Timing là gì ?

Thảo luận trong 'Cơ bản'

Lượt xem: 952
  1. toiyeubongban

toiyeubongban Top Contributor

Chào ACE, hôm nay mình đăng 1 topic cực kì basic nhưng là topic mình nghĩ quan trọng nhất trong bóng bàn. Chúng ta hãy cùng nhau thảo luận nhé.

hstungvta43, mk16, gik2714 others thích bài này.
  2. krug

krug Well-Known Member

Old but Gold hehe

mk16, toiyeubongban, drogba3 others thích bài này.
  3. drogba

drogba Member

Hôm trc nghe xong thấy hay quá mà qua 2 ngày thì k nhớ gvien nói j :/
    toiyeubongbanLăng Trần thích bài này.
  4. toiyeubongban

Nhớ thì sẽ quên, hiểu thì mới áp dụng được bác ạ.
    Timing có đơn giản chỉ là thời điểm hay thời gian đánh bóng không các bác ?
    mk16, drogbaLăng Trần thích bài này.
  5. drogba

drogba Member

E nghe lùng bùng hiểu đại khái coach nói timing thể hiện sự khác biệt cú đánh giữa gà và pro; timing có thể xem như nhịp điệu, pro luôn tính toán và di chuyển để giữ được thời điểm đánh bóng là ổn định, từ đó giữ đc nhịp điệu, còn gà thì đứng xem pro và thấy sao bban đánh dễ quá.​
    mk16toiyeubongban thích bài này.
  6. drogba

drogba Member

Hôm trc xem clip xong thấy hiểu biết tăng thêm một tầm cao mới, lâng lâng, đinh ninh trình độ phải lên 2 bóng là ít. Nay ra đánh vẫn bị vả như mọi ngày :))))
    Đúng là bban, k tập luyện thì k thay đổi đc
    mk16, toiyeubongbangik271 thích bài này.
  7. gik271

gik271 Member

:D. Báo cáo với bác cái vấn đề thời gian đánh bóng này xử lí nhọc lắm. Mình tập với thày hơn năm nay mới thấy tiến bộ có chút chút. Học cơ bản từ đầu chắc ít bị vấn đề này hơn. CÒn đã đánh tự do quen khi ép vào khuôn khổ thấy vất vả.
    Dĩ nhiên nhiều người có năng khiếu hoặc đánh quá lâu rồi thì họ bắt nhịp bóng để giật hoặc đánh tốt mà không cần khổ luyện (?).
  8. Lăng Trần

Lăng Trần Forum Cleaner Staff Member

Nghề nghiệp:
    Marketer
    Đây là ghi chép của em khi xem video, post lên để mọi người cùng tham khảo và bình luận. Tiếng Anh của em có hạn nên nhiều chỗ chưa hiểu, mong mọi người chỉ bảo thêm.

Timing - Table Tennis Master Class with Mariann Domonkos
    Định nghĩa Timing: Từ trước đến nay mọi người đều nghe và biết thuật ngữ timing dùng để chỉ thời gian đánh bóng (như hình minh họa của anh @toiyeubongban). HLV Domonkos giới thiệu một định nghĩa khác về thuật ngữ này như sau: ""Timing" là phản ứng tự nhiên của cơ thể khi nhìn thấy quả bóng, là khả năng dự đoán đưa vợt đến đúng vị trí mà quả bóng sẽ di chuyển đến. Phản ứng này hoàn toàn là phản xạ tự nhiên của não bộ, phán đoán quỹ đạo bay của quả bóng nhầm đưa vợt đến vị trí thích hợp để trả bóng mà không lệ thuộc vào bất cứ kỹ thuật đánh bóng nào (Forehand hay Backhand).

Ứng dụng Timing: Định nghĩa mới này có vẻ rất đơn giản, và HLV Domonkos muốn giới thiệu thêm các ứng dụng của nó nhầm mang lại lợi ích cho người chơi các bất kể trình độ chơi nào.
    1. Khi bạn xem một người chơi bóng bàn ở trình độ cao thực hiện các kỹ thuật, bạn sẽ nghĩ tại sao mình không copy y chang như vậy. Suy nghĩ này hoàn toàn tự nhiên và bạn hay tôi cũng từng như vậy đúng không nào? Rồi khi HLV của bạn nói "Đừng học theo các động tác đó, các động tác đó hoàn toàn khác những gì thầy đang dạy", bạn sẽ cảm thấy vô cùng thất vọng. Trong suốt sự nghiệp thể thao của mình, tôi (HLV Domonkos) có nhiều cơ hội để xem nhiều vdv thi đấu cũng như làm việc với nhiều HLV bóng bàn ở nhiều trình độ khác nhau. Và tôi không biết làm thế nào để kết hợp những tri thức mà mình thấy được nghe được với những gì đã được dạy. Tôi nhận ra việc copy động tác không có kết quả là vì khả năng timing của tôi và họ là khác nhau.
    2. Qua nhiều năm quan sát, tôi nhận ra điểm chung ở những vận động viên tài năng trong bất kỳ môn thể thao nào chính là khả năng phán đoán và thư giãn khi chơi bộ môn ấy. Với bóng bàn, tôi nhận ra rằng mình gặp nhiều khó khăn trong việc dự đoán quả bóng sẽ đi đến đâu, nhận ra sự thay đổi trong nhịp bóng,... Tôi cố gắng chia nhỏ và đơn giản hóa các động tác ra từng phần. Hãy tưởng tượng bạn nhìn thấy quả bóng đang đi đến, dự đoán đường đi, di chuyển đến vị trí thích hợp để thực hiện cú đánh, giữ thăng bằng, chuẩn bị vợt đón bóng, thư giãn... thư giãn và thực hiện cú đánh. Tất cả những điều đó nếu bạn có thể thực hiện chuỗi các hành động đó một cách tự nhiên, thư giãn không cần suy nghĩ tính toán hay bị mọi thứ xung quanh làm cho căng thẳng (điểm số, khán giả, tiểu xảo của đối thủ...) , đó là khả năng timing của bạn. Thư giãn là điểm mấu chốt của vấn đề. Khi xem các vận động viên chơi bóng, bạn thấy họ hoàn toàn thư giãn khi nhìn đường bóng. Họ có khả năng cảm nhận bàn tay mình, và đồng thời giữ cơ thể mình thư giãn trong từng đường bóng. Trong lúc tập luyện, nếu HLV feed bóng quá nhanh vượt khỏi khả năng timing của vận động viên, bạn sẽ thấy người vận động viên bắt đầu lúng túng, chồm, với đến bóng. Khi bạn càng cố sức thực hiện cú đánh (do muốn đánh mạnh, do ham thắng điểm...) vượt quá khả năng timing của mình bạn sẽ càng đánh hỏng nhiều hơn.
    3. Khi bạn có khả năng timing tốt, cây vợt và bàn tay bạn là một. Khi vào bóng, bạn sẽ có cảm giác như bàn tay mình chụp lấy bóng và ném nó đi chứ không phải đang vỗ vào nó.
  9. krug

krug Well-Known Member

riêng mình không hoàn toàn đồng ý lắm với nhận định ntn. Bản chất

1. Về nguyên tắc, trong 1 trường hợp nhất định sẽ có timing tối ưu. VD: bóng nảy cao nhất xác suất đánh sẽ vào bàn cao nhất và chất lượng cú đánh dễ đạt mức tối đa nhất. Đó là hằng số, không thể tranh cãi

2. Điểm tối ưu này không phụ thuộc trình độ. Trong trận đấu của 2 người mới tập, người nào bắt được timing tốt thì lúc nào cũng trong thế chủ động. Trình độ cao cũng không khác gì, người bị chậm 1 tí sẽ dần dần lui vào bị động.

3. Trình độ cao sẽ thể hiện trong tất cả cả khả năng Timing:

3.1 Timing sớm hơn: bóng đang đi lên đã có thể tấn công -> đẩy đối thủ bị ngợp. Dần dần chiếm thể chủ động.
    3.2 Timing bị chậm, nhất là khi mất bộ: vẫn có thế tấn công, vẽ 1 vòng cung đẹp và hiểm hóc khiến cho bên kia cũng không chiếm thế chủ động duoc.
    3.3 Đúng Timing: chất lượng cú đánh tốt hơn trình độ thấp, xoáy, lực và điểm rơi đều khó đoán hơn.

Ngay cả VDV giỏi nhất cũng k thể bảo đảm lúc nào cũng đánh bóng trong tgian tối ưu, quan trọng là họ tối đa hóa các trường hợp Best timing bằng kỹ thuật di chuyển, chiến thuật, phán đoán và kinh nghiệm để giành ưu thế.

Tóm lại: dĩ nhiên không thể copy hoàn toàn động tác của VDV xịn vì bản chất là 1 tập hợp gồm nhiều yếu tố khác nhau mà dân bèo k thể có được, NHƯNG: hiểu rõ tập hợp điều kiện đó và xem họ đánh thì sẽ tự sửa kỹ thuật cho mình. Các bác đừng nói xem các hướng dẫn Timo Boll, Zhang Jike hay các VDV khác mà không học dc ít nhiều nha, người giỏi sẽ giỏi hơn còn dở sẽ bớt dở đó.
    mk16, gik271, toiyeubongban3 others thích bài này.
  10. thợgò

thợgò Member

Mình thấy có sách đánh số 1,2,3,4,5 cho từng vị trí của bóng khi sang bàn. Tại mỗi vị trí bóng cùng kiểu xoáy ta tìm cách xử lí phù hợp. Mình tự cho điểm chạm bàn là số 1 và thật tập trung đón bóng theo tình huống cụ thể, mỗi vị trí của bóng nên có nhiều hơn một khả năng xử lí (biến hóa). Xin phép các bác, theo mình hiểu thì "chiến thuật là bức tranh còn kĩ thuật là mầu sắc". Trong khoảng thời gian cực kì nhỏ người chơi tìm ra cách xử lí bóng hợp lí (không tính may mắn) để đạt mục đích (mầu sắc), phải chăng đây chính là sự "đam mê" của bóng bàn. Ví dụ : Mình cắt gò thì là điểm yếu trong séc 1, nhưng đến séc 5 thì lại là thế mạnh....Mình muốn các bác "trình cao" cho biết thêm về "cách xử lí" bóng tại mỗi vị trí, mỗi kiểu xoáy, mình có thể hiểu và tập theo mỗi ngày. cảm ơn.
  11. krug

krug Well-Known Member

e thích câu này :D

về lý thuyết thời gian đánh bóng càng sớm bác sẽ càng lợi thế, vấn đề còn lại chỉ là bác có đủ kỹ thuật để tiếp bóng sớm 1 cách chất lượng hay không. Chứ timing sớm mà tự hỏng, hoặc trả bóng cao lều phều thì k nên vì kỹ thuật k đủ để đáp ứng yêu cầu đó.

ngay cả gò bóng mà nếu khi bóng vừa nhú, bác xả nặng, dài người giỏi hơn cũng rất khó lòng giật mất bóng.
    mk16, toiyeubongban, drogba2 others thích bài này.
  12. thợgò

thợgò Member

"Bóng vừa nhú - xả dài" + an toàn.Là trạng thái thăm dò để chờ đợi cú "giật yếu" tiếp theo của đối phương rồi....còn nếu "bóng vừa nhú + xả ngắn" thì tìm cách vẩy luôn sâu bàn..."bóng vừa nhú" +xoáy xuống (mạo hiểm) đưa vợt "luồn sâu" ...."ngoắc lên" + điểm rơi tốt...khi có Timing tốt thì sẽ có nhiều khả năng thể hiện kĩ thuật, từ đó mới chỉ gọi là "có cơ hội" ghi điểm mà thôi. Mình đánh như vậy cho nhiều đối thủ tuổi cháu có bằng cấp phải chịu thua. Nhưng mình không cho chúng "nản lòng", mà yêu cầu chúng di chuyển nhanh hơn đưa bóng về đôi công rồi tăng lực dần dần...vậy là sau 2,3 trận mình hết cơ hội thắng chúng. Mình thấy Topic Timing này rất hay, nhiều cây vợt "quê" chỉ biết ôm bàn đánh sớm lung tung (lối rừng) mà làm khó các bác "ăn học" đàng hoàng. Timing rất quan trọng- đúng vậy. Cảm ơn TYBB nhiều.
  13. krug

krug Well-Known Member

các bác gọi là ăn học đàng hoàng đó thực tế chưa học đàng hoàng đâu, chỉ đánh được 1 nhịp bóng, nên kỹ thuật không đủ để xử lý bóng nhịp nhanh hơn. Lối đánh phủi làm khó được là do hầu như sử dụng mút vợt xịt, bóng vừa nhú lên là đẩy nên bên kia không trở bộ kịp là tự hỏng, 99% là nvay.

Tóm lại là trình độ chưa tới để xử lý thôi, cùng 1 câu chuyện đánh đùng đùng có vẻ hay, rồi lại sợ các loại gai =)))
  14. drogba

drogba Member

Có j
    Có j nói thẳng đừng chạm tới nỗi đau của tui :(((
    thợgò thích bài này.
  15. krug

krug Well-Known Member

Haha nhạy cảm quá mợi
    thợgòdrogba thích bài này.
  16. thợgò

thợgò Member

"Nỗi đau" của bóng bàn có chút "êm dịu" của vị đắng một vài lon bia phải không bác Drogba ! Mình thấy nếu biết kết hợp : kĩ thuật cơ bản + cốt mút hợp lí + di chuyển tích cực + tư duy "phủi" ( biến hóa,..., tự tin,...). Nếu bị thua thì cũng là một trận đấu hay. Theo mình hiểu thì rơ "gai" thích bạo lực, e ngại biến hóa, không có độ "sung", đánh họ không "chết" mà mình hay "tự chết" dần dần bị "vừa đ.. vừa run"...bia đắng ngắt. Khi gặp "gai" mình 9 họ 5 mình vẫn chưa thấy an tâm chút nào, như vậy mới có "bia ngọt" ngon lành . Ngoài trời Hà Nội mưa rét ngồi chia vui chút xíu, mong chiều ra trận được "giảm đau" thu được vài điểm còi. chào.
    mk16, krug, toiyeubongban3 others thích bài này.
  17. toiyeubongban

Đồng ý với bác, vấn đề ở đây là 'best timing'. Như định nghĩa ở video trên Timing là phản xạ của cơ thể khi bóng đến, nếu vậy thì tùy thuộc vào nhiều yếu tố khác nhau thì best timing sẽ khác nhau. Nếu áp đặt bóng này kĩ thuật này phải đánh như vầy vào thời điểm này mới đúng có phải tự làm khó mình hay không ?

Thích câu nói trên của bác, mỗi người sẽ tự vẽ bức tranh của mình. Tùy thuộc theo trình mà vẽ bác ạ, tranh đơn giản hay phức tạp không quan trọng , quan trọng là tranh của mình không copy tranh người khác (cao cấp hơn ) là được.

Qua những gì bác nói, thì bác đã tự vẽ bức tranh rất riêng cho mình (hình thành rơ bản thân), bản thân em bây giờ không quan trọng rơ rừng hay rơ phủi hay xấu đẹp gì cả, hợp thì mình chơi quan trọng là đánh được những gì cần đánh.

Cảm nhận cá nhân:
    1. Nếu chỉ lấy thắng thua ra so sánh rơ ăn học đàng hoàng và rơ phủi thì hơi khập khểng vì 1 rơ có thể tiến xa , 1 rơ quái nhưng sẽ không lên nữa.
    2. Học đàng hoàng là học cái gì mấy bác nhỉ, cũng tùy thầy dạy và tùy người học nữa không thể gộp chung mà nói được.
    mk16, drogba, thợgò2 others thích bài này.
  18. toiyeubongban

Cám ơn @Lăng Trần, bài dịch rất tốt. Sau đây là cảm nhận của mình về video trên:

Nhìn chung mọi người quan trọng hóa về kĩ thuật, phải động tác thế này , thời điểm thế kia , vào bóng như vầy thì mới đúng. Điều này khiến chúng ta quá máy móc khi vào banh, tự mình áp đặt những cú đánh trước khi bóng đến mà quên rằng bóng bàn là môn thể thao phụ thuộc nhiều về phản xạ có điều kiện khi bóng đến.

1. Bài học mà mình rút ra được từ video này là tập phản xạ, HLV Domonkos đã nêu ra 1 điều cực đơn giản là banh đến bạn cứ để vợt sau banh và đánh tới thì không thể hụt banh được, nhưng mấy ai làm được điều đó vì hầu như ai thấy banh, việc đầu tiên là kéo tay sâu để có cú đánh 'chất lượng' hay 'đủ mạnh' để giết đối thủ.

2. Thấy nhiều bác comment về việc gồng cơ, thì mình xin nói luôn ở đây. 1 khi bạn đã có ý định trong đầu là phải đánh nhanh, mạnh , xoáy và tự ép mình làm vậy thì chuyện gồng cơ hay căng cơ là điều không thể tránh khỏi. Hay bạn bị đối phương đánh quá rát , khi mình cố gắng thì vẫn bị trường hợp gồng cơ. Đó là phản xạ tự nhiên của cơ thể. Việc chúng ta có thể làm là thay đổi tâm lý từ gồng sang thư giãn , làm sao thì chắc phải có topic khác ;)

Tóm lại, mình nghĩ kĩ thuật nên luôn đi đôi với phản xạ tự nhiên khi bóng đến. Làm sao dễ cho mình khi đánh thì tâm lý sẽ thoải mái.
    gik271, mk16, P-5002 others thích bài này.
  19. thợgò

thợgò Member

Ai cũng đều "đàng hoàng" khi vào trận và kể cả khi "thất trận", song mình muốn nói riêng cái gọi là "ăn học", có học sẽ có hơn, nhưng còn khả năng đưa cái học được vào thực tiễn mới quan trọng. Qua học hỏi từ các bác trên diễn đàn mình thấy tự tin hơn nhiều trong bất cứ một trận đấu nào, sau mỗi trận mình luôn có chỗ dựa để phân tích đúng-sai. Mọi người không chỉ trao đổi chuyên môn mà còn tiềm ẩn một nét văn hóa riêng cho Bóng bàn. Cảm ơn bạn TYBB nhiều,nhiều người cho mình có tí "quái dị" khi vào trận,nhưng không thể khác được các bác ạ, tuổi cao rồi, uy lực ,di chuyển, phán đoán,...tính chủ động không còn bền bỉ nên bắt buộc phải tìm kiếm từ anh em trên diễn đàn nhiều lời khuyên bổ ích, kết hợp với cái "riêng" bản thân để tạo nên "bức tranh" của riêng mình. Một bức tranh phải có đường nét chuyên môn cơ bản,còn mầu sắc thì nên chon lọc từ mọi người, mình là "thợ gò" nên tạo mầu luôn "êm dịu" trong và ngoài trận . Nhân dịp năm mới, chúc cả nhà vui khỏe, luôn sung sức cả trong và ngoài bàn bóng.
    Hungqn, mk16, toiyeubongban3 others thích bài này.