Có gì mới?
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Hiệp hội bóng bàn Việt Nam VTTA

Video tập luyện tập cá nhân

Tackebong

Contributor
Em post cả video quay là vì muốn mọi người trong topic nhìn thấy được cả những lỗi sai và những gì gì đó mà em làm sai để góp ý cho em sửa chữa. Nếu post các pha ưng ý thì đâu thấy được nhiều lỗi sai ạ? Mà em thì trình cùi, hiếm pha "ưng ý" lắm anh ạ.:sad:
À ý anh là cả những pha hỏng ăn nhiều lần (lỗi lặp lại nhiều lần ) nữa

P-500

Top Contributor
Bạn tập chú trọng động tác mà ít chú trọng bộ chân và phần dưới hông. Nên những đòn đánh chỉ thấy lực từ phần trên mà thiếu xoáy lên, nhất là quả Bh đi không đủ xoáy vì thiếu nhún bật gối, cổ chân cũng chưa hoạt động. Chú trọng phần thân dưới vì đó mới là phần làm nên CNT!

729-FX

Well-Known Member
Chú có thể gợi ý giúp cháu 1 số bài tập về phần thân dưới ko ạ? Cháu chỉ biết nhìn video và tập theo thôi.
Về quả fh, mọi người hay bảo phải thả lỏng vai trước khi chạm bóng nhưng vai cháu ko biết làm sao để cho nó lỏng. Chân cháu có tập xoay nhưng chẳng hiểu là do sai hay làm sao nữa mà nó...vẫn gồng như vậy.

mk16

Well-Known Member
Lâu lâu em mới có đk quay video. Mong mọi người đánh giá nx giúp ạ:big_smile:
729-FX năm nay 16 tuổi, đúng vậy không?
cho mình biết chiều cao, cân nặng ? Đang sử dụng cốt vợt gì hiện nay, điều kiện, tần số mức độ luyện tập/ tuần , tập với ai là thường xuyên... Có thể mình sẽ giúp được gì cho bạn chăng?

729-FX

Well-Known Member
Dạ, em 16t, 51kg. Cao 1m65. Em đang dùng cây schlager aramid carbon cấu tạo giống hl5 do chú P-500 tặng. Fh bh đều h3. Tần suất 1-1.5h/ ngày. Ngày nào em cũng chơi. Chủ yếu em tập cùng với chú béo trong video. Thi thoảng thì được tập cùng 1 chú khác đánh tốt hơn.
Còn fh thì em tự lựa được thêm 1 miếng 41 độ nên cũng đủ đánh 1 năm nữa. Năm sau...tính tiếp.
Mút bh mềm, nảy, ko dính nhưng bám. Combo rất ok. Chỉ còn lối đánh, kĩ thuật của em là...ko tốt.

Sửa lần cuối:

729-FX

Well-Known Member
1 buổi tập thì chủ yếu là em tập đánh trận vì chú kia ko biết đánh đều. Còn thi thoảng ko có ai đánh cùng thì em tập giao bóng.

Sửa lần cuối:

mk16

Well-Known Member
1 buổi tập thì chủ yếu là em tập đánh trận vì chú kia ko biết đánh đều. Còn thi thoảng ko có ai đánh cùng thì em tập giao bóng. Điều kiện của em thì nói cái gì hả anh?
Điều kiện là dụng cụ luyện tập nói chung ngoài Bóng, bàn , vợt...

mk16

Well-Known Member
Em đang dùng cây schlager aramid carbon cấu tạo giống hl5 do chú P-500 tặng. Fh bh đều h3

Bác P500 thấy sao về Combo này ạ?

P-500

Top Contributor
Em đang dùng cây schlager aramid carbon cấu tạo giống hl5 do chú P-500 tặng. Fh bh đều h3

Bác P500 thấy sao về Combo này ạ?
Em muốn cháu nó xài Bh mút bọt khí hơn là xài H3. Tuy nhiên ở trình mới tập và đấu chưa đa dạng thì sẽ ko thấy gì khác biệt.

mk16

Well-Known Member
Em muốn cháu nó xài Bh mút bọt khí hơn là xài H3. Tuy nhiên ở trình mới tập và đấu chưa đa dạng thì sẽ ko thấy gì khác biệt.[/qu
Cốt này có đặc điểm gì cần lưu ý bác P500? Xin ý kiến bác?

P-500

Top Contributor
Cốt này có đặc điểm gì cần lưu ý bác P500? Xin ý kiến bác?
Dễ lên xoáy mà không bị nhún hoặc dư bóng như cây Infinity VPS. Nói chung cốt vợt dễ đánh, lưng chừng giữa cốt 5 lớp và Vis

mk16

Well-Known Member
Dễ lên xoáy mà không bị nhún hoặc dư bóng như cây Infinity VPS. Nói chung cốt vợt dễ đánh, lưng chừng giữa cốt 5 lớp và Vis
Cám ơn bác P500, em xin phép bác góp ý em nó tý ạ !

mk16

Well-Known Member
Dạ, em 16t, 51kg. Cao 1m65. Em đang dùng cây schlager aramid carbon cấu tạo giống hl5 do chú P-500 tặng. Fh bh đều h3. Tần suất 1-1.5h/ ngày. Ngày nào em cũng chơi. Chủ yếu em tập cùng với chú béo trong video. Thi thoảng thì được tập cùng 1 chú khác đánh tốt hơn.
Còn fh thì em tự lựa được thêm 1 miếng 41 độ nên cũng đủ đánh 1 năm nữa. Năm sau...tính tiếp.
Mút bh mềm, nảy, ko dính nhưng bám. Combo rất ok. Chỉ còn lối đánh, kĩ thuật của em là...ko tốt.

Mình góp ý:

như HLV P500 nói, vấn đề là theo thần tượng đánh nhưng thiếu cơ bản ở thân dưới và bộ chân là rất chính xác.

Vậy : muốn đi xa hơn thì mục tiêu không phải là thắng chú béo thôi, mà phải tập có thứ tự.

Nếu cầm cây vợt này, không nên chạy lung tung xa bàn, mà phải tập bộ chân ở khoảng cách giữa ngắn và trung, di chuyển sớm hơn đối phương dự đoán.Vậy mới đón đánh được bóng ở thời điểm sớm hơn, phát huy đúng công dụng tính chất của vợt.

Đây là bài tập cho bộ chân, rảnh rỗi nên thử xem sao. Nó sẽ giúp em cải thiện nhiều về phần chân đấy. Cứ luyện khoảng 3 tuần , mỗi ngày 20 phút chia đều cho các động tác. Tập sau khi tập bóng. Không à ơi, mà khoảng 90giây đồng hồ với cường độ cao không nghỉ , sau đó nghỉ 60giây , rồi tiếp tục cho hết 20 phút.

729-FX

Well-Known Member
Bài 1 và 2 em tập ở trên bậc cầu thang được. Bài 1 là 2 bậc, bài 2 cứ lò cò trên đường hoặc cầu thang cũng ok. Nhưng bài 3 thì em chẳng kiếm ra cái bục ở giữa mặt phẳng như thế để tập cả.

729-FX

Well-Known Member
Em ko hiểu tại sao mà có những hôm đánh rất tốt (ko phải thần nhập) mà lại có những hôm đánh như gà ý!

mk16

Well-Known Member
Bài 1 và 2 em tập ở trên bậc cầu thang được. Bài 1 là 2 bậc, bài 2 cứ lò cò trên đường hoặc cầu thang cũng ok. Nhưng bài 3 thì em chẳng kiếm ra cái bục ở giữa mặt phẳng như thế để tập cả.
Sáng tạo chút đi em, sáng tạo sẽ làm giảm phụ thuộc đấy.

mk16

Well-Known Member
Em ko hiểu tại sao mà có những hôm đánh rất tốt (ko phải thần nhập) mà lại có những hôm đánh như gà ý!
Xin lỗi em, ai nhận xét là em đánh hôm đó rất tốt? Tự nhận xét hay chú béo nhận xét?

729-FX

Well-Known Member
Xin lỗi em, ai nhận xét là em đánh hôm đó rất tốt? Tự nhận xét hay chú béo nhận xét?
Ý em ko phải vậy. Ở đây, tốt nghĩa là đánh ko hỏng và ăn điểm những quả đáng phải ăn. Ko hỏng lãng nhách thôi. Còn em cũng ko dám nói là mình tốt. Chỉ là tốt so với những ngày khác thôi. Tất nhiên là ko phải cái ngày trong video kia rồi anh ạ.

Lăng Trần

Forum Cleaner
Thành viên BQT
Mình góp ý:

như HLV P500 nói, vấn đề là theo thần tượng đánh nhưng thiếu cơ bản ở thân dưới và bộ chân là rất chính xác.

Vậy : muốn đi xa hơn thì mục tiêu không phải là thắng chú béo thôi, mà phải tập có thứ tự.

Nếu cầm cây vợt này, không nên chạy lung tung xa bàn, mà phải tập bộ chân ở khoảng cách giữa ngắn và trung, di chuyển sớm hơn đối phương dự đoán.Vậy mới đón đánh được bóng ở thời điểm sớm hơn, phát huy đúng công dụng tính chất của vợt.

Đây là bài tập cho bộ chân, rảnh rỗi nên thử xem sao. Nó sẽ giúp em cải thiện nhiều về phần chân đấy. Cứ luyện khoảng 3 tuần , mỗi ngày 20 phút chia đều cho các động tác. Tập sau khi tập bóng. Không à ơi, mà khoảng 90giây đồng hồ với cường độ cao không nghỉ , sau đó nghỉ 60giây , rồi tiếp tục cho hết 20 phút.

Bài tập sức bật này có vẻ nặng đô quá hả chú ơi. Ở Việt Nam cháu thấy các HLV vẫn hướng dẫn các bé nhảy lò cò, nhảy dây các kiểu nhưng chưa thấy tập bài này. Cháu nghĩ muốn tập phải có dụng cụ thích hợp chứ lớ mớ tập ở cầu thang là chấn thương như chơi. Sáng tạo thế này nguy hiểm quá. Liệu những bài tập ít đòi hỏi dụng cụ như trong video bên dưới có thể giúp ích được phần nào không chú?

Bên cạnh đó, cháu cũng muốn chia sẻ trải nghiệm của bản thân trong việc tập luyện bộ chân này. Thật ra thì những bài tập rèn luyện sức mạnh, độ dẻo dai của đôi chân là tốt nhưng đối với những người không tập luyện bộ chân cơ bản khi vừa cầm vợt sẽ có chút rắc rối. Những người như cháu khi tập lại bộ chân và bắt đầu những bài thể lực như thế này rất mau chán.

Vì sao cháu nghĩ như vậy? Bởi vì sở hữu một đôi chân khỏe, dẻo dai đòi hỏi 1 thời gian nhất định. Những ngày đầu cảm giác đau nhứt sẽ khiến người tập rất nản. Và còn nản hơn khi kết quả đánh game sẽ thụt lùi. Sau 1 vài tháng, thậm chí khi đôi chân đã không còn đau nhứt thì thói quen di chuyển theo kiểu cũ vẫn còn nguyên đó. Vì vậy, sức mạnh của đôi chân cũng không giúp cải thiện thành tích. Với những người trẻ tuổi thì có vẻ đòi hỏi về sự kiên nhẫn này hơi quá sức so với họ.

Nên chăng các HLV nên hướng dẫn song song cả những bài tập bước chân "kiểu hiện đại" cùng với với các bài thể lực. Khi biết cách bước theo kiểu mới, người chơi sẽ biết họ phải đứng trên các mũi bàn chân trong suốt quá trình di chuyển đánh bóng, giữ thăng bằng tốt hơn và có thể cải thiện tỷ lệ đánh bóng thành công 1 cách nhanh chóng.

Chính niềm vui ấy sẽ khiến người ta cảm thấy vấn đề rèn luyện đôi chân khỏe là quan trọng. Và họ cũng sẽ sớm nhận ra cách bước chân này đòi hỏi thể lực tương ứng. Và rõ ràng họ đã có thêm lý do để rèn luyện các bài thể lực.

Xem tiếng hò reo của những bạn trẻ khi HLV giới thiệu ông ta nêu lý do mà các vđv châu Âu thường gặp khó khăn tay vợt châu Á. Sau đó ông hướng dẫn cách đứng, cách bước chân và chứng kiến người TQ thị phạm, cháu nghĩ họ sẽ sẵn sàng háo hức tập theo ngay những bài tập thể lực khó nhằn sau đó của HLV.

Bonus: Bước chân cho rơ thủ