng tương tự như miếng H3 original 41 độ mình đã kể bên trên
    4. Miếng H3 neo maket 40 độ lót 2.2mm mua của shop bóng bàn trong nước năm 2012; đây là miếng rất dính và độ dính rất ổn định và cũng là miếng đánh bóng xoáy và dị nhất trong tất cả các miếng H3 mà mình có; nói chung đây là miếng mình hài lòng nhất
    5. Miếng H3 neo maket độ lót 2.15mm mua của shop bóng bàn trong nước năm 2017; độ cứng khoảng 38 hay 39 độ gì đó; miếng này dính vừa phải ; không dính bằng miếng H3 neo mà mình kể bên trên; tuy nhiên độ dính cũng rất ổn định; miếng này dễ chơi và bóng rất ổn định; đây là miếng mà mình thấy bóng nó hiền nhất và kém dị nhất
    Qua một số mô tả ở trên mình muốn hỏi P500 và các bạn đồng đạo mặt tàu là
    1. Nếu cùng sản xuất trong cùng 1 năm và cùng một thông số độ cứng và độ dày lót thì có phải là mút neo sẽ dính ổn định hơn mút orginal hay không hay là mút original nó phải trải qua một vài công đoạn tune phức tạp thì mới đạt được độ dính đảm bảo và tính ổn định trong đường bóng?
    2. Mút H3 sản xuất những năm trước (như là năm 2012 chẳng hạn) có độ dính cao hơn mút H3 bây giờ phải không? Lý do DHS làm độ dính giảm đi có phải là để hợp với bóng mới 40+ hay không hay là vì một lý do nào khác nữa (do mình mua phải hàng giả kém chất lượng;...)
    mình rất mong được bạn P500 và các anh em đồng đạo mặt tàu giải đáp giúp mình nhé; mình cảm ơn trước
    P-500 thích bài này.
  9. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Bác cắt miếng của mình ra và đánh 1 tuần xem sao. Đừng tune gì hết, rồi từ kết quả đó mình sẽ trả lời câu hỏi của bác. Vì hiện tại bác chỉ mới có 1 hướng nhìn.
    hcuongnss thích bài này.
  10. hcuongnss

hcuongnss Member

mình sẽ thử cắt dán đánh xem sao. hy vọng đánh sau 1 tuần nó sẽ dính hơn và ỗn định hơn
  11. panga

panga Contributor

Miếng của bác khác những miếng kia là nó dai...
    Giật bóng cảm giác nó như chewgum vậy, bẻ cổ tay thoải mái mà nó chưa ra bóng. Nên em giật khó khá tự tin. Lắm lúc cbi phang, mà thấy đối phương chuyển ngay hướng, em bẻ vẫn còn thời gian
    -mus thường thì hoặc là cứng đanh hay là bì bịt
    Nếu tune miếng cưng thì cũng ok nhưng phải tune nhiều..
    -mus blue thì quá nhanh.
  12. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Như mình đã nói, bác chỉ có 1 hướng nhìn, đó là "mút phải dính thì mới ngon".
    Mút 729FX em có mấy miếng, cũ gần 10 năm, giờ nó dính như keo dán chuột. Cả cái mặt H3 prov thằng đệ tử lượm được, nó tặng vì mút dính như keo dán ko chơi dc. Tất cả đều không chơi được vì đánh bóng ko đi và ko chính xác.

Đối với mình, 1 miếng mút ngon trên cây vợt đúng, là: chém bóng xoáy cuồn cuộn 90 độ thẳng đứng rồi đưa vợt ra hứng, sao cho bóng nảy lên đúng 90 độ. Nếu mút nào cho bóng giật lên 90 độ ngọt ngào dù ở góc hứng nào, mà không có tiếng kêu keeeet, thì là còn tốt. Miếng nào cũng lên 90 độ nhưng kêu keeeet là sắp tiêu, miếng nào phải ngửa vợt lắm và hãm lực thì nó mới dựng lên 90 độ, ko thì nó tuột luôn, thì chỉ dùng để bạt bóng hoặc feed bóng, mút ấy chỉ có đánh được bóng đối phương cắt mà thôi.

Bác thử các miếng kia xem, nó có làm được như em nói ko?
    hcuongnss thích bài này.
  13. hcuongnss

hcuongnss Member

Chiều nay mình đã cắt và dán miếng mà mình mua của bạn P500; đó là miếng H3 original 41 độ màu đỏ lót 2.15mm thì kết quả rất bất ngờ ngoài dự đoán của mình; mút dính tuy nhẹ nhưng rất ổn định suốt cả buổi mặc dù trời hôm nay độ ẩm vẫn cao; bóng giật qua tuy chưa xoáy lắm nhưng độ dị thì khá rõ; nó khá là dị; điểm mà mình mừng nhất đó là nó dính và bắt bóng rất ổn định suốt cả một buổi; thật tiếc bây giờ mình mới cắt ra dán vào đánh; biết ok thế này thì mình đã cắt ra và dán vào đánh từ lâu lắm rồi chứ lâu rồi không dám cắt ra đánh mà đang hoài nghi rằng nó phải qua một quá trình tune phức tạp thì mới cắt dán đánh ngon được; cảm ơn P500 nhiều lắm vì đã cung cấp một miếng mút tốt
    Ban đầu mình đoán là miếng của bạn dính nhẹ như thế thì cắt ra dán cũng sẽ gặp hiện tượng tương tự như miếng H3 original 41 độ trước đây của mình thôi; có nghĩa là đánh được khoảng 3 séc bóng là mút hết dính và bị tuột như mặt anti luôn; nhưng tình hình thực tế chiều hôm nay lại hoàn toàn ngược lại; mình rất tin tưởng ở miếng mút mà mình mua của bạn
    Còn về chuyện tưng bóng theo phương thẳng đứng rồi hứng vợt vào bóng cho nó bắt ngược lại thì mình cũng đã biết từ lâu; tất cả các miếng mút H3 mà mình mô tả ở trên đều bắt bóng tốt; nhưng điều mà mình không hiểu là cái miếng mút H3 original 41 độ lót 2.15mm mình mua shop trong nước cũng y chang như miếng của bạn về độ cứng; độ dính; nhưng không hiểu sao đánh một chút tự nhiên nó hết dính và toàn bị tuột; mặc dù mình chẳng tune hay can thiệp bất cứ thứ gì lên lót hay topsheet cả; có lẽ nào đó là miếng H3 giả;
    Miếng của bạn mình test khi chiều làm mình sướng không thể tả được; mới chạm vợt đánh khoảng vài phút là mình cảm nhận ngay được rằng đó là miếng mút tốt; nó tuy dính nhẹ nhưng dính cực kỳ ổn định và bắt bóng tốt suốt cả buổi luôn; bóng thì cực kỳ dị
    Mình có cảm nhận rằng nó càng đánh thì càng nâng dần độ xoáy; có lẽ khoảng vài tuần nữa là nó sẽ đạt được độ xoáy và độ dị cực đại bạn nhỉ
    Sau phi vụ này; có lẽ một thời gian nữa khi miếng này hỏng thì mình sẽ mua của bạn miếng H3 original 42 độ xem sao
    toiyeubongbanP-500 thích bài này.
  14. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Độ xoáy sẽ không đổi cho tới khi mút bắt đầu bị mòn. Tuyệt đối đừng lấy mồ hôi dầu lau lên mặt mút, sau khi đánh xong thì chùi bằng 1 tí xà phòng, hong cho thật khô rồi cho vào bao vợt, mình thì chả dùng miếng plastic nên mút chả bao giờ có độ bám dính.
    Độ kiểm soát sẽ tăng dần sau vài trận nữa và sẽ ổn định theo độ xoáy.
    Mút H3 đánh tốt nhất với cấu trúc ALC.
    Tin buồn là mút H3 mình đã bán hết và cũng không có ý định bán nữa. Từ lúc mình tuyên bố H3 loại A loại B tới giờ đã gần 10 năm rồi mà thiên hạ vẫn ùn ùn xài hàng loại B (kể cả những miếng được bán trên mạng với giá chưa tới 5 USD). Bác giữ kỹ xài bền, đánh miếng đó rồi thì khó mà xài lại các miếng H3 kia.
    Lăng Trầnhcuongnss thích bài này.
  15. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    1. Miếng Origin ổn định hơn Neo nhiều. Càng tune nó càng mất độ ổn định.
    2. Mút càng để lâu càng dính, nghĩa tuổi thọ càng cao thì càng lão hóa, độ dính thực ra là do mút bị chảy ra. Tuy nhiên mình còn mấy miếng năm 09 tới 11 mà vẫn đánh chả khác gì mút hiện giờ. Tin đồn mút mới dõm hơn mút cũ thực ra là để che đậy cho loạt hàng giả mà thôi.
    hcuongnsstoiyeubongban thích bài này.
  16. toiyeubongban

toiyeubongban Top Contributor

Mình dự trên kinh nghiệm bản thân không dìm hàng ai hết, có lần về Việt Nam quen mang vợt nên mua đỡ nguyên combo có H3, cũng lựa rất kĩ nhưng tới khi giao lưu thì mới thấy sự khác biệt rất lớn, nhờ đó mà mình hiểu thêm tại sao những ACE đánh nguồn hàng H3 đang bán ở thị trường Việt Nam lại có những nhận định rất khác mình. Nếu mình cầm miếng H3 đó thì mình cũng chỉ đánh như vậy.
    Với H3 mình mua ở Việt Nam, đánh mỏng ma sát rất ngon cho độ vọt cao. Nói thật nếu đánh kiểu này thì miếng này rất ok, muốn đánh mạnh phải quăng hết tay. Còn giật thì chỉ có thể giật ma sát đến khi đối thủ hụt banh mà thôi. Mình cũng thử lối đánh H3 của bản thân nhưng banh toàn vô lưới (khi đánh dày vào banh xuyên qua sponge thì như bị mất lực vậy). Còn khi đánh mạnh ma sát mỏng thì nghe tiếng két mặc dù bề mặt rất bám.
    Với miếng H3 mình hay xài thì hoàn toàn ngược lại, điểm hay ở chỗ là đánh thấu cốt cho đường banh rất ổn định, càng đánh mạnh thì banh càng đầm, dễ thay đổi độ vòng cung tùy thuộc tác động lực trên banh, khi đánh thấu cốt thì mới thấy được tầm quan trọng của cốt vợt cho những cú đánh như vậy. Điều này mình không làm được với miếng H3 kia.
    Lăng Trần, hcuongnssP-500 thích bài này.
  17. Bố Gấu Sóc

Bố Gấu Sóc New Member

Nhà cháu mới chơi mút tàu muốn hỏi xem tiền bối nào có dư H3 của chú P-500 thì nhượng lại cho cháu 1 miếng đánh thử ạ.Tiện thể các tiền bối cho cháu hỏi : cháu đang dùng mặt hurricane 3 pro Nittaku lót cam (mặt trước có logo cả Nittaku cả DHS,mặt sau lót cam ghi TURBO ORANGE +mấy chữ tiếng Nhật +chữ SUPER THICK trong khung vuông),mặt này không thấy dính tẹo nào,spone thì rất cứng và dày.Liệu có phải mặt H3 chính hãng không ạ?cháu cảm ơn các tiền bối trước!
    Lăng TrầnP-500 thích bài này.
  18. NGUYEN HAI

NGUYEN HAI Member

Mặt này là H3 nittaku turbo nhé bác, hàng chính hãng. Em thấy đánh trái thì ok, đánh phải ko hợp lắm vì với em nó hơi mềm. Fh bác nên hỏi bác P500 độ cứng phù hợp với cốt bác đang đánh, mút bác ấy chất lượng phải nói là tốt, e xài để nguyên chưa tune gì giật rất ổn định ; )
    Bố Gấu SócP-500 thích bài này.
  19. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Mút đó lót tổ ong, giống H8 hoặc h3-50 nhưng...mắc hơn khá nhiều (vì có chữ Nittaku).
    Made in China nhưng là chính hãng...Nittaku, còn mình lại thấy nó giống mút của hãng Palio hơn.
    toiyeubongbanBố Gấu Sóc thích bài này.
  20. Bố Gấu Sóc

Bố Gấu Sóc New Member

Bác còn dư H3 ý ko ạ,hoặc hàng cũ còn dùng được thì nhượng lại cháu dùng thử