Có gì mới?
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Hiệp hội bóng bàn Việt Nam VTTA

Rơ hai gai - độc cô cầu bại!

minhlee

Member
Mặt phải gai công(mặt đen) , mặt còn lại mút láng, thi thoảng bị đẩy ra xa thì Liu quay mặt láng sang bên phải tay để giật bóng đó bác.
Chơi như vậy hợp lý quá bác nhỉ, vậy mà giờ ít người theo

hcuongnss

Member
Cả khó này cả nhà giúp mình với
Mình vừa tậu được 1 mặt gai dài có đặc điểm
1) lót dày 1,25mm và là lót hãm lực, lót rất mềm và tụt lực
2) gai xếp dọc, gai dài, có khứa trên đầu, ma sát tương đối nhiều, gai rất mềm
Mọi người tư vấn xem gai này nên chơi kiểu gì cho hợp nhỉ

P-500

Top Contributor
Cả khó này cả nhà giúp mình với
Mình vừa tậu được 1 mặt gai dài có đặc điểm
1) lót dày 1,25mm và là lót hãm lực, lót rất mềm và tụt lực
2) gai xếp dọc, gai dài, có khứa trên đầu, ma sát tương đối nhiều, gai rất mềm
Mọi người tư vấn xem gai này nên chơi kiểu gì cho hợp nhỉ
Cắt xa bàn kiểu JSH và HYC, có thể tấn công giống như mút hoặc phản xoáy láng.
Gai này khi cắt bóng đi giống px láng hơn là gai phản xoáy.

hcuongnss

Member
Cắt xa bàn kiểu JSH và HYC, có thể tấn công giống như mút hoặc phản xoáy láng.
Gai này khi cắt bóng đi giống px láng hơn là gai phản xoáy.
Cho mình hỏi thêm tý, gai này mà chơi block ôm bàn có ok không bạn

hcuongnss

Member
Cũng được nhưng mà cực kỳ dỡ.
lại gặp 1 ca khó nữa cả nhà ơi; mọi người vào giúp với
Mình vừa tậu được 1 mặt gai công TSP spector có đặc điểm: lót chỉ dày có 0.6mm và đây là lót nguyên bản của nhà máy sản xuất; lâu nay mình cứ nghĩ đã là gai công thì phải lót dày tầm 1.5mm trở lên chứ bây giờ mới gặp phải gai công lót mỏng như thế này; mọi người tư vấn xem gai công này sẽ hợp với lối đánh gì nhỉ: ôm bàn hay là cắt xa bàn; khó tưởng tưởng quá; mọi người tư vấn với nhé

P-500

Top Contributor
lại gặp 1 ca khó nữa cả nhà ơi; mọi người vào giúp với
Mình vừa tậu được 1 mặt gai công TSP spector có đặc điểm: lót chỉ dày có 0.6mm và đây là lót nguyên bản của nhà máy sản xuất; lâu nay mình cứ nghĩ đã là gai công thì phải lót dày tầm 1.5mm trở lên chứ bây giờ mới gặp phải gai công lót mỏng như thế này; mọi người tư vấn xem gai công này sẽ hợp với lối đánh gì nhỉ: ôm bàn hay là cắt xa bàn; khó tưởng tưởng quá; mọi người tư vấn với nhé
Cắt xa bàn nếu lót mỏng quá sẽ khó tạo xoáy, tuy nhiên vẫn tốt hơn gai dài.
Ôm bàn thì không phản xoáy, đánh như gai công cứng.
Nói chung miếng này khó xài nhưng nếu xài quen sẽ thành khó chịu cho đối thủ.

hcuongnss

Member
Cắt xa bàn nếu lót mỏng quá sẽ khó tạo xoáy, tuy nhiên vẫn tốt hơn gai dài.
Ôm bàn thì không phản xoáy, đánh như gai công cứng.
Nói chung miếng này khó xài nhưng nếu xài quen sẽ thành khó chịu cho đối thủ.
Nếu mà đánh ôm bàn thì miếng gai công lót mỏng 0.6mm này nó không phản xoáy, vậy nó sẽ ra chuội à P500, bạn có thể chỉ ra các yếu điểm của miếng này khi đánh ôm bàn được không, mình thấy đánh ôm bàn mọi người toàn dùng gai dài lót mỏng hoặc ox, hay là dùng gai công , gai công gai trung lót dày, chứ cái món gai công lót mỏng hay gai công ox thì chưa thấy ( hoặc có thể rất ít người xài), mà nhà máy họ lại sản xuất miếng gai này chắc là phải có 1 dụng ý cho 1 lối đánh nào đó.

P-500

Top Contributor
Nếu mà đánh ôm bàn thì miếng gai công lót mỏng 0.6mm này nó không phản xoáy, vậy nó sẽ ra chuội à P500, bạn có thể chỉ ra các yếu điểm của miếng này khi đánh ôm bàn được không, mình thấy đánh ôm bàn mọi người toàn dùng gai dài lót mỏng hoặc ox, hay là dùng gai công , gai công gai trung lót dày, chứ cái món gai công lót mỏng hay gai công ox thì chưa thấy ( hoặc có thể rất ít người xài), mà nhà máy họ lại sản xuất miếng gai này chắc là phải có 1 dụng ý cho 1 lối đánh nào đó.
Chuội hay không còn phải dựa vào kỹ thuật, độ cứng mặt vợt và tốc độ nữa bạn.
Lót dày hay mỏng là tùy vào lối đánh và sở trường của từng người, không thể nói mạnh yếu được, vì mình biết có bác U60 xài miếng Sriver lót có 1mm mà mình phải rất cố gắng mới đánh thắng. Đó là lý do mình nói rằng nếu quen thì có thể thành cao thủ với 1 miếng mút không đụng hàng, nhưng sau đó làm sao để tìm miếng thứ 2 thì...

Mình chưa từng nghe nói chứ chưa nói là thấy Spectol có lót 0.6mm. Nhà sản xuất chả ai làm ra loại mút không ai xài đâu bạn. Nếu họ có làm thì ít nhất cũng trên cả ngàn miếng, và như thế là đã phổ biến.
Lý do nhiều người chọn Spectol để cắt bóng vì họ có thể tìm miếng có lót 1.3mm, các loại khác không có, 1.5mm là mỏng nhất rồi.

hcuongnss

Member
Chuội hay không còn phải dựa vào kỹ thuật, độ cứng mặt vợt và tốc độ nữa bạn.
Lót dày hay mỏng là tùy vào lối đánh và sở trường của từng người, không thể nói mạnh yếu được, vì mình biết có bác U60 xài miếng Sriver lót có 1mm mà mình phải rất cố gắng mới đánh thắng. Đó là lý do mình nói rằng nếu quen thì có thể thành cao thủ với 1 miếng mút không đụng hàng, nhưng sau đó làm sao để tìm miếng thứ 2 thì...

Mình chưa từng nghe nói chứ chưa nói là thấy Spectol có lót 0.6mm. Nhà sản xuất chả ai làm ra loại mút không ai xài đâu bạn. Nếu họ có làm thì ít nhất cũng trên cả ngàn miếng, và như thế là đã phổ biến.
Lý do nhiều người chọn Spectol để cắt bóng vì họ có thể tìm miếng có lót 1.3mm, các loại khác không có, 1.5mm là mỏng nhất rồi.
Mình lại có 1 vấn đề khó nữa cần P500 giúp đỡ nhé, mình vừa tìm được 1 miếng lót bọt khí mềm dày 1.2mm, sau đó mình lấy gai 802-40 ox dán vào cái lót này, đánh BH thấy : về vẩy rất dễ, chặn giật và bạt khá chuội, đặc biệt quả gò ngắn trước bóng xoáy xuống của đối phương đem sang bóng trả lại rất khó chịu, đối thủ nhận xét rằng bóng gò của gai này sang rất khó tấn công, mình định kết hợp miếng gai này bên BH với mặt FH là mút yasaka mark V lót 1.7mm ( FH chỉ cắt, chặn đẩy và bạt , tuyệt đối không giật) , phối hợp trên cây cốt gỗ lởm dày, cứng và chậm, bạn xem sự phối hợp trên đã bổ khuyết 2 mặt vợt cho nhau và phù hợp với lối đánh chặn đẩy và bạt ôm bàn chưa, tất nhiên là trình nghiệp dư thôi. Mình giật kém, đỡ giao bóng không tốt, chỉ đánh ôm bàn chặn đẩy và bạt thôi. Có gì bạn góp ý giúp mình nhé

P-500

Top Contributor
Mình lại có 1 vấn đề khó nữa cần P500 giúp đỡ nhé, mình vừa tìm được 1 miếng lót bọt khí mềm dày 1.2mm, sau đó mình lấy gai 802-40 ox dán vào cái lót này, đánh BH thấy : về vẩy rất dễ, chặn giật và bạt khá chuội, đặc biệt quả gò ngắn trước bóng xoáy xuống của đối phương đem sang bóng trả lại rất khó chịu, đối thủ nhận xét rằng bóng gò của gai này sang rất khó tấn công, mình định kết hợp miếng gai này bên BH với mặt FH là mút yasaka mark V lót 1.7mm ( FH chỉ cắt, chặn đẩy và bạt , tuyệt đối không giật) , phối hợp trên cây cốt gỗ lởm dày, cứng và chậm, bạn xem sự phối hợp trên đã bổ khuyết 2 mặt vợt cho nhau và phù hợp với lối đánh chặn đẩy và bạt ôm bàn chưa, tất nhiên là trình nghiệp dư thôi. Mình giật kém, đỡ giao bóng không tốt, chỉ đánh ôm bàn chặn đẩy và bạt thôi. Có gì bạn góp ý giúp mình nhé
Hix, đó là combo mình đang mơ ước được thử nghiệm. Nếu có FH tốt nữa là đủ bộ rồi bạn.

hcuongnss

Member
Hix, đó là combo mình đang mơ ước được thử nghiệm. Nếu có FH tốt nữa là đủ bộ rồi bạn.
1) Gai 802-40 bán ở Việt Nam rất nhiều; có lót rất mềm nhưng lại toàn là loại max 2.2; đánh hiền khô; mình mua về lột lót ra là có loại ox; tấm lót bọt khí 1.2mm không có bán sẵn; mình mua 1 miếng gai trung mới của Đức rồi về lột lót ra; lấy gai 802-40 ox ra dán với lót bọt khí 1.2mm là ra miếng gai công ấy; miếng gai này mình thích nhất là ở điểm khi nó gò lại bóng xoáy xuống nặng đối phương đẩy sang; nếu gò ngắn và ép về BH của đối thủ thì coi như mình thoát; không bị họ ép đánh quả sau nữa; còn mà họ tiếp tục gò cù cưa bóng xoáy xuống nặng sang gai nữa thì không lo; vì nó vẩy bóng xoáy xuống khá dễ
2) Mút yasaka mark V ở Việt Nam cũng toàn loại max 2.2; mình mua đồ cũ hàng xách tay ở nhật đợt này về loại 1.3mm; 1.7mm nhiều lắm; lần này mình lựa được miếng yasaka mark V lót 1.7mm cũng còn khá mới; miếng mút lót mỏng này mình chỉ hy vọng nó có thể gò đủ xoáy xuống an toàn để đối phương đừng có giật sát thủ là được; chặn giật đảm bảo đủ an toàn vì mút ít bám xoáy và rất chậm
3) Cốt vợt gỗ lởm dày cứng và chậm thì mình sẵn có mấy cái luôn; chịu khó mất 1 buổi ngồi bóc và cạo cho sạch sẽ vì cốt lởm nhưng nó lại dán mặt vợt vào cốt khá chắc nên bóc ra lót bị rách lởm chởm nhiều chỗ lắm; mình dự định sơn quét keo dán sắt 502 vào cốt để cho cốt có cảm giác bén hơn tý; và góc bóng bắn ra nó thấp hơn
4) Mà mình dự định phối hợp combo này cho lối đánh ôm bàn cắt gò; chặn và bạt thì FH cũng đâu có cần gì kỹ thuật cao siêu lắm đâu; vì chỉ chặn và bạt chứ đâu có giật; cơ bản là phải kiên trì học đỡ giao bóng từ từ thôi
Mình cũng đang suy nghĩ chủ quan thế chứ bây giờ mới bắt đầu đi vào thử nghiệm bạn à. Bạn xem combo này có thể có hợp với lối đánh ôm bàn chặn đẩy và bạt không; phù hợp với trình nghiệp dư và tuổi tác hiện tại không ; (mình cũng 41 tuổi rồi); có gì cần phải bổ cứu về vũ khí cũng như kỹ thuật thì bạn phân tích giúp mình nhé

Sửa lần cuối:

P-500

Top Contributor
Nếu có thể thì tập thêm quả lùi ra cắt bóng bằng Bh nữa, động tác giống như cắt bằng Anti.
Và quả lùi ra đỡ bóng khi đối thủ giật xoáy về FH, khi bắt đầu quen thì tạo các xoáy lạ về phía đối thủ. Khi đã thành thục FH rồi thì đổi qua mút nhạy xoáy hơn MarkV, khi đó FH của bạn sẽ khó chịu hơn.

hcuongnss

Member
Nếu có thể thì tập thêm quả lùi ra cắt bóng bằng Bh nữa, động tác giống như cắt bằng Anti.
Và quả lùi ra đỡ bóng khi đối thủ giật xoáy về FH, khi bắt đầu quen thì tạo các xoáy lạ về phía đối thủ. Khi đã thành thục FH rồi thì đổi qua mút nhạy xoáy hơn MarkV, khi đó FH của bạn sẽ khó chịu hơn.
Chi tiết bạn nói lùi ra cắt bóng bằng BH nữa thì mình đã hiểu; nhưng mà chi tiết lùi ra đỡ bóng khi đối thủ giật xoáy về FH thì mình đoán là phải cắt lại bóng giật thôi; chứ lốp lại hoặc vuốt xoáy ngang lại không có ăn thua vì mút mark V chậm và lót mỏng nên không đủ lực và đủ xoáy khi lùi ra ; còn cắt lại bóng giật thì mình đoán miếng mút ấy có lẽ là làm được; và có thể làm tốt nữa

hcuongnss

Member
Bạn P500 cho mình hỏi 1 tý. Mình vừa được người bạn cho 1 mặt vợt antipower, về nhà xem kỹ lại thấy cái mặt này lạ lắm, bề mặt trơn tuột chẳng có tý ma sát nào hết, mình cũng có 1 mặt antipower nhưng nó vẫn có ma sát, còn mặt này thì chẳng có tý ma sát nào hết. Cái mặt này không biết nó có giống như gai không ma sát super lock không bạn nhỉ