Xin các huấn luyện viên và các bác giúp em chọn mua cốt vợt.

Thảo luận trong 'Huấn Luyện -Giải Đáp Bóng Bàn'

Lượt xem: 1,094
  1. Peternguyen

Peternguyen New Member

Chào tất cả mọi người,
    Mình biết chơi bóng bàn cũng khá lâu rồi nhưng chơi không liên tục và bỏ không chơi trong một thời gian dài. Bây giờ mình có nhiều thời gian hơn nên đang tập chơi lại.
    Mình đang theo đuổi lối chơi cự li gần bàn, đánh đều backhand và forehand. Hiên tại mình đang chơi Treiber Q, mặt phải là Xiom Omega Euro 7, mặt trái là Hexer Duro. Mình đánh combo này cũng được 4 tháng và mình có cảm giác là tỉ lệ đánh bóng ra ngoài bàn khá nhiều và độ kiểm soát bóng không cao.
    Vậy nên bây giờ mình đang muốn kiếm them 1 cây vợt nữa để backup.
    Xin các bác cho mình ý kiến là nên mua cây vợt nào thì hợp với lối đánh gần bàn. Mình xin cảm ơn.
    toiyeubongbanHarry Nguyen thích bài này.
  2. Harry Nguyen

Harry Nguyen Contributor

Bác có thể quay video sơ sơ về lối đánh của bác được k? Bác đừng ngại, anh em trên diễn đàn cũng trình phong trào là chủ yếu. Tôi cũng trình còi nhưng vẫn ham thích góp ý thôi. Bác cần nói rõ thêm bác giỏi đánh bóng như thế nào? Tốt mặt nào, bị hạn chế ra sao? Bác cần lối đánh như thế nào gàn bàn theo khả năng của bác hoặc là bác có định hướng ra sao cho lối chơi trong thời gian 6 tháng hoặc 1 năm đổ lại....Bác cần nói rõ và cụ thể hơn để anh em góp ý tận tình.
    toiyeubongbanPeternguyen thích bài này.
  3. Peternguyen

Peternguyen New Member

Chào bác Harry,
    Cám ơn bác đã reply sớm, Mình đánh FH tốt hơn BH, Mình cảm thấy tự tin đánh những cú bóng cắt gò rơi vào giữa bàn hơn là những cú cắt gò đẩy ra xa bàn. (Chắc do bộ chân mình di chuyển chậm hoặc chưa hợp lí). Mặt BH của mình thì còn khác yếu khí đánh những cú bóng cắt nặng. ( Đa phần là đang bị cắm lưới).
    Trong 6 tháng tiếp theo mình đang tập rơ đánh đều BH và FH, chủ yếu đánh gần bàn như kiểu đánh của Miu Hirano (cái tội mê gái :)
    Về video clip thì hôm trước mình có tập 1 buổi với anh Kỳ Long, mình đang upload lên youtube, sau khi upload xong sẽ nhờ bác chỉ giáo thêm.
    Cảm ơn bác.
  4. Peternguyen

Peternguyen New Member

Ngày đầu đi tập với thầy Kỳ Long
    phutaithien, Newbie, toiyeubongban3 others thích bài này.
  5. panga

panga Contributor

Tập với chú KL là ok rồi, cái bạn thiếu là thời gian siêng năng tập luyện thôi. K phải do combo vợt đâu.
    Mình biết thì chu KL tập có tâm lắm và đều 2 càng trái phải luôn. Chắc fh bạn yếu nên chu ấy chưa chuyên bác quả trái đó.
  6. Peternguyen

Peternguyen New Member

Cám ơn bác Panga,
    Mình cũng muốn kiếm them 1 cây vợt làm backup cho cây Treibe Q đang xài. Nếu bác biết cây nào phù hợp với lối đánh đôi công gần bàn và tầm trung thì giới thiệu mình biết với. Cám ơn bác.
    P-500 thích bài này.
  7. Harry Nguyen

Harry Nguyen Contributor

Nhìn video thì bác vào lực tương đối tốt. Bác nên vung tay "chậm lại" đừng vung quá nhanh khi mới đánh lại hoặc là đang tập đánh cho những quả đầu. Tôi xin góp vài ý kiến cho bác sau đây để lấy lại FH cơ bản nhé:
    • Bộ chân của bác đang đứng ngang ngang như thế là bộ chân của bên BH. Bác đang tập chủ yếu là bên Fh thì bác phải đứng lùi chân phải ra phía sau hơn nữa,chân phải ít nhất là 20 cm thấp hơn so với chân trái.
    • Bác phải phối hợp chân, hông, eo lườn...và cánh tay để tạo ra 1 lực hợp nhất mỗi khi bác phát lực.
    • Muốn đánh được Fh tốt và chuẩn thì trong giai đoạn chuẩn bị bác nên hạ thấp chân phải xuống, vợt lúc nào cũng nên để thấp hơn bóng để có thể đánh bóng với đường bóng từ dưới đi lên. Mới tập đánh FH lại thì bác nên chú trọng động tác sao cho phối hợp cả nguyên thân người, đánh chầm chậm lại để bản thân có thể kiểm nghiệm được lực đánh ra.
    • Khi bác hạ cánh tay về vị trí chuẩn bị thì bác k nên duỗi thẳng cánh tay như vậy, bác có thể hạ thấp chân phải, hạ vai phải thì cánh tay sẽ được hạ thấp theo và bác chỉ cần xoay người, chuyển hông thì đã phát lực tốt rồi, k nhất thiết phải vung sải tay cực mạnh (có lẽ bác nghĩ rằng là phải tạo lực mạnh từ cánh tay, cũng như gia tốc, đánh lăng... cho mạnh vào...). Khi hạ cánh tay về vị trí chuẩn bị thì cánh tay trên và cánh tay dưới có thể tạo 1 góc lớn hơn 90 độ và k nên quá 120 độ (sau này bác nếu trình lên cao thì có thể vung tay mạnh hơn, khi đấy thì bác đã am hiểu về cách phát lực mạnh rồi nên k lo).
    • Bác nên mở rộng thêm góc vợt hơn 45 độ, 60 độ gì đó để đánh bóng được tốt hơn, mới ban đầu tập thì k nên khép góc vợt như thế thì sẽ rất khó vào bóng chính xác. Ta còn phải lo đến việc bóng nảy lên ra sao nên tạm thời khoan khép vợt quá độ (vì khép vợt quá mức thì vào bóng rất khó cho lớp căn bản). Mỗi góc tiếp xúc vợt chỉ có thể chạm 1 điểm cụ thể trên vị trí tiếp xúc bóng mà thôi nên bác phải cẩn thận nhé. Ví dụ góc vợt 45 độ thì ta tiếp xúc vào bóng điểm giữa số 1 và số 2 trên vòng tròn của đồng hồ nếu ta nhìn quả bóng từ dọc biên trái sang ngang quả bóng. Góc 60 độ thì tiếp xúc ở điểm số 2...
    Hy vọng sẽ giúp ích được cho bác, bác có vấn đề gì thì cứ mạnh dạn đặt câu hỏi, anh em trên diễn đàn sẽ tận tình đóng góp ý kiến.
    PeternguyenM.Hoang thích bài này.
  8. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Nếu bạn vừa ý với cây Treiber Q thì mua thêm 1 cây...y chang như vậy, nhớ chọn cây có cùng cân nặng để không đổi cảm giác.
    Nhìn bạn đánh thì có vẻ như mút FH quá nãy so với Bh, kỷ thuật FH lại quá "khủng" so với Bh (thường là ngắn) vì vậy bạn khó đánh mấy quả bấm nặng về Bh là đúng rồi, vì phối hợp vợt NGƯỢC.
    Bạn nên cho mút nảy về Bh và mút chậm về Fh. Như vậy thì đòn FH của bạn sẽ chậm và an toàn hơn, trong khi cú Bh lại có thêm lực.
  9. panga

panga Contributor

Câu mình tô đậm là mới nghe từ hlv...mà k o Việt Nam! O đây tat cả đều ngược lại. Hlv họ phán 1 câu: giật fh đều, mạnh và thật bén vào. Bh thì chọn miếng nào mềm mềm để dễ kiểm soát..05fx chẳng hạn
    Lúc mình vừa chơi bb, có 1 em quen nói như @P-500 , anh nen chon mus fh kiểm soát tốt, bh yếu thì tìm miếng nào nảy tí để phát lực dễ,,,mình đâu tin. Em ấy k la nang khieu hay vdv gi cả, chỉ đơn giản là chơi hay nhất Tinh minh thoi...
    drogba, NewbieP-500 thích bài này.
  10. Newbie

Newbie Contributor

Nghề nghiệp:
    Chân sai vặt
    Bác đánh FH đẹp ghê còn gì, kết hợp dùng thêm tay trái nữa là như chuyên nghiệp luôn!
    Peternguyenpanga thích bài này.
  11. Peternguyen

Peternguyen New Member

Em xin cảm ơn những ý kiến rất chân thành và bổ ích của Bác Harry. Em sẽ tập theo những chỉ dẫn của bác và sẽ upload video sau 2 tuần để nhờ bác cho phản hồi tiếp. Cám ơn bác.
    Harry Nguyen thích bài này.
  12. Peternguyen

Peternguyen New Member

Cảm ơn bác P-500 đã chỉ giáo, những gì bác nói hoàn toàn ngược lại với những huấn luyện viên ở đây nói với em. Họ nói FH phải chọn mặt cứng để có cú đánh sát thủ, còn BH thì mềm để kiểm soát bóng tốt. Em hoang mang quá.
    toiyeubongban, hangapanga thích bài này.
  13. Peternguyen

Peternguyen New Member

Cám ơn bác, đúng là thấy "ghê". Còn phải tập nhiều lắm.
  14. katori

katori Member

Em nghĩ ko phải ngược lại mà bổ sung thêm thôi bác. Bác vẫn kết hợp ý của bác P-500 và HLV của bác được mà: FH dùng mút cứng & chậm cho cú sát thủ, BH dùng mút mềm & nảy vừa đủ để kiểm soát.
    hanga, Harry NguyenP-500 thích bài này.
  15. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Nếu bác có động tác FH đúng thì dù gắn mút chậm thì cũng đánh cháy bàn thôi. Mút nhanh quá sẽ làm cho kỹ thuật sai đi, kềm lực không phát hết.
    Harry Nguyen, PeternguyenLăng Trần thích bài này.
  16. Peternguyen

Peternguyen New Member

Cám ơn bác,
    Bác có recommend mặt nào cho FH vs BH cho cây vợt treibe Q em đang xài không?
  17. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    FH có thể xài Rasant loại original (đời đầu tiên, bền nhất).
    Bh tùy bác thích đánh rơ 2 càng thì xài Baracuda, 1 càng thì Acuda S1-2 tùy bác thích mềm hay cứng.
    Có thể xài Hexer+ cho Bh, đủ bộ Andro lun!
    Peternguyenhayate thích bài này.
  18. hayate

hayate Member

Bữa nào vô tối đánh với mình, mình cũng tập ở đây, combo andro vs combo joola kkk
  19. toiyeubongban

toiyeubongban Top Contributor

Bác tập với ai thì cứ theo hướng dẫn của HLV của bác thì sẽ không bị hoang mang. Mỗi HLV sẽ có cách dạy khác nhau phụ thuộc vào combo và lối đánh quen thuộc của họ. Cái gì cũng nên đi kèm với bảng hướng dẫn sử dụng, combo dù tốt dù hợp cách mấy mà lối dạy khác thì cũng không mang lại hiệu quả gì bác ạ.
    hanga, Lăng TrầnP-500 thích bài này.
  20. Peternguyen

Peternguyen New Member

Bác thường đánh giờ nào, và ngày nào trong tuần?