Có gì mới?
Chào mừng bạn đến với diễn đàn Hiệp hội bóng bàn Việt Nam VTTA

hungvotdoc

Well-Known Member
Em cũng bỏ 3 năm vợt dọc nè bác. Nói là bỏ, thực ra chỉ là cầm cây vợt khác thôi mà bác :D
Vẫn còn bộ chân vợt dọc nữa mùa (do chưa luyện thành) + cú chém FH mút tàu (mổ thóc) chuyển quá vợt ngang thì yếu hơn tí.
Giờ em cầm cây P900, FH gai dài chặn đẩy vẫn khối người là oai oái bảo đánh "nghiêm chỉnh" lại. :beat_shot:
Quá, quá lãng phí và không có ý thức bảo tồn đồ quý hiếm ! Nói vui vậy thôi chớ bạn đang từ vợt dọc (3 năm )chuyển sang vợt ngang mà không thấy nó ngường ngượng thế nào ấy à? À, có lẽ chắc do bạn chơi vợt dọc 2 mặt kiểu hiện đại nên về tư duy chủ đạo cũng không khác vợt ngang là mấy (cũng phải suy nghĩ xem đánh BH hay FH). Chứ nếu chơi vợt dọc một mặt kiểu cổ điển như tôi chẳng hạn thì khi chuyển sang cầm vợt ngang thấy rất khó, rất ngượng hay có thể do mình quá cố hữu và quá "yêu" kiểu cầm vợt này rồi nên mình thấy nó có nhiều ưu điểm lắm, nhất là lại dùng với mặt gai. ....

Tackebong

Contributor
Quá, quá lãng phí và không có ý thức bảo tồn đồ quý hiếm ! Nói vui vậy thôi chớ bạn đang từ vợt dọc (3 năm )chuyển sang vợt ngang mà không thấy nó ngường ngượng thế nào ấy à? À, có lẽ chắc do bạn chơi vợt dọc 2 mặt kiểu hiện đại nên về tư duy chủ đạo cũng không khác vợt ngang là mấy (cũng phải suy nghĩ xem đánh BH hay FH). Chứ nếu chơi vợt dọc một mặt kiểu cổ điển như tôi chẳng hạn thì khi chuyển sang cầm vợt ngang thấy rất khó, rất ngượng hay có thể do mình quá cố hữu và quá "yêu" kiểu cầm vợt này rồi nên mình thấy nó có nhiều ưu điểm lắm, nhất là lại dùng với mặt gai. ....
Cơ bản là em cũng tự tập và không nâng trình được cú chặn đẩy 1 mặt + RBH cũng lẹt đẹt nên chuyển sang đánh vợt ngang :D

kimnguyen

Moderator
Thành viên BQT
vẫn câu nói cũ rích : đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng , tài liệu , bí kíp phải chịu khó đọc hết , đầy đủ , nghiền ngẫm kỹ lưỡng
luyện bí kíp võ công mà nội lực chưa đủ ( hoặc tưởng mình đủ nhưng thực sự thiếu ) , lại thiếu người nội công thâm hậu hướng dẫn thì khả năng tẩu hỏa nhập ma rất cao ( trừ trường hợp hiếm , ngộ tính cao như Trương Vô Kỵ ... )

Giờ thì em hiểu tại sao mấy bí kíp nâng cao P-500 không post lên diễn đàn dù mọi người hay nhắc , thôi thà mang tiếng dấu nghề còn hơn người không đủ lực mà tự luyện thì lại hóa ra hại người .
Em thì bí kíp nào em cũng luyện chơi vì em tẩu hỏa nhập ma sẵn rồi , em chả sợ :laugh::laugh:

Tackebong

Contributor
vẫn câu nói cũ rích : đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng , tài liệu , bí kíp phải chịu khó đọc hết , đầy đủ , nghiền ngẫm kỹ lưỡng
luyện bí kíp võ công mà nội lực chưa đủ ( hoặc tưởng mình đủ nhưng thực sự thiếu ) , lại thiếu người nội công thâm hậu hướng dẫn thì khả năng tẩu hỏa nhập ma rất cao ( trừ trường hợp hiếm , ngộ tính cao như Trương Vô Kỵ ... )

Giờ thì em hiểu tại sao mấy bí kíp nâng cao P-500 không post lên diễn đàn dù mọi người hay nhắc , thôi thà mang tiếng dấu nghề còn hơn người không đủ lực mà tự luyện thì lại hóa ra hại người .
Em thì bí kíp nào em cũng luyện chơi vì em tẩu hỏa nhập ma sẵn rồi , em chả sợ :laugh::laugh:
Em có cái bí kíp này, bảo đảm từ hạng F lên thành cao thủ trong một tháng. Tuy không thành Ma Long nhưng cũng tầm A* của Việt Nam, không biết bác có muốn thử không?
:doubt:

Green Stone

Well-Known Member
:) Mục đích của việc chuyển qua gai công là để người học kỹ thuật dài tay kiểu cũ. Rõ ràng trong bài tác giả có ghi đó chỉ là 1 bước đầu trong quá trình huấn luyện để dành cho những học trò quen chơi rơ Châu Âu cổ điển. Giai đoạn kế tiếp sau khi giúp người học quên hẳn phản xạ động tác kiểu cũ, vẫn còn nhiều việc phải làm. Vì thế danh sách phương pháp mới gồm nhiều cái tên: đối trị, tưởng tượng, đi vòng, tầng bậc, chia nhỏ, bắc cầu... Em nghĩ người tập nào không hiểu ngọn ngành mà chỉ hiểu sơ xài rồi làm theo máy móc quả thật đáng tiếc.

Nhưng mà em tự hỏi chuyện động tác bạt hay giật có quan trọng lắm không? Miễn vào bàn thôi chớ nhớ làm chi cú đánh đó tên là gì, thực hiện như thế nào "mới chuẩn" thì vào trận căng thẳng em thấy càng dễ rối tơ lòng thòng thêm. Em chỉ quan tâm làm sao cho đủ xoáy để bóng vào bàn. Hehe

Những quả nảy cao, em thường hư do bạt thẳng (flat hit) không tạo xoáy. Sư huynh em bảo "H3 bạt có chút xoáy mới ngon em" và khuyên em đánh tới nhưng vẫn dở tay lên 1 chút. (Em cố sửa thói quen mà vẫn chưa thành phản xạ được) Động tác đó có người gọi là giật, có người gọi bạt, có người nói em giật lai bạt v.v... rồi nổ tranh luận. Em không hiểu tranh nhau cái tên để chi nữa.
@Lăng Trần không hiểu ý của mình rồi. Mình chỉ khuyên mọi người cân nhắc kỹ khi định tập theo các kỹ thuật khá khác nhau mà không có HLV. Trường hợp như P-500 viết đó là HLV dậy học sinh rồi. Đây là mình đang nói đến việc anh em tự tập thì cần Đọc kỹ lý thuyết, kiên trì và biết rõ kết quả đạt được.
- Động tác mỗi người sẽ có chút khác nhau. Ví dụ tiêu biểu là quả bạt, nhưng về cơ bản nó vẫn phải đảm bảo một số nguyên tắc cơ bản về Chân (đủ chân, tấn vững), Tay (bạt vào tâm bóng hay bạt giật từ dưới lên hay ngửa vợt bạt vào bóng)
- Nhưng có những người bạt không giống thế, tạm gọi là phủi dù họ bạt vẫn vào bàn nhưng kỹ thuật khác hẳn như: Xoa ngang bóng. Nhẩy lên khi bạt,.. Nói chung là muốn học theo họ là điều không tưởng :(
- Những quả nẩy cao bạt hụt (mình bạt khá tốt) thưởng hỏng do mấy lỗi: thiếu chân (chân không bước tới vào gần bóng), vào chậm không tiếp xúc bóng ở điểm cao nhất hoặc bạt demi ở điểm cao hơn lưới. Khi bóng bắt đầu rơi xuống khó bạt và hay bị rúc lưới.
- Mình đang đánh H3 và thường bạt theo kiểu từ dưới lên,bạt Demi khi bóng cao hơn lưới, bạt giật: tối nay vừa bạt cháy bàn cho 1 bác đánh gai 755 không lót kêu trời kêu đất vì không đỡ nổi. Tiếc là không quay video lại.

Lăng Trần

Forum Cleaner
Thành viên BQT
@Lăng Trần không hiểu ý của mình rồi. Mình chỉ khuyên mọi người cân nhắc kỹ khi định tập theo các kỹ thuật khá khác nhau mà không có HLV. Trường hợp như P-500 viết đó là HLV dậy học sinh rồi. Đây là mình đang nói đến việc anh em tự tập thì cần Đọc kỹ lý thuyết, kiên trì và biết rõ kết quả đạt được.
- Động tác mỗi người sẽ có chút khác nhau. Ví dụ tiêu biểu là quả bạt, nhưng về cơ bản nó vẫn phải đảm bảo một số nguyên tắc cơ bản về Chân (đủ chân, tấn vững), Tay (bạt vào tâm bóng hay bạt giật từ dưới lên hay ngửa vợt bạt vào bóng)
- Nhưng có những người bạt không giống thế, tạm gọi là phủi dù họ bạt vẫn vào bàn nhưng kỹ thuật khác hẳn như: Xoa ngang bóng. Nhẩy lên khi bạt,.. Nói chung là muốn học theo họ là điều không tưởng :(
- Những quả nẩy cao bạt hụt (mình bạt khá tốt) thưởng hỏng do mấy lỗi: thiếu chân (chân không bước tới vào gần bóng), vào chậm không tiếp xúc bóng ở điểm cao nhất hoặc bạt demi ở điểm cao hơn lưới. Khi bóng bắt đầu rơi xuống khó bạt và hay bị rúc lưới.
- Mình đang đánh H3 và thường bạt theo kiểu từ dưới lên,bạt Demi khi bóng cao hơn lưới, bạt giật: tối nay vừa bạt cháy bàn cho 1 bác đánh gai 755 không lót kêu trời kêu đất vì không đỡ nổi. Tiếc là không quay video lại.
Cảm ơn bác @Green Stone đã giải thích. Điều em nói là quan điểm cá nhân của em thế thôi chứ không có ý bắt bẻ gì hết. Em ủng hộ lời khuyên "đọc kỹ lý thuyết" của bác cho các bạn tự tập, trong đó có em.

Những ai đang đi học với HLV thì ít khi gặp tình huống băng khoăn giữa lằng ranh của sai và đúng. Sai đúng luôn luôn có thầy kết luận dùm. Những người tự tập như em thì phải lắng nghe ý kiến từ mọi người, rồi thử & sai, chứ không có kết luận nào sẵn có để nhất nhất tuân theo cả. Cho nên bác thấy đấy nhiều khi từ ngữ em dùng hơi kỳ quặc, nghe rất "phủi". Xin bác bỏ qua cho.

ChaosAndroOX

Well-Known Member
tôi có úp video thi đấu của tôi , ở mục RƠ HAI GAI bác có thể xem , giúp tư vấn ch tôi đc kg ? Tôi muốn chuyển sang gai công để cải thiện đỡ giao bóng . thank

kimnguyen

Moderator
Thành viên BQT
Em có cái bí kíp này, bảo đảm từ hạng F lên thành cao thủ trong một tháng. Tuy không thành Ma Long nhưng cũng tầm A* của Việt Nam, không biết bác có muốn thử không?
:doubt:
Chắc giả bộ cầm vợt không chắc , hay làm rớt , giật "quăng vợt" hả bạn :big_smile:

Green Stone

Well-Known Member
tôi có úp video thi đấu của tôi , ở mục RƠ HAI GAI bác có thể xem , giúp tư vấn ch tôi đc kg ? Tôi muốn chuyển sang gai công để cải thiện đỡ giao bóng . thank
gai công về bản chất không giúp cải thiện đỡ giao bóng đâu bác ơi. Nó có tí xíu hiệu ứng còn bác cắt, đỡ sang mà bổng đối thủ vẫn quăng hết được bác ợ. Gai công giúp dễ thay đổi nhịp, xoáy và có tác dụng giảm chút xoáy chứ không giúp đỡ giao bóng rõ rệt như gai dài bác nhé

ChaosAndroOX

Well-Known Member
gai công về bản chất không giúp cải thiện đỡ giao bóng đâu bác ơi. Nó có tí xíu hiệu ứng còn bác cắt, đỡ sang mà bổng đối thủ vẫn quăng hết được bác ợ. Gai công giúp dễ thay đổi nhịp, xoáy và có tác dụng giảm chút xoáy chứ không giúp đỡ giao bóng rõ rệt như gai dài bác nhé
Khi đối thủ giao bóng nhanh , lung tung xoáy , có dể đẩy trả bóng trở lại không ợ ? khi đã chủ động thì không còn sợ bị đánh hễt nữa ,

Tackebong

Contributor
Khi đối thủ giao bóng nhanh , lung tung xoáy , có dể đẩy trả bóng trở lại không ợ ? khi đã chủ động thì không còn sợ bị đánh hễt nữa ,
Em nghĩ bác kị "nhanh" hơn là "xoáy" vì bác đã có gai dài OX BH rồi.
Muốn xem có đẩy trả được không thì... phải lắp gai vào thử thôi bác @_@
Đánh gai công cần phải canh thời điểm đánh chuẩn hơn + đánh chủ động hơn.

ChaosAndroOX

Well-Known Member
Em nghĩ bác kị "nhanh" hơn là "xoáy" vì bác đã có gai dài OX BH rồi.
Muốn xem có đẩy trả được không thì... phải lắp gai vào thử thôi bác @_@
Đánh gai công cần phải canh thời điểm đánh chuẩn hơn + đánh chủ động hơn.
Tôi rất kị bóng phát nhanh về FH , còn xoáy tôi không sợ . Mà giang hồ thì hiểm ác , toàn đem luật rừng ra , nên khó đối phó , tấn củng kg đc , mà cắt thủ củng kg xong . Đang rất bí

hungvotdoc

Well-Known Member
Tôi thì thấy dùng gai công cải thiện nhiều việc đỡ giao bóng chứ vì nó ít ăn xoáy hơn mút mà. Tất nhiên, nếu không cẩn thận vẫn bị "bung" hoặc cao như thường. Có điều , đôi khi bắt bước 1 có hơi không tốt một chút nhưng đối thủ vẫn có khi đánh hỏng do hiệu ứng gai.

Sửa lần cuối:

Tackebong

Contributor
Tôi rất kị bóng phát nhanh về FH , còn xoáy tôi không sợ . Mà giang hồ thì hiểm ác , toàn đem luật rừng ra , nên khó đối phó , tấn củng kg đc , mà cắt thủ củng kg xong . Đang rất bí
Em nghĩ bác cũng đã thử xoay gai qua FH đỡ giao bóng rồi nhưng không hiệu quả hoặc bị vướng quả 3.
Thông thường bác lao qua moi lên thì bên kia chờ bạt, bác cắt lại cũng ko nặng bên kia cũng có thể dứt điểm...

Bác thử mấy cách này xem:
+ Khi đoán đối phương sẽ "chọi" qua FH, bác đứng lệch qua FH 1 chút (nếu cẩn thận, bác có thể đứng lệch về FH 1 tí nhưng nghiên người qua BH, đối phương nhìn cứ nghĩ bác đứng tấn giữa bàn :) )
+ Thường đối phương chọi ra FH xong sẽ lùi về góc BH đợi bạt ==> bác có thể luân phiên giật chữ I hoặc giật chéo góc nhưng nên có xoáy ngang (sẽ có những quả đối phương bạt hut quê tay ==> sẽ bạt chậm tí vì phải phán đoán bóng)
+ hôm nào sung, bác bay qua góc FH, dùng BH gai chém 1 quả giống kiko niwa cho đối phương sợ :)

ChaosAndroOX

Well-Known Member
Em nghĩ bác cũng đã thử xoay gai qua FH đỡ giao bóng rồi nhưng không hiệu quả hoặc bị vướng quả 3.
Thông thường bác lao qua moi lên thì bên kia chờ bạt, bác cắt lại cũng ko nặng bên kia cũng có thể dứt điểm...

Bác thử mấy cách này xem:
+ Khi đoán đối phương sẽ "chọi" qua FH, bác đứng lệch qua FH 1 chút (nếu cẩn thận, bác có thể đứng lệch về FH 1 tí nhưng nghiên người qua BH, đối phương nhìn cứ nghĩ bác đứng tấn giữa bàn :) )
+ Thường đối phương chọi ra FH xong sẽ lùi về góc BH đợi bạt ==> bác có thể luân phiên giật chữ I hoặc giật chéo góc nhưng nên có xoáy ngang (sẽ có những quả đối phương bạt hut quê tay ==> sẽ bạt chậm tí vì phải phán đoán bóng)
+ hôm nào sung, bác bay qua góc FH, dùng BH gai chém 1 quả giống kiko niwa cho đối phương sợ :)
Những tṛận quan trọng , mình thường nhô hẳn người sang FH và dùng gai BH đê đỡ giao bóng , nên rất bị động , cũng may minh thủ tạm đc

Green Stone

Well-Known Member
Tôi thì thấy dùng gai công cải thiện nhiều việc đỡ giao bóng chứ vì nó ít ăn xoáy hơn mút mà. Tất nhiên, nếu không cẩn thận vẫn bị "bung" hoặc cao như thường. Có điều , đôi khi bắt bước 1 có hơi không tốt một chút nhưng đối thủ vẫn có khi đánh hỏng do hiệu ứng gai.
với
với mấy quả này chỉ có 2 cách tuỳ vào kỹ thuật của bác:
1. Đôi công điểm rơi, chặn điểm rơi lại
2. Bước chéo chân (về phía sau) chờ bóng giật moi lên/ hoặc giật xung hết luôn nếu bác đủ kỹ thuật
Trong video này em đánh với Tay trái, luôn giao bóng về FH:
https://www.facebook.com/vietgreen.thach/posts/1812651939026800

ChaosAndroOX

Well-Known Member
Đó là lý do cần phải cầm gai cụt! Vì nếu cầm mút thì quả dài thấp bạn đã "ma sát" bóng, miết bóng lên tạo thành kỹ thuật giật Mọi "truyền thống" không giống ai. Mình xem Đạt và Tú thi đấu mới hôm qua, thấy chả ai còn xài kỹ thuật xưa nữa. Hy vọng các "ông đồ" dạy bb không bắt học trò xài kỹ thuật cổ điển nữa
Với quả dài thì bạn cứ ngữa vợt, đánh thẳng vào bóng, nhưng nhẹ tay thôi, bóng cũng vào bàn.
Và khi có cảm giác thì cứ tăng xoáy lên, nhưng mặt vợt vẫn vào bóng với góc từ 75-90 độ.

Đọc bài này mình thấy , thì ra do mình lấy râu ông nọ chắp cằm bà kia , nên sai hết .
VD . quả đỡ giao bóng FH bằng mút , bóng vừa nẩy , đang rất xoáy , nhưng mình vẫn cố đặt trả lại với g
óc vợt nghiêng 45 độ so với sàn , và nghiêng chéo khoảng 30 độ so với vạch chỉ giữa bàn ... Còn quả bạt Gai ngắn , mình vừa kéo lên , vừa kéo chéo sang ngang ,và tăng lưc ...
Xem kỷ vđv Úc Miao Miao , thấy quả bạt FH gai ngắn , động tác tiếp xúc , và đưa tay , không khác quả vẩy gai dài của mình mấy Hy vọng đã tìm đc hướng đi đúng .

ChaosAndroOX

Well-Known Member
sau mấy hôm nghiên cứu lý thuyết và xem clips , chiều nay chính thức tập 2 gai .
Tuy ae nhận xét , bóng giật , bạt đi rất chậm , nhưng vào trận mình thấy rất thích hợp với lối đẩy bóng và cài căm điểm rơi , xử lý giao bóng khá an toàn , nhất là quả đờ mi đẩy nhanh về góc xa
Nếu khắc phục đc để quả bạt thật mạnh nữa thì tuyệt , trước mắt mình đang tạm dùng kỷ thuật bạt của gai dài ( tuy điểm vẫn ăn , nhưng đối thủ không phải quay lưng lại như khi đánh Ten ) . Không giết đc tinh thần đối thủ .
Và nếu khắc phục đc quả sở trường nay thành sở đoản của mình đó là , phát xoáy xuống vào FH đối thủ , sau đó giật moi chéo góc về BH . Nay phát quả này , bị đẩy nặng , dài dọc biên về FH , mà với Gai thì có moi lên cũng bị tỳ đè chết .
Mới thử buổi đầu tiên nhưng thấy có khả năng kết đc lâu dài , hoặc dùng 2 vợt . Chiều nay sẽ quay và úp lên , nhờ ae góp ý và chỉnh sữa giúp nhé . Thanks @P-500 @hungvotdoc @huyducphamvn @Green Stone @Tackebong

Sửa lần cuối:

toiyeubongban

Top Contributor
sau mấy hôm nghiên cứu lý thuyết và xem clips , chiều nay chính thức tập 2 gai .
Tuy ae nhận xét , bóng giật , bạt đi rất chậm , nhưng vào trận mình thấy rất thích hợp với lối đẩy bóng và cài căm điểm rơi , xử lý giao bóng khá an toàn , nhất là quả đờ mi đẩy nhanh về góc xa
Nếu khắc phục đc để quả bạt thật mạnh nữa thì tuyệt , trước mắt mình đang tạm dùng kỷ thuật bạt của gai dài ( tuy điểm vẫn ăn , nhưng đối thủ không phải quay lưng lại như khi đánh Ten ) . Không giết đc tinh thần đối thủ .
Và nếu khắc phục đc quả sở trường nay thành sở đoản của mình đó là , phát xoáy xuống vào FH đối thủ , sau đó giật moi chéo góc về BH . Nay phát quả này , bị đẩy nặng , dài dọc biên về FH , mà với Gai thì có moi lên cũng bị tỳ đè chết .
Mới thử buổi đầu tiên nhưng thấy có khả năng kết đc lâu dài , hoặc dùng 2 vợt . Chiều nay sẽ quay và úp lên , nhờ ae góp ý và chỉnh sữa giúp nhé . Thanks @P-500 @hungvotdoc @huyducphamvn @Green Stone @Tackebong
Mình có xài gai công bên phải 1 khoảng thời gian nhưng cuối cùng phải bỏ vì không tìm được người đủ trình để dợt. Trình dưới thì không muốn chơi với mình vì họ bị ức chế đỡ không được. Thôi thì đổi lại 2 mút cho lành. Mình đồng tình với bác @hungvotdoc là bác không nên đánh gai công bên phải. Có 1 số điều sau đây để bác tham khảo:
1. Càng phải của bác nếu muốn đổi gai công phải sửa lại động tác ra đòn phải ngắn và không tạo xoáy (xuyên tâm), khi bác đánh kĩ thuật hiện giờ thì đòn ra sẽ chậm và không hiệu quả.
2. Gai công cần 1 cốt vợt chậm tăng cảm giác và độ lưu bóng, không giống đánh mút thường được, cốt vợt hiện giờ Sardius của bác quá nhanh để đánh gai công.
3. Đã đánh gai công thì phải công, banh cao hơn lưới đều có thể đánh không cần biết xoáy gì và phải đánh sớm.
4. Đánh gai công kị nhất là lui ra khỏi bàn và banh xuống, bác muốn đánh gai công thì phải ôm bàn.
5. Cú giật của gai công rất khác cú giật của mút, thường thì để đổi gió thôi không làm cú đánh chính được. Khi giật chia làm nhiều loại khác nhau bác tham khảo bài viết của bác @Thanh Trà để hiểu thêm về điều này.
6. Đòn gai của bác đánh lạ nhưng đòn còn hơi dài khó hồi bộ lẹ cho rơ ôm bàn bạt gai bên phải.

Ngoài những điều trên thì gai công sẽ khó gài bài để tán gai dài của bác và kị rơ đôi công ôm bàn đánh banh thấp không xoáy. Nói vậy thôi chứ mình vẫn mong bác làm được. Chúc bác thành công