Những người yêu bóng bàn& kỷ niệm đẹp với bóng nhựa

Thảo luận trong 'Family Team'

Lượt xem: 13,682
  1. P-500

P-500 Top Contributor

Nghề nghiệp:
    HLV
    Thế thì bác chưa biết rằng gai cụt giao bóng cũng rất xoáy đó sao?
    Còn nói cần xoáy để gai dài phát huy, thì trình cao người ta dư sức hóa giải một cú giao cực xoáy thành bóng không xoáy trả lại, dễ ợt à!
  2. Alibaba

Alibaba Top Contributor

Nghề nghiệp:
    chemistry
    Thân gửi @huyducphamvn : em thấy Lưu Quốc Lượng chơi gai công giao bóng thấy đối thủ đỡ' Bung' nhiều đó chứ! chưa kể là có đỡ sang cũng bị bạt như trời giáng hi.
    Nếu về giao bóng em thấy mút Tàu và gai cụt giao bóng hay hơn miếng ten.
    Last edited: 8/11/15
    Dũng Cửu SHOP thích bài này.
  3. Alibaba

Alibaba Top Contributor

Nghề nghiệp:
    chemistry
    Đôi lời cảm nhận về giải đấu danh giá WTTC 2015.
    1. Có lẽ đã đến lúc tạm biệt tượng đài phòng ngự Joo Se Hyuk vì anh đã luống tuổi khó mà chịu nổi sức trẻ nữa rồi

2. Tượng đài Zang JiKe cũng đã đến lúc chuyển sang làm HLV vào lúc chưa đến u30 như King Kong rồi chăng?

3. Mu zi là ai mà vào đến bán kết WTTC 2015 vậy các bác? em chỉ nghe thông tin là VĐV Mu Zi chơi gai công nhưng không rõ là chơi theo kiểu gì?

4. FZD có vẻ vẫn đang non so với đàn anh MaLong nên thua nhanh:

5. Trận chung kết giữa MaLong( đã loại Fan ZenDong) vs FangBo( đã loại XuXin và Zang JiKe) dự đoán Malong thắng 4-2!
    Last edited: 3/5/15
    toiyeubongban, Dũng Cửu SHOPsaigonfc thích bài này.
  4. Alibaba

Alibaba Top Contributor

Nghề nghiệp:
    chemistry
    Trận chung kết WTTC 2015 giữa MaLong VS FangBo( nghe nói giải này Malong chơi Bh bằng...H3 không biết có đúng không? nhưng nhìn video thấy không giống tý nào chắc anh em diễn đàn nói vui thôi )
    séc 1: 11-7
    séc 2: 7-11
    séc 3: 11-4
    séc 4: 11-8. Malong có quả cắt lại cú giật của đối thủ sau đó fangbo tự đánh hỏng và thua luôn. Trận với Joo Malong cũng cắt một lần.
    séc 5: 11-...13! Malong dẫn 9-7 nhưng sau đó là 9-10, 10-10, 10-11,11-11,11-12 và cuối cùng là 11-13 Malong thua séc này. Pha bóng hay nhất là ở điểm số 12. Séc này có cảm giác Malong có vẻ bắt đầu bị tâm lý do bị lật ngược đang chờ séc 6...
    séc 6: 11-4. MaLong đã thắng 4-2 đúng như dự đoán của mình :). FangBo dẫn trước 2-0 nhưng có vẻ anh ấy tâm lý nặng nề nên thua liền tù tì, cụ thể là khi malong yếu thể phải moi bóng thì Fangbo cắt bóng hụt không tương xứng với đẳng cấp của người đang đánh trận chung kết vô địch thế giới danh giá,tiếp theo là 1 quả giao bóng bay ra ngoài và thua là đúng.
    2 VĐV này đánh hay thì chắc ai cũng biết nhưng ngoài ra thấy họ rất fair play nên dù không hâm mộ nên vẫn cố xem trực tiếp bằng được vì mấy khi mới có 1 lần ;)
  5. Alibaba

Alibaba Top Contributor

Nghề nghiệp:
    chemistry
    Dù là cũ nhưng thấy những ý sau vẫn hay hay nên copy để lại topic thi thoảng mình cũng như mọi người đọc khi rảnh rỗi biết đâu thay đổi được điều gì đó cả trong và ngoài quả bóng nhựa...

Có 10 lý do để chơi bóng bàn:

1. Chơi vì sức khỏe

2. Phát triển toàn diện
    Bóng bàn là môn thể thao rất tốt để giữ gìn sức khỏe, đặc biệt tốt cho tim và phổi. Mặt khác, chơi bóng bàn, bạn ít gặp phải chấn thương và nguy hiểm như gãy xương, chấn thương đầu…Không chỉ tốt cho tim và phổi, bóng bàn còn giúp luyện sự bén nhạy cho mắt và chân tay và rất tốt cho việc tăng cường thể lực cho bạn. Bóng bàn cũng là một trong những môn kích thích cơ bắp. Với bóng bàn, bạn còn giữ được “form” người cân bằng hơn một số môn khác.
    3. Môn thể thao tốt cho bộ não
    Môn bóng bàn, bạn phải phản xạ linh hoạt, não phải hoạt động nhiều cho chiến thuật cũng như việc ghi nhớ, phản ứng đáp trả những pha bóng có tốc độ rất nhanh. Nhờ vậy bạn sẽ nhanh nhẹn và linh hoạt hơn trong phản xạ và suy nghĩ. Lợi ích của bóng bàn với não bộ cũng không thua kém môn cờ vua.
    4. Môn thể thao cho mọi người
    Từ trẻ em đến người già, từ nam đến nữ đều có thể tập và chơi bóng bàn. Hơn nữa, bóng bàn không phân biệt thể hình, vóc dáng. Ngoài ra, đầu tư cho bóng bàn có đủ mức độ từ dễ chịu đến mắc tiền. Bất cứ ai cũng có thể bước vào thế giới bóng bàn.
    5. Dễ chơi, dễ tập
    Tập bóng bàn để rèn luyện sức khỏe thì không khó về kỹ thuật. Nếu khéo léo và có cảm giác bóng tốt, bạn có thể thành thục chỉ trong vài tháng. Dễ tập, dễ chơi là thế nhưng khi đã chơi, bạn rất dễ bị “ghiền” đấy! Bỏ bữa nào là bứt rứt tay chân buổi đó.
    6. Chơi bất kỳ lúc nào
    Bạn có thể chơi bóng bàn bất kể thời tiết nắng mưa. Bạn có thể chơi một tuần bảy ngày, vì thế bóng bàn cũng là môn thể thao lý tưởng nếu bạn muốn duy trì sức khỏe lâu dài. Chơi bóng bàn cũng không tốn nhiều thời gian, tùy vào thời gian cho phép, các bạn có thể đánh với nhau 1, 3 hay 5 set. Thậm chí, nếu có một chiếc máy bắn bóng tự động, bạn còn có thể tập bóng bàn một mình trong trường hợp không rủ được ai chơi cùng.
    7. Chơi bất kỳ chỗ nào
    Diện tích hay cơ sở phòng tập cho môn bóng bàn không phải là vấn đề lớn, nhất là với những người đánh “phủi”. Thậm chí, người ta còn bố trí bàn bóng bàn ở công sở và ở nhà.
    Ở VN, bạn có thể dễ dàng tìm một sân chơi, từ cao cấp với hệ thống đèn, máy lạnh hoành tráng đến những sân chơi bình thường, chi phí mềm. Vợt và banh bóng bàn cũng rất dễ tìm và dễ mang theo để bạn có thể chơi bất cứ lúc nào bạn muốn.
    8. Chơi một môn, chơi cả đời
    Cũng khá giống bơi lội, bóng bàn là môn thể thao bạn có thể chơi từng lúc nhỏ đến lúc già. Lúc trẻ, bạn có thể chơi với tốc độ nhanh hơn. Về già thì có thể dùng kỹ thuật nhiều hơn.
    9. Môn thể thao “ngoại giao”
    Ngoài việc giao đấu tỉ thí vui vẻ với nhau ở một bàn bóng bàn đã truyền đi khắp nơi, bóng bàn có thể giúp bạn dễ dàng làm quen với bạn bè mới hoặc duy trì các mối quan hệ.
    10. Môn thể thao của niềm vui
    Dù thi đấu chuyên nghiệp hay không, môn thể thao giản dị này vẫn thu hút bởi tính đối kháng cao. Đánh “phủi” độ hay chơi cho vui, bạn cũng lý do để có những trận cười, những giây phút hồi hộp và cơ hội thư giãn thật sảng khoái. Tính sôi nổi của những trận bóng bàn chẳng hề thua kém với những trận bóng rổ hay bóng đá.

21 lời khuyên cho người chơi bóng bàn
    1. Chơi bóng bàn mà không nắm vững kiến thức cơ bản thì cũng giống như xây một ngôi nhà không có nền móng. Vì thế một chuyên gia bóng bàn nên dạy tất cả những người mới học những kĩ năng cơ bản nhất về môn này.
    2. Một VDV bóng bàn hay là một người đánh đúng bóng vào đúng thời điểm.
    3. Sai lầm là những người luôn tìm cách quyết định ai là người thắng trong một trận bóng bàn. Mà ngược lại, đó là người có nhiều cú đánh trả hay nhất.
    4. Tìm ra lối đánh của chính bạn là điều rất quan trọng. Nên tự tìm hiểu nó bởi không ai bên ngoài có thể làm điều đó tốt hơn bạn.
    5. Điều quan trọng nhất: trả bóng lại!
    6. Không phải là vợt đánh trượt bóng, mà đó là bạn đã không có một cú đánh tốt.
    7. Không bao giờ từ bỏ dù bạn có rơi vào tình huống vô vọng ntn đi chăng nữa. Khi trận đấu còn đang diễn ra vẫn còn cơ hội chiến thắng cho bạn đến quả cuối cùng.
    8. Hãy quên yếu tố kĩ thuật trong một trận đấu thực sự, và tập trung vào chiến thuật. Hãy nghĩ: trả lại bóng ở chỗ nào, thay vì: như thế nào.
    9.Sự hài hòa giữa đầu óc và cơ thể là một điều cốt yếu trong bóng bàn.
    10. Tìm hiểu điểm yếu của đối thủ luôn luôn là một yếu tố cần thiết trong chiến lược bóng bàn.
    11. Một VDV hàng đầu trong những tình huống nguy cấp thậm chí còn trình diễn những quả đánh hay hơn.
    12. Hầu hết những VDV xuất sắc là những người có thể trạng khỏe mạnh, có khả năng và tài năng. Điều phân biệt họ với những người khác là ở chỗ họ sử dụng những gì họ có như thế nào.
    13. Điều quan trọng nhất là chiến đấu và đưa ra tất cả những gì bạn có. Đừng lo ai là người ở đối diện bên kia bàn. Bạn có thể chiến thắng bất cứ trận đấu nào, với điều kiện bạn chơi với tất cả tâm trí.
    14. Luôn cố gắng đỡ bóng, kể cả những lúc ở vào tình huống vô vọng nhất. Chạy tới và cố gắng trả lại, sự quyết tâm này nên trở thành bản năng thứ hai của bạn.
    15. Bóng bàn là môn thể thao cho mọi lứa tuổi, vì vậy bạn có thể chơi bóng bàn suốt đời với lượng vận động phù hợp.
    16. Nếu bạn muốn trở thành một VDV giỏi, bạn cần tập luyện, tập luyện và tập luyện.
    17. Sự tập trung tùy thuộc vào sức mạnh của ý chí. Bạn phải chắc chắn rằng bạn chỉ nghĩ đến trận đấu chứ không nghĩ đến gì khác cho đến khi trận đấu kết thúc. Và hơn hết, không cho phép bạn rối trí bởi những gì diễn ra ở bàn bóng bên cạnh.
    18. Không cho phép đối thủ của bạn có thể chơi với lối đánh sở trường của anh ta.
    19. Một điểm cần nhấn mạnh: đừng quá lệ thuộc vào vào tầm quan trọng của chất lượng dụng cụ. Nếu bạn muốn tiến bộ, không nên quá chăm chú vào vợt, bóng, giày,...
    20. Cú đánh của bạn là vũ khí trong trận đánh. Vũ khí càng tốt, cơ hội chiến thắng càng cao. Nhưng cũng nên nhớ rằng một mình vũ khí thôi thì không bao giờ thắng trong một cuộc chiến.
    21. Hãy tôn trọng cái vợt của bạn hơn nữa - nó là thứ ít tội lỗi nhất trong thất bại của bạn
    Lăng TrầnP-500 thích bài này.
  6. ManhBa

ManhBa Member

chiều nay chú đi đâu, anh với Dương đánh buồn quá. chắc vài hôm nữa lại chuyển qua cầu lông thôi :too_sad:
    Alibaba thích bài này.
  7. Alibaba

Alibaba Top Contributor

Nghề nghiệp:
    chemistry
    em bị đau tay!!!
    ManhBa thích bài này.
  8. ManhBa

ManhBa Member

dạo này cơ quan minh chả có ai chơi bb nữa rồi, mấy hum nữa nghỉ học chú với Dương về chắc anh cũng nghỉ luôn chuyển sang chơi cầu lông thôi :confuse:
    Alibaba thích bài này.
  9. Alibaba

Alibaba Top Contributor

Nghề nghiệp:
    chemistry
    Ba môn thể thao yêu thích nhất của mình
    154433_211850558971887_1531205399_n.jpg Ronaldo_running.jpg

11150665_469917606498513_8278714929839872770_n.jpg 11295939_476731722483768_8341646930460874320_n.jpg 11218717_476731819150425_8987661582261273829_n.jpg
    ManhBa thích bài này.
  10. Alibaba

Alibaba Top Contributor

Nghề nghiệp:
    chemistry
    Nhớ lại chuyện mình tập cho cháu bé nhà theo kiểu chẳng giống ai các bạn ạ...

Đầu tiên năm ngoái mình cho cháu tập tâng bóng, sau đó cho đánh vào tường, tiếp theo là cho cháu tập 'Hái bóng', hái được rồi cho cháu di chuyển qua lại thấy bé rất thích thú và hoàn thành trong thời gian ngắn. Sau đó mình cho vào bàn đánh thấy cháu không quá gượng gạo như người khác khi mới tập chơi, thấy tiến bộ từng ngày mình rất vui.
    Mấy hôm vừa rồi cu cậu có cây vợt mới suốt ngày ở trong phòng tập đánh bóng vào tường, thấy không sờ đến vợt cầu lông nữa.
    Cây vợt mới là cây cắt xa bàn được kỷ niệm rất đẹp cứ sợ là không vừa tay bé nhưng thấy cháu cầm vừa vặn mà khi đánh thử với mình cháu rất chịu khó tập thấy vui vui. Lâu nay mình vẫn đi làm hơi xa nhà không thường xuyên về nhà mấy không biết bé nó biết cắt bóng từ bao giờ, chân tay bé nhà em thì hơi lều khều dù năm nay 11 tuổi cao cũng tạm được 1m53 nhưng nặng có 35kg! thế mà nó đi thi 2 môn chạy 100m và cầu lông được nhất cấp huyện cùng lứa tuổi em ban đầu chẳng tin, thử cầm vợt cầu lông ra thử với nó em chẳng lên được 10 quả nó nhanh quá mà lại khôn ranh nữa, cứ chơi trò ' phốc cầu' về cuối sân và bỏ nhỏ em chạy bở hơi tai đành bỏ vợt xuống cho nhanh thôi. Đúng là mình đã có tuổi và chậm chạp thật!

Mình tập BB cho cháu cứ dạo mạnh dần đều bên FH , em yêu cầu đến quả thứ 15 trở đi cho phép nó thích làm gì thì làm thì cháu nó thường quất mạnh đôi khi em cũng giật mình.

Mình cũng cắt nhẹ cho cháu tập giật thấy nó cứ chờ bóng xuống( trễ bóng) mới đánh trả lại, nói chung thấy hơn mấy bác khác cũng mới tập chơi.

Khi tập cho cháu cắt gai bên BH mới buồn cười, mình mới chỉ đến giai đoạn cho cháu làm quen với gai dài thôi bé chưa kiểm soát được, có khi lại yêu cầu cháu tập tâng bóng, đánh bóng vào tường với gai dài như năm ngoái cũng nên. Bóng bình thường thì bé đưa sang được nhưng mình miết nhẹ sang BH thì bé chưa cắt được hoặc đôi khi họa may vào được , còn FH thì đã biết cắt sơ sơ bằng mút. Chắc 2 mặt khác nhau quá bé chưa cảm nhận được. Bác nào có kế gì để cho bé nhanh biết cắt bóng gai dài bên BH thì chỉ cho em với... em xin cảm ơn trước...

Mình vẫn chưa tập cho cháu học giao bóng được, mới chỉ dạy cho cháu giao quả mổ và trái tay thông dụng thôi thấy nó thích quả giao trái tay hơn( vì thấy cháu hay dùng), khi nào cháu cảm giác bóng tốt hơn mới tập cái khác vậy. Nó cứ đòi mình tập cho nó quả con lắc ngược chắc nó thấy hay hay nhưng do cảm giác nó chưa đạt nên chưa tập được. Tuy nhiên em cũng cầm vào tay cháu và uốn lượn theo kiểu số '8' để cháu hình dung ra thế là hôm nay suốt ngày nó cứ múa múa!!!

Kinh nghiệp tập bóng bàn cho người mới chơi(trẻ con) em chẳng có nên rất mong các bác vui lòng giành thời gian cho em nhé...
    Last edited: 7/6/15
    theoristP-500 thích bài này.
  11. Alibaba

Alibaba Top Contributor

Nghề nghiệp:
    chemistry
    Chắc ai chơi gai cũng ít nhiều xem qua Zhou xintong đánh 2 gai với gai dài FH vợt dọc nhưng đa phần video quay nhanh và từ trên cao nên chỉ nhìn thấy cái bên ngoài của động tác kỹ thuật nên dù có làm theo na ná cũng không đánh được gần gần như thế. Trong quá trình lục lọi mình vô tình tìm được một video quay chậm toàn bộ các cú đánh của VĐV thuộc biên chế CNT trẻ này. Tuy thứ hạng chưa vào nhóm ' Thập đại cao thủ' nhưng có một VĐV thuộc top 100 thế giới và lọt vào đội tuyển trẻ Trung Quốc với lối đánh chẳng giống ai thấy vừa lạ vừa độc đáo.

Như tất cả anh em chơi gai đều biết combo của Zhou xintong là FH 388D-1 0,5mm, BH gai công TSP spectol. Hơi khác so với đại đa số người chơi gai dài ở trong nước ta vì đơn giản một điều Zhou xintong dùng gai dài... để tấn công toàn bộ!

Thực ra có một vài chỗ cũng đã nói về VĐV này nhưng ở đây một là mình muốn 'lưu kho' vài đoạn video hay trong topic để khi nào cần xem thì mở ra không mất công tìm kiếm, đồng thời chia sẻ cùng các bạn...

1. Đây là video quay chậm toàn bộ:
    http://v.youku.com/v_show/id_XNzI4NTE3MjYw.html?from=y1.2-1-98.3.5-1.1-1-1-4-0

2. Đây là video Zhou xintong đánh với rơ cắt thủ Wu Yang hạng 7 thế giới để xem khi lấy gai dài chủ công thì gặp rơ cắt như thế nào. Video hơi dài có nhiều trận nhưng từ đầu đến phút 36 là trận đấu của Zhou với Wu, trận này Zhou thắng Wu 3-1 :

3. Đây là video Zhou xintong đánh với rơ tấn công mạnh Li xiaoxia đang là đương kim vô địch olimpic 2012. Trận này Zhou thua 2-3. Séc 5 chỉ đánh đến 7 quả lạ thật...Video này đã được đưa lên nhưng mình đưa vào đây cho nó đủ bộ

4. Còn đây là khi Zhou đánh đôi, phía đối diện là đối thủ đến từ Nhật của cặp Ishikawa Kasumi/ Morizono Misaki. Video cho thấy cặp đôi nhật bản dù có vđv ishikawa hạng 5 thế giới cao hơn hẳn nhưng séc cuối thua với tỷ số cách biệt 11-3

Thực ra ai chơi 2 gai quan tâm đều biết còn có nhiều cao thủ, chẳng hạn như vđv Ni Xialia cũng chơi 1 gai ngắn 1 gai dài cũng từng 2 lần vô địch thế giới và giờ đã hơn 50 tuổi vẫn đang hạng 50 hay 60 tầm đó của thế giới. Tức là về thành tích hơn hẳn cô Zhou ở trên nhưng video hồi xưa kém quá không nhìn ra gì. Mình đang đi tìm xem có vđv nào chơi 1 gai ngắn 1 gai dài vợt ngang ở đẳng cấp thế giới hay không vẫn chưa thấy, bạn nào thấy thì giúp mình với nhé!
    Last edited: 8/11/15
    theorist, longqinP-500 thích bài này.
  12. theorist

theorist Top Contributor

Chúc mừng bác, tỷ lệ trẻ em có năng khiếu BB chắc chỉ có vài phần trăm thôi, mà cháu bé nhà bác đã phát hiện được. Tuy nhiên, do cháu chơi cầu lông trước nên cũng hơi khó khăn khi tập BB sau. Người chơi cầu lông và tennis trước sẽ có cổ tay rất mạnh, do đó, rất thích "phang" hết tay vào bóng cho bóng mạnh. Nhưng điều cần thiết của BB lại là thả lỏng cổ tay và cố định, điều này là khó với người đã chơi 2 bộ môn kia. Ngoài ra, bác cần giải thích cho cháu hiểu tính chất khác biệt của BB so với 2 môn kia là phải đánh chuẩn, xoáy và liên tục theo nhịp.
    Gò gai dài phản xoáy bên BH theo nguyên tắc ngược với mặt láng, bóng xoáy xuống thì đứng mặt vợt hơn để gò, còn bóng xoáy lên thì nghiêng mặt vợt để cắt lên. Tuy nhiên, nếu gặp bóng gò quá nặng thì coi chừng rúc lưới, vì xoáy quá lớn sẽ làm bóng bẻ hết gai chạm vào đáy của topsheet, lúc này mặt phản xoáy sẽ giống mút láng.
    Block bóng xoáy lên mới khó, có thể là cú cắt demi, bóng sẽ vọt tới, hoặc vuốt lên demi, bóng sang bên kia sẽ khựng lại. Cần tập cắt trước khi vuốt lên.
    Vẫn biết là khó, nhưng chúc bác và cháu chơi BB thành công.
    Alibaba thích bài này.
  13. Alibaba

Alibaba Top Contributor

Nghề nghiệp:
    chemistry
    Thật sự là khi em cho 2 cháu nhà em chơi bóng bàn cũng chịu áp lực từ ông anh ruột và anh rể, cái thằng lớn học lớp 7 nó chơi cầu lông khá, chỉ sau mỗi thằng bạn nó học cùng trường hôm rồi đi thi cầu lông vậy mà lấy luôn chức vô địch hội khỏe phù đổng toàn quốc khu vực miền Trung lứa tuổi THCS dù mới chưa đầy 13 tuổi, làm bố nó có vẻ lại muốn kéo nó về cầu lông! Còn thằng cu nữa đang học lớp 5 em cũng tập sơ sơ cho nó từ hè năm ngoái chắc chắn nó bỏ vợt theo bóng đá năng khiếu rồi, hôm rồi vừa đi thi tuyển vào PVF, mẹ nó nói nếu không được thì vào thi trong HAGL, nếu không được nữa thì nó về làm năng khiếu tỉnh đã được chọn trước đó - vậy là cây vợt em lấy cho thằng cu này lại phải tìm chủ nhân mới, hướng cho con cháu tập bóng bàn cũng không hề dễ dàng tý nào bác ạ. Chỗ em ngoài bóng đá và cầu lông có vđv chơi được thì các môn cơ bản khác không có gì đáng kể, còn những môn ít phổ biến thì thành tích lại cao, có đủ cả huy chương cấp quốc gia lẫn châu lục mới lạ đời, nhưng mấy môn đó... có mấy ai chơi, quanh đi quẩn lại có mỗi VN mình với Thái Lan, Trung Quốc tranh nhau thôi ! Nghĩa là muốn cho thằng cu nhà em chơi cắt xa bàn tiến bộ thì khó vì chẳng có HLV nào dạy chơi như thế cả, thứ nữa chỗ em bóng bàn lại là môn chất lượng đang kém, môi trường tập luyện thấp nên khó lên bóng, chưa kể khi vắng em nó toàn mang gai dài ra... bắn trái lung tung mà không chịu cắt, thực tế chơi gai dài cắt phòng thủ khi thi đấu đẹp là thế nhưng khi tập thì chịu rất nhiều sự không đồng tình.

Bác nói đúng cách đây 2 năm khi em bắt đầu để ý cháu nhà em chơi bóng bàn nó quen chơi cầu lông toàn đánh thẳng vào bóng, nhưng độ gần 1 năm nay nó không như thế rồi, tính ra mất thời gian thật bác ạ, sang năm có giải nhí thì em cho nó đi xem thế nào, chắc là vẫn chơi được vì ... chắc lứa tuổi nó chẳng có ai chơi gai cả!

Em cảm ơn bác đã gợi ý cho em một vài kỹ thuật xử lý trong quá trình tập luyện, vì thực ra em không phải chuyên chơi cắt xa bàn nên rất cần những hướng dẫn cụ thể.
    Last edited: 11/5/16
    theorist thích bài này.