Bóng bàn - niềm vui hợp lí

Thảo luận trong 'Cách Chơi Bóng Bàn - Ngoài Khía Cạnh Kỹ Thuật'

Lượt xem: 495
  1. thợgò

thợgò Member

Mình theo bóng bàn gần năm chục năm trời, "lên đồng, xuống kẽm" đủ cả. Nay sang tuổi 60, có bao "mơ ,mộng" mà đành "ngậm ngùi" vì "trời xanh đâu phải lúc nào cũng xanh". Ấy vậy mà mỗi ngày không "lả lướt" vài "xê" thì ăn cơm không ngon. May thay "gặp" BBSG thấy mình như trẻ lại vài chục năm ! mình không bị mất công tìm kiếm lí do cho những pha ngớ ngẩn, và có chỗ dựa cho "nghề gò bậc cao" của mình. Mình muốn được mọi người "chỉ giáo" cho sự lựa chọn cốt, mặt, lối chơi "cắt gò biến hóa - đột kích trái tay", đôi chân tích cực di chuyển. Cảm ơn cả nhà.
    toiyeubongban, Alibaba, P-5004 others thích bài này.
  2. mr_cool

mr_cool Member

Tại sao trong bóng bàn nghiệp dư, các bác chuyên cắt thường lại có cú trái rất hiểm nhỉ? sao không là bên phải nhỉ? (ông sếp em cũng thế!)
    toiyeubongban, AlibabaLăng Trần thích bài này.
  3. thợgò

thợgò Member

Đánh trái quen do nhiều nguyên nhân. Thứ nhất là do căn bệnh "tự phát" nhiều năm không có thầy,thứ hai là không có vợt tấn công, và... dùng mặt "trơ cứng", đứng hơi xa bàn, nhẹ nhàng đưa bóng sang bàn, bóng rơi chỗ khó, đối phương bất ngờ, đánh thì bị hỏng, đỡ thì nổi cao, không cần nhiều lực, tiện thế trái tay ,đánh ngay giữa bàn, đề phòng bị chặn, lùi ngay một chút, vẫn là trái tay, ...
    toiyeubongban, Alibaba, phutaithien2 others thích bài này.
  4. phutaithien

phutaithien Member

Nghề nghiệp:
    Giáo Viên
    Hóng
    thợgò thích bài này.
  5. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    E không thích Sadius nhưng trường hợp này thì Sa và mấy cốt có cấu trúc tương tự lại thích hợp với bác (vd Schlager, Primorac carbon, Gergerly,..)
    Mút đừng xài Tenergy, bác lựa mấy miếng xưa xưa như Sriver D13 hoặc Tackifire D mà xài kèm Haifu Whale là nhất!
  6. Alibaba

Alibaba Top Contributor

Nghề nghiệp:
    chemistry
    Bác miêu tả giống như đang làm thơ vậy! Cháu thì không có ý " chỉ giáo", nhưng cháu có quen 4 bác u60 vẫn chơi hiệu quả:
    1. Người đầu tiên ấn tượng nhất là chơi combo: Cốt Song Hỷ loại dày, Mặt phải là Gai, Mặt trái là anti. Chơi kiểu trái thì cắt, ve còn bên phải thì bạt bóng. nói chung nhìn thì hơi chán nhưng lại hiệu quả nhất nhì trong 4 bác.
    2. Người thứ hai: Chơi cây Sardius, mặt phải là miếng Ten 64..., mặt trái đủ kiểu( có nhiều vợt), nhưng thi đấu thì dùng miếng gai super block. Bên phải cắt gò hay moi móc cũng đủ kiểu tìm cơ hội bạt. Trái thì chặn, hất gai! chúng cháu gọi là " thợ gò"
    3. Người thứ ba: Chơi cây cốt dày, nhẹ( cháu không còn nhận ra tên cốt vì cũ), 2 miếng mút đều là Acuda S2. bên trái chặn bắn, bên phải moi móc đủ kiểu. Chơi kiểu bền bóng hiền hòa nói chung khá bắt mắt! Nhưng là yếu nhất
    4. Người thứ tư: Chơi miếng ten 05 FX bên phải, bên trái miếng acuda S3, chơi cây gergely alpha . Bên phải quả nào cũng moi móc, xu hướng lùi ra giật chễ bóng kiểu xoáy ngang, bóng cao bạt hãy còn cháy bàn, bên trái chỉ biết lốp, cắt gò, thi thoảng làm quả móc xoáy ngang chứ không biết flick trái trên bàn. Bác này mấy năm nay đều HCB, HCV Tỉnh khi đánh ở hạng mục cao tuổi.
    Giờ nếu cho 4 bác trên giao đấu vòng tròn thì 99% sẽ thế này: bác 4> bác 1> bác 2> bác 3. Các bác 1,2,4 đều chơi bb từ 25-35 năm liên tục và chủ clb riêng. Còn bác 3 thì mới chơi độ 10 năm thôi hoặc có thể trc đó cũng chơi nhưng chắc là không liên tục.
    Tùy bác chọn thôi hi!
    Last edited: 6/12/18
    thợgò, Lăng Trầntoiyeubongban thích bài này.
  7. thợgò

thợgò Member

Cảm ơn "Ali33",Mình đã từng dùng "mặt trơ cốt cứng" thắng liền 6 bác tại Yên Hòa -Cầu Giấy, đánh 8 trận từ 4 giờ tới 7 giờ tối. Phải chống lại quả bạt cháy bàn, quả moi móc phải trái, đón quả giao "lỏng xỉn", quả "chuội trôi"...ôi ! "bể khổ cuộc đời " là vậy sao ?. Bây giờ tuổi "sắp cao" mà chẳng thấy "trình cao" ở đâu , chỉ thấy nhiều cái "âu lo" ! ham mê là thế đó. Cùng 4 bác trên, mình tự thêm vào là số 5 nhé. "Ali33" cho mình xin địa chỉ 4 bác để mình sắp xếp cơ hội "chịu đòn". Mình từng rất sợ khi "nghe,nhìn" nhưng chơi xong (có tí ti) thì có bác "bỏ dép lại" !. Mình thử "đánh gió" với 4 bác bạn xem sao nhé : Mình dùng cốt HARINO - OF+, ten 64 trái (đỏ), ten 64 FX phải (đen), ngại bác 1 bạt, ôm bàn chờ bác 4 moi thì "đẩy trôi"...mình cố gắng cắt gò thật biến hóa để "sống sót" + gây phân tâm các bác thì mới có cơ hội để dùng đòn sở trường "bạt bóng trái tay" của mình. Lại có chỗ "vui tuổi già" nữa rồi ! Thak bạn.