Có gì mới?
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Hiệp hội bóng bàn Việt Nam VTTA

Tổ chức offline diễn đàn BBSG cuối năm 2016 ???

Lăng Trần

Forum Cleaner
Thành viên BQT
Giao bóng đúng luật đấy @LangTran , @kimnguyen - người khởi xướng buổi offline.

@BBSG Cảm ơn anh, nhiếp ảnh gia của em. Làm việc rất có tâm, bắt đâu được khoảnh khắc ngon lành quá Kaka

Anh giỏi động viên thôi chứ thật tình thì thỉnh thoảng em cũng có giao sai luật vì tung bóng không đi thẳng như mình muốn. Tấm hình này của anh thật rất có ý nghĩa với em. Phải nói là lâu lắm rồi em mới xem lại mình chơi bóng như thế nào do cái smart phone của em nó ngủm cù đeo. Bữa này có dịp nhìn lại mới thấy "khoảng cách" mình đánh với mình muốn cũng còn xa lắm:
  • Khoảng cách châu sau chân trước hơi gần.
  • Đầu gối chân sau không chùng.
  • Vai phải gồng (nhếch lên trên)
  • Hông gập hơi ít
Giao bóng kín nhở
Anh ơi, xem hình vậy chứ không phải vậy đâu. Em giao bóng thường thôi, thậm chí bữa đó em giao hỏng rất nhiều. Quả giao bóng của em đi qua hiền, nảy hơi cao và không khó đoán xoáy. Đối thủ nào cũng khoái. Có chú @NYBB, @kimnguyen làm chứng nè. Em còn phải tập nhiều lắm anh ơi.

Lăng Trần

Forum Cleaner
Thành viên BQT
Với đà giảm cân này thì đây là 2 vdv nhẹ ký nhất giải!
Nhẹ ký nhưng rất dai!
Anh nói đúng, em nhẹ đi gần 10KG so với lúc anh gặp em lận đó. Mà đâu chỉ nhẹ ký, em đánh cũng nhẹ luôn. Đến nổi anh @theorist hỏi em "Đánh hay múa vậy" Kaka :pSẵn đây cảm ơn anh @theorist đã góp ý cho em về động tác. Dai thì chắc không dai đâu do hai tháng gần đây em không rớ các bài tập thể lực. Vừa rồi trong giao lưu dính mấy cú chéo cạnh BH lẫn FH là xác định đi lụm banh luôn, bơi không kịp.

BBSG

Administrator
Thành viên BQT
Hì, kế hoạch của năm nay chưa rõ thế nào, nhưng nhân lực thì đã bắt đầu có rùi. Sẽ thành công thôi!
Theo góp ý là làm giải đôi , rộng ra nữa thì làm đồng đội 2đơn + 1 đôi. Chủ yếu làm tập trung cho AE diễn đàn tham gia - nếu đủ mạnh thì làm lớn hơn (cái này cần ekip làm việc). Ý ACE thế nào - mình mà mở giải mở rộng thì cũng đông người tham gia , cơ bản ý AE thế nào thôi.

NYBB

Contributor
@BBSG Cảm ơn anh, nhiếp ảnh gia của em. Làm việc rất có tâm, bắt đâu được khoảnh khắc ngon lành quá Kaka

Anh giỏi động viên thôi chứ thật tình thì thỉnh thoảng em cũng có giao sai luật vì tung bóng không đi thẳng như mình muốn. Tấm hình này của anh thật rất có ý nghĩa với em. Phải nói là lâu lắm rồi em mới xem lại mình chơi bóng như thế nào do cái smart phone của em nó ngủm cù đeo. Bữa này có dịp nhìn lại mới thấy "khoảng cách" mình đánh với mình muốn cũng còn xa lắm:
  • Khoảng cách châu sau chân trước hơi gần.
  • Đầu gối chân sau không chùng.
  • Vai phải gồng (nhếch lên trên)
  • Hông gập hơi ít

Anh ơi, xem hình vậy chứ không phải vậy đâu. Em giao bóng thường thôi, thậm chí bữa đó em giao hỏng rất nhiều. Quả giao bóng của em đi qua hiền, nảy hơi cao và không khó đoán xoáy. Đối thủ nào cũng khoái. Có chú @NYBB, @kimnguyen làm chứng nè. Em còn phải tập nhiều lắm anh ơi.
@LangTran còn phải tập nhiều lắm! Đừng quá quan tâm đến các chi tiết nâng cao vội. Hãy có kế hoạch tập luyện để NẮM HẾT các KỸ THUẬT CƠ BẢN của BB đã. Hôm rồi đánh thử 1 trận - nếu cháu đã đánh hết sức - thì chú thấy cháu còn khá yếu, nhiều kỹ thuật chưa biết.

panga

Contributor
@LangTran còn phải tập nhiều lắm! Đừng quá quan tâm đến các chi tiết nâng cao vội. Hãy có kế hoạch tập luyện để NẮM HẾT các KỸ THUẬT CƠ BẢN của BB đã. Hôm rồi đánh thử 1 trận - nếu cháu đã đánh hết sức - thì chú thấy cháu còn khá yếu, nhiều kỹ thuật chưa biết.
Bb khó bác. Nắm hết thì đến bao giờ. Gluu vui là chính thôi... hy vọng Tet aL được gặp mấy bác hướng dẫn như @LangTran ...

P-500

Top Contributor
Hì hì, chắc tại LT đánh "cơ bản" quá nên mới vậy đó bác ơi!
Chứ nếu em nó biết giật và giao xoáy ngang thì đã gọi là nâng cao rùi.

Lăng Trần

Forum Cleaner
Thành viên BQT
Dạ, con cảm ơn chú nhiều ạ. Con sẽ tiếp tục tập cơ bản nhiều hơn nữa. Được chú cắt gai cho tập thì quá tuyệt vời ạ.

Hì hì, chắc tại LT đánh "cơ bản" quá nên mới vậy đó bác ơi!
Chứ nếu em nó biết giật và giao xoáy ngang thì đã gọi là nâng cao rùi.
Anh còn nhớ lần đầu tiên em giật bóng do anh cắt gai không? Vừa rồi giao lưu với chú là lần thứ hai gặp lại bóng của gai anh ạ :) Chú cháu gặp nhau được có tí xíu thôi mà. Chú có hỏi em sao đánh combo gì mà sao nảy vậy, thấy em nhát tay. Em cầm H3 trên cây Vis nhái mà sao lại nảy? Là vì ...em phải xoay mặt P1 qua giật chứ em đến trễ miếng H3 không kịp đưa cho anh @BBSG xử lý. Khà khà...

hanga

Well-Known Member
Sẵn tiện nhờ bác @NYBB phác thảo những kỹ thuật căn bản/nâng cao của bóng bàn. Nhiều khi em cũng muốn nhận biết trình độ của bạn chơi nhưng lại ko có cách đánh giá chính xác. Ví dụ mấy anh trong clb nói "trái đó khó dzậy mà nó oánh qua", nhưng động tác "đánh qua" nhiều khi chỉ là gò đẩy thôi... Và thực trận của dân phong trào thì cũng phần lớn là những kỹ thuật đơn giản (gò, đẩy, chụp, chặt, giật, bạt, moi), hiếm khi em thấy các kỹ thuật "cao cấp" (flick, lob, giật lai bạt gì đó, giao con lắc thuận nghịch v.v.)

Thanh Trà

Moderator
Thành viên BQT
Theo góp ý là làm giải đôi , rộng ra nữa thì làm đồng đội 2đơn + 1 đôi. Chủ yếu làm tập trung cho AE diễn đàn tham gia - nếu đủ mạnh thì làm lớn hơn (cái này cần ekip làm việc). Ý ACE thế nào - mình mà mở giải mở rộng thì cũng đông người tham gia , cơ bản ý AE thế nào thôi.
1. Diễn đàn đã phát triển mạnh rồi, thì cần tổ chức ra giải đấu của Diễn đàn cho cân xứng.

2. Cần định hình thể thức giải đấu sẽ hướng đến từ đó sẽ có kế hoạch khởi đầu và cho các bước đi tiếp theo thì dễ đạt được mục tiêu, tránh được sự lần mò.

Ví dụ vềý suy tính lập giải:
Mục tiêu của Giải Diễn đàn là: 1/ Nhắm vào đối tượng phong trào và tạo môi trường giao đấu thường xuyên; hay 2/ Nhắm vào đối tượng đỉnh cao giành giải chỉ trong một thời gian chóng vánh; hay 3/ Bao gồm cả hai thứ đó ?

Nếu là Mục tiêu 1:
- Thì 1 trong những điều quan trọng để gây hứng thú và duy trì được bền lâu là phân hạng được 1 cách tương đối chính xác.

- Nếu muốn đánh giá được thứ hạng chính xác thì chỉ có dựa trên kết quả của những trận đơn. Điểm số trận đôi rất khó đánh giá được trình của mỗi cá nhân. Vì vậy trong thể thức thi đấu trận đôi chỉ xuất hiện khi cần tạo ra tổng số trận là lẻ (để tránh xảy ra hòa).

- Tùy theo số lượng Vđv sẵn có trong khu vực, có thể tổ chức các giải theo từng thứ hạng (nếu đủ đông) hoặc theo nhóm của một sốthứ hạng (nếu ko đông).

- Nếu tổ chức giải cho một vài nhóm, thì trong mỗi nhóm do có các thứ hạng khác nhau nên sẽ cần tính đến hệ thống chấp banh sao cho phù hợp và tạo cơ hội ngang nhau.

- Rồi Khoảng thời gian (số tuần/tháng), số Vòng đấu diễn ra giải phù hợp trong khu vực; Khả năng đóng góp kinh phí; Giá trị phần thưởng v.v... và v.v...

NYBB

Contributor
Bb khó bác. Nắm hết thì đến bao giờ. Gluu vui là chính thôi... hy vọng Tet aL được gặp mấy bác hướng dẫn như @LangTran ...
Mình chỉ nói "nắm hết" chứ có nói là "thuần thục hết" đâu. Theo mình các cú đánh trong BB gồm có:

1. Công bóng (hay thường gọi là đánh đều);
2. Đẩy bóng (gò);
3. Giật bóng;
4. Hất bóng trên bàn (Flick);
5. Cắt bóng xa bàn (chóp);
6. Bắt bóng ngắn (Drop shot);
7. Giật xoáy trái tay trên bàn (Flip);
8. Chặn bóng (Block);
9. Giật bóng (Loop);
10. Giật sát thủ (Loop Kill);
11. Đập bóng (Smash);
12. Câu bóng bổng (Lob).

Trong đó các cú đánh có đánh thuận tay và đánh trái tay - trừ cú Flip (Vẩy bóng trái tay trên bàn). Chi tiết về các cú đánh này có thể xem trong topic "Từ điển kỹ thuật bóng bàn" trên diễn đàn này.

Sửa lần cuối:

hayate

Member
Mình chỉ nói "nắm hết" chứ có nói là "thuần thục hết" đâu. Theo mình các cú đánh trong BB gồm có:

1. Công bóng (hay thường gọi là đánh đều);
2. Đẩy bóng (gò);
3. Giật bóng;
4. Hất bóng trên bàn (Flick);
5. Cắt bóng xa bàn (chóp);
6. Bắt bóng ngắn (Drop shot);
7. Giật xoáy trái tay trên bàn (Flip);
8. Chặn bóng (Block);
9. Giật bóng (Loop);
10. Giật sát thủ (Loop Kill);
11. Đập bóng (Smash);
12. Câu bóng bổng (Lob).

Trong đó các cú đánh có đánh thuận tay và đánh trái tay - trừ cú Flip (Vẩy bóng trái tay trên bàn). Chi tiết về các cú đánh này có thể xem trong topic "Từ điển kỹ thuật bóng bàn" trên diễn đàn này.
em thích nhất cú đánh thuận tay của Trần Tuấn Quỳnh, nhìn sát thủ kinh :thumbsup:

NYBB

Contributor

P-500

Top Contributor
Sau Tết em sẽ tìm một hai buổi offline, cho bác nào muốn thử quả cắt xa bàn của em. Vì thời gian hạn hẹp, mong các bác đăng ký và sắp xếp với admin nhé.

Alibaba

Top Contributor
Em thì chỉ có thể offline vào dịp hè trong khoảng 2 tháng từ đầu tháng 6 kéo dài đến hết tháng 7 do thời gian đó em nghỉ hè. Dịp tết tuy được nghỉ 14 ngày nhưng quanh quẩn thăm ông bà nội ngoại, họ hàng đôi bên vợ chồng, tiếp khách ... thành ra tết lại là dịp bận nhất và "đánh bóng" bàn sạch boong nhất!