Có gì mới?
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Hiệp hội bóng bàn Việt Nam VTTA

Giao Bóng : Giao ngắn như này ok không mọi người

P-500

Top Contributor
Bác thiếu nhún cái đầu gối khi giao bóng, nghĩa là phải rùn chân xuống thấp hơn nữa khi chạm bóng.

Harry Nguyen

Contributor
Bác giao thì tuyệt rồi, video này thì bác giao bóng nhanh, bác có thể giao đường bóng dài, chậm và cực xoáy k ạ? Nếu được thì xin bác làm thêm video giao bóng cho chúng tôi tham khảo thêm. Cảm ơn bác trước.

BBSG

Administrator
Thành viên BQT
Lúc tập thì thấy ngon lắm- nhưng khi đấu mới là quan trọng, video mình tập giao năm 2012. Cũng được một số cái là đã đại chiến với giáo chủ Q7 hiii

PPP

Bác giao banh thì rất đẹp. nhưng đồi phương gò banh lại thì bác phải cẩn thận đấy. em thì cực thich mấy bác giao bia....à ko giao banh như vậy, chỉ cần gò nhẹ. lực banh có sẵn...nó chay vể hơi bị căng

Harry Nguyen

Contributor
Thêm video nữa đi bác, phải giao bóng thường xuyên và post lên cho anh em tham khảo thêm. Bác giao bóng tốt quá.

Giât Bat

Member
Giao hỏng nhiều quá bác ạ,với lại bóng hơi cao phải tập giao sát lưới hơn nữa,khi có đối thủ đang chờ bên kia em nghĩ chắc bác còn giao hỏng nhiều hơn...

panga

Contributor
Lúc tập thì thấy ngon lắm- nhưng khi đấu mới là quan trọng, video mình tập giao năm 2012. Cũng được một số cái là đã đại chiến với giáo chủ Q7 hiii

Giao xoáy ngược loằng ngoằn gớm ...
Mà e lại thuận bh mới chết...

Alibaba

Top Contributor
Một cách khách quan công bằng em sẽ ví dụ em là người đỡ giao bóng của bác để đánh giá! đúng sai thế nào thì cũng khó biết vì chưa gặp trực tiếp thì cũng khó nói, nhưng bằng kinh nghiệm riêng em thì em vẫn lên tiếng với mục đích là cùng trao đổi với nhau bác nhé:
1. Em ngại người giao bóng theo thứ tự: Kín, Biến Hóa. Cú giao kín nhất trong giới hạn cho phép thường tung rất sát người có thể, đến độ như em cầm giao bóng thì nói thật là vẫn có xu hướng lấy bụng hơi che bóng đủ để trọng tài không giơ tay báo lỗi! thứ hai là khoảng cách bóng so với mặt bàn lúc chạm vợt vào bóng, nếu khoảng cách này thấp ngang lưới thì bóng giao sang sẽ dễ tạo bóng đi thấp hơn nên đỡ bị cướp công, thực tế thường thì chạm lúc cao hơn lưới 1 tý hoặc thấp hơn lưới 1 tý chứ không tuyệt đối được nhưng làm sao thì làm theo em vẫn cần ưu tiên cú giao đảm bảo bóng đi thấp trước tiên , nên dù ít xoáy vẫn là một cú giao bóng Rất Tốt, còn xoáy khó đoán nữa thì cú giao bóng tầm nguy hiểm rồi! Nói như vậy là em thích đỡ các cú giao bóng của bác!:)
Lưu Quốc Lượng đã từng nói rằng " Giao bóng là 70% cuộc chơi bóng bàn của tôi ", tuy nói ra vào thời điểm cách đây gần 20 năm lúc đó luật vẫn cho che bóng nhưng dù không che bóng thì thật ra cũng thế thôi ai cũng không che cũng như tất cả đều che vậy - khó thì khó chung mà dễ thì dễ chung vậy. Trình giao bóng của Lưu quả thật vượt trội:

Sửa lần cuối:

toiyeubongban

Top Contributor
Thân báo:kho tài nguyên bborg lại đang xuất hiện viên Kim Cương sáng,"VIDEO CỦA KÊNH HUẤN LUYỆN BB,EMRATTHICH,CÓ PHỤ ĐỀ TIẾNG VIỆT",của nic ert_tt.Đã có bài chỉ dẫn của Ngài XIAO ZHAN (hlv trực tiếp của ZHANG JIKE ) về : kỹ thuật giao bóng theo trường phái bb TQ ( nội dung rất ngắn gọn,súc tích).Tôi tập theo thấy siêu hiệu quả. Cảm ơn anh NTBB vs bạn ert_tt đã sưu tầm chia sẻ ./.
Em thì chỉ thích cây nhà lá vườn thôi. Giao được như Hồ Ngọc Thuận là ok quá rồi

toiyeubongban

Top Contributor
Một cách khách quan công bằng em sẽ ví dụ em là người đỡ giao bóng của bác để đánh giá! đúng sai thế nào thì cũng khó biết vì chưa gặp trực tiếp thì cũng khó nói, nhưng bằng kinh nghiệm riêng em thì em vẫn lên tiếng với mục đích là cùng trao đổi với nhau bác nhé:
1. Em ngại người giao bóng theo thứ tự: Kín, Biến Hóa. Cú giao kín nhất trong giới hạn cho phép thường tung rất sát người có thể, đến độ như em cầm giao bóng thì nói thật là vẫn có xu hướng lấy bụng hơi che bóng đủ để trọng tài không giơ tay báo lỗi! thứ hai là khoảng cách bóng so với mặt bàn lúc chạm vợt vào bóng, nếu khoảng cách này thấp ngang lưới thì bóng giao sang sẽ dễ tạo bóng đi thấp hơn nên đỡ bị cướp công, thực tế thường thì chạm lúc cao hơn lưới 1 tý hoặc thấp hơn lưới 1 tý chứ không tuyệt đối được nhưng làm sao thì làm theo em vẫn cần ưu tiên cú giao đảm bảo bóng đi thấp trước tiên , nên dù ít xoáy vẫn là một cú giao bóng Rất Tốt, còn xoáy khó đoán nữa thì cú giao bóng tầm nguy hiểm rồi! Nói như vậy là em thích đỡ các cú giao bóng của bác!:)
Lưu Quốc Lượng đã từng nói rằng " Giao bóng là 70% cuộc chơi bóng bàn của tôi ", tuy nói ra vào thời điểm cách đây gần 20 năm lúc đó luật vẫn cho che bóng nhưng dù không che bóng thì thật ra cũng thế thôi ai cũng không che cũng như tất cả đều che vậy - khó thì khó chung mà dễ thì dễ chung vậy. Trình giao bóng của Lưu quả thật vượt trội:

Hoàn toàn đồng ý với bác Linh, 1 điểm nữa mà không ai nhắc đến là bộ chân và di chuyển trọng tâm khi giao bóng. Thường chúng ta rất chú trọng vào động tác tay nhưng như thế chưa đủ.

1 điều nữa là giao ngắn gần lưới đối phương dễ phán đoán là banh ngắn, cao hơn là giao 2 nảy trên bàn, giao dài hay 2 nảy rất khó đoán vì điểm chạm bên người giao không khác nhau là mấy. Đối phương vẫn đánh được nhưng không đánh mạnh được.

Sửa lần cuối: