Có gì mới?
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Hiệp hội bóng bàn Việt Nam VTTA

Chuyên mục: My Video - sự tự tin cần thiết!.

Alibaba

Top Contributor
Đánh với người tay trái mình có 5 người bạn, trình độ từ E đến B org thấy có một số điểm chung là:
+ Đều không thích cú giao bóng xoáy vòng từ FH sang BH của đối thủ.
+ Đều tỏ ra khéo léo hơn người cùng trình thuận tay phải, nên dù đều chơi 1 càng còn bên BH tuy chỉ chặn đẩy chủ yếu nhưng khéo nên cũng không dễ gì ép BH họ vì bóng dài thì họ né giật, bóng ngắn thì gò hoặc thi thoảng flick vừa khéo vừa ngược với người tay phải nên tất nhiên là khó chịu. Một số điều khác như thói quen hất gai nhẹ hoặc giao bóng xốc vào BH của người thuận tay phải ...thì nay lại trở thành miếng mồi ngon cho FH của người thuận tay trái.
+ Khi đỡ giao bóng ngắn không hiểu sao họ thường có xu hướng nhắm vào... FH của mình thường vừa ngắn mà lại hay lượn thấp xuống nẩy ra bên cạnh ngoài của bàn phía FH của mình...

Sửa lần cuối:

New World

Contributor
Trận đấu mới nhất trong giải diễn đàn vừa rồi, lần đầu tiên em gặp dơ khó chịu như vậy, 2 sec đầu đánh hoàn toàn bế tắc. Hi vọng các bác có thể chỉ giúp cho em cách khắc phục khi đánh với lối tay trái như vậy không ạ. Em xin cám ơn rất nhiều :D
Bác vui lòng cho biết combo của mình và đối thủ, biết vũ khí áp dụng chiến thuật sẽ hiệu quả hơn :)

toiyeubongban

Top Contributor
Trận đấu mới nhất trong giải diễn đàn vừa rồi, lần đầu tiên em gặp dơ khó chịu như vậy, 2 sec đầu đánh hoàn toàn bế tắc. Hi vọng các bác có thể chỉ giúp cho em cách khắc phục khi đánh với lối tay trái như vậy không ạ. Em xin cám ơn rất nhiều :D
Thật ra bạn đâu cần hỏi vì cuối trận đấu bạn tìm ra cách khắc phục rồi ;), đối thủ của bạn hoàn toàn không đổi được chiến thuật rõ ràng cơ dưới của bạn mà.
Nhưng để tăng trình hơn nữa, thì những gì bác Theo nói bạn nên suy ngẫm và áp dụng. Mình chỉ khuyên bạn 1 điều là biến hóa nhịp trong thi đấu, bạn sẽ làm khó đối thủ hơn khi họ không bắt được nhịp đánh của bạn.

New World

Contributor
Em dạo này tập giao bóng bằng gai công. Mong các bác cho em ý kiến để giao được hiệu quả hơn

Em xin góp ý thật , anh đừng "buồn" nhé. Mới tập giao bóng bằng gai công, theo như video thì ko nên tập giao bóng nữa; vì tập thêm khi gặp anh ... em đỡ ko nổi :beat_brick:
Làm đủ bộ các kỹ thuật gai công , cạnh tranh với bộ phim sắp tới của anh P-500 luôn cho vui anh :haha:

Harry Nguyen

Contributor
Em dạo này tập giao bóng bằng gai công. Mong các bác cho em ý kiến để giao được hiệu quả hơn

Tôi giao bóng cũng lượn cong được như bác nhưng tôi sử dụng mút láng. Bác giao kiểu này thì có lẽ tôi sẽ bị phân vân và chưa quen với 1 2 set đầu. Phải đọc "khẩu quyết ngược" để mà đoán xoáy và đường bóng. Cố gắng thêm bác, bác giao mổ và BH đơn giản xem. Bác giao bóng qua tốt rồi.

toiyeubongban

Top Contributor
Em xin góp ý thật , anh đừng "buồn" nhé. Mới tập giao bóng bằng gai công, theo như video thì ko nên tập giao bóng nữa; vì tập thêm khi gặp anh ... em đỡ ko nổi :beat_brick:
Làm đủ bộ các kỹ thuật gai công , cạnh tranh với bộ phim sắp tới của anh P-500 luôn cho vui anh :haha:
Kêu chú comment mà khuyên không nên tập giao bóng nữa là sao ???? :big_smile: nhìn vậy chứ không phải vậy đâu, banh ít xoáy hơn rất nhiều so với mút tàu hi vọng đối thủ nhìn banh mà đoán thì dễ bị mắc lừa thôi ;). Điểm mà mình muốn tìm hiểu thêm là nên giao gì (ngắn, dài, chuội, xoáy lên xuống ngang) vì nếu đổi qua gai công thì chiến thuật hoàn toàn thay đổi không như mút láng.

Kỹ thuật gai công thì không dám rồi vì mình là newbie nên còn học hỏi nhiều, cỡ NW hay Hà Quốc Linh thì còn được :beauty: bây giờ mình chỉ mới tập tởn đánh đều bằng gai công thôi. Nói thiệt ai cũng nói dễ nhưng mình thấy khó vì phải quên hết những gì đã biết về giật trở về căn bản ban đầu (VỖ BÓNG). Mấy bác cứ comment mạnh vào em đang cần thông tin đây. :sweet_kiss:

toiyeubongban

Top Contributor
Tôi giao bóng cũng lượn cong được như bác nhưng tôi sử dụng mút láng. Bác giao kiểu này thì có lẽ tôi sẽ bị phân vân và chưa quen với 1 2 set đầu. Phải đọc "khẩu quyết ngược" để mà đoán xoáy và đường bóng. Cố gắng thêm bác, bác giao mổ và BH đơn giản xem. Bác giao bóng qua tốt rồi.
Giao bóng bằng gai công nói chung là hơi khác với mút láng, nếu mình ma sát như mút láng tạo xoáy thì gai rung lẩy bẩy mà không xoáy. Nhưng mình nghĩ nếu quen rồi vẫn có thể giao cực xoáy được và độ biến đổi về xoáy trong cú giao cộng với tính chất gai công tạo cú giao rất khó chịu có khi còn hơn mút láng. Nói chung là phải tập nhiều hơn nữa. Giao mổ thường mình không sử dụng cho mấy nhưng mình vẫn có thể giao cú xoáy ngược tính chất gần như cú mổ nhưng không cần ngồi xuống khi giao. Bác để ý cú nào mình múa nhiều qua FH của đối phương là nó đấy ;). Giao BH thường thì mình giao rất đơn giản nhưng chỉ sử dụng khi cần ăn điểm hay những lúc gây cấn thôi, không chú trọng về xoáy và lực mà chỉ chú trọng làm sao set up để dứt điểm mà thôi.

P-500

Top Contributor

Điểm chạm bóng còn cao quá so với mặt bàn anh ạ. Kết quả là dù a giao bóng có xoáy đến đâu thì nó cũng nãy cao khi khởi đầu nó rơi xuống từ độ cao quá. Độ cao chạm bóng lý tưởng là ngang bằng lưới, khi đó bóng qua sẽ rất khó đoán là đi ngắn hay dài, và nó luôn nãy thấp hơn lưới.
Anh nên nhún đầu gối khi giao, đứng rùn chân hơn.

toiyeubongban

Top Contributor
Điểm chạm bóng còn cao quá so với mặt bàn anh ạ. Kết quả là dù a giao bóng có xoáy đến đâu thì nó cũng nãy cao khi khởi đầu nó rơi xuống từ độ cao quá. Độ cao chạm bóng lý tưởng là ngang bằng lưới, khi đó bóng qua sẽ rất khó đoán là đi ngắn hay dài, và nó luôn nãy thấp hơn lưới.
Anh nên nhún đầu gối khi giao, đứng rùn chân hơn.
:thumbsup::thumbsup::thumbsup: quá đúng coi lại mới thấy rõ ràng là mình sai gì. Giao banh thì cứ nghĩ là mình chạm bóng khoảng chiều cao của lưới nhưng quay video lại thì hoàn toàn không phải vậy. Vụ nhún đầu gối và đứng rùn chân chắc phải tập thêm nhiều vì giao bằng gai cụt cứ sợ không qua lưới nên hổng dám đứng xuống quá thấp. Luyện tiếp thôi :beauty:

P-500

Top Contributor
:thumbsup::thumbsup::thumbsup: quá đúng coi lại mới thấy rõ ràng là mình sai gì. Giao banh thì cứ nghĩ là mình chạm bóng khoảng chiều cao của lưới nhưng quay video lại thì hoàn toàn không phải vậy. Vụ nhún đầu gối và đứng rùn chân chắc phải tập thêm nhiều vì giao bằng gai cụt cứ sợ không qua lưới nên hổng dám đứng xuống quá thấp. Luyện tiếp thôi :beauty:
Đừng ngại xoáy ít hay nhiều anh ơi, chỉ nên quan tâm xoáy khi
-Đối thủ muốn tấn công cú giao của anh
-Anh muốn thắng điểm nhờ xoáy
Còn thực tế đối thủ của anh thường trả giao bóng bằng push hay chop thì chỉ cần bóng biến hóa điểm rơi, độ lạn hay tốc độ là đủ xài. Xoáy chả làm gì, chỉ khổ cho mình khi ng ta trả lại thôi.

Harry Nguyen

Contributor
Giao bóng bằng gai công nói chung là hơi khác với mút láng, nếu mình ma sát như mút láng tạo xoáy thì gai rung lẩy bẩy mà không xoáy. Nhưng mình nghĩ nếu quen rồi vẫn có thể giao cực xoáy được và độ biến đổi về xoáy trong cú giao cộng với tính chất gai công tạo cú giao rất khó chịu có khi còn hơn mút láng. Nói chung là phải tập nhiều hơn nữa. Giao mổ thường mình không sử dụng cho mấy nhưng mình vẫn có thể giao cú xoáy ngược tính chất gần như cú mổ nhưng không cần ngồi xuống khi giao. Bác để ý cú nào mình múa nhiều qua FH của đối phương là nó đấy ;). Giao BH thường thì mình giao rất đơn giản nhưng chỉ sử dụng khi cần ăn điểm hay những lúc gây cấn thôi, không chú trọng về xoáy và lực mà chỉ chú trọng làm sao set up để dứt điểm mà thôi.
Nếu bác nói vậy thì chắc để tôi kiếm thêm 2 miếng gai lắp vào 1 cốt nào rồi ra thử nghiệm giao bóng, nếu không thì vào game thì bác kiếm điểm từ cú giao thì khổ tôi lắm. Bác giao bóng đừng giao quá gần lưới vì không đủ khoảng cách cho bóng tâng lên cao khỏi tầm lưới. Nếu bác muốn bóng nảy gần lưới thì phải đánh lực mạnh mà cho nhiều xoáy vào, nếu lực mạnh mà không đủ xoáy thì lực đó nó sẽ chuyển sang tốc độ, cũng chính là nguyên nhân cho ra bóng quá cao hoặc đường vòng cung của bóng nếu ra đến cuối cạnh bàn cũng sẽ bị đối phương khai thác và triển khai tấn công trước.

toiyeubongban

Top Contributor
Đừng ngại xoáy ít hay nhiều anh ơi, chỉ nên quan tâm xoáy khi
-Đối thủ muốn tấn công cú giao của anh
-Anh muốn thắng điểm nhờ xoáy
Còn thực tế đối thủ của anh thường trả giao bóng bằng push hay chop thì chỉ cần bóng biến hóa điểm rơi, độ lạn hay tốc độ là đủ xài. Xoáy chả làm gì, chỉ khổ cho mình khi ng ta trả lại thôi.
Lại đụng vào nổi đau của tui :beat_brick:. Ai đánh quen là như rằng không ma nào dám tấn công cú serve của mình :nosebleed: toàn đẩy đẩy phát chán.

toiyeubongban

Top Contributor
Nếu bác nói vậy thì chắc để tôi kiếm thêm 2 miếng gai lắp vào 1 cốt nào rồi ra thử nghiệm giao bóng, nếu không thì vào game thì bác kiếm điểm từ cú giao thì khổ tôi lắm. Bác giao bóng đừng giao quá gần lưới vì không đủ khoảng cách cho bóng tâng lên cao khỏi tầm lưới. Nếu bác muốn bóng nảy gần lưới thì phải đánh lực mạnh mà cho nhiều xoáy vào, nếu lực mạnh mà không đủ xoáy thì lực đó nó sẽ chuyển sang tốc độ, cũng chính là nguyên nhân cho ra bóng quá cao hoặc đường vòng cung của bóng nếu ra đến cuối cạnh bàn cũng sẽ bị đối phương khai thác và triển khai tấn công trước.
Thử đi bác, càng đông càng vui bàn luận cho vui , với bản thân nếu không bổ phần này thì bổ phần khác thôi bác. Mình quất tuốt khả năng thử thêm gai dài FH với anti FH nữa là xong. Bây giờ tập trung vào thằng gai cụt này vì thấy cũng thú vị lắm cho em nó 6 tháng để làm quen.

Alibaba

Top Contributor
Thử đi bác, càng đông càng vui bàn luận cho vui , với bản thân nếu không bổ phần này thì bổ phần khác thôi bác. Mình quất tuốt khả năng thử thêm gai dài FH với anti FH nữa là xong. Bây giờ tập trung vào thằng gai cụt này vì thấy cũng thú vị lắm cho em nó 6 tháng để làm quen.
Em thử giao bóng gai cụt bằng cách dán vào cốt 1 mặt gai công, mặt kia để không, sau đó thay mặt BH đủ thể loại thì thấy cũng khác nhau rất nhiều, rất thú vị bác thử cho vui!

Sửa lần cuối:

P-500

Top Contributor
Lại đụng vào nổi đau của tui :beat_brick:. Ai đánh quen là như rằng không ma nào dám tấn công cú serve của mình :nosebleed: toàn đẩy đẩy phát chán.
Tại vì anh cho ng ta thấy là a ghét bóng không lực, ghét bóng thấp và sụp. Ngay cả em đánh với anh cũng đâu dám flick, vì hiệu quả không cao.
Mấy thằng giỏi đánh với anh thua nhanh 0-2 vì chúng nghĩ có thể bóp chết a ngay, nhưng chúng lầm. Sau khi bọn nó sợ, cúm tay, hết dám làm gì, chỉ chờ...thua 0-3 thì lúc ấy anh lại....ko làm gì dc nó nữa, hihi.

HALC

Member
Cú giao bóng của anh đúng là khó chịu, bóng không nhiều xoáy, trả bóng bên phải gặp gai thì ngắn dài gì cũng ăn cú bạt rất đễ lụm bóng. Trả bên trái dể bị đẩy ngược , xa về bên trái tay của mình. Ca này khó

Giât Bat

Member
Các bác cho hỏi giao bóng kiểu con lắc thuận có cần phải thêm cái lườn vào cho thêm xoáy ko ạ...