Có gì mới?
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Hiệp hội bóng bàn Việt Nam VTTA

Mức lương HLV bóng bàn theo giờ?

P-500

Top Contributor
Mình đang nói những điều thực tế đó thôi, ai mà muốn có thu nhập như vị giáo viên kia thì phải có khả năng làm việc gấp nhiều lần người khác. Nhưng dạy 10 người mà học phí 150l thì ít quá
Đây là kinh nghiệm thực tế: bên em thì ng ta thu phí 5-10AUD 1 đứa nếu lớp học đông hơn 4 ng, 1 session là 1.5h. Nếu dạy giỏi và có nhiều học trò, vd 1o e 1 buổi, 2 buổi là 20 em thì có khoảng 100-200AUD mỗi 3 tiếng đấy!

Em từng đứng lớp dạy hơn 15-30 em trong 2 sessions (3-4 tiếng) trong 2 năm. Cách điều hành một lớp như thế không khó lắm đâu. Học trò ko cần trả bằng giá dạy 1-1, nhưng 5AUD là chi phí tối thiểu rồi. Nếu ở VN thì em nghĩ 50k cho 1 suất học 1.5g là giá chấp nhận được. Nếu dạy 10 em 1 lớp, có 2 lớp (ko cần phải là 20 học trò, có thể 5 em lớp trước sẽ học lun lớp sau). Trong 3g có thể kiếm được 1M. Như thế mới có thể đủ sống và trang trãi chi phí khác.

Muốn biết nền giáo dục nước nào có phát triển ko, hãy hỏi lương GV. Tương tự với bóng bàn.

Sửa lần cuối:

ttho

Contributor
Em cũng xin lấy VD thực tế: một người chơi cầu lông bình thường phong trào một buổi chiều chơi từ 5h- 7h30 cũng hết tầm 3,4 quả cầu mỗi người , mỗi quả 15k tính ra một buổi chơi hết tầm 60k tiền cầu mỗi người (cho là sân bãi không phải thuê nhé, chứ ở một số nơi phải thuê sân thì tăng thêm) Xin hỏi là ở các bác có nhiều người chơi cầu lông không ạ? Ở địa phương em tuy khó khăn nhưng cũng rất nhiều người chơi cầu lông(nhưng 1 buổi 10 người chơi tiết kiệm hết tầm 15 quả cầu, tính ra tiết kiệm thì hết 25k tiền cầu) chứng tỏ nếu đã thích thì vấn đề tiền nong chỉ là phụ thôi... Bây giờ một người chơi bóng bàn một ngày bỏ ra 60k đi học bóng bàn đâu phải là đắt so với niềm đam mê đâu, quan trọng là có thu hút được nhiều người theo học hay không thôi, còn làm sao để dạy được một lúc nhiều học trò em nghĩ đó là của các bác HLV chứ em chẳng phải HLV bóng bàn không nghĩ ra được!
Thực tế có nhiều HLV dạy 150k/h cho nhiều người một lúc nhưng đâu phải chỉ mỗi 150k đó đâu còn được nhiều thứ khác còn quan trọng hơn số tiền đó... Chẳng hạn đào tạo được một người chơi bóng bàn tốt cho một công ty nào đó thì nhiều khả năng sẽ lôi kéo được những người khác, như là hiệu ứng đô-mi-nô vậy.
Thú thật là em cũng là một người đi dạy nhưng là đứng trên bục giảng, ngoài tiền lương theo nhà nước ra thì mỗi buổi dạy phụ đạo 2h đồng hồ do nhà trường tổ chức chúng em cũng được hưởng 75% tổng số học phí, số tiền này chỉ tầm trên dưới 250k thôi chỉ bằng 1/5, 1/10 so với giáo viên dưới trường thành phố nhưng em vẫn thấy vui vẻ, thậm chí năm nào cũng dạy miễn phí cho mấy hs có năng lực nhưng không có tiền đóng học và kết quả em thu được những thứ mà tiền không mua nổi.

Em nói vậy là vì cho dù một số HLV thu nhập chưa cao nhưng em tin rằng các HLV đó cũng khá hài lòng vì ngoài tiền học phí ra thì còn nhiều thứ thu được quan trọng hơn là tiền mà chỉ có người trong cuộc mới hiểu vậy.

Nếu em là HLV bóng bàn cũng sẽ làm như vậy, nếu một học trò của bạn thành đạt và quay về thăm bạn hoặc người đó thành công trong cuộc sống đó mới là 'khoản thu' lớn nhất! Uy tín và danh dự là thứ quan trọng nhất với đa số những ai được gọi là HLV là thầy...
Ở đây đang nói về cơm-áo-gạo-tiền để hlv tồn tại, tái tạo khả năng lao động, và phát triển nghề nghiệp chứ không dạy vì đam mê hay tài tử. Đam mê mà đói cũng phải bỏ.

drogba

Member
Đây là kinh nghiệm thực tế: bên em thì ng ta thu phí 5-10AUD 1 đứa nếu lớp học đông hơn 4 ng, 1 session là 1.5h. Nếu dạy giỏi và có nhiều học trò, vd 1o e 1 buổi, 2 buổi là 20 em thì có khoảng 100-200AUD mỗi 3 tiếng đấy!

Em từng đứng lớp dạy hơn 15-30 em trong 2 sessions (3-4 tiếng) trong 2 năm. Cách điều hành một lớp như thế không khó lắm đâu. Học trò ko cần trả bằng giá dạy 1-1, nhưng 5AUD là chi phí tối thiểu rồi. Nếu ở VN thì em nghĩ 50k cho 1 suất học 1.5g là giá chấp nhận được. Nếu dạy 10 em 1 lớp, có 2 lớp (ko cần phải là 20 học trò, có thể 5 em lớp trước sẽ học lun lớp sau). Trong 3g có thể kiếm được 1M. Như thế mới có thể đủ sống và trang trãi chi phí khác.

Muốn biết nền giáo dục nước nào có phát triển ko, hãy hỏi lương GV. Tương tự với bóng bàn.
Còn phụ thuộc vào môi trường có đông đảo ng học không nữa a. Em nhớ dạo trước anh BBSG có nhờ HNT mở một lớp chuyên đề mút tàu, tính ra 500k/1 tháng -8 buổi (tính ra có 70k/1 buổi/1 hvien) mà cuối cùng nghe đâu được có 4-5 ng đăng ký k đủ mở lớp . Nếu bảo aTh dạy dở k ai đky thì em không đồng ý chút nào, còn lý do ít ng đăng ký thì e cũng k hiểu. Tới h vẫn tiếc k học đc lớp đó.
Với thu nhập của hlv bóng bàn hiện nay em thấy nếu so ra mức lương trung bình của kỹ sư XD tụi em khoảng 8 triệu (là cũng tốt lắm rồi), mỗi ngày được gần 300k/8 tiếng làm việc (nếu so với lương 6tr còn thảm nữa), mà đi học bóng bàn hết 150k/45phut cũng xót tiền lắm chứ.

P-500

Top Contributor
Còn phụ thuộc vào môi trường có đông đảo ng học không nữa a. Em nhớ dạo trước anh BBSG có nhờ HNT mở một lớp chuyên đề mút tàu, tính ra 500k/1 tháng -8 buổi (tính ra có 70k/1 buổi/1 hvien) mà cuối cùng nghe đâu được có 4-5 ng đăng ký k đủ mở lớp . Nếu bảo aTh dạy dở k ai đky thì em không đồng ý chút nào, còn lý do ít ng đăng ký thì e cũng k hiểu. Tới h vẫn tiếc k học đc lớp đó.
Với thu nhập của hlv bóng bàn hiện nay em thấy nếu so ra mức lương trung bình của kỹ sư XD tụi em khoảng 8 triệu (là cũng tốt lắm rồi), mỗi ngày được gần 300k/8 tiếng làm việc (nếu so với lương 6tr còn thảm nữa), mà đi học bóng bàn hết 150k/45phut cũng xót tiền lắm chứ.
Uh, đồng ý với bác chuyện mặt bằng thu nhập, hùi xưa lương của em cũng tầm 8-10M/tháng, chỉ vừa đủ trang trãi chi phí, cuối tháng là hết veo.
Nhưng em cũng biết rất nhiều dân chơi bb đều có thu nhập rất khá, dạo em còn ở VN họ đã có mức lương hơn 1000USD một tháng rồi. Cái mình nhắm tới là đám con của những bác có tiền, họ quyết định đầu tư thì dĩ nhiên sẽ chọn HLV uy tín. Nếu có HLV nước ngoài (Hàn, Nhật, Tàu,..) qua dạy, với giá 20-30USD thì cũng có rất nhiều học trò đấy!

P-500

Top Contributor
Hỏi vui thôi. Nếu bây giờ Tiến Minh dạy cầu lông 500k/h không biết có người học không ta?
Nhưng nếu cái bác HLV nào mà dạy Tiến Minh được như thế này, bác ấy dạy 500k/h vẫn có khối ng xếp hàng theo học đấy...

quan trọng là đẳng cấp người dạy thôi, trình cùi mía thì có ma thèm học, trình cao thì có khi xếp hàng chờ đến lượt mỏi cả chân. Có danh tiếng như Mạnh Cường, Kiến Quốc , Tuấn Quỳnh có cả đống người muốn theo học nhưng để được thu nạp làm đệ tử hơi bị khó đấy. Còn ngoài ra hlv không có tên tuổi chẳng có thành tích gì chẳng qua học xong trường thể thao lấy tấm bằng đi dạy thì may ra đủ tiền ăn là phúc vì thu phí thấp mới có người đăng ký. Cơ bản là mấy người trình cao họ thà đi thi đấu ngon canh hơn, khi nào hết thời không thi thố nổi thì đành đi dạy nhưng vẫn còn có người theo học nhiều hơn gấp bội mấy lão cầm bằng hlv nhưng trình cùi kia có học free cũng chẳng có ai theo. Muốn kiếm 200k/h thì trình hlv ít nhất phải tầm trong tuyển quốc gia thì may ra . Tất nhiên đầy người dạy trình nghiệp dư lấy giá đó thì đó là việc của họ nhưng sẽ chẳng có ma nào theo học hoặc lèo tèo vài người may lắm đủ tiền ăn uống là cùng.

Sửa lần cuối:
Em phải vào và like cho bác @hàng long chưởng pháp :D
em nói thật đó vì chẳng nhẽ đi học với người không biết đánh bóng bàn đúng không anh . Tết rồi em về thăm quê ngoại đánh với một anh là giáo viên thể dục dạy bóng bàn lấy phí 50k/h em cứ tưởng đánh ngon lắm ai dè chỉ tầm trình D chỗ em thế là em cho nốc ao hết phét lác bao hoa hay chê tụi hạng C bọn em trên diễn đàn. Chính em đây dù đi học với thầy trước là chuyên nghiệp cũng chỉ lấy phí 70k/h nhưng dạy một lúc 3 người. Số tiền này đã bao gồm tất cả rồi mà bọn em còn thấy đắt. Nhưng thầy em dạy nhiệt tình dù buổi sáng dạy 3 tiếng, chiều dạy 2 tiếng. Nhiều khi thấy thầy mệt bọn em chủ động ra tự tập với nhau.

toiyeubongban

Top Contributor
Đọc qua topic này , em thấy có 1 số vấn đề giữa cung và cầu (HLV vs học viên)

1. HLV giỏi thường thì charge cao, điều đó cũng dễ hiểu thôi vì nếu họ đánh độ hay làm những việc khác có khi còn nhiều tiền hơn là dạy. Tuy nhiên phí đó không phải ai cũng trả nổi, nhiều người ham thích bóng bàn nhưng lại không có điều kiện (tiền bạc hay thời gian) để học với thầy giỏi.

2. Thường những HLV giỏi tập trung ở những thành phố lớn hay ở nước ngoải nên những học viên ở tỉnh rất khó có cơ hội để tập và trao đổi với HLV giỏi.
3. Học viên nhiều cấp bậc khác nhau và những yêu cầu khác nhau.
4. Giờ giấc của HLV và học viên, thường HLV giỏi giờ của họ thường được book full.

Nói sơ qua là vậy, đáp án của em từ những khó khăn trên là: làm thế nào vừa đáp ứng được yêu cầu HLV cũng nhưng học viên.
Có nhiều cách khác nhau (mời các bác tư duy thêm )

Theo em thì thời đại bây giờ công nghệ thông tin tiến bộ vượt bật, vậy tại sao mình không dùng nó để giải những khó khăn trên ?????

Ví dụ như

Ping skills và TT Edge họ lợi dụng youtube để tạo channel huấn luyện cho họ và dùng website để member có thể có những thông tin về những chuyên đề mà học viên muốn biết, cộng thêm học viên có thể up video bản thân rồi họ sửa, ngoài ra từ những thông tin về học viên họ đưa ra một trình tự luyện tập và thời gian để có thể đạt được những gì học viên muốn. Tấc cả những điều trên chỉ phải trả bằng lệ phí hàng tháng (theo em chỉ bằng 2 giờ học thầy ở Úc, hay 1 giờ học thầy giỏi ở Melbourne hay Sydney). Việc này quá lợi cho học viên. Đối với HLV thì càng lợi hơn, họ không cần 1:1 với học viên và có nguồn thu nhập ổn định hàng tháng nhớ membership fee ngoài ra họ còn có thời gian làm những lớp Huấn luyện đặc biệt trong 3 ngày dành cho nhiều trình độ khác nhau. Hơn nữa họ không cần cạnh tranh với những HLV khác ở xung quanh họ hay xa hơn là nước Úc mà học viên của họ ở tấc cả mọi nơi trên thế giới.

Ví dụ trên chỉ là 1 trong số những gì HLV có thể làm, thời buổi kinh tế thị trường đòi hỏi con người phải tư duy nhiều thêm

sau đây là video clip của TT Edge , học viên chỉ cần internet, webcam, micro phone là có thể online với coach, coach nhìn và sửa động tác lúc học viên tập.

Newbie

Contributor
Em ngồi tính sơ sơ, trình A, B ở Vũng Tàu đi dạy, nếu tư cách đàng hoàng, kiếm 20tr VNĐ/tháng đơn giản.
Như thế là quá ổn rồi!

Acoustic

Well-Known Member
Em ngồi tính sơ sơ, trình A, B ở Vũng Tàu đi dạy, nếu tư cách đàng hoàng, kiếm 20tr VNĐ/tháng đơn giản.
Như thế là quá ổn rồi!
Nghe mà phấn khởi nhỉ, e đi làm xa nhà, lương tháng 5M. Nuôi vợ và 2 con, dù yêu bóng bàn như thế nào chắc cũng không dám đi học

Newbie

Contributor
Nghe mà phấn khởi nhỉ, e đi làm xa nhà, lương tháng 5M. Nuôi vợ và 2 con, dù yêu bóng bàn như thế nào chắc cũng không dám đi học
Lương 5M nhưng thu nhập tổng năm là bao nhiêu?
Còn nếu thực 60tr/năm thì vợ nuôi con, ông nuôi thân chưa chắc đã xong, kk!

Quay lại chuyện bóng bánh: mình thấy mấy tên dậy sáng 2h, chiều -> tối 4h, tháng 25 buổi, kiếm 20tr không khó.
Hoặc có thằng em kia, dạy một đám lau nhau, mỗi cháu 500K/tháng vậy là cứng 7, 8tr khoản đó. Ngoài ra dậy 1 kèm 1 nữa thế là cũng có nhẹ nhàng 20tr.
Mấy thầy trình B, C thì rẻ hơn chút, nhưng chịu khó cầy, vất vả hơn tý nhưng cũng ok.

Acoustic

Well-Known Member
Lương 5M nhưng thu nhập tổng năm là bao nhiêu?
Còn nếu thực 60tr/năm thì vợ nuôi con, ông nuôi thân chưa chắc đã xong, kk!

Quay lại chuyện bóng bánh: mình thấy mấy tên dậy sáng 2h, chiều -> tối 4h, tháng 25 buổi, kiếm 20tr không khó.
Hoặc có thằng em kia, dạy một đám lau nhau, mỗi cháu 500K/tháng vậy là cứng 7, 8tr khoản đó. Ngoài ra dậy 1 kèm 1 nữa thế là cũng có nhẹ nhàng 20tr.
Mấy thầy trình B, C thì rẻ hơn chút, nhưng chịu khó cầy, vất vả hơn tý nhưng cũng ok.
Tổng thu nhập thì hơn chút, cuối năm công ty cũng có thưởng Tết mà a. Nói vậy thôi, đã là niềm đam mê thì có khi tiền bạc là phụ. Người ta có tài, có trình độ huấn luyện thì thu nhập 30-40M/ tháng e cũng thấy xứng đáng mà. Có dám ý kiến gì đâu.

Bum cho

Hihi, em dĩ nhiên là sẽ dành rất nhiều tg cho chuyện khác, chỉ là có vài bác (Theorist, Dũng 9, Bh.G) cứ thích nhìn em...múa. Cho nên có khi e cũng chả có làm hlv gì, chỉ là giao lưu rùi...ún bia thui.
Vì nếu dạy với mức lương 250k (~15AUD) thì em thà ở Úc dạy còn kiếm tiền nhanh hơn!
Với 250k thì ở VN được 1 thùng bia, còn bên Úc được mấy thùng anh ? (quy ra bia cho rễ tính anh à).