Có gì mới?
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Hiệp hội bóng bàn Việt Nam VTTA

Video tập luyện tập cá nhân

Hoangtbyt

Member
Chú có thể gợi ý giúp cháu 1 số bài tập về phần thân dưới ko ạ? Cháu chỉ biết nhìn video và tập theo thôi.
Về quả fh, mọi người hay bảo phải thả lỏng vai trước khi chạm bóng nhưng vai cháu ko biết làm sao để cho nó lỏng. Chân cháu có tập xoay nhưng chẳng hiểu là do sai hay làm sao nữa mà nó...vẫn gồng như vậy.
bạn tham khảo cách làm lỏng mềm của Vĩnh Xuân xem sao. Tay bạn sẽ nhanh lên đáng kể đấy, và phát lực cũng bá cháy hơn nữa. Tất nhiên luyện tập khoảng đâu đó 3 tháng mới có cải thiện. Bây giờ người tập vĩnh xuân đầy, hỏi tham khảo rồi bảo họ dẫn tay cho, sau đó về tự tập là lỏng mềm nhanh lắm. :D

P-500

Top Contributor
bạn tham khảo cách làm lỏng mềm của Vĩnh Xuân xem sao. Tay bạn sẽ nhanh lên đáng kể đấy, và phát lực cũng bá cháy hơn nữa. Tất nhiên luyện tập khoảng đâu đó 3 tháng mới có cải thiện. Bây giờ người tập vĩnh xuân đầy, hỏi tham khảo rồi bảo họ dẫn tay cho, sau đó về tự tập là lỏng mềm nhanh lắm. :D
Có căn bản từ võ thuật thì chơi bóng bàn cực dễ! Câu nói này được chứng minh từ Nhật, HQ và TQ, bọn trẻ đều có căn bản võ học, mà trong võ học thì điều cơ bản nhất là thăng bằng và tấn bộ. (chứ ko phải là đòn thế hay...kình lực).

Các bài tập của phương Tây rất tốt cho cơ bắp và sức bền, tuy nhiên nếu chỉ tập như vậy thì bộ chân sẽ mạnh đấy, nhưng vào thi đấu vẫn cứ xài tay thui! Nếu bạn hỏi 1 vdv "có căn bản" thị phạm 1 quả đánh, bạn sẽ thấy anh ta ko chỉ vung tay ra sau, mà đồng thời a ta xoay hông, rùn chân và đặt trọng tâm vào mủi chân ngay. Nếu bạn có ng chỉ tập luyện theo kiểu "cánh tay phải thế này thế kia" thì bạn sẽ đi theo con đường "phủi" rất nhanh chóng!

P-500

Top Contributor
Cá nhân mình khuyên bạn 729FX nên tập động tác KHÔNG BÓNG cho thuần thục, luôn chú trọng đầu gối và mủi chân, cổ chân, cho tới khi nào bạn TỰ ĐỘNG chú ý tới cổ chân và gối khi chuẩn bị 1 động tác bất kỳ, thì lúc đó mới nên đánh bóng sống.

Hoangtbyt

Member
Có căn bản từ võ thuật thì chơi bóng bàn cực dễ! Câu nói này được chứng minh từ Nhật, HQ và TQ, bọn trẻ đều có căn bản võ học, mà trong võ học thì điều cơ bản nhất là thăng bằng và tấn bộ. (chứ ko phải là đòn thế hay...kình lực).

Các bài tập của phương Tây rất tốt cho cơ bắp và sức bền, tuy nhiên nếu chỉ tập như vậy thì bộ chân sẽ mạnh đấy, nhưng vào thi đấu vẫn cứ xài tay thui! Nếu bạn hỏi 1 vdv "có căn bản" thị phạm 1 quả đánh, bạn sẽ thấy anh ta ko chỉ vung tay ra sau, mà đồng thời a ta xoay hông, rùn chân và đặt trọng tâm vào mủi chân ngay. Nếu bạn có ng chỉ tập luyện theo kiểu "cánh tay phải thế này thế kia" thì bạn sẽ đi theo con đường "phủi" rất nhanh chóng!
bác nói chuẩn lắm, ngày xưa các cụ nói lực gốc ở bàn chân, phát ở đùi, điều chỉnh ở eo, thể hiện ra ở tay, đó là cách phát lực toàn thân. giả sử trong cùng 1 đòn đánh mà đạp chân, xoay gót, vặn eo, đẩy vai, quật tay liên hoàn trong 1 thời gian ngắn thì đó là cú đánh phát lực tốt rồi. Người tập võ lâu đứng tân nhiều chân vững chắc hơn, thời gian phát lực ngắn lại, mà sức mạnh bùng nổ lớn lên thì người ta bốc phét gọi là phát kình hay nội công đó thôi. Giả sử cụ nào bị gai đôi cột sống thì đố mà phát lực mạnh dc. Nghiên cứu khoa học về cách phát lực của các môn võ đã chứng minh đường phát lực cùng tay đòn càng dài thì càng phát lực mạnh, tay đòn ngắn hơn nhưng tiếp xúc với sàn chắc hơn thì lực yếu hơn nhưng độ ổn định cao hơn.

729-FX

Well-Known Member
Cảm ơn mọi người đã nhiệt tình hướng dẫn. Em sẽ cố gắng tập theo xem sao.

mk16

Well-Known Member
Bài tập sức bật này có vẻ nặng đô quá hả chú ơi. Ở Việt Nam cháu thấy các HLV vẫn hướng dẫn các bé nhảy lò cò, nhảy dây các kiểu nhưng chưa thấy tập bài này. Cháu nghĩ muốn tập phải có dụng cụ thích hợp chứ lớ mớ tập ở cầu thang là chấn thương như chơi. Sáng tạo thế này nguy hiểm quá. Liệu những bài tập ít đòi hỏi dụng cụ như trong video bên dưới có thể giúp ích được phần nào không chú?

Bên cạnh đó, cháu cũng muốn chia sẻ trải nghiệm của bản thân trong việc tập luyện bộ chân này. Thật ra thì những bài tập rèn luyện sức mạnh, độ dẻo dai của đôi chân là tốt nhưng đối với những người không tập luyện bộ chân cơ bản khi vừa cầm vợt sẽ có chút rắc rối. Những người như cháu khi tập lại bộ chân và bắt đầu những bài thể lực như thế này rất mau chán.

Vì sao cháu nghĩ như vậy? Bởi vì sở hữu một đôi chân khỏe, dẻo dai đòi hỏi 1 thời gian nhất định. Những ngày đầu cảm giác đau nhứt sẽ khiến người tập rất nản. Và còn nản hơn khi kết quả đánh game sẽ thụt lùi. Sau 1 vài tháng, thậm chí khi đôi chân đã không còn đau nhứt thì thói quen di chuyển theo kiểu cũ vẫn còn nguyên đó. Vì vậy, sức mạnh của đôi chân cũng không giúp cải thiện thành tích. Với những người trẻ tuổi thì có vẻ đòi hỏi về sự kiên nhẫn này hơi quá sức so với họ.

Nên chăng các HLV nên hướng dẫn song song cả những bài tập bước chân "kiểu hiện đại" cùng với với các bài thể lực. Khi biết cách bước theo kiểu mới, người chơi sẽ biết họ phải đứng trên các mũi bàn chân trong suốt quá trình di chuyển đánh bóng, giữ thăng bằng tốt hơn và có thể cải thiện tỷ lệ đánh bóng thành công 1 cách nhanh chóng.

Chính niềm vui ấy sẽ khiến người ta cảm thấy vấn đề rèn luyện đôi chân khỏe là quan trọng. Và họ cũng sẽ sớm nhận ra cách bước chân này đòi hỏi thể lực tương ứng. Và rõ ràng họ đã có thêm lý do để rèn luyện các bài thể lực.

Xem tiếng hò reo của những bạn trẻ khi HLV giới thiệu ông ta nêu lý do mà các vđv châu Âu thường gặp khó khăn tay vợt châu Á. Sau đó ông hướng dẫn cách đứng, cách bước chân và chứng kiến người TQ thị phạm, cháu nghĩ họ sẽ sẵn sàng háo hức tập theo ngay những bài tập thể lực khó nhằn sau đó của HLV.

Bonus: Bước chân cho rơ thủ

Đúng ý mình muốn:)
Phải rôm rả chút chứ nhỉ?;)
Hoan nghênh các bác tham gia luận bàn...:brick:

Sửa lần cuối:

729-FX

Well-Known Member
Nhưng học phí chát quá. Nhà em ko kham nổi! Hix. Buồn ghê.

729-FX

Well-Known Member
1 tuần em sẽ cố gắng quay video khoảng 3 buổi. Bây giờ thì em có đk tập với chú trình cao hơn. Tuy có hơi xa nhà nhưng được cái là tập có hiệu quả hơn trước.

729-FX

Well-Known Member
Xui. Bạn k có bạn để tập.
Thuyết phục bạn béo cố gắn chịu bóng theo bài thi nhanh len hon
Khổ nỗi chú béo đó ko muốn tập theo bài mới chết ạ. Chú ấy toàn đánh trận thui...
Bạn tập em cũng có. Mỗi tội phải đi hơi xa. Dạy cho bọn nhóc 12-13t thì chúng kém mình xa quá, giật vài quả chúng chặn vào tay kêu đau nên em chỉ dám giật chậm và vừa đủ lực cho chúng chặn, ko giật mạnh được. Còn những người nhiều tuổi thì lại ko biết đánh đều. Hix.

729-FX

Well-Known Member
Chỗ em phát triển mạnh nhất là cầu lông. Trình độ mọi người tương đối cao. Nhưng em thấy về lâu dài nó tốn kém hơn bóng bàn nhiều quá nên mới chuyển sang bb.

Tackebong

Contributor
Khổ nỗi chú béo đó ko muốn tập theo bài mới chết ạ. Chú ấy toàn đánh trận thui...
Bạn tập em cũng có. Mỗi tội phải đi hơi xa. Dạy cho bọn nhóc 12-13t thì chúng kém mình xa quá, giật vài quả chúng chặn vào tay kêu đau nên em chỉ dám giật chậm và vừa đủ lực cho chúng chặn, ko giật mạnh được. Còn những người nhiều tuổi thì lại ko biết đánh đều. Hix.
Nghiên cứu mua tấm phản bóng xem sao em :)
Rơ cắt thì hơi khó :D