Phát hiện và nuôi dưỡng năng khiếu bóng bàn bằng cách nào ?

Thảo luận trong 'Nơi Góp Ý'

Lượt xem: 735
  1. thợgò

thợgò Member

Mình trăn trở vấn đề "năng khiếu" rất nhiều song "lực bất tòng tâm". Mình đã từng cho ra đời CLB và tìm nhiều cách hình thành và phát triển. Kết quả là "bong bóng". Bây giờ tuy thất bại, thời gian trôi qua lâu mà vẫn không "nuốt trôi" nỗi buồn này. Học trò "bơ vơ" lại về lối mòn "tự phát" của thầy, thương chúng quá. Mình vẫn còn cơ hội để làm lại và luôn tin rằng sẽ có một vài đứa trẻ cảm nhận được cái hay của bóng bàn và chúng sẽ ...Ôi ! cũng chỉ là hy vọng !!!. Các bác có kinh nghiệm,có tâm huyết với bóng bàn xin cho mình đôi lời chỉ giáo ! Cảm ơn nhiều.
    drogba, hanga, toiyeubongban4 others thích bài này.
  2. krug

krug Well-Known Member

cá nhân làm không có tiềm lực tài chính tốt và không có định hướng rõ ràng thì làm sao có kết quả ạ? Liên đoàn với đầy đủ nhân sự, bộ máy, quy trình, kinh phí e thấy làm còn không ăn thua.

trừ khi bác là tỉ phú và tâm huyết với bộ môn muốn phát triển thì có học viện nó sẽ khác, người bình thường không thể làm được, không phải cứ có năng khiếu là sẽ phát triển tột bậc được mà còn có 1 ekíp hỗ trợ đằng sau, từ chuyên môn tới tài chính và định hướng nghề nghiệp.

ôi thôi đủ thứ, giỏi như Tiến Minh cũng chỉ tự bơi, đó là gia đình giàu có chứ gia đình bt thì bỏ nghề cầu lông lâu rồi
  3. thợgò

thợgò Member

"Liên đoàn !!!" thì sẽ sinh ra "quy trình ???". Tỷ phú + Học viện, là một con đường. Không lẽ đó là duy nhất sao ? Mình lại luôn nghĩ rằng trong số các bác của DĐBB ở khắp mọi nơi sẽ "đột xuất" nghĩ ra một con đường khác, tất nhiên không phải đường thẳng êm ái. Mình tin vào điều này bởi các con đường đều "thông nhau" khi chúng cùng chung một đích đến. Ai trong chúng ta sẽ "điên rồ" cho đến khi mọi người thấy rằng đó không phải là "điên rồ". Mọi người đang rất chân thành, sâu sắc và sáng tạo. Nhân dịp năm mới mình chúc mọi người có nhiều thắng lợi mới và cùng nhau hy vọng mới. Cảm ơn các bác.
    toiyeubongbanP-500 thích bài này.
  4. hanga

hanga Well-Known Member

Em rất hâm mộ những người như bác. Chúc bác năm mới an lành và nhiều năng lượng. Mong bác chia sẻ sao cái bong bóng nó vỡ, theo ý kiến của bác, thì dù anh em ko ý kiến nhưng vẫn có thể rút ra kinh nghiệm cho bản thân.
  5. thợgò

thợgò Member

Cảm ơn hanga, "Bong bóng vỡ" có nhiều lí do, trong đó nguyên nhân cơ bản là năng lực và tiềm lực bản thân mình chưa đủ. Mình chưa có một kế hoạch chi tiết cho CLB, không gian CLB không đảm bảo, lúc đó mình chưa biết các bạn nên nhiều vấn đề không có ai "phản biện". CLB lúc đó có khoảng 5,6 HS, vài ba thành viên "vãng lai", cơ sở vật chất tạm ổn cho 2 bàn tập luyện, nhưng chỉ có một "bộ não" của mình từ quét dọn tới kĩ chiến thuật...hụt hơi ngay sau hơn 1 năm "ồn ào" các bạn ạ. Bây giờ thi thoảng nghĩ lại cũng không thấy buồn lắm đâu (không làm vì tiền) và cũng có đôi chút thành công : 10 buổi tập luyện miễn phí cho đội "bô lão" - nhất tỉnh, nhiều đơn vị đến nhờ tập luyện ...(miễn phí),âm thanh "lóc cóc' suốt ngày, kể cũng vui. Các chi phí dần tăng lên, mình đem chuyện "lệ phí" ra bàn (50 ngàn/ tháng)...Thế là teo dần dần. "Học viện" của mình "tạm nghỉ" sau 24 tháng hoạt động (mình vẫn chưa xóa danh sách thành viên !). Đơn giản vậy thôi, một chút ngân quỹ ra đi, một chút công sức không thành....âu cũng là chuyện bình thường. Dẫu sao mình cũng không thể chia tay bóng bàn được, bởi nhờ nó mà giờ đây hàng ngày mình được chia sẻ cùng các bạn. Tóm lại, mình thấy bóng bàn nghiệp dư có một thế mạnh to lớn mà chuyên nghiệp và nhiều lĩnh vực khác phải kính nể, đó là chúng ta ham mê không vì danh lợi. Mình có một số lợi thế trong tiếp cận thế hệ trẻ (nghiên cứu độc lập và dạy toán các cháu) nên sẽ có nhiều cơ hội khác phù hợp để đưa bóng bàn vào hoạt động cùng. Thời gian luôn không đủ cho công việc của bất cứ ai, với mình cũng vậy, tuổi cao,năng lực,tiềm lực hạn chế...nhưng không hiểu vì sao ! ham mê bóng bàn cứ ngày một nhiều lên.
    Một lần nữa, cảm ơn hanga quan tâm. Chuyện vui buồn bóng bàn còn nhiều lắm. Mình tạm dừng đi đón cháu nội mới sình đây. Chào thân.
  6. toiyeubongban

toiyeubongban Top Contributor

Cám ơn những chia sẽ của bác @thợgò, thật sự nếu không phải là người trong cuộc thì sẽ không thấy được những khó khăn vất vả trong việc quản lý 1 CLB hay tổ chức giải dù nhỏ hay lớn. Em rất quý những người làm công việc thầm lặng đằng sau tấm màn ấy. Ai cũng nghĩ quản lý CLB là 1 chuyện dễ nhưng theo em không dễ chút nào, có thành quả thành tích thì mọi người chúc mừng rồi sớm chìm vào quên lãng nhưng nếu không làm tròn được thì nhận gạch đá từ mọi nơi mọi chỗ các bác ạ. Mà cái này chắc là bản tính con người hay sao ấy, chuyện không vui thì ai cũng nhớ rất dai. 1 tính cách mà em rất ghét là thích phê bình người khác, chém gió vô tội vạ trong khi bản thân không hề có 1 chút cống hiến gì cho CLB mà tối ngày đòi hỏi quyền lợi. Thay vì phê bình tại sao lại không góp tay vào làm CLB mạnh hơn. Ngay cả khi cống hiến thì lúc nào cũng nghĩ về cái lợi cá nhân. Còn 1 tư tưởng nữa là 'anh thắng rồi anh làm đi tui không làm nữa để coi anh làm tới đâu' :). Tóm lại, CLB là 1 tập thể nếu cứ ỷ lại vào 1 cá thể hay vài cá thể thì không thể nào vững được. Chuyện dài nhiều tập nói hoài cũng không có lối ra. Cái mình có thể làm là giữ lửa và truyền lửa cho thế hệ sau, những người cùng chung chí hướng thì nên kết lại với nhau là được, thà ít mà đồng lòng. Cái gì đến thì sẽ đến nếu ta làm tốt những gì trong hiện tại còn hơn dệt mộng xa vời. :thumbsup:
    Lăng Trần, thợgò, drogba2 others thích bài này.
  7. thợgò

thợgò Member

Cảm ơn bác TYBB. Mình ở trong ngành GD 30 năm trời nên khi vào "sóng gió" rất khó khăn. Bởi vậy, dù có "ham" đến mức nào cũng chỉ mong "huy chương bạc" là quý lắm rồi ! mọi thứ xung quanh thay đổi nhưng mình tin sự ham mê bóng bàn của các bạn không hề giảm theo thời gian và hơn thế chúng ta sẽ cùng nhau tìm được tiếng nói chung về sự ham mê "nghiệt ngã" này. Chào năm mới.
    Last edited: 1/2/19
    Lăng Trầntoiyeubongban thích bài này.
  8. mk16

mk16 Well-Known Member

Rất đúng đấy ạ!

Thiển nghĩ của tôi cũng vậy.
    Ngoài ra, năng khiếu chia thành nhiều bậc phân loại khác nhau. Từ hàng thôn xóm phường xã đến cấp quốc gia...

Nếu cấp quốc gia, hoặc hàng tỉnh tôi nghĩ trong chúng ta chém gió ở đây có rất rất rất ít người có thể làm được...

Cấp phường xã, muốn tạo điều kiện cho các cháu có sân chơi thể thao lành mạnh sau đó tìm ra tố chất tốt để đào tạo, chưa chắc đã được xếp vào hạng có năng khiếu. Nhưng mô hình này thì phải hi sinh nhiều của bản thân, dư dả tiền của thời gian không sẽ bị bà xã song phi ngay vì " ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng "...
    Nhưng đấy là thể thao phong trào à, chẳng biết sẽ đi đến đâu nhưng mang lại niềm vui, vì làm được việc gì đó cho xã hội...Nhưng nhiều khi niềm vui ấy phải bỏ tiền, thời gian ra mua đấy ạ...Dĩ nhiên tôi cũng rất kính trọng những con người như bác Thợ Gò, dám đột phá...

Bác Thợ Gò quê đâu vậy, cho em mạo muội hỏi?
  9. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Cũng đã qua cái thời "nông người trẻ dạ" muốn tạo dựng và sẳng sàng nhiệt huyết nhảy vào rồi va chạm với những người "công thần" hay "có đóng góp". Bản thân mình không có tiền, không có khả năng hành lang, chỉ có thể xoáy sâu vào 1 việc mà ai cũng muốn làm, đó là "xây dựng CLB và đào tạo tài năng trẻ". Có những việc trong khả năng em làm rất tốt nhưng có những việc rất đơn giãn em lại không làm được, cho nên cũng cần phải có 1 người đứng ở vị trí điều phối và biết ai có khả năng gì mà giao việc.
    Khi có người điều phối chỉ rõ ra phạm vi trách nhiệm và quyền hạn thì em lại rất tự tin và cảm thấy mình có đóng góp. Hiện giờ thì em đang cảm thấy mình có ích ở 1 CLB mà mình có nhiều bạn bè hơn là những "người trong một nhà".
    Lăng Trần, drogbatoiyeubongban thích bài này.
  10. thợgò

thợgò Member

Chào mk16, mình quê Bắc giang, ra Hà Nội 10 năm nay rồi. Bạn ở nơi nào vậy ?
    Lăng Trần thích bài này.
  11. mk16

mk16 Well-Known Member

Thưa bác em quê Nam Hà cũ, nay xa quê ah
    thợgòLăng Trần thích bài này.