Xin tư vấn cho người mới chơi

Thảo luận trong 'Cơ bản'

Lượt xem: 333
  1. namanhdk

namanhdk New Member

Xin chào các anh/chú/ bác trong diễn đàn
    Em chơi bóng bàn được gần 1 năm, chủ yếu là học các kỹ thuật cơ bản với thầy dạy, thi thoảng mới đánh trận.
    Tuy nhiên, khi đánh trận hầu như em không thể thực hiện thành công giật bóng đối với bóng xoáy xuống cả trái và phải.
    Theo em có thể nguyên nhân là:
    - Bộ chân ko kịp
    - Đánh bóng quá sớm
    - Tâm lý ( kiểu như giật quả đầu lỗi nên quả sau không dám đánh hoặc đánh lại lỗi)
    Khi đánh trận bản thân em cũng không biết mình sai ở đâu, chỉ có xem lại video mới biết, nên ko biết điều chỉnh sao cho đúng.
    Em có hai video kỹ thuật đánh bóng trái/ phải đối với bóng xoáy xuống của em, các bác xin cho ý kiến tư vấn, góp ý là đã đúng chưa ạ ?
    Em xin cảm ơn !

drogba, Lăng Trần, gik2713 others thích bài này.
  2. katori

katori Member

Em xin góp chút ý là hình như bác chưa dùng lực hông nhiều ạ, em nhìn thấy hông chưa xoay nhiều lắm.
    P/S: em cũng thuộc dạng tự tập nên có thể không chính xác...
    drogba, P-500namanhdk thích bài này.
  3. namanhdk

namanhdk New Member

Vâng, đây là video hồi em mới tập. Giờ cũng có tí hông, nhưng đánh trận ko giật dc bóng qua lưới . Bác có kinh nghiệm gì không ạ ?
  4. katori

katori Member

Nếu bác có bạn tập thì cách đơn giản nhất em biết là tập mô phỏng như lúc thi đấu.
    Ví dụ tập cho quả giật thứ 3 đối với bóng xoáy xuống:
    1. Bác giao bóng xoáy xuống
    2. Bạn tập trả loại xoáy xuống
    3. Bác giật bóng
    Bác làm 10 quả như thế này, đổi qua lại cho bạn làm 10 quả như thế. Tập riết tạo phản xạ. Vì là tập nên mình dễ quy ước là chỉ giao xoáy xuống, trả giao bóng chỉ gò lại xoáy xuống ở 1 vị trí cố định rồi từ từ nâng cao thành đổi vị trí giao bóng, trả giao bóng. Tiếp nữa thì có thể là đổi kiểu trả giao bóng (hất bóng, trả lỏng...) để tăng khả năng ứng biến.
    Nói chung tựu lại, kinh nghiệm của em vẫn là thi đấu hỏng quả nào, thì tập quả đó, tập ko hỏng nữa thì kết hợp thay đổi ứng biến. Đánh thế nào tập thế đó x 10, 100, 1000 lần => tập thế nào đánh thế đó x 70%, 80%, 90%
    P-500, toiyeubongbannamanhdk thích bài này.
  5. namanhdk

namanhdk New Member

Vâng, em sẽ thử theo cách của bác
    Cảm ơn bác
  6. gik271

gik271 Member

hồi mới tập mà đánh như thế là khá ổn rồi. Từ clip này đến hiện tại bạn đã tập thêm được bao nhiêu buổi nữa rồi?

Ban đầu các thày đều bắt tập cơ bản như bạn namanh đó rồi mới phối hợp thêm các bài khác nữa. Có thể hiện tại bạn ấy đã tập sang bài kiểu như bạn nói rồi.

Một vài nhận xét thêm:
    - Khi giật thuận tay bạn nhún nhảy người nhiều quá. Hạn chế cái đó tốt hơn;
    - Giật trái tay của bạn tốt nhưng cần nhiều cổ tay nữa;
    - Mình nhìn giật phải chân bạn khi di chuyển gần như là bước. Cần bật 2 chân cùng lúc với bước nhỏ và bật bằng mũi chân.
    Vài thiển ý chia sẻ hi vọng giúp được bạn.
    P-500, toiyeubongbannamanhdk thích bài này.
  7. namanhdk

namanhdk New Member

Từ hồi tập bài này em tập thêm 20 buổi nữa nhưng ít đánh trận, tgian tập cách xa nhau.
    Khi giật trái em có nên : giơ cao khuỷu tay ? Xoay hông không ạ ? Em có nên tập liên tục trái tay vì cảm giác bị giãn cơ, hơi đau ?
  8. gik271

gik271 Member

20 buổi về nguyên tắc cũng ko ít đâu. Nó giúp bạn hoàn thiện hoặc nâng được chất lượng cú đánh phần nào đó. Tuy nhiên nếu thời gian tập cách xa nhau thì mình ko chắc vì bản chất tập liên tục cảm giác bóng và cảm nhận về kĩ thuật của bản thân mới thăng tiến được.
    Mình lười ko xem lại clip nhưng có 2 điều cần nói từ kinh nghiệm đi học của mình: đánh trái cần cổ tay nhiều hơn so với phải và có lườn thì quá tốt. Nhưng quan trọng nhất là lia cánh tay kết hợp với cổ tay.

Giãn cơ và đau thì cần cẩn thận. Bạn có thể nghỉ hẳn 1 thời gian cho hồi phục hẳn rồi tập lại. Hôm rồi có 1 bạn mới đến tập ở chỗ mình nói rất thích đánh trái. Cậu ấy đánh thử thì mình thấy dù flick trên bàn hay giật trái xa bàn cũng luôn dùng cổ tay quá nhiều (kiểu banana ấy). Sau khi xem xong thày mình bảo cần xem lại lối chơi vì nếu đau tái diễn nhiều có thể còn phải bỏ cả quả trái để đánh phòng thủ. Chờ bóng đối phương ngon rồi bạt, ve hoặc giật trái đơn giản thôi. Cố quá nó mà thành tật ở tay thì có khi phải bỏ cả bóng luôn. :)
  9. nlqt

nlqt Member

Chào bạn!
    Vì mục tiêu chia sẻ để diễn đàn phát triễn, mình xin góp ý như sau:

Thứ 1: Trân trọng khi bạn đặt vấn đề và có video đi kèm: điều đó cho thấy bạn rất đam mê với môn này

Thứ 2: Mình cũng là newbie, cũng lập topic để chia sẻ cho mọi người ở topic này http://www.bongbansaigon.com/forum/index.php?threads/5320/

Thứ 3: THỰC CHIẾN
    Bạn có biết LÝ TIỂU LONG không?
    Ông ấy tập luyện qua thực chiến, tức là như @katori đã nói, sai đến đâu tập đến đó.
    Kinh nghiệm của em là cứ giao chiến nhiều, càng nhiều đối hủ, càng nhiều rơ khác nhau càng tốt: thua ở đâu, tập ở đó.
    Có câu nói: biết người biết ta trăm trận trăm thắng, bạn thấy hợp lý không nhỉ?
    Nếu như bạn tập nhiều kiểu bài tập này nhưng khi gặp đối thủ không theo chiến thuật vậy sao đánh trả được?

Thứ 4: Nếu như bạn chỉ là tập luyện theo bài tập và hỏi ý kiến là đã được hay chưa?
    Em xin chia sẻ thế này (có thể sai do em mới chơi mà thôi)
    Em mới tập chơi nên đối thủ hay dùng rơ xoáy xuống để hạn chế khả năng phản xạ nhanh của em. EM cũng đã từng tập cú giật những cú xoáy xuống như vậy nhưng rủi ro rất cao (tỷ lệ thành công thấp- theo hướng dẫn của @P-500 thì như vậy là không phù hợp)
    Sau đó em tập luyện kỹ năng gò bóng và cắt bóng, trả bóng trở lại đối thủ và chờ đợi cơ hội thực hiện cú giật khi bóng dài hoặc banh nảy cao. Ky thuật này dễ trả bóng hơn và gấy khó khăn trở lại cho đối thủ.

Vấn đề là bác phải hình dung: đối thủ chơi khó mình thì mình tiếp tục chơi để tập luyện, chơi đến khi nào đối hủ đổi chiêu là được
    Mình hỏi nhé: có đối thủ chơi với mình hay chiến thắng đối thủ mới quan trọng? đến lúc đối thủ không còn ai chơi với mình thì bạn cảm thấy hài lòng không?

Dạo gần đây khi em đã gò banh, cắt banh và chờ cơ hội giật banh đc rồi thì đối thủ của em không chơi đánh đơn với em nữa rồi :oh:
    Em chuyển sang tập luyện cho người mới đến tập chơi để họ có đam mê (hỗ trợ cho họ như ngày đầu em bỡ ngỡ mới học chơi bb vậy)
    Sau đó em tìm người đánh đôi, họ tìm không được cơ hội thắng điểm khi em phòng thủ lại không rủ rê em vào chơi nữa :feel_good: khổ thân thật
    Kết luận: niềm vui là khi có người chơi cùng chứ không phải là thắng hay thua bác ợ. Nhiều lúc bác phải thua để đối thủ có mục tiêu chiến thắng mà tiếp tục chơi với mình :brick:
    Last edited: 26/2/19
    namanhdk, P-500toiyeubongban thích bài này.
  10. namanhdk

namanhdk New Member

Dạ vâng. Thầy dạy cũ của e thì bảo phải dùng cổ tay đánh cạnh bóng. Nhưng thầy mới thì nói là ít dùng cổ tay mà lăng cánh tay, ko giơ cao khuỷu tay.
    Em cũng đang tập combo giống đánh trận.
    Em cũng tìm hiểu một số môn thể thao nhưng thấy bóng bàn hợp với mình nhất. Em dân văn phòng ngồi nhiều cần chơi thể thao cho ra mồ hôi là dc nhưng chơi lại muốn tìm hiểu kỹ thuật , mà bóng bàn thì lại là môn cực kỳ kỹ thuật ( em học kỹ thuật hehe)
    Đánh bóng bàn ko sợ bị hỏng khớp như tennis, bóng đá thì lại ko đủ thể lực.
    Vợ em khuyên đi tập yoga vì họ có câu hãy để tất cả các cơ bắp dc thở. Tập dc yoga thì tốt quá, mà em cứ thấy nó mềm yếu thế nào, Ko có tính đối kháng, chiến đấu, hack não
    Bóng nàn thì lại hơi kén người chơi, tìm dc bạn tập thì tốt quá rồi ạ
    Trình bác mà tiến bộ nên đi giao lưu thách đấu. Em thấy clb chỗ em đánh là ĐNT hay thấy các bạn tuần chia nhóm đánh 1 lần

Em cũng muốn tìm cách bài tập bổ trợ gân cơ như các nhóm cơ tay chân mà ít thông tin quá. Em ngồi nhiều ít vận động, nhiều khi muốn đánh đúng động tác hay muốn tăng lực mà cơ thể ko theo ý muốn. Nghĩ lại thì đúng là cả ngày nhiều phần cơ thể mình ko vận động làm cứng cổ , cứng tay, gai đốt sống lưng. Em thì hơi bị gai khớp vai , may là tay trái. Các bác có kinh nghiệm nào có thể chia sẻ dc ko ạ ?
    Em cảm ơn các bác. Chúc forum ngày cành phát triển và mong muốn có thật nhiều người chơi môn bb
    Last edited: 26/2/19
    Lăng TrầnP-500 thích bài này.
  11. phutaithien

phutaithien Well-Known Member

Nghề nghiệp:
    Giáo Viên
    Tập bóng bàn phải kiên trì, phải có đủ thời gian để "chín", không thể ép chín sớm khi mà bộ chân còn yếu, kỹ thuật cơ bản chưa thành thục. Bạn có người thảy bóng cho tập là quá tốt, cái bạn cần bây giờ là thời gian và tiếp tục kiên trì tập.
    P-500drogba thích bài này.